ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อแนะนำ การใช้ Comp และ EQ คุมไมค์ร้อง ครับ  (อ่าน 21651 ครั้ง)

ออฟไลน์ ประจนส์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 2
  • *
  • 8D1C111F ครูภูม
ขอข้อแนะนำ การใช้ Comp และ EQ คุมไมค์ร้อง ครับ
« เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 09:20:05 น. »
เรียน ท่านผู้เชี่ยวชาญให้คำแนะนำด้วยครับ

หลักการใช้ Comp และ EQ คุมไมค์ร้อง 

ปัจจุบัน ผมต่อ ไมค์ เข้าที่ Comp ออกจาก Comp เข้า Mix และ EQ insert ที่ Mix ครับ
          การต่อระบบตามข้างต้นเหมาะสมหรือไม่ หรือมีวิธีการต่อที่ให้คุณภาพเต็มประสิทธิภาพของอุปกรณ์
          เช่น ต่อ ไมค์ เข้าที่ EQ ออกจาก EQ เข้า Mix และ Comp insert ที่ Mix       
          (Comp DBX 166XL,EQ DBX 2231,MIX Behringer 166 Fx) ผมใช้เพื่อความบันเทิงที่บ้าน ครับ

ขอบพระคุณทุกท่านครับ
                                                                                                                  ประจนส์

ออฟไลน์ หมอแม็ค

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
Re: ขอข้อแนะนำ การใช้ Comp และ EQ คุมไมค์ร้อง ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 16:47:23 น. »
ต่อcomp แบบ insert ส่วน EQ เอาไว้หลัง mix ครับ

การปรับ EQ ไมค์ร้อง ปรับให้พอดีไม่ให้หอน ที่ GEQ ถ้า ok แล้ว ค่อยมาปรับEQที่ mix

comp ปรับ ratio สัก 2:1  ถึง 4:1

ออฟไลน์ สันติ ณ บ้านลาด นครสวรรค์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8007BE14 มนตรีซาวด์อุดร
Re: ขอข้อแนะนำ การใช้ Comp และ EQ คุมไมค์ร้อง ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 18:33:13 น. »
E 4000 ออกงานแล้วครับ กับ J-BIN ใส่ดอกของพี EWS 1800 ข้างละสองสุดยอดยังเหลืออัดไม่มีคลิบเลยครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ หมอแม็ค

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 22:44:29 น. »
E 4000 ออกงานแล้วครับ กับ J-BIN ใส่ดอกของพี EWS 1800 ข้างละสองสุดยอดยังเหลืออัดไม่มีคลิบเลยครับ  :D :D :D

:o^: :o^: :o^: :D :D :D

ออฟไลน์ jgn 8bit

• ระดับ 5
  • *
  • 752F6A1E (เหลืออันเดียว)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2010, 06:08:42 น. »
ในช่อง  insert ของ MIx ต่อ ( COM แล้วไป EQ ) แล้วกลับช่อง insert
- ซ้อนกัน ครับ ( COM แล้วไป EQ ) EQ ชดเชย COM

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2010, 09:46:22 น. »
ขอบพระคุณสำหรับทุกข้อแนะนำ จะลองทดสอบดูตามข้อแนะนำ ครับ

ประจนส์

chaikhondee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2010, 22:31:55 น. »
ถ้ามีรูปประกอบจะงามง๊ามมมมมมมมมงามเลย ผมคนหนึ่งล่ะที่มึนกับการต่อไลน์ต่างๆ
ไม่รู้อันไหนถูกต้องและเสียงดี  :happy: :happy: :happy:

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม 2010, 17:44:32 น. »
เรียนท่าน jgn
             ผมต่อ ตามที่ท่านแนะนำแล้วครับ คือต่อ Comp ที่ Mix insert และต่อ Sidechain Insert ของ Comp (Ring= Send และ Tip=Return ตามคู่มือของ Comp) โดย Send ไปเข้า input EQ  และ Return ไปเข้า output EQ ผลที่ได้เสียงร้องโดยรวมดีขึ้นกว่าที่ต่อแบบเดิมมากพอสมควรเป็นที่น่าพอใจ ครับผม
             แต่มีข้อสงสัยบางประการครับ (ปุ่ม Sidechain กดใช้งาน) คือทดลองปรับ EQ แล้วไม่มีผลกับเสียง แต่ที่ EQ ทำงานปกติ Input set=0 DB  โดยที่ Limit EQ set=0 DB   Output จริง= -10 และไม่เกิน= 0 DB (Rang EQ set=+และ - 6 DB) ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำนะครับ

ประจนส์ 

siamza16

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2010, 09:46:11 น. »

Thank uu

reeplon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2010, 18:54:32 น. »
ในช่อง  insert ของ MIx ต่อ ( COM แล้วไป EQ ) แล้วกลับช่อง insert
- ซ้อนกัน ครับ ( COM แล้วไป EQ ) EQ ชดเชย COM
[/quote

ขอความอนุเคราะห์ลงรูปการต่อให้ดูหน่อยครับ มือใหม่ยังต่อใช้งานไม่เป็นกลัวว่าต่อแล้วมันจะพัง

jeddanai98

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 1 สิงหาคม 2010, 13:50:55 น. »
ของผมมันไม่มีช่อง inset (พิมพ์ถูกป่าวอะ) แล้วผมจะต่อแบบไหนอะครับ

m sound

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 1 สิงหาคม 2010, 13:59:18 น. »
ของผมมันไม่มีช่อง inset (พิมพ์ถูกป่าวอะ) แล้วผมจะต่อแบบไหนอะครับ
มิกซ์รุ่นไหนครับ..เดี๋ยวนี้ทำออกมาขายกัน น่าจะมีแทบทุกยี่ห้อแล้วครับ.ข่อง INSERT เนี่ย...(เว้นแต่รุ่นเก่าหรือรุ่นเล็กจริงๆครับ) อย่างงั้นต่อแบบรวม ๆคือต่อจาก output รวมของมิกซ์ เลยครับ คือคุมทั้งระบบ.. ;D ;D ;D

ออฟไลน์ สันต์

• ระดับ 5
  • *
  • 5D1E9510 4C9CB9A5 4D2C90F 552F90DB(เสีย) 80098855
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 1 สิงหาคม 2010, 14:07:44 น. »
ของผมแม็กกี๊ จาก mix เข้า com ไป EQ เข้า คอสแยก เข้าเพาว์เวอร์ แบบนี้มีผลดี เสียอย่างไร ต่อ insert ไม่เป็นถ้ามีรูปกรุณาหน่อยครับ ขอบคุณ

m sound

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 1 สิงหาคม 2010, 14:20:34 น. »
ของผมแม็กกี๊ จาก mix เข้า com ไป EQ เข้า คอสแยก เข้าเพาว์เวอร์ แบบนี้มีผลดี เสียอย่างไร ต่อ insert ไม่เป็นถ้ามีรูปกรุณาหน่อยครับ ขอบคุณ
ไม่มีผลเสียหรอกครับ.ต่อแบบนี้คุมทั้งระบบ มีอีกตัวก็ต่อใช้ได้อีกครับ.ใช้ควบคุมไมค์แยกอีกต่างหากก็ได้(ช่อง insert)..บางรุ่นมีให้ 4 ch หรือมากกว่านั้นก็มีครับ. ;) ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 สิงหาคม 2010, 14:32:26 น. โดย ฅนไทบ้าน »

ออฟไลน์ ตุ๊กมิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D1C1122 อ.เสริม 4EE3E8D4 ป๋าขลุ่ย 6E66CE78
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 1 สิงหาคม 2010, 14:43:38 น. »
ช่อง Insert เอาไว้ใช้อย่างไรครับไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ ชิษ บึงกาฬ

• ระดับ 4
  • *
  • HL#3C0606C8 (X-Men)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 1 สิงหาคม 2010, 18:17:00 น. »
เอ่อ..ผมไม่มี Compressor ครับ แต่อยากใช้ EQ คุมเสียงไมค์
ผมต่อใช้งานแบบนี้
ไมค์โครโฟน >>>EQ in>>EQ out>>>Mix ช่องไมค์ครับ
ผิดถูกอย่างไร ชี้ทางด้วยครับ
 :thank1:

m sound

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 1 สิงหาคม 2010, 18:23:12 น. »
ช่อง Insert เอาไว้ใช้อย่างไรครับไม่รู้ครับ
     insert  เป็นช่องเอาไว้ต่อพ่วงกับ อุปกรณ์อื่นๆ เช่น เอฟเฟ็ค/คอมเพรสเซอร์/อีคิว ฯลฯ โดยตรงไม่ให้ปนกับ ไลน์(ช่อง)อื่น โดยเข้าแล้ว วนกลับออกมาใน รูเดี่ยว โดยใช้สาย Y ครับ..

การต่อแจ๊ค  insert  ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 สิงหาคม 2010, 18:27:21 น. โดย ฅนไทบ้าน »

• ระดับ 5
  • *
  • 5D1E9510 4C9CB9A5 4D2C90F 552F90DB(เสีย) 80098855
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 1 สิงหาคม 2010, 19:44:21 น. »
อ้างจากคนบ้านไท
ไม่มีผลเสียหรอกครับ.ต่อแบบนี้คุมทั้งระบบ มีอีกตัวก็ต่อใช้ได้อีกครับ.ใช้ควบคุมไมค์แยกอีกต่างหากก็ได้(ช่อง insert)..บางรุ่นมีให้ 4 ch หรือมากกว่านั้นก็มีครับ
ขอบคุณครับแต่มันมีแต่ 2 ช่อง ซ้าย ขวา จะต่อ  Insert ก็ต่อไม่เป็น เพราะรูปยังไม่ค่อยเข้าใจท่านใดกรุณา ให้ความกระจ่างหน่อยได้ไหมครับเป็นวิทยาทาน

m sound

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 1 สิงหาคม 2010, 19:48:51 น. »
อ้างจากคนบ้านไท
ไม่มีผลเสียหรอกครับ.ต่อแบบนี้คุมทั้งระบบ มีอีกตัวก็ต่อใช้ได้อีกครับ.ใช้ควบคุมไมค์แยกอีกต่างหากก็ได้(ช่อง insert)..บางรุ่นมีให้ 4 ch หรือมากกว่านั้นก็มีครับ
ขอบคุณครับแต่มันมีแต่ 2 ช่อง ซ้าย ขวา จะต่อ  Insert ก็ต่อไม่เป็น เพราะรูปยังไม่ค่อยเข้าใจท่านใดกรุณา ให้ความกระจ่างหน่อยได้ไหมครับเป็นวิทยาทาน
ที่จริงกระทู้เก่าๆ มีนะครับเรื่องสาย insert  ท่านมีสองช่องแล้วท่านจะต่อใช้ช่องเดียวมันก็ไม่เสียหายอะไรนี่ครับ..ผมละอยากได้แบบที่มีซัก 4 ช่องขึ้นไป จะได้หายอยาก.. ;D ;D ;D

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 1 สิงหาคม 2010, 19:52:35 น. »
     insert  เป็นช่องเอาไว้ต่อพ่วงกับ อุปกรณ์อื่นๆ เช่น เอฟเฟ็ค/คอมเพรสเซอร์/อีคิว ฯลฯ โดยตรงไม่ให้ปนกับ ไลน์(ช่อง)อื่น โดยเข้าแล้ว วนกลับออกมาใน รูเดี่ยว โดยใช้สาย Y ครับ..

การต่อแจ๊ค  insert  ครับ

ผมจะต่อทุกอย่างลง ไดเวอร์แรค แล้วเอาคอมเพรสเซอร์ไปคุมเฉพาะไมค์ จะดีมั๊ย

m sound

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 1 สิงหาคม 2010, 19:56:36 น. »
ผมจะต่อทุกอย่างลง ไดเวอร์แรค แล้วเอาคอมเพรสเซอร์ไปคุมเฉพาะไมค์ จะดีมั๊ย
   ได้ครับ...ให้คุมเฉพาะไมค์..ประเภทเมา..แหกปาก.ตะโกนใส่ ไม่ต้องกลัวลำโพงเดี้ยง...จารย์ปู้ต้องลองปรับให้ มั่น นะครับ..ออกงานจริง คุณภาพเสียงต้องได้ด้วย ไม่วูบวาบ.. ;D ;D ;D

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 1 สิงหาคม 2010, 20:03:55 น. »

มีใช้กับเขาแล้วเหรอครับป๋า ไปสอยมาจากไหนครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 1 สิงหาคม 2010, 20:17:39 น. »
มีใช้กับเขาแล้วเหรอครับป๋า ไปสอยมาจากไหนครับ  ;D ;D ;D
อืม...จริงแฮะ ยังไม่น้ำเลย ตัดกระบอกไม้รอซะแระ

m sound

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม 2010, 12:08:54 น. »
  -ขออนุญาตนำรูปการต่อใช้งาน คอมเพรสเซอร์ ที่ช่อง insert มาให้สมาชิกดูอีกครั้งครับ..กระทู้เก่า หมดปัญญา ขุด จริง ๆครับ.

มีหลายท่านที่บอกว่า ยังไม่รู้จริง ๆ  ท่านที่เชี่ยวชาญแล้ว ไม่ว่ากันครับ
                               เครดิต  อ. วิริยะ คงพระบาท  กูรู ซาวด์โมดูล แห่ง โตไกมิวสิค ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 สิงหาคม 2010, 12:11:03 น. โดย ฅนไทบ้าน »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม 2010, 13:45:08 น. »
ขอบคุณครับจะลองดูไม่เคยใช้ com ครับ