ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตแนะนำการใช้ Passive crossover network ในระบบ 2 ทาง ( Bi-amp.) และ 3ทาง ( Tri-amp.)  (อ่าน 22852 ครั้ง)

chchairin

• บุคคลทั่วไป
..ผมเห็นสมาชิกหลายท่านตั้งกระทู้เรื่องการใช้ Passive crossover network .ในระบบ 2 ทาง ( Bi-amp.) และ 3ทาง ( Tri-amp.)  พอดีผมศึกษาเรียนรู้ สอบถามจากผู้รู้+ทดลองทำเรื่องเหล่านี้มานาน จนคิดว่าลงตัวแล้วจึงขอเอาประสบการมาให้ท่านทั้งหลายนำไปใช้+ต่อยอดให้เกิดประโยชน์....
...ผมมีเครื่องปรุง แร็คเกียร์ 2 ชุด ชุดใหญ่สำหรับออกงานสนามใหญ่เป็นระบบ 3  (Triamp ) และชุดเล็กเป็นระบบ 2 ทาง ( Bi-amp.) สำหรับงานเล็กๆ

เครื่องปรุงแร็คเกียร์ชุดเล็กระบบ 2 ทาง ใช้  Electronic crossover 2 ทาง dbx ซื้อของมือ 2 มาราคา 2800 ครับ แอมป์ QSC ใช้ขับกลาง-แหลม

เครื่องปรุ้งแร็คเกียร์ชุดใหญ่ ใช้ Electronic crossover 2 ตัว 2 ยี่ห้อแยกทำหน้าที่ตามคุณสมบัติจุดเด่นของแต่ละยี่ห้อ ใช้ 3 ทาง dbx ขับ Low ใช้ Rane ac 23 ขับกลาง-แหลม

ตัวนี้ใช้ขับ Low

กลางแหลมสูตร PS 15 + X-TWO

กลางแหลมสูตร PS 15 + W

.....มาพูดกันถึงเรื่อง ระบบ 2 ทาง ( Bi-amp.) ก่อน ...ผมเห็นหลายๆท่านเอา Electronic crossover  แบบ 3 ทางมาเล่นแบบ 2 ทาง..ซึ่งมันก็ทำได้ แต่มันจะยุ่งยากมาก ต้องใช้สาย Y ถ้าไม่เข้าใจ และทำไม่ถูกเสียงจะแย่มากๆ  และอีกอย่างมันเป็นการสิ้นเปลืองเงินมากในการไปซื้อ Electronic crossover แบบ 3 ทางมาเล่น 2 เพราะ 3 ทางมันแพงกว่า 2 ทางหลายพันบาท...ทำไมไม่ซื้อ Electronic crossover  แบบ 2 ทางมาเล่น ง่ายกว่า ประหยัดกว่าอีก..แต่ถ้ามีแบบ 3 ทางแล้วอยากเอามาเล่น 2  ทางก็แล้วไป
...เอ้ามาเข้าเรื่องต่อ...มาพูดถึงว่าเวลาเล่น 2 ทางแล้วจำเป็นที่จะต้องใช้ Passive crossover ( ที่เป็นแผ่นวงจร+ขดลวด+C+R ) กลางแหลมในตู้อีกไหม.. บางคนก็บอกว่าเสียงแหลมต้องใช้ แต่เสียงกลางไม่ต้อง ปล่อยตรงๆเลย....แต่จากที่ผมได้ทดลองทำด้วยตัวเอง โดยการตั้งระบบเปิดเครื่องและทดลองเล่นแบบต่อ และไม่ต่อ พร้อมกับโทรปรึกษาผู้รู้ ระดับเซียนไปด้วย..ผลจากที่ผมได้ทดลองตรงๆหลายครั้งสลับไปมา.ขอบอกแบบฟันธงว่า เวลาเล่นระบบ 2 ทาง ต้องใช้ Passive crossover  2 ทางทั้งกลาง+แหลม เพราะจะให้เสียงที่ดีกว่าใช้เฉพาะเสียงแหลม..
......ที่นี้มาพูดถึงระบบ 3 ทาง ( Tri-amp.)  ระบบนี้ไม่ค่อยมีปัญหาเพราะมันต่อตรงๆ ...แต่ระบบ 3 ทางก็ต้องใช้และมี Passive crossover เสียงแหลมในตู้ ส่วนเสียงกลางไม่ต้องปล่อยตรงๆได้เลย...
...ลองเอาไปทำกันดูนะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 มิถุนายน 2011, 22:02:03 น. โดย chchairin »

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
Re: ขออนุญาตแนะนำการใช้ Passive crossover network ในระบบ 2 ทาง ( Bi-amp.) และ 3ทาง ( Tri-amp.)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 18:35:51 น. »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: ขออนุญาตแนะนำการใช้ Passive crossover network ในระบบ 2 ทาง ( Bi-amp.) และ 3ทาง ( Tri-amp.)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 21:15:45 น. »
.....มาพูดกันถึงเรื่อง ระบบ 2 ทาง ( Bi-amp.) ก่อน ...ผมเห็นหลายๆท่านเอา Electronic crossover  แบบ 3 ทางมาเล่นแบบ 2 ทาง..ซึ่งมันก็ทำได้ แต่มันจะยุ่งยากมาก ต้องใช้สาย Y ถ้าไม่เข้าใจ และทำไม่ถูกเสียงจะแย่มากๆ  และอีกอย่างมันเป็นการสิ้นเปลืองเงินมากในการไปซื้อ Electronic crossover แบบ 3 ทางมาเล่น 2 เพราะ 3 ทางมันแพงกว่า 2 ทางหลายพันบาท...ทำไมไม่ซื้อ Electronic crossover  แบบ 2 ทางมาเล่น ง่ายกว่า ประหยัดกว่าอีก..แต่ถ้ามีแบบ 3 ทางแล้วอยากเอามาเล่น 2  ทางก็แล้วไป

ขอบคุณครับสำหรับสาระดีๆที่เอามาฝากกัน
แต่ขอขัดหน่อยครับ  การใช้ครอสสามทาง  มาเล่นแบบสองทาง โดยเฉพาะยี่ห้อและรุ่นฮิต 234xl ไม่เห็นจะสิ้นเปลืองมากและยุ่งยากตรงใหน

ผมเองใช้ครอสสามทางก็อป dbx ราคาก็แพงกว่าสองทางสามสี่ร้อยบาทเท่านั้น
งานใหญ่จำเป็นต้องใช้สามก็เลือกเป็นสามทาง งานเล็กๆตู้ข้างละสองใบ อยากเล่นสองทางก็เลือกเป็นสองทางได้

และการเล่นแบบสามทางก็ไม่เห็นต้องใช้สาย Y ให้ยุ่งยากเลย  กดปุ่มหลังครอสเลือกเป็นสองทาง  ต่อสายไปใช้แค่สองสายก็จบ อยากเล่นสี่ทางแบบโมโนยังได้เลย 

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 21:27:34 น. »
ชี้แจง ครับ
ที่ซื้อ  คลอส 3 ทาง  ทั้ง ๆ ที่เล่น 2 ทาง ก็เพราะ.........
....คิดว่า......ซักวันเราจะโต ครับ....... ;D    :thank2:

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 21:28:03 น. »
ขอบคุณครับสำหรับสาระดีๆที่เอามาฝากกัน
แต่ขอขัดหน่อยครับ  การใช้ครอสสามทาง  มาเล่นแบบสองทาง โดยเฉพาะยี่ห้อและรุ่นฮิต 234xl ไม่เห็นจะสิ้นเปลืองมากและยุ่งยากตรงใหน

ผมเองใช้ครอสสามทางก็อป dbx ราคาก็แพงกว่าสองทางสามสี่ร้อยบาทเท่านั้น
งานใหญ่จำเป็นต้องใช้สามก็เลือกเป็นสามทาง งานเล็กๆตู้ข้างละสองใบ อยากเล่นสองทางก็เลือกเป็นสองทางได้

และการเล่นแบบสามทางก็ไม่เห็นต้องใช้สาย Y ให้ยุ่งยากเลย  กดปุ่มหลังครอสเลือกเป็นสองทาง  ต่อสายไปใช้แค่สองสายก็จบ อยากเล่นสี่ทางแบบโมโนยังได้เลย  

(....)

เห็นด้วยครับ หลายคนยังไม่พร้อมที่จะเล่น 3 ทาง แต่ใช้ครอส 3 ทางปรับมาเล่น 2 ทางก็ไม่เป็นไร
เมื่อพร้อมจะเล่น 3 ทางก็ปรับเป็น 3 ทาง ไม่ต้องซื้อของใหม่

ชี้แจง ครับ
ที่ซื้อ  คลอส 3 ทาง  ทั้ง ๆ ที่เล่น 2 ทาง ก็เพราะ.........
....คิดว่า......ซักวันเราจะโต ครับ....... ;D    :thank2:

ตามนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ เสริม

• ระดับ 3
  • **
  • HL-54902934
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 21:37:22 น. »
ปัญหาที่ต้องใช้สาย Y ตามที่เจ้าของกระทู้ชี้แจงนั้น มันเป็นเอกลักษณ์ของ Rane ครับ เพราะครอสสามทางของ Rane แม้จะบอกว่าเป็นได้ทั้งสองทางและสามทางก็จริง แต่พอเล่นสองทางจริง ๆ โดยต่อ Hi กับ Low เหมือนครอสอื่น ๆ ความถี่บางช่วง (กลาง)หายไปครับ ผู้ใช้จึงแก้ปัญหาด้วยการนำสาย Y เข้ามาใช้  ส่วนครอสสามทางยี่ห้ออื่น ๆ เช่น DBX BSS ฯลฯ ส่วนใหญ่แล้วพอเล่นสองทางโดยต่อ Hi กับ Low ก็มีความถี่ครบถ้วนตามปกติครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 21:48:23 น. »
ปัญหาที่ต้องใช้สาย Y ตามที่เจ้าของกระทู้ชี้แจงนั้น มันเป็นเอกลักษณ์ของ Rane ครับ เพราะครอสสามทางของ Rane แม้จะบอกว่าเป็นได้ทั้งสองทางและสามทางก็จริง แต่พอเล่นสองทางจริง ๆ โดยต่อ Hi กับ Low เหมือนครอสอื่น ๆ ความถี่บางช่วง (กลาง)หายไปครับ ผู้ใช้จึงแก้ปัญหาด้วยการนำสาย Y เข้ามาใช้  ส่วนครอสสามทางยี่ห้ออื่น ๆ เช่น DBX BSS ฯลฯ ส่วนใหญ่แล้วพอเล่นสองทางโดยต่อ Hi กับ Low ก็มีความถี่ครบถ้วนตามปกติครับ

ถ้าเป็นแบบนั้นจริง  ไม่น่าขายได้เนาะ 
ต้องให้มาแปลงวุ่นวายปล่าวๆ  :mad245: :mad245:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 21:59:26 น. »
แต่สนับสนุนประโยคนี้ครับ " เวลาเล่นระบบ 2 ทาง ต้องใช้ Passive crossover  2 ทางทั้งกลาง+แหลม เพราะจะให้เสียงที่ดีกว่าใช้เฉพาะเสียงแหลม"

เพราะอะไรรู้ไม๊ครับ   ผมเจอกับตัวเองมาแล้ว  กว่าจะไปเปิดตำราหาเหตุได้ก็แทบแย่

ถ้าเราไม่เอาเน็ตเวอร์คแบบพาสซีพมาใช้ โดยใช้แค่ไฮพาสฟิลเตอร์หรือ C  ดอกกลางก็จะตอบสนองความถี่ไปจนสุดเท่าที่ตัวมันทำได้
ทีนี้  มันก็เลยขึ้นไปกวน/เสริมกับที่ดอกแหลมกำลังทำงานอยู่  เมื่อคลื่นเสียงต่อคลื่นเสียงความถี่เดียวกันมาเจอกัน  ถ้าเฟสตรงกัน  มันก็เสริมกันกลางแหลมก็จะโด่ขึ้นมา 
เผลอๆหอนยังกะเจอผี  ส่วนถ้าเฟสมันตรงกันข้าม  มันก็จะหักล้างกัน  จมหายไปแทบหมด 

ออฟไลน์ เสริม

• ระดับ 3
  • **
  • HL-54902934
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 22:07:14 น. »

ถ้าเป็นแบบนั้นจริง  ไม่น่าขายได้เนาะ 
ต้องให้มาแปลงวุ่นวายปล่าวๆ  :mad245: :mad245:
ตอนแรกคนที่ใช้ Rane อยู่ บอกผมว่าเล่นสองทางความถี่ออกไม่ครบ ผมก็ไม่เชื่อครับ   แต่พอได้ลองกันจริง ๆ ก็เป็นอย่างที่โพสครับน้านพ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 22:15:10 น. »
ตอนแรกคนที่ใช้ Rane อยู่ บอกผมว่าเล่นสองทางความถี่ออกไม่ครบ ผมก็ไม่เชื่อครับ   แต่พอได้ลองกันจริง ๆ ก็เป็นอย่างที่โพสครับน้านพ

ดีแล้วครับที่ผมไม่ซื้อมาบริโภค  หยิบๆจับๆอยู่หลายทีแล้ว  ผมว่ามันนุ่มไปเนื้อแฉะๆ แหยะๆ  ไม่ค่อยกรอบ  สงสัยเอาขึ้นไวไป 

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 23:03:30 น. »
เหมือนกันเลย ลุง....ผมไปปล้ำกับมันมาหลายเที่ยว  จะขาย เจ้า เอ๊กซ์ ๆ ตั้งหลายเที่ยว จะไปเอา ขึ้เลน มาลอง เป็นเขาว่า ดีนัก
สุดท้าย ไปได้ ที่เขารวม ๆ ไว้ไนตัวเดียว แบบ ดิตอลๆ มาใช้   ปัญหา เรื่องไฟไม่เรียบตามมาอีก  พอไฟตก เขาตัดเงียบไปซะงั้น
ลำแบก จริง ๆ...   สุดท้ายต้อง เอา สเตเซอร์ ๆ ให้เค้าไว้ใช้ต่างหาก ตัวหนึ่งเลย............เซ็งจริง ๆ

chchairin

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 23:07:25 น. »
..ที่นี่แปลก ...มีการกระแหนะ กระแหน เสียดสีกันด้วย...ทั้งๆที่ไม่เคยเห็น รู้จัก พูดคุยกันมาก่อนเลย..
...คุณป้อม บิกแบงค์ ลองไปศึกษาเรื่อง AUX - กรุ๊ป -บัส ในมิกเซอร์ดูใหม่ดีๆนะครับ...
....ส่วนที่ผมเอารูปมาให้ดูมาก เพราะมันเป็นระบบ 2 ทางที่ผมใช้จริงๆ ออกงานจริงๆ...และเป้ฯรูปที่ผมถ่ายจากของจริงเมื่อวันก่อนผมตั้งระบบตอนกลางวันเพราะผมทำบุญบ้าน กลางคืนจะมีดนตรีด้วย จึงถือโอกาสทดลองใช้ทั้งกับตู้ X-Two  และตู้ W เพื่อเป็นการทดลองให้สมาชิกในเวปทิกเกอร์ท่านหนึ่ง ซึ่งมาเยี่ยมชม ฟังที่บ้านในตอนกลางวัน ฟังดู
......Rane ได้รับการยอมรับว่าให้เสียงกลาง+แหลมที่ดี มีคุณภาพหวานสดใส ชัดเจนสะอาด มีมิติ มีน้ำหนักแต่ด้านเสียง Low จะ ไม่เด่น ไม่หนักแน่น จะออกกว้างๆ ....dbx 234 XL เด่นที่เสียง Low ที่หนาหนักแน่น กระชับ เป็นลุกเป็นก้อนแต่จะด้อยเรื่อง กลางแหลมที่ขุ่นมัว ไม่หวาน สดใส เมื่อเทียบกับ Rane ดังนั้นจึงมีการเอาทั้ง 2 ยี่ห้อมาใช้ร่วมกัน เพื่อเอาจุดเด่นแต่ละยี่ห้อมาใช้.....และมันก็เป็นแบบนี้เพราะผมใช้มาทั้ง 2 ตัว  และเลือกเล่นแบบนี้
..ส่วนเรื่องการเอาครอส 3 ทางมาเล่นแบบ 2 ทางลองไปอ่านดูที่นี่นะครับ คนที่เขียนก็เป็นอาจารย์คนแรกของผมที่สั่งสอน แนะนำผมานานและรู้จักกันดีในวงการเครื่องเสียงทั่วประเทศ  แต่ไม่ใช่บ้านเก๋เจ้าของกระทู้นะครับ คนเขียนภาพนะครับ
http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=60854.0

...และลองไปดูสมาชิกท่านที่ไปทดลองฟังระบบ 2 ทางของผมที่บ้านแล้วเอามาเขียนกระทู้ตามนี้ครับ..
http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=108692.15

...ขอบคุณ อ.เสริมที่มาช่วยแจมครับ..หลังจากที่คุยกันวันก่อนแล้วตอนนี้ผมขาย X-Two ไปหมดแล้ว.ก็ยังเสียดายนิดๆ ไปลองศึกษา JSL ที่อ.เสริมแนะนำมา ปรากฎว่ามันเป็นแบนพาส ออร์เดอร์ 4 เหมือน X-Two นั่นแหละผมเลยอยากเปลี่ยนแนวดู..หลังจากที่ผมได้ปรึกษา อ. ธนัท ( Power jame) ก็ได้รับคำแนะนำมามากมายตอนนี้วางแผนจะใช้ RCF 1018 ครับ..ลองไปดูกระทู้ที่ผมปรึกษา อ.ธนัท ตามลิ้งนี้ครับ
http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=107616.15
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 00:09:35 น. โดย chchairin »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 23:42:17 น. »
..ที่นี่แปลก ...มีการกระแหนะ กระแหน เสียดสีกันด้วย...ทั้งๆที่ไม่เคยเห็น รู้จัก พูดคุยกันมาก่อนเลย..
...คุณป้อม บิกแบงค์ ลองไปศึกษาเรื่อง AUX - กรุ๊ป -บัส ในมิกเซอร์ดูใหม่ดีๆนะครับ...
....ส่วนที่ผมเอารูปมาให้ดูมาก เพราะมันเป็นระบบ 2 ทางที่ผมใช้จริงๆ ออกงานจริงๆ...และเป้ฯรูปที่ผมถ่ายจากของจริงเมื่อวันก่อนผมตั้งระบบตอนกลางวันเพราะผมทำบุญบ้าน กลางคืนจะมีดนตรีด้วย จึงถือโอกาสทดลองใช้ทั้งกับตู้ X-Two  และตู้ W เพื่อเป็นการทดลองให้สมาชิกในเวปทิกเกอร์ท่านหนึ่ง ซึ่งมาเยี่ยมชม ฟังที่บ้านในตอนกลางวัน ฟังดู
......Rane ได้รับการยอมรับว่าให้เสียงกลาง+แหลมที่ดี มีคุณภาพหวานสดใส ชัดเจนสะอาด มีมิติ มีน้ำหนักแต่ด้านเสียง Low จะ ไม่เด่น ไม่หนักแน่น จะออกกว้างๆ ....dbx 234 XL เด่นที่เสียง Low ที่หนาหนักแน่น กระชับ เป็นลุกเป็นก้อนแต่จะด้อยเรื่อง กลางแหลมที่ขุ่นมัว ไม่หวาน สดใส เมื่อเทียบกับ Rane ดังนั้นจึงมีการเอาทั้ง 2 ยี่ห้อมาใช้ร่วมกัน เพื่อเอาจุดเด่นแต่ละยี่ห้อมาใช้.....และมันก็เป็นแบบนี้เพราะผมใช้มาทั้ง 2 ตัว  และเลือกเล่นแบบนี้
..ส่วนเรื่องการเอาครอส 3 ทางมาเล่นแบบ 2 ทางลองไปอ่านดูที่นี่นะครับ คนที่เขียนก็เป็นอาจารย์คนแรกของผมที่สั่งสอน แนะนำผมานานและรู้จักกันดีในวงการเครื่องเสียงทั่วประเทศ  แต่ไม่ใช่บ้านเก๋เจ้าของกระทู้นะครับ คนเขียนภาพนะครับ
http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=60854.0

...และลองไปดูสมาชิกท่านที่ไปทดลองฟังระบบ 2 ทางของผมที่บ้านแล้วเอามาเขียนกระทู้ตามนี้ครับ..
http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=108692.0

...ขอบคุณ อ.เสริมที่มาช่วยแจมครับ..หลังจากที่คุยกันวันก่อนแล้วตอนนี้ผมขาย X-Two ไปหมดแล้ว.ก็ยังเสียดายนิดๆ ไปลองศึกษา JSL ที่อ.เสริมแนะนำมา ปรากฎว่ามันเป็นแบนพาส ออร์เดอร์ 4 เหมือน X-Two นั่นแหละผมเลยอยากเปลี่ยนแนวดู..หลังจากที่ผมได้ปรึกษา อ. ธนัท ( Power jame) ก็ได้รับคำแนะนำมามากมายตอนนี้วางแผนจะใช้ RCF 1018 ครับ..ลองไปดูกระทู้ที่ผมปรึกษา อ.ธนัท ตามลิ้งนี้ครับ
http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=107616.15

เป็นเรื่องแล้วไง   อย่าคิดมากครับ  อย่าคิดมาก  ปกติเวปนี้เขาก็แซวกันเล่นๆบ่อยๆ 
กระทู้ที่ท่านเอามาให้อ่าน  ผมก็อ่านมานานแล้ว  จากครูคนเดียวกันที่น้าวิทวัสพูดถึง  ก็คือช่างอ๊อด

วัตถุประสงค์ก็อย่างที่รู้ๆและเข้าใจกัน   เช่น  เราตัดความถี่ต่ำออกไปแล้ว เพิ่อขับเบส  สมมติว่าที่ 140 hz ความถี่ที่เกินร้อยสี่สิบจะถูกส่งต่อไปเข้าชุดตัดความถี่กลาง/แหลม
ถ้าเราเลือกตัดที่ 3,000 hz สัญญานตั้งแต่ 140-3,000 hz จะถูกส่งผ่านช่อง mid สัญญานเกินกว่า 3,000-20,000hz จะถูกส่งออกมาผ่านช่อง high
เมื่อเราจับมันมารวมกัน  มันก็กลายเป็นความถี่รวมตั้งแต่ 140-20,000hz อยู่ดี  แล้วมันก็จะเข้าไปถูกแบ่งด้วยพาสซีฟครอสในตู้อีกครั้ง

ประโยชน์ที่เห็นชัดคือ  ใช้เร่งหรือลดกลาง,แหลมแยกกันได้ อยากให้กลางเด่นก็เร่งกลาง  อยากให้เบาก็ลด

ก็ว่ากันไป  ลองกันไปครับ   ทฤษฎี  มีไว้ให้พิสูจน์    หรือมีความเห็นอื่นๆอีกไม๊ครับ  :thank1:

chchairin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 01:36:24 น. »
......ที่ผมแซวก็ติดใจมาจากกระทู้เก่าของท่านที่บอกว่า EQ YAMAHA กับ BSS  สู้  NPE  ไม่ได้ซึ่งผมมองว่าท่านวิเคราะห์ด้วยเหตุผลชอบส่วนตัวมากเกินไปคือท่านใช้ NPE ท่านก็ต้องบอก NPE ดี การที่ท่านชอบส่วนตัวผมว่าไม่ควรนำเสนอเพราะจะทำให้คนอื่นหลงทางได้ แล้วก็เรื่องรูปผมมองว่าท่านโชว์อุปกรณ์ท่านมากกว่า แต่ไม่รู้สิใครจะมองเหมือนผมหรือเปล่าไม่รู้...  

....ผมไม่ได้ใช้ความรู้สึกแต่ใช้การทดลอง เปรียบเทียบด้วยตัวเอง เพราะผมมีทั้ง 3 ตัวอยู่ในมือพร้อมๆกัน..และทดลองเปรียบเทียบด้วนระบบอุปกรณ์ชุดเดียวกันสลับไปมาหลายๆครั้ง เพื่อเลือกเอาตัวที่ผมคิดว่าดีที่สุดไว้ แล้วปล่อยตัวอื่นไป....EQ Yamaha Q 2031A มันดี แต่โทนเสียงรวมๆมันออกแนวจัดจ้าน คมๆ ใส ชัด ไม่หนา ไม่นุ่ม.....ส่วน  BSS FCS 966 มันเป็นของก็อปปลอมจากจีน ไม่ใช่ของแท้  ผมซื้อมาแต่ 6000 บาทใหม่เอี่ยมแกะกล่อง..ขอบอกว่าเสียงห่วยแตกมาก กลางโด่ง บาง ไม่มีน้ำหนัก มิติเลย ต้องคัดลงเกือบสุดสไลด์จึงพอฟังได้ เมื่อทดลองตั้งสไลดื+วอลลุ่มไว้ที่Flat แล้วลองกดปุม EQ และ Bypass สลับไปมา เสียงมันกลับเปลี่ยนฟังออกได้ชัดมาก..มีเพื่อนคนหนึ่งมาจากเชียงใหม่ ซึ่งเป็นมือใหม่มาเยี่ยมมาฟังด้วย เขายังส่ายหน้าเลย.. ส่วน NPE EQ 152   มันเป็นรุ่นที่ก็อปมาจาก ART แถมอุปกรณ์ภายในใช้เกรดสูงด้วย เสียงที่ออกมาจึงเยี่ยมมาก อีกอย่างมันเป็นช้างละ 15 แบนด์ สไลดืยาวจึงตอบสนองได้เร็วกว่า เพราะแยกความถี่ไม่มาก หยาบกว่ายามาฮ่าผมเคยผ่าให้ดูภายในและเขียนไว้ลองไปอ่านดูที่นี่

http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=58213.0

...ส่วนเรื่องรูปผมไม่ใช่จะโชว์ แต่ต้องการเอามาแสดงเพื่ออ้างอิงเป็นหลักฐาน ให้เห็นกันว่าผมมีจริงๆ และทำจริงๆ เพื่อให้เกิดความเชื่อถือว่าผมไม่ได้นั่งเทียน เชียนไปเรื่อยขี้โม้  ก็ขนาดผมมีรูปเป็นหลักฐานท่านๆทั้งหลายในนี้ยังพากันจับผิดผมเลย
...ผมว่านะครับอย่าไปคิดเรื่องไร้สาระเลย คิดเรื่องสร้าสรรค์จรรโลงปัญญากันดีกว่า...อย่าไปคิดว่าคนอื่นทำโน่น ทำนี่ไม่ดี  แต่หันมาคิดว่าตัวเราให้อะไรดีๆแก่คนอื่นบ้างดีกว่า ถ้ายังไม่ได้ทำ มีอะไรดีๆก็รีบทำ รีบเอามาให้เสีย....ถ้าท่านไม่ชอบก้ผ่านกระทู้ผมไป เอาไว้ให้คนที่สนใจ มือใหม่ๆเขามาเก็ยเกี่ยวเอาไปใช้ ไปต่อยอดให้เกิดประโยชน์ดีกว่าครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 01:41:57 น. โดย chchairin »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 05:30:17 น. »
การตัดสินใด ๆ ที่ใช้ความรู้สึกของคนตัดสิน  ไม่มีมาตรฐานครับ  เพราะความรู้สึกของคนไม่เหมือนกัน

นี่คือที่มาของการกำหนดเครื่องมือต่าง ๆ ทางฟิสิกส์เพื่อมาวัดและทำเป็นมาตรฐานเดียวกัน

อุปกรณ์ต่าง ๆ ที่บริษัทผู้ผลิตมาขาย  เขาผลิตมาตอบสนองความชอบของเขา  ต่างคนต่างมีเอกลักษณ์

และจุดเด่นเฉพาะบุคคล  ใครชอบแบบใครก็ใช้แบบนั้น  อย่าเชื่อในสิ่งต่อไปนี้

1. มา  อนุสสเวนะ

อย่าเชื่อด้วยการฟังตามกันมา

2. มา  ปรัมปรายะ

อย่าเชื่อด้วยการถือสืบทอดกันมา

3. มา  อิติกิรายะ

อย่าเชื่อด้วยการเล่าลือ

4. มา  ปิฎิกสัมปทาเนนะ

อย่าเชื่อด้วยการอ้างตำรา

5. มา  ตักกเหตุ

อย่าเชื่อด้วยเพราะเป็นตรรกะ(ข้อเท็จจริง)

6.  มา  นยเหตุ

อย่าเชื่อด้วยการอนุมาน

7.  มา  อาการปริวิตักเกนะ

อย่าเชื่อด้วยการตรองเอาตามเหตุแนวเหตุผล

8. มา  ทิฎฐินิชฌานักขันติยา

อย่าเชื่อด้วยเพราะเข้าได้กับทฤษฎีของตน

9.  มา  ภัพพรูปตายะ

อย่าเชื่อด้วยเพราะเห็นรูปลักษณ์ที่น่าเชื่อถือ

10.   มา  สมโณโน ครูติ

อย่าเชื่อด้วยเพราะสมณะนี้เป็นครูของเรา

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 08:30:35 น. »
ก็ว่ากันไปตามประสพการณ์ และรสนิยมส่วนตัวครับ  ไม่ว่ากัน

ขนาดน้าป้อมทำ SF ขายแล้วโม้โอ้อวดว่าของตัวเองเสียงดี คมชัด หนักแน่น เหมือนจริง มากกว่าของผม   ผมยังไม่เชื่อเลย   :hap5: :hap5: :hap5: :hap5:

chchairin

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 12:49:44 น. »
...สำหรับ EQ NPE 152 มันเป็นของดีที่ผมมองข้ามละเลย เก็บไว้แต่ในตู้ไม่เอามาใช้งานเลย.แต่วันหนึ่งผมลองเอามาใช้เปรียบเทียบกับ Yamaha Q 2031 และ BSS FCS 966 เมื่อผมได้ฟังเสียงเปรียบเทียบแล้วผมตัดสินใจทันทีว่าจะใช้ตัวนี้ และขาย Yamaha +BSS  ออกไปไปทืนที..ผมไม่มีเหตุผลมาอ้าง เพราะผมเชื่อหูผมครับ....
...นี่คือข้อความในกระทู้เก่าที่พูดถึง...จะให้ผมพูดตรงๆได้ไงเพราะเขาซื้อขายกันว่อนไปหมด ถ้าผมพูดแบบนั้นก็โดนด่าตายเลย มันไปกระทบธุรกิจของเขา( เมื่อผมเขียนในกระทู้นี้ข้างบนผมก็โดนเขาด่าแน่นอนอยู่แล้ว)  ท่านก็ต้องดูว่า BSS มันเป็นรุ่นอะไร ทำที่ไหน อย่างไร ไม่ใช่ว่าเห็นเป็น BSS แล้วจะเหมาว่าเยี่ยมยอดทุกตัว..ตัวนี้ผมได้เห็นภายในที่เขาเปิดให้ดูเห็นใช้อุปกรณ์เกรดดี +ยี่ห้อแล้วก็เชื่อถือว่าต้องเยี่ยมยอด  ก็เสาะหามานานจนรู้แหล่งซื้อของใหม่ราคาถูก ก็สั่งมาใช้ และก็รีบขายไปทันที...ถ้าท่านดูตามเวปซื้อขายจะสังเกตเห็นคนที่เล่นจริงๆ แล้วเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นที่ดีๆเขาจะขายออกกันครับ...

ออฟไลน์ บิ๊กอ๊อด

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 5DE459F4 : 4E8DE8E0 (MP)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 13:19:13 น. »
 :thank1: :cheer:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 13:31:55 น. »
อย่าซีเรียสครับน้า

คนบ้านนี้เขาไม่เน้นธุรกิจ

เป็นคนเล่นขี้กัน เอ้ยขี้เล่นกันทั้งนั้น

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 13:31:56 น. »
 BSS ก๊อป....ไม่น่าเอามากล่าวอ้าง (Reference).....เพราะมันไม่ใช่ของแท้... จะทำให้ดูดีแค่ไหนมันก็เป็นของก๊อปอยู่ดีแหละครับ

กระทู้เก่าทำเอาผมคิดว่า BSS มันห่วย จริง ๆ นะเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 13:34:43 น. โดย อนันตชัย2009 »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 13:43:05 น. »

ออฟไลน์ โฮลมาน

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6C893604 ลุงกานต์
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2011, 11:03:10 น. »
พลัดหลงมาเจอกระทู้อยากรู้พอดีเลยตาสว่าง ขอบคุณท่านChchairin และผู้วิสัชชนาทั้งหลาย เสียดายอย่างเดียวที่เราทำใช้เองยังไม่ได้ ถ้าทำใช้เองได้นะฤๅ..จุด......(โดยเฉพาะ เงิน) ขอบคุณจริงๆครับคุณChchairin :cheer: :beer: :cheer1: :thank1: :thank2:

chchairin

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2011, 13:37:37 น. »
.....พลัดหลงมาเจอกระทู้อยากรู้พอดีเลยตาสว่าง ขอบคุณท่านChchairin และผู้วิสัชชนาทั้งหลาย เสียดายอย่างเดียวที่เราทำใช้เองยังไม่ได้ ถ้าทำใช้เองได้นะฤๅ..จุด......(โดยเฉพาะ เงิน) ขอบคุณจริงๆครับคุณChchairin...

.......pasivecrossover  2 ทาง กลางแหลม( Mid-Hight ) หาที่เขาทำสำเร็จมาขายยากครับ  ส่วนมากจะเป็น 2 ทาง Low-Hight ..เอางี้ขอแนะนำวิธีง่ายๆ เสียงกลางคร่อมด้วย C แบบไม่มีขั้ว เลือกเอายี่ห้อดีๆหน่อยพวกเบนดิค หรือแชนดิค ตัวสีเหลืองๆ หรือแดงๆกลมๆ เอาค่า 32 MF 250 โวลท์  ถ้าหาค่านี้ตรงๆไม่ได้ให้เอาค่าน้อยๆมารวบรวมกัน( ต่อแบบขนาน) เช่นค่า 20 + 8+ 4 หรือ 22+10 แล้วเอาไปคร่อมสายสัญญาณบวกที่จะเข้ามายังดอกลำโพงเสียงกลาง เท่านี้ก้ได้เสียงกลางที่อิ่ม หวาน สดใส ไม่โด่งหรือบี้แบนแล้ว..ย้ำต้องค่า 32 MF 250 Volt นะครับเพราะผมทดลองใช้มานับสิบๆค่าแล้วค่านี้ลงตัวที่สุดสำหรับเสียงกลาง..
......ส่วน pasivecrossover เสียงแหลมมีทำขายกันเยอะแยะ ทั้งแบบสำเร็จจากโรงงาน หรือทำขายกันส่วนตัว แต่ควรเลือกรุ่น- ยี่ห้อที่เข้ากับสเป็คดอกลำโพงแหลมที่ใช้ว่าเป็นปากแตรหรือ จรวดยี่ห้ออะไร เอามาคร่อมสายสัญญาณบวกที่จะเข้าดอกแหลม
....เท่านั้นท่านก็จะได้เสียงกลาง-แหลมเยี่ยมๆแล้วครับ ..
....บางทีผมเล่นแบบแอมป์แท่นเดียวก็ต่อพ่วงตู้ซับกับตู้กลางแหลม โดยตู้ซับต่อเข้าตรงๆ ตู้กลางแหลมต่อเข้าผ่าน pasivecrossover ที่ทำเองนี่แหละครับ.
...ถ้าเล่นแบบ 2แท่นโดยไม่ใช้ Electronic crossover ..ก็ใช้พาวเวอร์ขับ Low ต่อตรงเข้าตู้ Sub เลย และ Link หลังพาวเวอรืแอมป์ไปเข้าแอมป์ขับกลางแหลมต่อเข้าตู้กลางแหลม ผ่าน pasivecrossover ที่ทำเองนี่แหละ
....ลองดูและมีความสุขกับเสียงเพลง ดนตรีนะครับ

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2011, 18:54:34 น. »
ผมพิมพ์และตอบกระทู้นี้หลายครั้ง(ไม่ต่ำกว่า 2 ครั้ง)จนเสร็จประโยคสุดท้ายตัดสินใจไม่กดตั้งกระทู้  ผมว่ามันไม่มีอะไรตายตัวแต่ถ้าตอบแล้วจะเป็นเรื่องค่อนข้างยาว ไม่ว่าจะเล่น 2 ทางหรือ3 ทาง มันอยู่ที่ความลงตัวของระบบนั้นๆ ของแต่ละท่าน คนที่ชอบเครื่องเสียงเป็นชีวิตจิตใจอย่างผม และเกิดมาจากรากหญ้าที่เริ่มหัดเล่นมาจากเริ่มทำเองเกือบทุกตัว บอกได้คำเดียวว่า มันอยู่ที่ความลงตัวของระบบ  อุปกรณ์เครื่องเสียงทุกตัว ใช้ให้เป็น และเต็มประสิทธิภาพ มันขาดตรงใหนทำให้มันได้ตามที่เราต้องการ สุดท้ายผมว่ามันไม่แตกต่างกันหรอกระหว่างการเล่น 2 ทาง 3 ทาง หรือเครื่องเทพกับรากหญ้า  การทำให้เสียงเหมือนกันหรือคล้ายกันในเมื่อการใช้อุปกรณ์ไม่เหมือนกันทำได้แต่ต้องบวกเทคนิคเข้าไปเยอะๆ(ปรับเปลี่ยน แก้ไข ปรับปรุง)  ถ้าอุปกรณ์เหมื่อนกันทุกตัวก็ไม่ยากเท่าไหร่ ผมสนับสนุนความคิดเห็นของทุกท่าน ท่านคิดดี และเป็นแนวทางที่เชื่อได้จริง เพราะผมก็ชอบเล่นและลองเหมือนท่าน Chchairin บทสรุปบางอย่างเหมือนกันและบางอย่างก็แตกต่างกันบ้าง แต่มุมมองที่ต่างกันก็เป็นสิ่งทีดี ที่จะต้องอธิบายและทำความเข้าใจ ส่วนตัวผมแล้วเห็นว่าบางครั้งต้องใช้เวลามากในการอธิบายสร้างความเข้าใจเพราะมันมีปัจจัยที่เข้ามาเกี่ยวข้องเยอะ แม้แต่ยกตัวอย่างสักอย่างก็ต้องอธิบายและเปรียบเทียบกันเยอะถ้าคุยเรื่องลำโพงกลางแหลมในตู้เดียวกันแต่ละคนเลือกสเป็กดอก ช่วงการตอบสนองความถี่ กำลัง ความไว ไม่เหมือนกัน  บางท่านถามว่าท่านใช้ตู้แบบนี้แล้วตัดความถี่คลอสที่เท่าไหร ผมบอกของผมได้แต่ถ้าท่านปรับเหมือนผมแล้วเสียงจะเหมือนกันหรือไม่ ขนาดลักษณะสถานที่ต่างกันเครื่องเสียงชุดเดียวกันยังตัดความถี่ต่างกันเลย สรุปความลงตัวของระบบของแต่ละท่าน  แหละเสียงที่ออกมาเป็นที่ชื่นชอบ  ถูกใจ ใช่เลย ดีที่สุด ของไม่ดีไม่มีเกรดได้คนมีความรู้มีประสปการณ์ทำซาวค์ดีๆ กลับได้รับยกย่องเยินยอชื่นชมจากผู้ชมผู้ฟัง  จบก่อนนะครับหลวมตัวจิ้มดีดอยู่นาน  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 พฤษภาคม 2011, 07:53:29 น. โดย พิมพ์ชนก »

chchairin

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2011, 21:47:00 น. »
...ที่ท่านพิมพ์ชนกพูดมาถูกต้องทุกอย่าง...แต่คนที่จะรู้+เข้าใจแบบนี้ มาถึงขั้นนี้ได้ก้ต้องเป็นผู้ที่เรียนรู้ +ทดลอง+ทำมาอย่างยาวนานจนมีประสบการณ์เป็นมืออาชีพแล้ว..
...ประเด็นที่ผมตั้งกระทุ้มาก็เพื่อแนะนำ เพราะเห็นมีสมาชิกหลายท่านซึ่งก็คงเป็นเป็นมือใหม่ ( ไม่ใช่แต่ในเวปนี้ ทุกเวปเกี่ยวกับเครื่องเสียงที่เข้าไปอ่านไปดู ) จะถามกันมามากมายเรื่องว่าจะต้องมี Passive cross กลางแหลมในตู้อีกหรือเปล่าเมื่อเล่นระบบ 2 ทางหรือ 3 ทาง โดยใช้ Electronic cross แล้ว ซึ่งผมก้แนะนำไปแล้ว  ถ้าหากใช้ตู้กลางแหลมสำเร็จที่เขาทำมาขายกันก็ไม่มีปัยหา มันทำมาให้เลือกเสียบใช้งานหลายรูปแบบอยู่แล้ว...ส่วนการจะปรับตัดความถี่ Electronic cross เท่าไร อย่างไรมันก็ขึ้นอยู่กับระบบของแต่ละคนแล้วและปัจัยอื่นตามที่ท่านพิมพ์ชนกได้กล่าวมาแล้ว...และมันก็ลากยาวมาจนถึงการใช้ C มาตัดความถี่เสียงกลาง + หา Passive cross เสียงแหลมมาใส่ในตู้เอง ก็เพราะท่นโฮลมานถามมา เพื่อต้องการประหยัดเงิน ก็แนะนำไปเพื่อเอาไปทดลองทำใช้ดู ประการหนึ่ง Passive cross มันไม่สามารถปรับ ตัดความถี่ได้หน้างานขณะออกงาน มันต้องทดลองใช้ +แก้ไขมาก่อน ไม่เหมือน Electronic cross ที่ปรับ ตัดความถี่หน้างาน ขณะะออกงานได้ ดังนั้นจึงต้องเลือกใช้ Passive crossให้ถูกต้องเหมาะกับดอกลำโพงทั้งกลาง+แหลมของตนเองก่อน..
...ก็ขอบคุณครับที่ช่วยเข้ามาแนะนำ ให้ข้อคิด แชร์ความรู้ ประสบการณ์ แบบคนที่รู้ เข้าใจในการปรับระบบแก่คนที่ยังมือใหม่ ไม่มีประสบการณ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 พฤษภาคม 2011, 21:50:27 น. โดย chchairin »