ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบลำโพง Dynamic By ET พิจิตร...ณ เวที ถนนคนเดิน พิษณุโลก...(ทีมงานNTJ)  (อ่าน 86545 ครั้ง)

ออฟไลน์ เสริม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 3
  • **
  • HL-54902934
Re: ทดสอบลำโพง Dynamic By ET พิจิตร...ณ เวที ถนนคนเดิน พิษณุโลก...(ทีมงานNTJ)
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2010, 20:40:07 น. »
          ไม่อยู่บ้าน 2 วัน รู้สึกว่าถูกพาดพิงจัง ผมเองไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ประลองกันระหว่าง EMU กับ DAC จึงไม่อาจให้ความเห็นได้ แต่ขอให้ข้อคิดนิดหนึ่งว่า EMU นั้นใช้ตัวช่วยสารพัด (แค่ใช้ Function Compressor อย่างเดียวก็ต่างจากเสียงที่ตัวมันเองไม่ได้ปรับอะไรเลยไปมากแล้ว) แต่ DAC ไม่มีตัวช่วยใด ๆ เลย แล้วจะนำมาเปรียบเทียบกันจึงไม่น่าจะยุติธรรมนัก หากจะเทียบกันก็น่าจะไม่มีตัวช่วยทั้งคู่ อีกประการหนึ่งวัตถุประสงค์ของอุปกรณ์ทั้งสองก็ใช้งานคนละจุดประสงค์กัน DAC ใช้ในการฟังเพลงซึ่งชุดเครื่องเสียงบ้านซึ่งมีความละเอียดสูงเหนือกว่าเครื่องเสียง PA หลายเท่ามาก อุปกรณ์เครื่องเสียงบ้านที่ดีก็ไม่ได้หมายความว่าจะใช้งานเป็นเครื่องเสียง PA ที่ดี หรือทำนองกลับกัน เครื่องเสียง PA ที่ดีก็ไม่ได้หมายความว่าจะใช้งานเป็นเครื่องเสียงบ้านที่ดีได้เช่นกัน
          จากประสบการณ์ของผมจากการที่ได้คลุกคลีกับ EMU มาเป็นเวลานานพอสมควร จึงกล้ายืนยันได้อย่างหนึ่งว่า 2-3 ปีที่ผมได้การ์ดมา ผมเล่นเกือบทุกวัน และก็พบว่ามันไม่ได้ดีครบถ้วน กล่าวคือหากกำหนดให้เสียงดนตรีทุกชิ้นออกที่ EMU จะรู้สึกว่าเสียงจะขาดพลัง เสียงดนตรี เช่น เครื่องเป่าจะออกมาบางและรู้สึกบีบมาก หากนำการ์ดอื่นเข้าไปเสริมและแยกไลน์ เสียงจะดีขึ้นมาก ปัจจุบันผมจึงใช้ร่วมกับการ์ด ESI รุ่น EU1808 โดยแยกเสียงดนตรีดังนี้ กระเดื่อง สแนร์ และเบส ผ่าน EMU ทั้งนี้เพราะใน PatchMix DSP มันสามารถใช้ Compressor คุมกระเดื่องและสแนร์ได้ ที่เหลือให้ออกที่ ESI ซึ่งกำหนดให้ออกอีก 6 ไลน์ ทุกไลน์ที่แยกผมเซ็ทเป็นสเตอริโอทั้งหมด และใช้งานร่วมกับ DSP Plugin (DFX และ Stereo Tool) หากถามว่าทำไมต้องใช้ Plugin ต้องขอตอบว่าใช้กับไม่ใช้ต่างกันอย่างน่าใจหาย จึงยอมรับว่าขาด Plugin ไม่ได้จริงๆ ซึ่งทั้งหมดที่ผมเล่ามา มันจึงสอดคล้องกับข้อความข้างบนที่ว่า EMU ไม่ได้สมบูรณ์ที่สุด มันก็ยังมีความจำเป็นต้องการสิ่งอื่นเป็นตัวช่วยเสริมมันเหมือนกัน อย่างไรก็ตาม ผมยังไม่เคยมีโอกาสนำชุดของผมไปลองกับเครื่องเสียงชุดใหญ่ ๆ กลางแจ้งสักที เคยไปหลายครั้ง แต่ไม่ได้ลองเพราะฝนตกหนัก หากได้ลองแล้วจะมาเล่าสู่กันฟังครับ 

yai391

• บุคคลทั่วไป
Re: ทดสอบลำโพง Dynamic By ET พิจิตร...ณ เวที ถนนคนเดิน พิษณุโลก...(ทีมงานNTJ)
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2010, 20:47:48 น. »
 :happy: :th2: :happy:

ออฟไลน์ เป็นหนึ่ง พิษณุโลก

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2010, 20:48:18 น. »
นั่นคือ คำตอบ ที่ชัดเจนอีกประการหนึ่ง :thank1:

ออนไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2010, 20:54:07 น. »
ดีครับ กำลังเล็งๆมาเล่นสักตัว
ได้ความรู้มากเลย
ขอบคุณ ทุกคนทุกท่านครับ
วันนี้ XSF Release 4.5 คงยังส่งสมาชิกไม่ได้
เพราะทาษไฟยังไม่ออกจากร่าง เจ้าอาวาส ครับ
จะออกจากร่างวันไหน อ.เสริม น่าจะมีคำตอบ
เพราะอยู่ในเหตุการณ์
 :hap3: :hap5: :party:
อยากให้ผู้รู้เปรียบเทียบ
Motu - M Audio - ESI
ให้ฟังบ้าง
 :thank1:

• **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2010, 20:56:47 น. »
ดีครับ กำลังเล็งๆมาเล่นสักตัว
ได้ความรู้มากเลย
ขอบคุณ ทุกคนทุกท่านครับ
วันนี้ XSF Release 4.5 คงยังส่งไม่ได้
ทาษไฟยังไม่ออกจากร่าง เจ้าอาวาส ครับ
จะออกจากร่างวันไหน อ.เสริม น่าจะมีคำตอบ
เพราะอยู่ในเหตุการณ์
 :hap3: :hap5: :party:
ให้ฟังบ้าง
รอมาตั้งแค่ ตี 5 .......5555 :thank1:...

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2010, 20:58:22 น. »
ให้ฟังบ้าง

ซื้อมาลองทั้ง 3 ตัวเลยครับ.....ชอบตัวไหนเอาตัวนั้นไว้ ไม่ชอบ...ให้ผม....555

ออนไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2010, 21:02:01 น. »
ซื้อมาลองทั้ง 3 ตัวเลยครับ.....ชอบตัวไหนเอาตัวนั้นไว้ ไม่ชอบ...ให้ผม....555
ส่งตัวที่ซื้อมา 9500 บาทที่ว่าจะขายครึ่งราคา 4750 บาท ให้ผมทดสอบก่อน
พรุ่งนี้โอนเงิน
กลัวมานพแย่ง

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2010, 22:13:22 น. »
ส่งตัวที่ซื้อมา 9500 บาทที่ว่าจะขายครึ่งราคา 4750 บาท ให้ผมทดสอบก่อน
พรุ่งนี้โอนเงิน
กลัวมานพแย่ง

:fireting: :fireting: :fireting: :hit: :hit: :hit: :sadism: :sadism: :sadism: :fireting2: :fireting2: :fireting2: :shoots: :shoots: :shoots:

etphichit

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2010, 06:54:07 น. »
ไม่ได้เข้าเว็ปหลายวัน ออกงานมาครับ  และวันนี้ก็เร่งงานเพื่อส่งมอบตู้ให้หมอหนึ่ง หมออนามัยหัวใจลูกทุ่ง หนึ่ง นาคินทร์  8 ใบครับ  วันนี้กำลังขัดให้เนียนครับ  และพ่นสีครับ  ออกงานมีภาพมาฝากครับ งานแรกขำ ๆ ครับงานขึ้นบ้านใหม่ เจ้าภาพบอกเตรียมเวทีอลังการมี loop ไว้รอแล้ว เล่นกลางแจ้งได้  มีตลกซุปเปอร์แคระมาช่วยกระชากต่อมฮาครับ โอ้..เวทีสุดยอด

etphichit

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2010, 06:59:57 น. »
งานที่สองครับ 6 - 8 ต้องขอขอบคุณพี่น้องที่ไปร่วมทดสอบ  บางคนก็แอบมาฟัง เห็นนะจะบอกให้  ท่านที่ไปเวลากลางวันก็มีภาพบ้าง  สำหรับพี่น้องที่ไปเวลากลางคืน  โดยเฉพาะคืนวันที่ 8 กล้องแบตหมดจริง ๆ  เดี๋ยวจะน้อยใจว่าไม่มีภาพ  ขอขอบคุณพี่น้องที่ถูกใจแล้วก็สั่งตู้จะรีบดำเนินการให้นะครับรับรองตรงเวลาครับ ดูภาพรวม ๆ เน๊อะ
ขอบคุณทีมงาน Extreme คาราโอเกะ ที่ร่วมทดสอบ ตามลิงค์ครับ

http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=61717.0
รู้สึกว่าจะออกอาการคล้าย ๆ กันกับหัวหน้าวงน้องแอนทีมงานเล่นสดทุกชิ้นจาก จว.พิจิตร  ไม่แน่ใจในเสียงกระเดื่องสด จนผมต้องให้เด็กไปยกกลองกระเดื่องBassDrum ลงมาลองตามภาพครับ

etphichit

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2010, 07:04:03 น. »
งานที่ 3 ครับ  เป็นงานแต่งค่อนข้าง ไฮ....ครับ แขกเยอะมาก มีทั้งในห้อง และลิงค์สัญญานทั้งภาพและเสียงไปข้างนอก  เพลงก็จำกัด ไม่มีลูกทุ่ง เพื่อชีวิต ฮาร์ดคอ  เป็นเพลงแนว ๆ รัก ๆ...งานลักษณะนี้เจอบ่อยครับ...โจทย์ของงานก็มีแค่นี้ครับ  ดูภาพรวม ๆ ก่อนนะครับเดี๋ยวจะบรรยายคราวหน้าครับ
&feature=related

หากมือกลองปวด...จะทำอย่างไร จะต้องมีมือกลองมือสองจ้างคนอื่นก็เพิ่มค่าใช้จ่าย ดังนั้นต้องแก้ขัดได้ทุกตำแหน่ง

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2010, 07:25:20 น. »
ตามที่หมอหนึ่งแจ้งแถลงไขครับ...แต่ถ้าเมื่อไหร่ ตาวิทยา จับ แพทซ์มิกอีมูลงในตัวโปรแกรมได้ น่าจะไม่แตกต่างกันซักเท่าไหร่ เพราะ DAC ออกมาแบบแฟลตๆ ไม่มีการปรับแต่งใดๆ...ในขณะที่อีมู หมอหนึ่งบรรจงปรับแต่ง...ปรับแล้วปรับอีก ปรับมาเป็นปีๆ.... ;D ;D ;D

แล้วSF ที่ทดสอบ เป็น SF ที่ทำให้เข้ากะ EMU โดยเฉพาะเลยหรือเป็นทั่ว ๆไป...
ใช้ SFตัวไหนทดสอบบ้าง ครับ

• **
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2010, 10:30:13 น. »
แล้วSF ที่ทดสอบ เป็น SF ที่ทำให้เข้ากะ EMU โดยเฉพาะเลยหรือเป็นทั่ว ๆไป...
ใช้ SFตัวไหนทดสอบบ้าง ครับ
ตอบคำถามพี่ชายครับ.....
เป็น Soundfont ซาวด์ฟอนท์ XSF Release 4.5
XSF Release 4.5 น้ำหนัก 336,429 KB
ดังนั้น ....คำตอบต่อมาคือ ทำมาใช้กับเอ้กทรีม HL และการ์ดเสียงทุกรุ่นทุกยี่ห้อ
คำถามต่อมา ใช้ SoundFont ทดสอบมากกว่า 10 ตัว ที่ผมสะสมไว้ครับ...แต่ที่ประทับใจสุดส่วนใหญ่  ก็ ตระูกูล XSF Somsak....อื่นๆอีกมากมาย
 เวอร์ชั่นที่กล่าวมาแล้วข้างต้นครับ...(ปรับแต่งในแพทมิก อีมูนิดหน่อยน่ะครับ)
ประมาณนี้   :thank1:

Beer_sound

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2010, 19:38:38 น. »
ตู้ลำโพงแบบนี้

เสียงมันจะก้องใช่ปล่าวครับ

เหมือนโทรศัพท์ของผมลเลย

ออฟไลน์ น้ายิ่ง

• ระดับ 5
  • *
  • HL## 8C09BEC5 ( x-men)
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2010, 19:45:03 น. »

ก้องยังงัยเกี่ยวกับสถานที่ตั้งตู้ลำโพงรึเปล่า...

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2010, 19:50:19 น. »
ตู้ไหนไม่ได้ใช้ขอเอาไปใช้ที่พิดโลกครับ

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2010, 19:51:48 น. »

ดีซิ ไม่ต้อง แอ๊คโค่ หรือเอฟเฟ็คเลย อิ อิ  :hap5: :hap5: :hap5: :hap5: ;D ;D

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2010, 20:03:56 น. »
         ไม่อยู่บ้าน 2 วัน รู้สึกว่าถูกพาดพิงจัง ผมเองไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ประลองกันระหว่าง EMU กับ DAC จึงไม่อาจให้ความเห็นได้ แต่ขอให้ข้อคิดนิดหนึ่งว่า EMU นั้นใช้ตัวช่วยสารพัด (แค่ใช้ Function Compressor อย่างเดียวก็ต่างจากเสียงที่ตัวมันเองไม่ได้ปรับอะไรเลยไปมากแล้ว) แต่ DAC ไม่มีตัวช่วยใด ๆ เลย แล้วจะนำมาเปรียบเทียบกันจึงไม่น่าจะยุติธรรมนัก หากจะเทียบกันก็น่าจะไม่มีตัวช่วยทั้งคู่ อีกประการหนึ่งวัตถุประสงค์ของอุปกรณ์ทั้งสองก็ใช้งานคนละจุดประสงค์กัน DAC ใช้ในการฟังเพลงซึ่งชุดเครื่องเสียงบ้านซึ่งมีความละเอียดสูงเหนือกว่าเครื่องเสียง PA หลายเท่ามาก อุปกรณ์เครื่องเสียงบ้านที่ดีก็ไม่ได้หมายความว่าจะใช้งานเป็นเครื่องเสียง PA ที่ดี หรือทำนองกลับกัน เครื่องเสียง PA ที่ดีก็ไม่ได้หมายความว่าจะใช้งานเป็นเครื่องเสียงบ้านที่ดีได้เช่นกัน
          จากประสบการณ์ของผมจากการที่ได้คลุกคลีกับ EMU มาเป็นเวลานานพอสมควร จึงกล้ายืนยันได้อย่างหนึ่งว่า 2-3 ปีที่ผมได้การ์ดมา ผมเล่นเกือบทุกวัน และก็พบว่ามันไม่ได้ดีครบถ้วน กล่าวคือหากกำหนดให้เสียงดนตรีทุกชิ้นออกที่ EMU จะรู้สึกว่าเสียงจะขาดพลัง เสียงดนตรี เช่น เครื่องเป่าจะออกมาบางและรู้สึกบีบมาก หากนำการ์ดอื่นเข้าไปเสริมและแยกไลน์ เสียงจะดีขึ้นมาก ปัจจุบันผมจึงใช้ร่วมกับการ์ด ESI รุ่น EU1808 โดยแยกเสียงดนตรีดังนี้ กระเดื่อง สแนร์ และเบส ผ่าน EMU ทั้งนี้เพราะใน PatchMix DSP มันสามารถใช้ Compressor คุมกระเดื่องและสแนร์ได้ ที่เหลือให้ออกที่ ESI ซึ่งกำหนดให้ออกอีก 6 ไลน์ ทุกไลน์ที่แยกผมเซ็ทเป็นสเตอริโอทั้งหมด และใช้งานร่วมกับ DSP Plugin (DFX และ Stereo Tool) หากถามว่าทำไมต้องใช้ Plugin ต้องขอตอบว่าใช้กับไม่ใช้ต่างกันอย่างน่าใจหาย จึงยอมรับว่าขาด Plugin ไม่ได้จริงๆ ซึ่งทั้งหมดที่ผมเล่ามา มันจึงสอดคล้องกับข้อความข้างบนที่ว่า EMU ไม่ได้สมบูรณ์ที่สุด มันก็ยังมีความจำเป็นต้องการสิ่งอื่นเป็นตัวช่วยเสริมมันเหมือนกัน อย่างไรก็ตาม ผมยังไม่เคยมีโอกาสนำชุดของผมไปลองกับเครื่องเสียงชุดใหญ่ ๆ กลางแจ้งสักที เคยไปหลายครั้ง แต่ไม่ได้ลองเพราะฝนตกหนัก หากได้ลองแล้วจะมาเล่าสู่กันฟังครับ  
มีอีกอย่างครับ ถ้า DAC ใช้ร่วมกับ สาย usb ดีๆ (ผมมีแค่เจ้า wire world usb cable สีแดง เจ้าเก่า เพียงเส้นเดียว) เสียงจะละเอียดขึ้น และหนาขึ้นไม่น้อยกว่า 20% ซึ่งคงพอจะฟัดกับ EMU ได้บ้าง

ตอนนี้ผมอยู่หัวหิน เอา DAC z2 ที่ท่านมานพกรุณาให้ออปแอมป์ LME49720HA มาลอง แต่ลืมเอา wire world usb cable สีแดงมา ปรากฏว่าเสียงหนานุ่มสู้ pci x-fi music เดิมๆ ไม่ได้เลย ฟังออกชัดเจนครับว่าด้อยกว่า

• **
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2010, 21:27:57 น. »
มีอีกอย่างครับ ถ้า DAC ใช้ร่วมกับ สาย usb ดีๆ (ผมมีแค่เจ้า wire world usb cable สีแดง เจ้าเก่า เพียงเส้นเดียว) เสียงจะละเอียดขึ้น และหนาขึ้นไม่น้อยกว่า 20% ซึ่งคงพอจะฟัดกับ EMU ได้บ้าง

ตอนนี้ผมอยู่หัวหิน เอา DAC z2 ที่ท่านมานพกรุณาให้ออปแอมป์ LME49720HA มาลอง แต่ลืมเอา wire world usb cable สีแดงมา ปรากฏว่าเสียงหนานุ่มสู้ pci x-fi music เดิมๆ ไม่ได้เลย ฟังออกชัดเจนครับว่าด้อยกว่า
พรุ่งนี้ครับ เสธ...ไม่รู้อีตาหมอโป่งมีไหม สายที่ว่า...จะให้เอามาลองใหม่ :thank1:

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2010, 21:29:58 น. »
พรุ่งนี้ครับ เสธ...ไม่รู้อีตาหมอโป่งมีไหม สายที่ว่า...จะให้เอามาลองใหม่ :thank1:

หมดงบ ใช้ Monster.... คงสู้อีแดงไม่ได้...แต่ก็ยังดีกว่าสายแถมละน่า.... ;D

ออฟไลน์ แชร์มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • 5D2E6587 ครูภูม
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2010, 21:37:01 น. »
ออซอนหลายเด้  คักคัก

• **
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2010, 21:46:59 น. »
หมดงบ ใช้ Monster.... คงสู้อีแดงไม่ได้...แต่ก็ยังดีกว่าสายแถมละน่า.... ;D
งั้น เสธ ครับ เสียดายไม่มีให้ทดสอบ....ส่งเครื่องบินมาให้หน่อยได้ไหมครับ....อ่ะ...ผมล้อเล่นน่า....แหมอยากลองทำไงดีๆๆๆๆๆ :love2:

• *
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2010, 07:04:34 น. »
งั้น เสธ ครับ เสียดายไม่มีให้ทดสอบ....ส่งเครื่องบินมาให้หน่อยได้ไหมครับ....อ่ะ...ผมล้อเล่นน่า....แหมอยากลองทำไงดีๆๆๆๆๆ :love2:
;D

• **
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2010, 08:36:13 น. »
;D

(....)
กำลังจัดเตรียมสถานที่...ถือโอกาสไหว้เจ้าที่เจ้าทางซะเลย...มาเป็นลูกช้างกันไหมครับ...เสธ. ตกลงส่งเจ้าเส้นแดงมาไฟว์ ไหนครับ...นกแอร์ บินไปกลับ 2 เที่ยว... ;D :thank1:

• *
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2010, 08:55:21 น. »
กำลังจัดเตรียมสถานที่...ถือโอกาสไหว้เจ้าที่เจ้าทางซะเลย...มาเป็นลูกช้างกันไหมครับ...เสธ. ตกลงส่งเจ้าเส้นแดงมาไฟว์ ไหนครับ...นกแอร์ บินไปกลับ 2 เที่ยว... ;D :thank1:
ที่จริงส่งไปก็ได้ เคยส่งพวกซาวน์การ์ดหรือ DAC (ถ้าจำไม่ผิด) ไปให้หมอโป่งทดสอบ
แต่ทีนี้ปัญหาคือผมอยู่หัวหิน ของอยู่พัทลุง คนที่รู้เรื่อง รือค้นบ้านผมได้ ก็บวชเข้าพรรษา
ถ้าผมกลับไปถึงวันอังคาร ส่ง EMS ทันเวลาไหมครับ  ;D