ผู้เขียน หัวข้อ: ความเร็วในการรับส่งข้อมูลมิดี สายสัญญาณ USB มีผลต่อเสียงหรือไม่  (อ่าน 14663 ครั้ง)

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
ต้องขอโทษด้วยครับผมเผลอลบกระทู้ผิดไป
รบกวนท่านที่ถามและตอบกระทู้นี้มีถามตอบใหม่ด้วยครับเท่่าที่จำได้สมาชิกได้ตั้งคำถามว่ามีผลต่อเสียงหรือไม่
ขอตอบตามนี้ครับ

สาย USB ไม่มีผลต่อสัญญาณของเสียงครับเพราะใช้รับส่งข้อมูล Midi เท่านั้นไม่ได้ส่งข้อมูลด้านเสียง
ตัวที่สร้างเสียงคือ Sound Module ครับ

เรื่องความเร็วมีผลหรือไม่รบกวนท่านเด็กบางมดมาตอบให้อีกครั้งครับ

ออฟไลน์ ไวยาวัจกร (อู๊ด โคจร)

• คณะบริหาร
  • You'll never drunk alone
นั่นนะสิ ไอ้เรารึจำได้ว่าตอบไปแล้ว ทำไมมันหายไปไหน

งง

surasangKorat

• บุคคลทั่วไป
 ;Dนึกว่าห้ามผมเข้ามาดู

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • HL#6D229867,69D72435,42F58836,48B54692
สรุปว่าผมถามว่า.........การเชื่อมต่ระหว่าง คอม กับอุปกรณ์ภายนอกนั้น

ไม่ทราบว่ายูสเซอร์อินเตอเฟซ  แบบไหนที่เร็ว  และมีเสถียรภาพมากกว่ากัน

พูดง่าย ๆ คือเราจะเชื่อมต่อแบบไหนที่ดีและสมบูรณ์ที่สุดว่างั้นเถอะครับ

พร้อมขอเหตุผลด้วยครับ...........

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• คณะก่อการ
  • HL 440A06D6 (Xmen)
สรุปว่าผมถามว่า.........การเชื่อมต่ระหว่าง คอม กับอุปกรณ์ภายนอกนั้น

ไม่ทราบว่ายูสเซอร์อินเตอเฟซ  แบบไหนที่เร็ว  และมีเสถียรภาพมากกว่ากัน

พูดง่าย ๆ คือเราจะเชื่อมต่อแบบไหนที่ดีและสมบูรณ์ที่สุดว่างั้นเถอะครับ

พร้อมขอเหตุผลด้วยครับ...........

ผมว่า USB น่าจะไวกว่านะ แต่ข้อมูลมิดี้มันไม่ได้มากมายอะไร
ต้องถามคนที่เคยใช้ล่ะครับ ผมไม่เคยใช้ทั้ง 2 แบบพร้อมกันน่ะ

555+ ตาเอ๊กซ์เผลอลบผิดเหรอ  ;D

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
 >:( >:(
อุตส่าห์พิมพ์ไปตั้งเยอะ

แบบนี้ น่าจะปรับซัก 3 ขวด

;D ;D ;D ;D

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
ว่าแล้วก็โพสใหม่

อัตราเร็วในการรับส่งข้อมูลมิดี้  คือ  31250 bps ครับ

baudrate ของ USB อยู่ที่  12Mbps / 400Mbps  (ยังไง ก็ส่งมิดี้ทัน ไม่ตกหล่น)
baudrate ของ serial port อยู่สูงสุดที่ 192000 bps (รึเปล่า ไม่แน่ใจ อาจเยอะกว่านี้ก็ได้)

ไม่ว่าจะเป็น interface แบบใด  มันก็ส่งทัน  ไม่ตกหล่น

เบื้องลึก มันคือ Serial Communication ครับ
จะเป็นทาง port joystick , comport , USB มันก็คือ serial ทั้งนั้น

ส่วนเรื่องสเถียรภาพ
MIDI  ชัวร์สุดครับ 

USB ยังต้องพะวงเรื่องกระแสไฟ

ส่วนเรื่อง ความผิดเพี้ยนของข้อมูล  หรือ BER : Bit Error Rate
ผมยังไม่เคยเจอ  และไม่เคยคิดที่จะทดลองเล่นๆ (เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า)

ผมเคยลองแต่  เอามิดี้ ใส่หัว XLR  เสียบลง stage box บนเวที  ผ่านสาย multicore มาออกที่ house mix
แล้วแปลงกลับมาเป็นหัว DIN5 เหมือนเดิม

ระยะทาง >30 เมตร

ไม่ตกหล่นครับ  ก็ยังปกติ

ออฟไลน์ ยุทธเดชช

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับ 8
ตัวอย่าง

ออฟไลน์ ไวยาวัจกร (อู๊ด โคจร)

• คณะบริหาร
  • You'll never drunk alone
ตัวอย่าง

(....)

ซาวด์บาดทะยักยังจะมาโชว์อีก

ตัวล่างของใครหนอเสียงคงจะดีมากเลยสินะ

• คณะบริหาร
  • HL#6D229867,69D72435,42F58836,48B54692
นี่ล่ะที่อยากรู้.....สรุปว่า  มิดินี่  อัตราการถ่ายโอนข้อมูลก็ประมาณ 30 K ต้น ๆ

ถ้าไม่มีตัวช่วยแปลงสัญญาณ   อยากทราบว่าถ้าต่อจากพอร์ท serial ทั่วไป

เช่น Midi port....  ระยะทางที่ไกลที่สุดของสายที่สามารถต่อได้ประมาณกี่เมตร

เอาทางการประมาณการ  ก็ได้  ไม่ต้องมาคำนวณให้ปวดหัว.....คือว่า  มีคนเขาอยากให้

ทำบางอย่างให้น่ะ...........

นี่ล่ะที่อยากรู้.....สรุปว่า  มิดินี่  อัตราการถ่ายโอนข้อมูลก็ประมาณ 30 K ต้น ๆ

ถ้าไม่มีตัวช่วยแปลงสัญญาณ   อยากทราบว่าถ้าต่อจากพอร์ท serial ทั่วไป

เช่น Midi port....  ระยะทางที่ไกลที่สุดของสายที่สามารถต่อได้ประมาณกี่เมตร

เอาทางการประมาณการ  ก็ได้  ไม่ต้องมาคำนวณให้ปวดหัว.....คือว่า  มีคนเขาอยากให้

ทำบางอย่างให้น่ะ...........

อ้างอิงจากข้างล่างเค้าบอกว่าสูงสุดที่ควรเกิน 50 ฟุต

The standard connector used for MIDI is a 5 pin DIN. Separate jacks (and cable runs) are used for input and output, clearly marked on a given device (ie, the MIDI IN and OUT are two separate DIN female panel mount jacks). 50 feet is the recommended maximum cable length. Cables are shielded twisted pair, with the shield connecting pin 2 at both nds. The pair is pins 4 and 5. Pins 1 and 3 are not used, and should be left unconnected.

• คณะบริหาร
อ้างอิงจากข้างล่างเค้าบอกว่าสูงสุดที่ควรเกิน 50 ฟุต

The standard connector used for MIDI is a 5 pin DIN. Separate jacks (and cable runs) are used for input and output, clearly marked on a given device (ie, the MIDI IN and OUT are two separate DIN female panel mount jacks). 50 feet is the recommended maximum cable length. Cables are shielded twisted pair, with the shield connecting pin 2 at both nds. The pair is pins 4 and 5. Pins 1 and 3 are not used, and should be left unconnected.

15  เมตร  เองเหรอ......ฮ่วย  ตึก  3  ชั้นมันกี่เมตรน้อ  คราวนี้

มันต้องหาวิธีอื่นซะแล้ว.........  แล้วสัญญาณเสียงล่ะ  สายสัญญาณเสียงต่าง ๆ

มีข้อจำกัดเรื่องระยะทาง  อย่างไรครับ

ket_peangsan

USB ok ครับ ผมทดลองใช้ EMK ใน Flash drive และ VCD (.DAT) ไฟล์ขนาด 650 MB. เก็บใน Flash drive เช่นกัน  ใช้ Xtreme  เล่นเพลงพร้อมเลือก Back ground เป็น VDO จาก Flash drive ตัวเดียวกัน เล่นได้ลื่นดีครับ
(Flash drive DT400 2GB. ของ kington ครับ)...

chart_g

หายเลย :-\ :-\

สอบถามเกี่ยวกับสาย usb midi ซึ่งจะใช้แทนสายแบบเดิมนะครับ

>:( >:(
อุตส่าห์พิมพ์ไปตั้งเยอะ

แบบนี้ น่าจะปรับซัก 3 ขวด

;D ;D ;D ;D

555 ถ้าวันนี้ว่างมาเอาที่ต้นหูกวางได้เลยครับ

• คณะก่อการ
15  เมตร  เองเหรอ......ฮ่วย  ตึก  3  ชั้นมันกี่เมตรน้อ  คราวนี้

มันต้องหาวิธีอื่นซะแล้ว.........  แล้วสัญญาณเสียงล่ะ  สายสัญญาณเสียงต่าง ๆ

มีข้อจำกัดเรื่องระยะทาง  อย่างไรครับ

ถ้าจะลิงค์มิดี้ระหว่างเครื่องคอม 2 เครื่อง  ภายในอาคาร
MIDI over Ethernet ดีกว่าครับ

:)

ออฟไลน์ กระป๋อง

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
อ๋อ... อ่านแล้วโอเค

pongบูรพา

มานอยู่ที่ความแรงของคอมกับport คับ

• คณะบริหาร
ปีกับเก้าเดือนสิบห้าวัน

somjainuk74

ตกใจหมดเลย กระทู้นี้ตอบครั้งล่าสุดเมื่อ 23 กันยายน 2008

james-giggs

ตกใจหมดเลย กระทู้นี้ตอบครั้งล่าสุดเมื่อ 23 กันยายน 2008
อืม..ครับ :th2:

suthisak

:thank1: :th2:
USB ไม่มีผลกระทบใดทั้งสิ้นกับระบบเสียง เพราะการทำงานกันคนละหน้าที่กันท่านครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
USB ไม่มีผลกระทบใดทั้งสิ้นกับระบบเสียง เพราะการทำงานกันคนละหน้าที่กันท่านครับ

ถ้าท่านได้ลอง usb ตัวนี้ เทียบกับ สายแถม  เอามาต่อกับ Sound แบบ usb

ท่านอาจเปลี่ยนทัศนคติก็ได้  ขึ้นอยู่กับว่าท่านจะฟังออกแค่ไหนครับ   ;)

ออฟไลน์ จ่ากอบลพบุรี

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL:740C32A1,HL:6C893616,HL:7D2C955D
ถ้าท่านได้ลอง usb ตัวนี้ เทียบกับ สายแถม  เอามาต่อกับ Sound แบบ usb

ท่านอาจเปลี่ยนทัศนคติก็ได้  ขึ้นอยู่กับว่าท่านจะฟังออกแค่ไหนครับ   ;)
(....)

ผมขอยืนยันแบบล้านเปอร์เซ็นอีกคนครับ ว่ามีผลแน่นอนครับ สำหรับสายเส้นนี้

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
เกิดการเข้าใจผิดแล้วครับ..
ถ้ามันเหมือนกันราคาสาย USB คงไม่ต่างกันเป็นพันเป็นหมื่นหรอกครับ