ผู้เขียน หัวข้อ: คัดอิคิวไม่เป็นว่ะ  (อ่าน 16331 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
Re: คัดอิคิวไม่เป็นว่ะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2010, 23:08:12 น. »
บอกตามตรงเลย  ฟังไม่ออกว่าจะต้องเพิ่มหรือลดอันไหนเพื่ออะไร  ทุกวันนี้มีไว้ประดับเเร็คโก้ๆไปงั้นเอง  รอมือโปรฯมาอธิบายวิธีดีกว่า  เชื่อเถอะ มีอีกบานที่ไม่เป็นแบบพี่ตุ้ม  ใช่ม๊า ;D
อ่านกระทู้ พี่ตุ้มแล้วผมก็ขำก๊ากเลย.. ครับผม ผมก็คิดเหมือนพี่ตุ้ม เช่นกันว่า
ถ้ามีไอ้เจ้า EQ แล้วนี่จะปรับเป็นหรือเปล่าก็ไม่รู้ เสียงไหนขาด เสียงไหนเกิน ดันแหลกอย่างเดียวมั้ง
สงสัยจะมีเอาไว้ประดับแร็คโก้ๆ แบบพี่ว่านั่นแหละ ครับ..ฮ่าๆๆๆ  มือใหม่เหมือนกัน ครับ..

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 00:56:26 น. »
พี่ตุ้มลอง ดันทีละช่องนะครับ แล้วจดจำไว้ ว่าความถี่ไหนมันน่าจะเป็นเสียงอย่างไร ถ้าพอจำได้แล้ว จะค่อยๆรู้ไปเองครับ EQ มีไว้ตัดหรือเพิ่มความถี่เสียงที่เราต้องการเท่านั้น

james-giggs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 04:35:50 น. »
พี่ตุ้มยังไม่ชวน ผมก็ไม่กล้าครับ อิ อิ

อยากไปนั่งคัดเล่นๆ หาประสบการณ์เหมือนกัน รอๆๆๆๆ ครับผม ;D ;D ;D
:th2: :th2: :o^: :o^: :o^: :o^: :o^: :o^:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 05:12:05 น. »
พี่ตุ้มยังไม่ชวน ผมก็ไม่กล้าครับ อิ อิ

อยากไปนั่งคัดเล่นๆ หาประสบการณ์เหมือนกัน รอๆๆๆๆ ครับผม ;D ;D ;D
เดี๋ยวรอจัดบ้านให้เรียบร้อยก่อนค่อยมานั่งคัดกัน  ตอนนี้ลูกชายเห็นพ่อไม่กินเหล้า ดันแอบเอาไปเลี้ยงเพื่อนหมดสต๊อคเลย  :sadism: โมโหตัวเองมาก  อิคิวไม่น่าจะเป็นของยากเลย  เพลงก็ฟังมาตั้งห้าหกสิบปีแล้ว  ยังปรับไม่เป็น  เมื่อก่อนปรับแค่ทุ้มแหลมเอง  เดี๋ยวนี้มีตั้งสามสิบกว่าแถว  ปรับจนเพลงเค้าดีๆจนเสียไปเลย  ใครปรับเป็นปรับเก่งนี่สุดยอดแห่งการมิกจริงๆพี่ตุ้มนีบถือเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 05:15:14 น. โดย พี่ตุ้ม »

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 05:14:35 น. »
เดี๋ยวรอจัดบ้านให้เรียบร้อยก่อนค่อยมานั่งคัดกัน  ตอนนี้ลูกชายเห็นพ่อไม่กินเหล้า ดันแอบเอาไปเลี้ยงเพื่อนหมดสต๊อคเลย  :sadism: โมโหตัวเองมาก  อิคิวไม่น่าจะเป็นของยากเลย  เพลงก็ฟังมาตั้งห้าหกสิบปีแล้ว  ยังปรับไม่เป็น  เมื่อก่อนปรับแค่ทุ้มแหลมเอง  เดี๋ยวนี้มีตั้งสามสิบกว่าแถว  ปรับจนเอพลงเค้าดีๆจนเสียไปเลย  ใครปรับเป็นปรับเก่งนี่สุดยอดแห่งการมิกจริงๆพี่ตุ้มนีบถือเลย

ผมทำอย่างที่พี่ป้อมบอกอ่ะครับพี่ตุ้ม....ได้ผล ถูกใจเรามากเลยครับ :happy: :D

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 08:07:39 น. »
บอกตามตรงเลย  ฟังไม่ออกว่าจะต้องเพิ่มหรือลดอันไหนเพื่ออะไร  ทุกวันนี้มีไว้ประดับเเร็คโก้ๆไปงั้นเอง  รอมือโปรฯมาอธิบายวิธีดีกว่า  เชื่อเถอะ มีอีกบานที่ไม่เป็นแบบพี่ตุ้ม  ใช่ม๊า ;D
วิธีคัดก็คัดเอายี่ห้อดังๆ มาใส่แรคไว้ ต่อให้เรียบร้อย เรียงสไลท์ให้เป็นเส้นตรง ตรงกลางเป๊ะ ก็เรียบร้อยครับ

ออฟไลน์ พชรมิวสิค กรุ๊ป

• ระดับ 5
  • *
  • HL#2C8CA532 x-men
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 08:15:33 น. »
ไม่เป็นเหมือนกันแหละ..คัดๆไป..เอามาด..ให้เหมือนเจ้าของเครื่องอาจารย์นักดนตรีก่อน..แล้วฟังเสียงเอา..บางครั้งก็ได้ใจหูตัวเอง...บางครั้งก็ไม่ได้...เอาพอไม่น่าเกลียด..ก็พอ...หุหุหุ..(เรามันไม่ใช่นักดนตรีระดับเทพ..) ;D

m sound

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 08:18:18 น. »
วิธีคัดก็คัดเอายี่ห้อดังๆ มาใส่แรคไว้ ต่อให้เรียบร้อย เรียงสไลท์ให้เป็นเส้นตรง ตรงกลางเป๊ะ ก็เรียบร้อยครับ
ดับ เต้ป มาเองครับ คัดแบบ   flat   :th1: :th1: :th1:

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 08:27:28 น. »

ไปด้วยครับ...ไม่เป็นเหมือนกัน ..ตีเป็นแต่กลอง..อิอิอิ... ;D ;D ;D ;D

• *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 08:32:47 น. »
ไปด้วยครับ...ไม่เป็นเหมือนกัน ..ตีเป็นแต่กลอง..อิอิอิ... ;D ;D ;D ;D

วันนี้ไม๊ เวรพักผม....แล้วผมจะไปด้วยไม๊๋ ฮ่าๆๆๆ

เดี๋ยวรอจัดบ้านให้เรียบร้อยก่อนค่อยมานั่งคัดกัน  ตอนนี้ลูกชายเห็นพ่อไม่กินเหล้า ดันแอบเอาไปเลี้ยงเพื่อนหมดสต๊อคเลย  :sadism: โมโหตัวเองมาก  อิคิวไม่น่าจะเป็นของยากเลย  เพลงก็ฟังมาตั้งห้าหกสิบปีแล้ว  ยังปรับไม่เป็น  เมื่อก่อนปรับแค่ทุ้มแหลมเอง  เดี๋ยวนี้มีตั้งสามสิบกว่าแถว  ปรับจนเพลงเค้าดีๆจนเสียไปเลย  ใครปรับเป็นปรับเก่งนี่สุดยอดแห่งการมิกจริงๆพี่ตุ้มนีบถือเลย

ไม่ต้องเตรียมอะไรครับพี่ตุ้ม
ผมออก 285
พี่อมรออก โซดาน้ำแข็ง
ตาไท หิ้วกับแกล้มมาจาก "พูลเพิ่มโภชนา"

จบข่าว....

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 09:08:48 น. »
วันนี้ไม๊ เวรพักผม....แล้วผมจะไปด้วยไม๊๋ ฮ่าๆๆๆ

ผมออก 285
ตาไท หิ้วกับแกล้มมาจาก "พูลเพิ่มโภชนา"

จบข่าว....
ยก rack ของผมไปด้วยได้มั๊ยน้อ อยากให้พี่ไทช่วยด้วยอ่ะ ตั้งแต่ได้ของพี่เสธรุณมายังใช้ไม่ได้เรื่องเลยอ่ะ....อิอิอิ...

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 09:13:45 น. »
ยก rack ของผมไปด้วยได้มั๊ยน้อ อยากให้พี่ไทช่วยด้วยอ่ะ ตั้งแต่ได้ของพี่เสธรุณมายังใช้ไม่ได้เรื่องเลยอ่ะ....อิอิอิ...

ดีครับพี่..ดีๆๆๆๆๆ ไม่ได้เจอกันหลายปีแล้วนะพี่....ฮ่าๆๆๆ

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 09:16:09 น. »
ดีครับพี่..ดีๆๆๆๆๆ ไม่ได้เจอกันหลายปีแล้วนะพี่....ฮ่าๆๆๆ
ไปวันไหนครับท่านเอกเครื่องยังตั้งค้างอยู่เลยครับ วันนี้พวกพี่ๆน้องๆที่ทำงานเค้าขออีกวันครับ

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 09:17:12 น. »
ไปวันไหนครับท่านเอกเครื่องยังตั้งค้างอยู่เลยครับ วันนี้พวกพี่ๆน้องๆที่ทำงานเค้าขออีกวันครับ

พอดี...เวรพักครับ วันนี้..ได้แต่คิดและโพสครับ ยังไม่รู้ตาไทว่างหรือเปล่าเลยครับพี่ ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 09:22:58 น. »
ของผมเอามาอุดแร๊ค 8 U ที่หลงซื้อมาครับ

มีแค่
ครอส
rack จ่ายไฟ
Active Sub
ได้แค่ 4 U เอง  มันว่าง มันโล่ง  เลยหาอีคิวมาใส่ครับ ;D ;D
ลดช่องว่างได้อีก 2U

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 09:29:16 น. »
พอหมดฝน...มาลองหัดคัทอีคิวที่บ้านผมกันดีไหม...

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 09:33:56 น. »
ของผมเอามาอุดแร๊ค 8 U ที่หลงซื้อมาครับ

มีแค่
ครอส
rack จ่ายไฟ
Active Sub
ได้แค่ 4 U เอง  มันว่าง มันโล่ง  เลยหาอีคิวมาใส่ครับ ;D ;D
ลดช่องว่างได้อีก 2U

เนี่ยของผมมีอยู่เท่านี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 09:39:00 น. โดย จิตกร »

ออฟไลน์ อาเล็ก

• ระดับ 4
  • *
  • 6E674E74 (จากลุงกานต์)
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 09:47:40 น. »
ผมเห็นหลายบทความอธิบายเป็นหลักการเกินไปผมอ่านกี่รอบก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ แต่ถ้าพี่ตุ้มจะเอาวิธีรากหญ้าไปใช้ก็พอมีวิธีครับสั้นๆง่ายๆอ่านแล้วเข้าใจทำได้จริง
         หาไมค์ Shure แท้มา 1 ตัว ติดตั้งเครื่องแล้วฮัลโหลเทส 1234 ไล่ปรับ EQ ตั้งแต่ก้านขวาสุด 20Hz ไปจนถึงก้านซ้ายสุด 20K วิธีไล่เสียงคือ เลื่อนสไลด์ EQ ของแต่ละก้านขึ้นลงแล้วฮัลโหลเทสฟังดูว่าตรงไหนให้เสียงดีที่สุดแล้วก็หยุด พอปรับเสร็จทุกก้านแล้วก็กด Bypass เปรียบเทียบดูครับว่าที่เราปรับเสียงเคลียกว่าหรือเปล่า ถ้าเคลียกว่าก็ถือว่าประสพความสำเร็จแล้วครับ...  

เป็นวิธีที่ดีมากเลยครับ  :th2:

ถ้ามันมีไมค์ตัวเดียวหรือดนตรีชิ้นเดียว.ก็ไม่ต้องไปทำอิหยังมันดอกครับตัวเดียวมันชัดอยู่แล้ว  ;D .มันต้องเปิดมาหลายๆตัวพร้อมกัน.ตอนนั้นแหล่ะมันถึงต้อง คัดหรือบูท.สังเกตให้ดีว่าไอ้ตัวไหนมัน โว๊ง...วิ๊ง...หึ่ง....หาให้เจอ.แล้วก็ตามไปปาดคอมันตัวนั้นแหล่ะครับ.ที่มันไม่ชัดก็เพราะมันทับกันนั่นเอง.หากจัดให้มันเป็นระเบียบเรียบร้อยเข้าที่รับรองอยากให้ตัวไหนชัดก็ทำได้เด้อ..  ;D  ว่าไปงั้นแหละครับ...พอเอาเข้าจริงๆก็ไม่ได้เรื่องคือกัน อิอิ  :hap3:  

ออฟไลน์ เลิศพล

• **
  • HL#5CA2FA96
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 09:56:49 น. »
ผมเห็นหลายบทความอธิบายเป็นหลักการเกินไปผมอ่านกี่รอบก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ แต่ถ้าพี่ตุ้มจะเอาวิธีรากหญ้าไปใช้ก็พอมีวิธีครับสั้นๆง่ายๆอ่านแล้วเข้าใจทำได้จริง
         หาไมค์ Shure แท้มา 1 ตัว ติดตั้งเครื่องแล้วฮัลโหลเทส 1234 ไล่ปรับ EQ ตั้งแต่ก้านขวาสุด 20Hz ไปจนถึงก้านซ้ายสุด 20K วิธีไล่เสียงคือ เลื่อนสไลด์ EQ ของแต่ละก้านขึ้นลงแล้วฮัลโหลเทสฟังดูว่าตรงไหนให้เสียงดีที่สุดแล้วก็หยุด พอปรับเสร็จทุกก้านแล้วก็กด Bypass เปรียบเทียบดูครับว่าที่เราปรับเสียงเคลียกว่าหรือเปล่า ถ้าเคลียกว่าก็ถือว่าประสพความสำเร็จแล้วครับ...   

เยี่ยมครับ น้าป้อม... :happy: :beer: :cheer: :D

คัดอิคิวไม่เป็นว่ะ

สุดยอดกระทู้เลยครับ พี่ตุ้ม

• **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 09:58:47 น. »

ผมออก 285

จบข่าว....
ตกลง จะเอา Compฯ ไปลองด้วยเลย......อิอิอิ...บ่ายชวนตาไทก่อน. ;D ;D ;D

แล้วเจ้าของบ้านจะว่างป่าวล่ะทีนี้... :hap3: :hap3: :hap3:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 10:03:09 น. โดย อมร พัทยา »

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 09:59:24 น. »

เยี่ยมครับ น้าป้อม... :happy: :beer: :cheer: :D

คัดอิคิวไม่เป็นว่ะ

สุดยอดกระทู้เลยครับ พี่ตุ้ม
;D ;D ;D ภาษาวัยรุ่นอ่ะ.... :th2:

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 10:01:45 น. »
ตกลง จะเอา Compฯ ไปลองด้วยเลย......อิอิอิ...บ่ายชวนตาไทก่อน.

วันนี้ ผมไปเอาขาตั้งตู้แบบมีรอกที่ร้านพี่เรย์ คงเย็นๆ นะพี่

ตกลงตามนี้นะ....

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 10:08:15 น. »
วันนี้ ผมไปเอาขาตั้งตู้แบบมีรอกที่ร้านพี่เรย์ คงเย็นๆ นะพี่

ตกลงตามนี้นะ....
ซื้อสาย สเตอร์ เดินในแ็รคมาให้ด้วยดิ...12 เมตรๆละ 30 ออกไปก่อนเย็นค่อยเอา ได้ไหมจ๊ะ.. :thank1:
เนี่ยของผมมีอยู่เท่านี้ครับ

ป๊าด จะไปเปิด โอเกะ รึคอนเสิร์ตครับ มากมาย แน่นเอี้ยดเลย... :th1: :th1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 10:11:20 น. โดย อมร พัทยา »

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 10:16:44 น. »
ซื้อสาย สเตอร์ เดินในแ็รคมาให้ด้วยดิ...12 เมตรๆละ 30 ออกไปก่อนเย็นค่อยเอา ได้ไหมจ๊ะ.. :thank1:

พี่..เอาสายเล็กๆ ไม๊ ผมใช้สายมัลติคอร์ดีๆ นี่แหล่ะพี่ ผมไม่เคยวัดสัญญาณนะ แต่ว่า ผมรู้สึกว่ามันดีอ่ะ เสียงรบกวนหายไปนะพี่ เอางั้นไม๊

แบบพี่ 12เมตร X 30 = 360 บาท

แบบผมนะ ซื้่อสายมัลติคอร์แบบ 12 คอร์ เมตรละ 400 บาท
เราซื่อ 1 เมตร ได้ 12 เส้น...ถ้าเดินในแร็ค ตัดแค่ 50 ซม. ได้ 24 ท่อน โห..จะทำไรได้หม๊ด..ครับพี่....

ออฟไลน์ เลิศพล

• **
  • HL#5CA2FA96
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2010, 10:24:54 น. »
แอบจำมาจากมือ Mix พวกศิลปินครับวิธีง่ายๆเป็นการเช็คระบบเบื้องต้นเหมือนกวาดขยะของเสียงที่มันเกินมาทิ้งไปก่อน ทำเสร็จจะรู้สึกได้เลยว่าเสียงไมค์มันจะโล่งๆชัดเจนขึ้น ลูกชายผมเจ้าแบงค์อายุ 15 เอง ตอนนี้ขับรถคุมลูกน้องไปตั้งเครื่องเสียงเองผมเลยซื้อ EQ DBX 2231 แท้ USA จากกำนันอู๊ดให้เค้าใช้ส่วนตัวเดี๋ยวนี้เค้าปรับเสียงใสกริ้ง เวลาเค้าเช็คซาวน์คนฃอบมายืนดูกัน ก็เล่นไล่ทีละก้านท่ามันไม่ธรรมดาแล้วจริงม้า... :hap3: :hap5: :party:   

กดบวก + มือระวิง   :happy: :happy: :happy:

23 อย่าลืม  จัดมา 1 โม๊ะเล็กนะ