ผู้เขียน หัวข้อ: comp ของ yamaha 124cx ปรับกี่นาฬิกากันครับ  (อ่าน 1768 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aumcomputer

• กำเนิดใหม่
  • *
comp ของ yamaha 124cx ปรับกี่นาฬิกากันครับ
« เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2011, 10:11:50 น. »
แล้วมันช่วยไม่ให้เวลาเสียงพร่าเวลาแหกปากใส่ไมค์ดังๆได้ไหมครับ
คุณภาพใกล้เคียงcompresserนอกได้ไหมครับ

ออฟไลน์ บอย เดอะเบสท์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#4D2090FB ((MP))HL#95D4D334 (X-Men)
Re: comp ของ yamaha 124cx ปรับกี่นาฬิกากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2011, 10:20:04 น. »
มันไม่มีอะไรตายตัวแน่นอนครับ ขึ้นอยู่กับคุณภาพของอุปกรณ์ด้วย การที่ไมค์เสียงแตกพร่า อาจเกิดจาก voice ของไมค์เอง แต่โดยปกติถ้า เซฟๆ ก็ตั้งไว้ประมาณเที่ยงครับ คุณภาพของ comp ในมิกซ์ ด้อยกว่า comp นอกแน่นอนครับ เขาทำมาแค่ระดับหนึ่งเท่านั้น (เป็นแค่การลดค่าของกราฟตามรูปที่พิมพ์ติดมา แต่สำหรับ comp แยก เราสามารถกำหนดกราฟเองได้โดยการปรับแต่ง tresshold , attact , ความถี่เสียงรวมถึง ระดับของการกดเสียง)  :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: comp ของ yamaha 124cx ปรับกี่นาฬิกากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2011, 10:51:10 น. »
แล้วมันช่วยไม่ให้เวลาเสียงพร่าเวลาแหกปากใส่ไมค์ดังๆได้ไหมครับ
คุณภาพใกล้เคียงcompresserนอกได้ไหมครับ

พอได้ครับ  แต่ไม่ใกล้เคียง

ถ้าเจอนักร้องตะโกนใส่มากๆ   ลองหมุนทวนเข็มนาฬิกาดู  เสียงจะทึบขึ้น  ช่วงกดและคลายจะแคบขึ้น

เร่งเกนน้อยๆ