ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไปทำไม..แต่งเสียงกันให้ตาย ง่ายๆก็หากินได้  (อ่าน 15930 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 748A44D7(X-WIN)
Re: ทำไปทำไม..แต่งเสียงกันให้ตาย ง่ายๆก็หากินได้
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 18:25:59 น. »
แถมอีกหน่อย ถ้ามีความสามารถพิเศษจำเนื้อเพลงได้มาก ๆ ทุกแนว ทุกภาษา ก็ยิ่งดี
วงของผมเกิดได้ในเวลาแค่ 6 เดือน เพราะ อยากร้องเพลงอะไร ขอแค่ข้อมูลสักหน่อย
ไม่ได้ชื่อเพลง ขอชื่อศิลปิน ถ้าไม่ได้อีก ก็ขอเนื้อเพลง หรือจะมาแค่ทำนองเพลงก็ยังดี
ผมสามารถเปิดให้เขาร้องได้ จนใคร ๆ ต้องเรียกใช้วงผม วงอื่นเปิดให้ร้องไม่ได้สักครั้ง
แต่ผมก็เลิกวงไปแล้ว ตอนนี้ทำชุดจิ๋ว ๆ เพราะไม่มีแรงงาน และหยุดรับงานช่วงหน้าฝน
แล้วโทรศัพท์หาย เปลี่ยนใหม่ ลูกค้าไม่รู้เบอร์ เบอร์ลูกค้าก็ติดไปกับเครื่องเก่าทั้ังหมด
จนมาถึงปัจจุบัน ชุมชนมีเครื่องเสียงกันหมด ก็เลยไม่คิดอยากจะกลับไปทำวงใหญ่แล้ว.

เหมือนที่บ้านผมเลยครับ...
ญาติผมจัดวันเกิดทำบุญอะไรกันที...  ถ้าจะมีคาราโอเกะ ต้องให้ผมคีย์เพลง
ไม่ว่าจะเครื่องเสียงชุดไหน ต้องเป็นคอมพ์ของผม เขาจะร้องอะไร คนไหนร้องเพลงอะไร
 กำนันผู้ใหญ่ ถ้าคนนั้น คนนี้ถือไมค์ผมรู้แล้วว่าจะร้องเพลงอะไร
     มีงานหน้า งานใหม่ติดอกติดใจ เรียกใช้บริการ น้ำท่า อาหารเซิร์ฟถึงที่... ไปรับไปส่งถึงบ้าน
งานที่ผมเข็ดเลย คีย์เพลงให้ขี้เมาแถวบ้าน ตั้งแต่ 6โมงเย็นถึง ตี3 เจ้าภาพญาติผมหยิบเงินในกระเป๋าเท่าไหร่เขาไม่ต้องนับเลย
แบ็งค์ 20 ล้วนๆ มาหนาๆเลย    ตอนนี้ย้ายมาอยู่กาญจน์ น้องๆแถวบ้านเราหน้าที่แทน แล้วก็บ่น ๆ
  ไม่รู้จักเพลง ไม่รู้จะคีย์ให้เขาร้องเพลงอะไร เพราะนักร้องขาประจำเคยตัวไปซะแล้ว...

ออฟไลน์ ขจร

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#6D211877 (ลูกทุ่งสมใจนึก)
Re: ทำไปทำไม..แต่งเสียงกันให้ตาย ง่ายๆก็หากินได้
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 18:38:17 น. »
แถมอีกหน่อย ถ้ามีความสามารถพิเศษจำเนื้อเพลงได้มาก ๆ ทุกแนว ทุกภาษา ก็ยิ่งดี
วงของผมเกิดได้ในเวลาแค่ 6 เดือน เพราะ อยากร้องเพลงอะไร ขอแค่ข้อมูลสักหน่อย
ไม่ได้ชื่อเพลง ขอชื่อศิลปิน ถ้าไม่ได้อีก ก็ขอเนื้อเพลง หรือจะมาแค่ทำนองเพลงก็ยังดี
ผมสามารถเปิดให้เขาร้องได้ จนใคร ๆ ต้องเรียกใช้วงผม วงอื่นเปิดให้ร้องไม่ได้สักครั้ง
แต่ผมก็เลิกวงไปแล้ว ตอนนี้ทำชุดจิ๋ว ๆ เพราะไม่มีแรงงาน และหยุดรับงานช่วงหน้าฝน
แล้วโทรศัพท์หาย เปลี่ยนใหม่ ลูกค้าไม่รู้เบอร์ เบอร์ลูกค้าก็ติดไปกับเครื่องเก่าทั้ังหมด
จนมาถึงปัจจุบัน ชุมชนมีเครื่องเสียงกันหมด ก็เลยไม่คิดอยากจะกลับไปทำวงใหญ่แล้ว.

อันนี้สำมะคัญ ที่เห็นมาคนเล่นคาราส่วนมากจะหนุ่มน้อยไปหน่อย(คนแก่จะรู้มาก)  ;D มีการเชิญแขกขึ้นมาร้อง ร้องไม่ได้เพราะไอ้เพลงที่จะร้องไม่มีให้ร้อง หลายที่ก็ไม่ได้ร้อง ;D ผมถามเพลงอะไรครับ ;D อ๋อคนใต้รักจริง  :o^:เดี๋ยวผมจัดให้ :th2: พิธีกรหันมาถาม มีหรือ นี่เพื่อนผมขอร้องที่กระบี่ ระนอง ภูเก็ต ไม่เคยได้ร้อง  ;Dผมก็บอกเดี๋ยวจัดให้ พอแกร้องจบ แกก็ยอใหญ่เลยได้ร้องแล้ว ผมยื่นกระดาษแผ่นเล็ก ๆ ให้แกไป ชื่อเพลง หลวงปู่ทวดเหยียบใจ ลบ 2 คีย์นะครับ ร้องที่ไหนก็บอกเขาอย่างนี้ ;D

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 18:47:39 น. »
พูดถึงเรื่องเพลง ถ้ามีเพลงมาก มีครบ ยิ่งดี แขกขอเพลงอะไรก็มี ได้เปรียบครับ
ดังนั้น ซื้อให้ครบทุกค่าย  XMK+XSF , Music Creator และ Cyber Music ด้วย
จะได้มีเพลงครบ ๆ อย่าปล่อยให้แขกตำหนิได้ว่าวงเรามีเพลงน้อยนะครับ แหะ ๆ.
 ;D :o^: :cheer: :beer:

creator2006

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 18:55:45 น. »
พูดถึงเรื่องเพลง ถ้ามีเพลงมาก มีครบ ยิ่งดี แขกขอเพลงอะไรก็มี ได้เปรียบครับ
ดังนั้น ซื้อให้ครบทุกค่าย  XMK+XSF , Music Creator และ Cyber Music ด้วย
จะได้มีเพลงครบ ๆ อย่าปล่อยให้แขกตำหนิได้ว่าวงเรามีเพลงน้อยนะครับ แหะ ๆ.

ตามนั้นครับ :hap3: :hap3: :hap3:

กำลังจะมีค่าย MusicGroups ตามมาอีกค่ายหลังจากที่ปิดไปเมื่อปี่45 ;D (พูดเล่น) :devil:

ออฟไลน์ กระป๋อง

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 18:59:27 น. »
ตามนั้นครับ :hap3: :hap3: :hap3:

กำลังจะมีค่าย MusicGroups ตามมาอีกค่ายหลังจากที่ปิดไปเมื่อปี่45 ;D (พูดเล่น) :devil:

เอาเลยครับป๋า เอานะๆ ผมจะช่วยอุดหนุนครับป๋า

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 19:01:32 น. »
อันนี้สำมะคัญ ที่เห็นมาคนเล่นคาราส่วนมากจะหนุ่มน้อยไปหน่อย(คนแก่จะรู้มาก)  ;D มีการเชิญแขกขึ้นมาร้อง ร้องไม่ได้เพราะไอ้เพลงที่จะร้องไม่มีให้ร้อง หลายที่ก็ไม่ได้ร้อง ;D ผมถามเพลงอะไรครับ ;D อ๋อคนใต้รักจริง  :o^:เดี๋ยวผมจัดให้ :th2: พิธีกรหันมาถาม มีหรือ นี่เพื่อนผมขอร้องที่กระบี่ ระนอง ภูเก็ต ไม่เคยได้ร้อง  ;Dผมก็บอกเดี๋ยวจัดให้ พอแกร้องจบ แกก็ยอใหญ่เลยได้ร้องแล้ว ผมยื่นกระดาษแผ่นเล็ก ๆ ให้แกไป ชื่อเพลง หลวงปู่ทวดเหยียบใจ ลบ 2 คีย์นะครับ ร้องที่ไหนก็บอกเขาอย่างนี้ ;D

พิธีกรรับแผ่นกระดาษเชิญแขกสำคัญขึ้นร้อง ไม่รอคนร้องมาบอกชื่อเพลง ประกาศออกไป ต่อไปขอเชิญรับฟังเพลงทุ่งนาแดนนี้ได้ครับ
เลยกดเพลง รอยไถแปร ให้    บอกว่าเพลงนี้แหละถูกต้อง ถ้าไม่เคยฟังมาก่อนคงแย่แน่ๆ
ดังนั้น ซื้อให้ครบทุกค่าย  XMK+XSF , Music Creator และ Cyber Music ด้วย

ถูกต้องครับ
เคยไปเล่นแถวนวมินทร์ เอานักร้องวงใหญ่ มาช่วยร้อง  ผู้จัดการวงมาด้วย  จะร้องเพลงใหม่ๆ มีให้ทุกเพลง
ได้ยินนักร้องเขาพูดกับผู้จัดการ เมื่อไหร่จะอัปเพลงซะที  วงนี้เขามีเพลงใหม่ๆทั้งนั้นเลย  
เราก็นึกอยู่ในใจ ไม่ใหม่ได้ไง ก็ซื้อมันหมดทุกค่ายเลยนิ    :hap3: :hap3: :hap3:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 กันยายน 2011, 19:11:13 น. โดย ไก่ต๊อก »

ออฟไลน์ PEX-Sound.Pro

• ระดับ 5
  • *
  • 5656AD0E น้านพสุพรรณ/9F609082(อ.X-men)
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 19:08:56 น. »
ส่วนทีมผมมีอยู่ 5 คน ใครมีกีต้าร์โปร่ง ก็เอาไป ใครมีกีต้าร์ไฟฟ้าก็เอาไป ใครมีบ็องโก้ก็เอาไป ไปหาเวทีเอาดาบหน้า รับงาน งานละ 3500 ถึง 5000 ก็มีคนจ้างแล้วครับ ไม่ต้องเหนื่อย พอเสร็จงาน นั่งดริ๊งงงงต่อ เอิ๊กๆๆๆ  :cheer1:

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • 748A44D7(X-WIN)
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 20:01:57 น. »
ผมก็ดูมาจากวงพี่ผมครับเห็นเค้างานเยอะบ้านอยู่แถวดอนเมืองชื่อวงค้างแควครับ.... :hap3:
สู้วงชั่วคราวแถวๆสุพรรณฯได้เปล่า  ;D

ออฟไลน์ ตั๊ก ไตเติ้ล

• ระดับ 3
  • *
  • No_74864889 อนันต์ชัย2009
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 20:36:56 น. »
อึม...แล้วราคามาตราฐาน....เราจะดูอย่างไรว่า...1,000   2,000 หรือ 3,000 เราคิดจากอะไร

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 20:56:55 น. »
อึม...แล้วราคามาตราฐาน....เราจะดูอย่างไรว่า...1,000   2,000 หรือ 3,000 เราคิดจากอะไร
ไม่มีราคามาตรฐานครับ
ประสบการณ์และค่าใช้จ่ายของเรา จะสอนเราเอง
ว่าแต่ละงานหลังจากหักค่าใช้จ่ายทั้งหมดแล้ว
เราควรจะเหลือตังค์ติดเป๋า ไปฝากลูกเมียเท่าไหร่ เราจึงจะอยู่ได้
 :party:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 21:02:39 น. »
ไม่มีราคามาตรฐานครับ
ประสบการณ์และค่าใช้จ่ายของเรา จะสอนเราเอง
ว่าแต่ละงานหลังจากหักค่าใช้จ่ายทั้งหมดแล้ว
เราควรจะเหลือตังค์ติดเป๋า ไปฝากลูกเมียเท่าไหร่ เราจึงจะอยู่ได้

งานเล็กๆควรเหลือเงินกลับบ้านอย่างน้อยสองพันครับ

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 21:08:07 น. »
เพิ่งจะพูดกับพี่ณรงค์ วงเรนเจอร์ นครสวรรค์ไปเมื่อเย็นวานนี้เอง Copy มาเป๊ะ ;D
รู้สึกเคยมีการพูดถึงเรื่องนี้ที่สมาคมดนตรีแห่งประเทศไทยบ่อยๆ วงใหญ่ส่วนมากไม่ค่อยเจอปัญหา
แต่วงเล็กดูแลและควบคุมยาก ต้องแบบที่ป๋าแบทแมนพูดมาทั้งหมดครับถึงจะเดินไปได้ ;)

ง่ะ   ท่านพูดกันเมื่อวาน   ผมพูดมาหลายปีมาก ๆ แล้ว   เอิ๊ก ๆๆๆ

ลูก  เมีย  ญาติ พี่น้อง  ของนักดนตรีอาชีพ เขาจะอยู่ยังไง ถ้า...

ต้องรับงาน 1000-1500  

• **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 22:48:28 น. »
เล็กเหลือ 2000 งานใหญ่เหลือ 1700

ยังดี ของผม จิ๋วเหลือ 1,300 + ทิป ? ใหญ่เหลือ 200 ;D :cheer: :beer:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2011, 23:04:25 น. »
เคยมี มาจ้างผมไปเล่น คีบอร์ด ให้ค่าจ้าง 800+ค่าของ เจ้าของวงเป็นมือกีตาร์ รับมา 1500 จ่ายค่ามือเบส มือกลอง นักร้อง ค่าน้ำมันรถ เท่าไหร่ไม่ทราบ

ออฟไลน์ Ssw Sound By ช่างจบ

• ระดับ 5
  • *
  • (กุ้ง) HL#7EE04237 (ครูภูม)อิกตัว4F0D78F9
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2011, 07:44:25 น. »

;D ของผมงานเล็กๆเหลือ 1500-2000 งานเต็มชุดถ้าได้ไม่ถึง2500-3000 ไม่รับครับ นอนให้ ม เล่น ข ที่บ้านดีกว่า55555

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2011, 08:36:06 น. »
อเล็กซานเดอร์ที่สาม  แห่ง มาซิโดเนีย (356-323 ปีก่อนตริสตกาล)
หรือที่เรียกกันทั่วไปว่า  อเล็กซานเดอร์มหาราช  เป็นกษัตริย์กรีกจากแคว้น  มาซิโดเนีย
ราชวงศ์ อาร์กีด  เป็นผู้สร้างจักรวรรดิที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์ยุคโบราณ
แม้ว่าราชบัลลังก์และจักรวรรดิของพระองค์จะอยู่เพียงชั่วครู่ชั่วยาม  
แต่ผลกระทบจากการพิชิตดินแดนของพระองค์  ส่งผลสืบเนื่องต่อมาเป็นเวลาหลายศตวรรษ

อเล็กซานเดอร์มหาราช  ถือเป็นหนึ่งในบุรุษผู้มีชื่อเสียงมากที่สุดในโลกยุคโบราณ
มีชื่อเสียงเลื่องลือในการรบ  ยุทธวิธี  และการเผยแพร่อารยธรรมกรีก  ไปในดินแดนตะวันออก

รากเหง้าของมนุษยชาติที่มักจะสืบต่อถ่ายทอด  แต่สิ่งที่ดี  ที่งดงาม  เทคโนโลยี่  ฯลฯ
ซึ่งเราเรียกว่า  "อารยธรรม"  

จากรอยต่อหลังจากสิ้นยุคของพระองค์  คนยุคนั้นถือว่า
ความก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์หรือความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี่
เป็นศาสตร์แห่งศิลป์  หรือเป็น  ศิลปะอย่างหนึ่ง  ไม่ใช่เป็น  วิทยาศาสตร์  อย่างทุกวันนี้
ดังนั้น  วิศวกร  หรือสถาปนิก  ที่เลื่องชื่อ  จะถือว่าเป็น  ศิลปินท่านหนึ่ง
ศิลปิน  ที่มีความเข้าใจอย่างลึกซึ้ง ต่องานศิลปะ  ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของภาพวาด  รูปปั้น  
งานก่อสร้างมหาวิหาร  ตึกรามบ้านช่อง  สนามกีฬา  หรือแม้แต่โรงละคร

กล่าวกันว่าโรงละครที่ยอดเยี่ยมในสมัยนั้น  สามารถจุผู้ชมได้ถึง  12000  คน
และจากแถวหน้าจนถึงแถวหลัง  เสียงจากนักแสดงหรือ  ออเครสตร้า
สามารถได้ยินเสียงพูดอย่างชัดเจนเท่าเทียมกัน  ย้ำว่าเท่าเทียมกัน
และการแสดงละครก็ได้รับความนิยมไปทั่ว  จนทุกเมืองใหญ่ในสมัยนั้นต้องมีโรงละครเป็นของตนเอง  
นั่นหมายถึง  การแสดงสามารถให้ความรื่นเริงสนุกสนานต่อผู้ชมในยุคนั้นอย่างแท้จริง

(ขอหมายเหตุหน่อยว่า  ไมค์โครโฟน  มิกเซอร์  แอมป์  และลำโพง  เกิดเกือบ 2000 ปีหรือกว่าบ้างหลังจากนั้นนะครับ)

วิศวกรและสถาปนิคที่ทำการก่อสร้างโรงละคร  ในสมัยนั้นรู้จักกับ  
ศาสตร์แห่งเสียงหรือ Sound Acoustic  ได้อย่างไรกัน  การกำหนดทรงรูปครึ่งวงกลม  การผายออกเสมือนปากฮอร์นลำโพง  และ ฯลฯ  
ทำให้หลักการส่งต่อการกระจายเสียงจากปากนักแดงที่อยู่ภายใต้หน้ากากซึ่งมีลักษณะเหมือนโทรโข่ง  
ออกแรงนิดหน่อยเสียงก็ได้ยินถึงที่นั่งแถวหลังอย่างชัดเจน  ที่ล้ำยุคกว่านั้น  กล่าวกันว่าคนซึ่งอยุ่แถวหลังสุดนั้นมองเห็นนักแสดงตัวนิดเดียว  
ทว่าสามารถพูดคุยโต้ตอบกันได้ชัดเจน  เป็นการสื่อ ทั้ง  2  ทางไปมา  แสดงถึงความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี่ด้านเสียง
ซึ่งผมยกย่องและมองว่า  เหนือกว่าในปัจจุบันนี้หลายขุมครับ

อาจจะเป็นเพราะว่า  วิศวกรและสถาปนิก  เค้ามีความเป็น “ ศิลปิน” นั่นเอง

เกริ่นยาวไปไหมครับ  ยังไม่เข้าเรื่อง  คาราโอเกะเลย  แต่ใคร่ที่จะเรียนให้ทราบว่า
ศิลปะการแสดง  ที่ต้องเตรียมพร้อมไว้ล่วงหน้า  มีการซุ่มซ้อมก่อนเป็นอย่างดี
ให้การแสดงมีความไหลรื่นต่อเนื่องทั้งระบบเสียงที่ชัดเจนคลุมพื้นที่  การสร้างบรรยากาศธรรมชาติการแสดงที่ต่อเนื่อง  และ ฯลฯ  
ซึ่งเหมือนกับที่ “ท่านแบตแมน”  เอ่ยถึงการเตรียมพร้อมเตรียมตัวศึกษางานล่วงหน้า  
เมื่องานจบด้วยความสุขสม  เชื่อว่าขึ้นราคาทุกปี  เจ้าภาพก็ยังมา “ง้อ”  จ้างครับ

ความสัมพันธ์ตั้งแต่คนยกแอมป์  ยันเจ้าของวง  ลักษณะการทำงานที่คล่องแคล่วมีประสิทธิภาพ
ไร้ซึ่งข้อขัดข้องทั้งหลายทั้งปวง  เจ้าภาพเค้ามองเห็นครับผมเชื่ออย่างนั้น

คงมีภาคต่อกระมังครับ   ผมพิมพ์ยาวๆ  ไม่ไหว  เป็นโรคที่เรียกว่า  คอมพิวเตอร์ซินโดรม  กระมัง  
ปวดต้นคอ  หัวไหล่หลังจากพิมพ์งานครับ

เล่าสู่กันฟังเพื่อให้สนุกสนานนะครับ  อย่าจริงจังครับ

ออฟไลน์ ก๊อก_ฐิติพร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#NO.552F10E0 จากปู่ต๊อก
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2011, 08:42:04 น. »
อเล็กซานเดอร์ที่สาม  แห่ง มาซิโดเนีย (356-323 ปีก่อนตริสตกาล)
หรือที่เรียกกันทั่วไปว่า  อเล็กซานเดอร์มหาราช  เป็นกษัตริย์กรีกจากแคว้น  มาซิโดเนีย
ราชวงศ์ อาร์กีด  เป็นผู้สร้างจักรวรรดิที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์ยุคโบราณ
แม้ว่าราชบัลลังก์และจักรวรรดิของพระองค์จะอยู่เพียงชั่วครู่ชั่วยาม  
แต่ผลกระทบจากการพิชิตดินแดนของพระองค์  ส่งผลสืบเนื่องต่อมาเป็นเวลาหลายศตวรรษ

อเล็กซานเดอร์มหาราช  ถือเป็นหนึ่งในบุรุษผู้มีชื่อเสียงมากที่สุดในโลกยุคโบราณ
มีชื่อเสียงเลื่องลือในการรบ  ยุทธวิธี  และการเผยแพร่อารยธรรมกรีก  ไปในดินแดนตะวันออก

รากเหง้าของมนุษยชาติที่มักจะสืบต่อถ่ายทอด  แต่สิ่งที่ดี  ที่งดงาม  เทคโนโลยี่  ฯลฯ
ซึ่งเราเรียกว่า  "อารยธรรม"  

จากรอยต่อหลังจากสิ้นยุคของพระองค์  คนยุคนั้นถือว่า
ความก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์หรือความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี่
เป็นศาสตร์แห่งศิลป์  หรือเป็น  ศิลปะอย่างหนึ่ง  ไม่ใช่เป็น  วิทยาศาสตร์  อย่างทุกวันนี้
ดังนั้น  วิศวกร  หรือสถาปนิก  ที่เลื่องชื่อ  จะถือว่าเป็น  ศิลปินท่านหนึ่ง
ศิลปิน  ที่มีความเข้าใจอย่างลึกซึ้ง ต่องานศิลปะ  ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของภาพวาด  รูปปั้น  
งานก่อสร้างมหาวิหาร  ตึกรามบ้านช่อง  สนามกีฬา  หรือแม้แต่โรงละคร

กล่าวกันว่าโรงละครที่ยอดเยี่ยมในสมัยนั้น  สามารถจุผู้ชมได้ถึง  12000  คน
และจากแถวหน้าจนถึงแถวหลัง  เสียงจากนักแสดงหรือ  ออเครสตร้า
สามารถได้ยินเสียงพูดอย่างชัดเจนเท่าเทียมกัน  ย้ำว่าเท่าเทียมกัน
และการแสดงละครก็ได้รับความนิยมไปทั่ว  จนทุกเมืองใหญ่ในสมัยนั้นต้องมีโรงละครเป็นของตนเอง  
นั่นหมายถึง  การแสดงสามารถให้ความรื่นเริงสนุกสนานต่อผู้ชมในยุคนั้นอย่างแท้จริง

(ขอหมายเหตุหน่อยว่า  ไมค์โครโฟน  มิกเซอร์  แอมป์  และลำโพง  เกิดเกือบ 2000 ปีหรือกว่าบ้างหลังจากนั้นนะครับ)

วิศวกรและสถาปนิคที่ทำการก่อสร้างโรงละคร  ในสมัยนั้นรู้จักกับ  
ศาสตร์แห่งเสียงหรือ Sound Acoustic  ได้อย่างไรกัน  การกำหนดทรงรูปครึ่งวงกลม  การผายออกเสมือนปากฮอร์นลำโพง  และ ฯลฯ  
ทำให้หลักการส่งต่อการกระจายเสียงจากปากนักแดงที่อยู่ภายใต้หน้ากากซึ่งมีลักษณะเหมือนโทรโข่ง  
ออกแรงนิดหน่อยเสียงก็ได้ยินถึงที่นั่งแถวหลังอย่างชัดเจน  ที่ล้ำยุคกว่านั้น  กล่าวกันว่าคนซึ่งอยุ่แถวหลังสุดนั้นมองเห็นนักแสดงตัวนิดเดียว  
ทว่าสามารถพูดคุยโต้ตอบกันได้ชัดเจน  เป็นการสื่อ ทั้ง  2  ทางไปมา  แสดงถึงความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี่ด้านเสียง
ซึ่งผมยกย่องและมองว่า  เหนือกว่าในปัจจุบันนี้หลายขุมครับ

อาจจะเป็นเพราะว่า  วิศวกรและสถาปนิก  เค้ามีความเป็น “ ศิลปิน” นั่นเอง

เกริ่นยาวไปไหมครับ  ยังไม่เข้าเรื่อง  คาราโอเกะเลย  แต่ใคร่ที่จะเรียนให้ทราบว่า
ศิลปะการแสดง  ที่ต้องเตรียมพร้อมไว้ล่วงหน้า  มีการซุ่มซ้อมก่อนเป็นอย่างดี
ให้การแสดงมีความไหลรื่นต่อเนื่องทั้งระบบเสียงที่ชัดเจนคลุมพื้นที่  การสร้างบรรยากาศธรรมชาติการแสดงที่ต่อเนื่อง  และ ฯลฯ  
ซึ่งเหมือนกับที่ “ท่านแบตแมน”  เอ่ยถึงการเตรียมพร้อมเตรียมตัวศึกษางานล่วงหน้า  
เมื่องานจบด้วยความสุขสม  เชื่อว่าขึ้นราคาทุกปี  เจ้าภาพก็ยังมา “ง้อ”  จ้างครับ

ความสัมพันธ์ตั้งแต่คนยกแอมป์  ยันเจ้าของวง  ลักษณะการทำงานที่คล่องแคล่วมีประสิทธิภาพ
ไร้ซึ่งข้อขัดข้องทั้งหลายทั้งปวง  เจ้าภาพเค้ามองเห็นครับผมเชื่ออย่างนั้น

คงมีภาคต่อกระมังครับ   ผมพิมพ์ยาวๆ  ไม่ไหว  เป็นโรคที่เรียกว่า  คอมพิวเตอร์ซินโดรม  กระมัง  
ปวดต้นคอ  หัวไหล่หลังจากพิมพ์งานครับ

เล่าสู่กันฟังเพื่อให้สนุกสนานนะครับ  อย่าจริงจังครับ

:thank1: :thank1: :thank1: :thank1:

• **
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2011, 09:23:37 น. »
.......... เกริ่นยาวไปไหมครับ  ยังไม่เข้าเรื่อง  คาราโอเกะเลย  แต่ใคร่ที่จะเรียนให้ทราบว่า

ลึกซึ้งมากครับ ขอบพระคุณครับ และต้องขอบพระคุณท่าน แบทแมน ด้วย
ที่เป็นส่วนหนึ่งให้พวกเราฉุกคิด และมุ่งมั่น ใส่ใจ พัฒนาวงดนตรีต่อไปครับ.
 :thank1: :flower: :cheer: :beer:

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2011, 09:30:07 น. »
สำหรับผมอยากมีวงดนตรีของตนเองไว้ร้องเล่นกับเมียและมวลสมาชิกเวลาว่างครับ  ไม่ได้คิดจะรับจ้าง

แต่ถ้ามีคนจ้างก็จะไป  ถ้ามีคนชอบใจติดต่อมาก็จะไป  และที่สำคัญ  ได้ทำสิ่งที่ชอบที่รักมีความสุขแล้วครับในชีวิต

มีความสุขทุกครั้งที่ได้นำเสนอผลงานด้านหน้าเวที  ไม่ได้ยึดติดที่ค่าจ้างรางวัล  ถ้าไม่มีความสุขหรือไม่อยากทำ

แม้จะจ้างแพงขนาดไหนก็ไม่ไปครับ  ไปได้หยิ่งแต่จริง ๆ ก็มีศักดิ์ศรีครับ

ออฟไลน์ Ausanee Homya

• ระดับ 5
  • *
  • 9F661094 "เอื้อศิลป์" 55E4ACC6 "วิชัย"
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2011, 09:54:37 น. »
สำหรับงานเล็กๆ ผมใช้
1.Mixer Peavey FX24 ใช้โหมดซัฟวูฟเฟอร์ ช่อง L-ซัฟ ช่อง R-กลาง/แหลม
2.Bosstech 3600 VZ 1 แท่น
3.ที่ขาดไม่ได้ Xtreme Karaoke V.3 (HL)

ส่วนราคาหรือค่าตอบแทน ผมคำนวณจาก
1.ผู้ว่าจ้าง สามารถจ่ายได้ (อยู่ได้)
2.ลูกน้องอยู่ได้
3.เจ้าของวงอยู่ได้ (เหลือนิดหน่อย)

ทั้งหมดอยู่ได้ก็ OK ครับ

***ความคิดเห็นส่วนตัวครับ***

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2011, 10:16:45 น. »
อีกข้อหนึ่งที่วงดนตรีทุกวงพึงละลึกอยู่เสมอ
คือ
ต้องจริงใจกับเพื่อน ร่วมวงการ
อย่าแทงข้างหลัง
ยกตัวอย่างเช่น
ในกรณีที่เพื่อนให้เราไปเล่นแทน
แล้วมีแขกหรือเจ้าภาพ มาขอนามบัตร
เราต้องไม่แจกนามบัตร
ต้องบอกเขาว่า ผมมาจาก .....(เอ่ยชื่อวงที่ให้เรามาแทน)
มีไรให้ติดต่อลูกพี่ผม .......(เอ่ยชื่อวงที่ให้เรามาแทน)

มีอยู่งานหนึ่ง ผมไปร่วมงานกับก๊อปปี้โชว์
เช่าเครื่องเสียงผมไปเล่นที่ ชลบุรี
มีงานทุกวันเสาร์
เป็นงานโปรโมทตลาดอาหารทะเลแห่งใหม่ แห่งหนึ่ง
ผมไปครั้งแรก นายกเทศมนตรีฯลฯ ส่งคนมาเจรจาลับ
ว่าจะขอเช่าเครื่องเสียงผมทุกวันเสาร์ คิดเท่าไหร่
คำตอบผมคือ
ผมมากับก๊อปปี้โชว์............
มีไรให้ติดต่อผ่าน.......(ก๊อปปี้โชว์หรือออกะไน ที่หาเรามา)
แล้วเราจะรวยเพื่อนในวงการ
งานมาไม่ขาดสาย ไม่จำเป็นต้องเป็นที่เดิม
ผมไปกับก๊อปปี้โชว์กลุ่มนี้ เกือบ 50 งานแล้วครับ

เป็นประสบการณ์ เล็กๆ น้อยๆ
ที่ผมถือว่ามีความสำคัญมาก
ถึงมากที่สุด สำหรับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 กันยายน 2011, 10:27:21 น. โดย Batman »

ออฟไลน์ ทินกรณ์แมน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#440A42CE(wolverine)
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2011, 10:42:06 น. »
อีกข้อหนึ่งที่วงดนตรีทุกวงพึงละลึกอยู่เสมอ
คือ
ต้องจริงใจกับเพื่อน ร่วมวงการ
อย่าแทงข้างหลัง
ยกตัวอย่างเช่น
ในกรณีที่เพื่อนให้เราไปเล่นแทน
แล้วมีแขกหรือเจ้าภาพ มาขอนามบัตร
เราต้องไม่แจกนามบัตร
ต้องบอกเขาว่า ผมมาจาก .....(เอ่ยชื่อวงที่ให้เรามาแทน)
มีไรให้ติดต่อลูกพี่ผม .......(เอ่ยชื่อวงที่ให้เรามาแทน)

มีอยู่งานหนึ่ง ผมไปร่วมงานกับก๊อปปี้โชว์
เช่าเครื่องเสียงผมไปเล่นที่ ชลบุรี
มีงานทุกวันเสาร์
เป็นงานโปรโมทตลาดอาหารทะเลแห่งใหม่ แห่งหนึ่ง
ผมไปครั้งแรก นายกเทศมนตรีฯลฯ ส่งคนมาเจรจาลับ
ว่าจะขอเช่าเครื่องเสียงผมทุกวันเสาร์ คิดเท่าไหร่
คำตอบผมคือ
ผมมากับก๊อปปี้โชว์............
มีไรให้ติดต่อผ่าน.......(ก๊อปปี้โชว์หรือออกะไน ที่หาเรามา)
แล้วเราจะรวยเพื่อนในวงการ
งานมาไม่ขาดสาย ไม่จำเป็นต้องเป็นที่เดิม
ผมไปกับก๊อปปี้โชว์กลุ่มนี้ เกือบ 50 งานแล้วครับ

เป็นประสบการณ์ เล็กๆ น้อยๆ
ที่ผมถือว่ามีความสำคัญมาก
ถึงมากที่สุด สำหรับผม

ขอบคุณครับ สำหรับความคิดดีๆ (ส่วนใหญ่จะเป็นคนดี)

หากให้เงินมามีอำนาจ ก็จะขาดเพื่อน และท่านอาจจะโดน โดดเดี่ยว
สุดท้ายก็จะเป็นทุกข์ และขาดความสุข

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2011, 11:39:34 น. »
วันพรุ่งนี้  เพื่อนหาเรื่องมาให้

สองพันห้า  งานคาราเอะอะ  ว่าจะลองใช้ จีเอส เวฟเทเบิ้ล ดูสักงาน  :hap3:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2011, 11:57:35 น. »
เวฟเทเบิ้ลเอาไว้ลองงานหน้านะน้างานนี้ขอ... :hap3:

ทำให้เป็นมาตรฐานไง
สองพันห้าเวฟเทเบิ้ล
สามพันฟ้อนท์ นพ สุพรรณ
ถ้าซุปเปอร์โซนิค  ก็ต้องว่ากันที่สามพันห้าขึ้นไป  ตามคุณภาพ 
คล้ายๆ  ธรรมดา 25 พิเศษ 30 พิเศษกว่า 35   :hap3:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2011, 12:13:31 น. »
งั้นเอาเล็กน้ำไม่งอกพิเศษชามนึง.. ;D
พรุ่งนี้ถ้าขับรถสวนกันระหว่างทางจอดล่อเบียร์ริมถนน
ซักคนละขวดแล้วค่อยแยกย้าย... :cheer:
ไปถึงเย็นหน่อยน๊ะครับ  แต่ก่อนหกโมง