ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความอนุเคราะห์ วิธีแต่งซาวด์ฟ้อน  (อ่าน 5300 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดอกแคนมิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 4D67AAC7 คำแคนสตูดิโอ
ขอความอนุเคราะห์ วิธีแต่งซาวด์ฟ้อน
« เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2011, 18:45:50 น. »
ลองหัดทำซาวฟ้อนแล้วเสียงออกทะเล 
เหมือนกับคีย์เสียงมันยาน  เช่น ผมต้องเพิ่มเสียงสูง เป็นอ็อคเต็ฟ จึงจะได้เสียงเท่าของคนอื่นเกิดจากสาเหตุใด ขอความกระจ่าง
หรือผมใส่ไม่ตรง  สแนร์ปกติดังโป๊ง  พอนำเข้ามา ดังปุก กลองก็ 35 36 แต่ต้องจูนเป็น อ็อคเต็ฟแต่เสียงไม่น่าฟัง และการปรับซาวด์ฟ้อนด้วยครับ
หาข้อมูลบนเวฟไม่ค่อยมี  ขอความกรุณาด้วยครับมือใหม่  หัดมิ๊ก   :thank1: :thank2: :thank1: :thank2: :thank1: :thank2: :thank1: :thank2:

m sound

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอความอนุเคราะห์ วิธีแต่งซาวด์ฟ้อน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2011, 19:02:38 น. »
  สำหรับผม..ฟังเป็นอย่างเดียวครับ.. เรื่องทำ ยำ แต่ง มืดตึ๊บบบ...รอท่านอื่นครับ.. ;D :hap3: :hit:

tukae

Re: ขอความอนุเคราะห์ วิธีแต่งซาวด์ฟ้อน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2011, 20:40:58 น. »
ลองหัดทำซาวฟ้อนแล้วเสียงออกทะเล 
เหมือนกับคีย์เสียงมันยาน  เช่น ผมต้องเพิ่มเสียงสูง เป็นอ็อคเต็ฟ จึงจะได้เสียงเท่าของคนอื่นเกิดจากสาเหตุใด ขอความกระจ่าง
หรือผมใส่ไม่ตรง  สแนร์ปกติดังโป๊ง  พอนำเข้ามา ดังปุก กลองก็ 35 36 แต่ต้องจูนเป็น อ็อคเต็ฟแต่เสียงไม่น่าฟัง และการปรับซาวด์ฟ้อนด้วยครับ
หาข้อมูลบนเวฟไม่ค่อยมี  ขอความกรุณาด้วยครับมือใหม่  หัดมิ๊ก   :thank1: :thank2: :thank1: :thank2: :thank1: :thank2: :thank1: :thank2:

การทำ SF ด้วยตัวเอง เป็นทั้งศาสตร์และศิลป ครับ ซึ่งเท่าที่เห็นปัจจุบันยังไม่มีนักวิชาการท่านใดเขียนเป็นตำราจริง ๆ จัง ๆ ซึ่งหากท่านจะเริ่มทำต้องมีองค์ประกอบหลายอย่างด้วยกันซึ่งพอมีให้ศึกษาบ้าง เช่น
1. ต้องเรียนรู้ตาราง General MIDI Patches Map ว่าชิ้นดนตรีตั้งแต่ No. 0 - 127 คือเสียงใดบ้าง ตย.เช่น
000 Acoustic Grand Piano
001 Bright Acoustic Piano
...... ไปจนถึง
127 Gunshot
2. ต้องเรียนรู้ตาราง General MIDI Percussion Key Map ว่าเสียงชุดกลองตั้งแต่ No. 35 -81 คือเสียงใดบ้าง ตย.เช่น
035 Acoustic Bass Drum
036 Bass Drum 1
..... ไปจนถึง
081 Open Triangle
3. ต้องเรียนรู้ตาราง Midi Note Number เว้ากันง่าย ๆ ก็คือ Octave ของเสียง และในความจริง Note On จะมี 88 ตัว โดยยึดตามจำนวนคีย์ในเปียโน ซึ่งแต่ละโน๊ตจะแทนด้วยตัวเลขประจำโน๊ต ตย.เช่น
21 = A0
22 = B0
23 = C1
.... ไปจนถึง
108 = C8

เมื่อศึกษา ทั้ง 3 อย่างแล้ว ค่อยเข้าสู่กระบวนการสร้าง SF ด้วยตัวเองครับ...

ออฟไลน์ ขุนหมู

• ระดับ 5
  • *
  • HL#47866A34 , Tel. 080-7788747
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2011, 21:20:11 น. »
การทำ SF ด้วยตัวเอง เป็นทั้งศาสตร์และศิลป ครับ ซึ่งเท่าที่เห็นปัจจุบันยังไม่มีนักวิชาการท่านใดเขียนเป็นตำราจริง ๆ จัง ๆ ซึ่งหากท่านจะเริ่มทำต้องมีองค์ประกอบหลายอย่างด้วยกันซึ่งพอมีให้ศึกษาบ้าง เช่น
1. ต้องเรียนรู้ตาราง General MIDI Patches Map ว่าชิ้นดนตรีตั้งแต่ No. 0 - 127 คือเสียงใดบ้าง ตย.เช่น
127 Gunshot
2. ต้องเรียนรู้ตาราง General MIDI Percussion Key Map ว่าเสียงชุดกลองตั้งแต่ No. 35 -81 คือเสียงใดบ้าง ตย.เช่น
3. ต้องเรียนรู้ตาราง Midi Note Number เว้ากันง่าย ๆ ก็คือ Octave ของเสียง และในความจริง Note On จะมี 88 ตัว โดยยึดตามจำนวนคีย์ในเปียโน ซึ่งแต่ละโน๊ตจะแทนด้วยตัวเลขประจำโน๊ต ตย.เช่น
21 = A0
22 = B0
23 = C1
108 = C8

เมื่อศึกษา ทั้ง 3 อย่างแล้ว ค่อยเข้าสู่กระบวนการสร้าง SF ด้วยตัวเองครับ...
อาจารย์ก็เขียนตำราแบบง่ายๆสิครับ จะอุดหนุนหนึ่งเสียง

ออฟไลน์ สุระชาติ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2011, 21:30:48 น. »
เปิดสอนพิเศษเลยครับให้กับคนที่สนใจครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2011, 21:37:19 น. »
ผมว่าทุกท่านที่ทำ SF ในเวปนี้   ก็ไม่เคยมีใครได้เรียนแน่ๆ  รวมทั้งผม

ทุกคนก็หา  และทดลองด้วยตัวเองทั้งนั้น

ขนาดคนแก่ๆสูงอายุอย่างน้าป้อม น้าเปี๊ยก  อ.ฟองเบียร์  ยังทำได้

แล้วทำไมคนรุ่นหนุ่ม  ความรู้พื้นฐานคอมแน่นๆอย่างเราจะทำไม่ได้  พยายามเข้าไอ้มดแดง   :th2: :th2:

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2011, 21:43:52 น. »
ผมว่าทุกท่านที่ทำ SF ในเวปนี้   ก็ไม่เคยมีใครได้เรียนแน่ๆ  รวมทั้งผม

ทุกคนก็หา  และทดลองด้วยตัวเองทั้งนั้น

ขนาด[blink]คนแก่ๆสูงอายุอย่างน้าป้อม น้าเปี๊ยก  อ.ฟองเบียร์ [/blink]  ยังทำได้

แล้วทำไมคนรุ่นหนุ่ม  ความรู้พื้นฐานคอมแน่นๆอย่างเราจะทำไม่ได้  พยายามเข้าไอ้มดแดง   :th2: :th2:

เป็นอย่างที่ว่าจริง ๆ ครับ  พี่นพ  ;D :th2:

ออฟไลน์ satitpong

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2011, 02:24:48 น. »
ขอเป็น USER ผู้ใช้อย่างเดียวครับ
ไม่มีความรู้เรื่องการทำ Sound

tukae

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2011, 10:14:58 น. »
อาจารย์ก็เขียนตำราแบบง่ายๆสิครับ จะอุดหนุนหนึ่งเสียง

เปิดสอนพิเศษเลยครับให้กับคนที่สนใจครับ

ขนาดคนแก่ๆสูงอายุอย่างน้าป้อม น้าเปี๊ยก  อ.ฟองเบียร์  ยังทำได้

อย่างที่น้านพว่าครับ ในปัจจุบันโรงเรียน หรือสถาบันที่สอนเรื่อง SF ตรง ๆ ไม่มี ส่วนใหญ่ครูคนแรกก็คือตัวเองครับ  ส่วนการเปิดสอนพิเศษที่พี่สุระชาติว่าก็เป็นเรื่องที่น่าสนใจครับ ถ้ามีการวางฐานเบื้องต้นให้แก่ผู้ต้องการจริง ๆ และมาร่วมแชร์ประสบการณ์กัน ร่วมทำ workshop ซัก 2 วัน เพื่อการทำ Soundfont ด้วยตัวเองที่จะประสบผลมากที่สุดสำหรับตัวผู้สนใจเอง ผมก็พร้อมครับ ถ้ามีซัก 10 ท่าน ที่ต้องการทำด้วยตัวเองจริง ๆ และยินดีที่จะมอบประสบการณ์ที่ผมได้ลองผิดลองถูกมาเพื่อให้ทั้ง 10 ท่าน ได้นำไปใช้ประโยชน์ต่อไป....

ออฟไลน์ นันทภพ

• ระดับ 3
  • *
  • 75201840 (อนันตชัย2009 เสีย)/ 8007C98F (MP)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2011, 10:27:08 น. »
ผมว่าพี่น้องในเว็ปเราก็เก่งกันหลายๆท่านลองเอาประสบการณ์ของทุกๆท่านรวมกันแล้วสร้าง ซาวด์ขึ้นมาสักตัว เพราะเท่าที่ผมติดตามของหลายๆท่านล้วนมีจุดเด่นของแต่ละท่าน ถ้ารวมกันได้ ผมคิดว่าน่าจะดีมาก เช่น ตัวนี้ งานในร่ม ตัวนี้งานกลางแจ้ง อะไรอย่างเนี้ยคงยอดเยี่ยมไปเลยว่าไหม ไหนๆพวกเราก้อเจอกันบ่อยๆอยู่แล้ว :cheer: :beer: :cheer1:

tukae

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2011, 10:32:03 น. »
ผมว่าพี่น้องในเว็ปเราก็เก่งกันหลายๆท่านลองเอาประสบการณ์ของทุกๆท่านรวมกันแล้วสร้าง ซาวด์ขึ้นมาสักตัว เพราะเท่าที่ผมติดตามของหลายๆท่านล้วนมีจุดเด่นของแต่ละท่าน ถ้ารวมกันได้ ผมคิดว่าน่าจะดีมาก เช่น ตัวนี้ งานในร่ม ตัวนี้งานกลางแจ้ง อะไรอย่างเนี้ยคงยอดเยี่ยมไปเลยว่าไหม ไหนๆพวกเราก้อเจอกันบ่อยๆอยู่แล้ว :cheer: :beer: :cheer1:

ลักษณะนี้เคยทำมาแล้วครับ Soundfont Xtreme Preset ไงครับ  แต่ผมกำลังบอกว่า "เอาปลาไปให้เขา ๆ ก็จะกินหมดภายในวันสองวัน  แต่ถ้าสอนให้เขาจับปลา  ความรู้มันจะติดตัวเขาไปตลอดชีวิต"

ออฟไลน์ นันทภพ

• ระดับ 3
  • *
  • 75201840 (อนันตชัย2009 เสีย)/ 8007C98F (MP)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2011, 10:37:39 น. »
อื่ม!!!!!!!!!!! พอดีผมทำไม่เป็น ถ้าสอนผมน๊ะ คนสอนจะเหนื่อย ผมรออุดหนุนดีกว่า :thank1:

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2011, 11:57:30 น. »

ใหม่แรกๆ ผมก็เคยเจอปัญหาแบบนี้เช่นกัน ก็ปรึกษาหลายๆ อาจารย์ โชคดีที่ผมเป็นศิษย์มีครู ที่ช่วยสอนให้ผมจับปลาเองได้
...ก่อนจะเห็นแสงสว่าง ก็อยู่ในวังวนมุมมืดมานานเป็นปีๆ ที่นี่ตรงนี้อาจจะช่วยท่านได้ครับ wikornrat.wordpress.com
แนะนำวิธีแก้ปัญหาข้างบนนี้นะครับ ลองเปิด SF ของนอกดู ที่พอเป็นแบบอย่างแล้วตั้งค่าให้เหมือนกัน แล้วเล่นและทดสอบ SF ของเราดู
ถ้าท่านทำ SF จากโปรแกรม Vie-na หรือ Vien-na ก็ลองสั่งเกตุดูจะเห็นการตั้งค่าต่างๆ ครับ ผมจะลองแบบนี้จนประสบผลสำเร็จมาแล้วครับ
   แต่ถ้าท่านทำ SF จากโปรแกรมอื่นๆ Awave Studio หรือ Extreme Sample Converter ก็คงต้องลองสังเกตุหรือลองผิด-ถูกดูครับผม
ผมเองก็ยังต้องศึุกษาอีกเยอะ ยิ่งเห็นศัพย์ข้างบนคือ เสียงสูง / อ็อคเต็ฟ นี่ผมยังไม่รู้เลยจริงๆครับ  :thank1:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2011, 12:08:32 น. »

ฮ่าๆๆๆ อ.เสริม ป๋ามะละกอ ท่านเกียรติพงษ์ ป๋าใจ มีรุ่นพี่แล้ว :hap5: :hap5:

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2011, 12:10:46 น. »

จริงแน่นะ .... :beer: :cheer1: :party: :hap5:
ผมเห็นผมเจอ  พี่นพ  เจอ อ.ไก่ ...ทีไร   ผมก็เมาทุกที ยันแจ้งโน่น ไม่มีจะได้ทำซาวหรอกมัวแต่คุยกัน
ปานกะไม่ได้เจอกันเป็นยี่สิบปี ..เฮ้อ.....

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2011, 12:12:20 น. »
ฮ่าๆๆๆ อ.เสริม ป๋ามะละกอ ท่านเกียรติพงษ์ ป๋าใจ มีรุ่นพี่แล้ว :hap5: :hap5:
ยังไม่เห็นแก่เลยครับ

tukae

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2011, 14:23:13 น. »
จริงแน่นะ .... :beer: :cheer1: :party: :hap5:
ผมเห็นผมเจอ  พี่นพ  เจอ อ.ไก่ ...ทีไร   ผมก็เมาทุกที ยันแจ้งโน่น ไม่มีจะได้ทำซาวหรอกมัวแต่คุยกัน
ปานกะไม่ได้เจอกันเป็นยี่สิบปี ..เฮ้อ.....

นานมาแล้ว เคยลงความเห็นกันว่า เวลาจัดสัมมนา Xtreme ห้ามดื่มเหล้า และหลังจากนั้นมาผมก็ไม่เห็นมีใครดื่มอีกเลย ย ย ย ... (แล้วผมก็สะดุ้งตื่นเพราะฝันร้าย...)

ออฟไลน์ ฟองเบียร์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#NO.55E7ED68 ชายโสด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2011, 18:11:06 น. »
หลักการต้นๆก็เหมือนท่านศิลปินหน้าวัดว่าไว้....  แต่ใจท่านต้องรักเสียงเพลงแลรู้คีย์แต่ละคีย์ด้วยว่ามันควรตั้งหลักที่คีย์ใดคีย์หนึ่ง....  พูดยากหากใจไม่มีเพลง  ยอมรับครับว่าสมัยต้นๆที่ผลิตซาวด์ฟ้อนต์มันแย่มาก....  แต่ถ้าใจรักแล้ว  มันจะฟังออกว่าเสียงไหนเป็นเสียงอะไร...?   เอาซาวด์ฟ้อนต์มาตรฐานก็คงไม่หนีเมืองนอกอีกนั่นแหละ   มาเป็นแบบอย่าง  แล้วลองใช้เกณฑ์เหล่านั้นมาเป็นจุดเริ่มต้น....   ต่อไปก็เสริมในสิ่งที่เราชอบครับ....    5 ปีที่สร้างซาวด์ฟ้อนต์มา   ความสำเร็จยังไม่รู้อยู่ไหน...?    ลองแล้ว....ลองอีก  หูก็ชักจะอื้อ..  บางทีต้องเอาเสียงให้สมาชิกได้ฟังดูว่าเป็นเช่นไร    หาครูที่เคยทำก่อนเราเป็นผู้ฟังแล้วติเตียนมาว่าเข้าทางแล้วหรือยัง(ครูในคาราซอฟนี่หูห้อยทองทั้งนั้น)ลองดูครับ.....ความสำเร็จอยู่ข้างหน้าเรานี่แหละ....     :beer:

ออฟไลน์ ดอกแคนมิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 4D67AAC7 คำแคนสตูดิโอ
ขอบบุญขอบคุณ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2011, 10:07:53 น. »
 ขอบคุณหลายๆเด้อ  พี่น้องชาวคาราโอเกะ และผู้ใหญ่ใจดีและให้คำแนะนำ  จะเก็บไว้และนำไปใช้
ในการปรับปรุงผลงานเสร็จยามใด๋ ได้ฟังแน่ๆ ครับพี่น้อง  แซมซาย   :th1: :thank1: :th2:

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2011, 10:21:02 น. »
ผมเคยยำอยู่ที่หนึ่ง เสียงที่ออกมาผมกล้ายอมรับว่าเสียง sf ทั้งหลายที่ออกมาสู้ของผมไม่ได้
(เพราะผมฟังอยู่คนเดียว)

ผมทำแค่พอเป็น ลองศึกษาเปรียบเทียบเปิดดูของชาวบ้าน แล้วก็มาตั้งค่าใส่กับของตัวเอง
ก็พอไปวัดไปวาได้ ก็เลยรู้ว่า sf มันไม่ได้ทำกันง่ายๆ

การทำ SF ด้วยตัวเอง เป็นทั้งศาสตร์และศิลป ครับ ซึ่งเท่าที่เห็นปัจจุบันยังไม่มีนักวิชาการท่านใดเขียนเป็นตำราจริง ๆ จัง ๆ
ซึ่งหากท่านจะเริ่มทำต้องมีองค์ประกอบหลายอย่างด้วยกันซึ่งพอมีให้ศึกษาบ้าง เช่น
127 Gunshot

3. ต้องเรียนรู้ตาราง Midi Note Number เว้ากันง่าย ๆ ก็คือ Octave ของเสียง และในความจริง Note On
จะมี 88 ตัว โดยยึดตามจำนวนคีย์ในเปียโน ซึ่งแต่ละโน๊ตจะแทนด้วยตัวเลขประจำโน๊ต ตย.เช่น
21 = A0
22 = B0
23 = C1
108 = C8

ทั้งยังเรื่องของข้างบนที่ต้องศึกษา ทั้งยังเรื่องของระบบ PA ที่ต้องใช้ทดสอบ
เพราะมื่อทำแล้วฟังกับหูฟังมันก็พอฟังได้ ถ้ามาทดสอบกับระบบ PA ล่ะจะเป็นเช่นไร...
ถ้าไม่งั้นผมคงมีชื่อผู้จำหน่าย sf อีกคนถ้าไม่ติดที่กล่าวมาทั้งหมดทั้งมวล
"ทำแค่พอรู้ รออุดหนุนเค้าดีกว่า" 555
ฝากไว้ให้คิด

tukae

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2011, 14:36:12 น. »
การทำ sf2 ของผมก็คือรื้อ sf2 คนอื่นมาดู ตับ ไต ไส้ พุง ว่าเค้าทำกันยังไงแล้วก็ทดลองทำดู
ว่าปรับแบบนี้มันได้อะไร พอเริ่มเข้าใจก็ลองแซม wav ไฟล์เป็นของตัวเองแล้วเอามาปรับแต่ง
เป็น sf2 ตามความชอบ จะได้ดั่งใจหรือไม่ได้ก็ว่าอีกเรื่องนึง

ก็เหมือนกับตอนผมอยากทำเพลงมิดี้ ผมก็รื้อมิดี้คนอื่นออกมาดูว่าเขาทำกันยังไง
มันอยู่ที่ความตั้งใจถ้าเราอยากทำจริงๆ และจะให้สำเร็จเรียกว่าต้องลงทุนบ้ากับมันสักพัก...

ชาวนากับงูเห่า   มิดี้+Soundfont  โดย ป้อม บิ๊กแบงค์

[mp3=200,20,0,Left]http://xmk.karaoke-soft.com/share/pom/b/20110324-233248.mp3

พี่ป้อม บิ๊กแบงค์ คือผู้ที่ทำ SF ด้วยตัวเองครับ ทั้งแซมป์เสียงเองหลายชิ้นดนตรีครับ และฝีมือการปรับแต่งเรียกได้ว่าละเอียดลงลึกเกือบทุกโน๊ต ทำให้เสียงออกมามีความเป็นธรรมชาติสูง ลองสังเกตุ SF บางตัวสิครับ หลายตัวบางส่วนเป็นเสียง wave ของ ป้อม บิ๊กแบงค์ และหนึ่งในนั้นคือผมด้วยครับ....

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2011, 15:08:37 น. »
ลองดูที่การตั้งค่าของเสียง wav ครับ ว่างให้ตรงตำแหน่ง ที่มันควรจะอยู่ ลองศึกษาอีกนิด ผมเชื่อว่าทุกคนทำได้

ออฟไลน์ เด็กชากไม้รวก

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5D02150F By อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2011, 10:07:56 น. »
สนใจมากครับอยากทำซาวด์ฟอนต์เป็นเองบ้างครับไม่รู้ว่าเขาทำยังไงแบบใหนต้องเตรียมอะไรบ้าง ;D

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2011, 10:35:22 น. »
ตามหลัก แล้วก็แบบ อ.ไก่   กล่าวไว้
แต่เอาเข้าจริง ..ลองผิดลองถูกก็จะเกิดได้ ..แบบมีรถสักคัน อยากขับไปไหนก็ขับไป
ถ้าขับอยู่ที่เดิม..ก็วน ๆ ๆ    ผมตอนหัดใหม่ก็แบบหัดจักรยาน ..พอผมแข็ง ผมก็จับมอไซ
ไปเรื่อย ..แต่ต้องบ้า ๆ หน่อย ครับ.. SF เสียปล่อยมัน ก่อนแก้ไขให้ก็อปเอาไปสำรองไว้ที่อื่นสักสองที่กันพลาด
ผมห่วงตรงนี้นะ ..มีหลายท่าน ทำซาวเสียแล้วเอาคืนไม่ได้เยอะ ครับ ที่อ่านแล้วยิ้ม ๆ นี่ก็หลาย...ครับ  ;D :flower:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2011, 10:43:54 น. »
ตามหลัก แล้วก็แบบ อ.ไก่   กล่าวไว้
แต่เอาเข้าจริง ..ลองผิดลองถูกก็จะเกิดได้ ..แบบมีรถสักคัน อยากขับไปไหนก็ขับไป
ถ้าขับอยู่ที่เดิม..ก็วน ๆ ๆ    ผมตอนหัดใหม่ก็แบบหัดจักรยาน ..พอผมแข็ง ผมก็จับมอไซ
ไปเรื่อย ..แต่ต้องบ้า ๆ หน่อย ครับ.. SF เสียปล่อยมัน ก่อนแก้ไขให้ก็อปเอาไปสำรองไว้ที่อื่นสักสองที่กันพลาด
ผมห่วงตรงนี้นะ ..มีหลายท่าน ทำซาวเสียแล้วเอาคืนไม่ได้เยอะ ครับ ที่อ่านแล้วยิ้ม ๆ นี่ก็หลาย...ครับ  ;D :flower:
คนแถวใหนหนอ..