ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอย่างไรไมค์หน้าเวทีถึงจะไม่หอน....ที่นี่มีคำตอบ  (อ่าน 21958 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
Re: ทำอย่างไรไมค์หน้าเวทีถึงจะไม่หอน....ที่นี่มีคำตอบ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2012, 14:45:43 น. »
ผมใช้มิกดิจิตอล ยามาฮ่า o1v ปรับอิคิว คอมเพรสเซ่อร์กับเอฟเฟคช่องใครช่องมันเลย  ปัญหาไมค์หอนหมดไป มีปัญหาเดียวคือง่วงกับขี้เกียจเก็บตอนเลิก ;D

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
Re: ทำอย่างไรไมค์หน้าเวทีถึงจะไม่หอน....ที่นี่มีคำตอบ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2012, 14:59:21 น. »
เรื่องหอน...ยาว...ครับ...มอนิเตอร์..ก็..ยาว...ปัญหาเยอะแยะ...ยากกว่า  PA...ผมก็ทำไม่เป็น ทั้ง 2 อย่างนั่นแหละ..อิอิอิ...ขอบคุณทุกความรู้ครับ...จะนำไปประยุกต์ใช้ครับ... :D :D :D :th2: :th2: :thank1: :thank1: :thank1:

keenew

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2012, 15:11:53 น. »
เป็นประเทศเดียวในโลกที่เรียกเสียงนี้ว่า" เสียงหอน "  :no_ok:

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2012, 15:15:27 น. »
เป็นประเทศเดียวในโลกที่เรียกเสียงนี้ว่า" เสียงหอน "  :no_ok:
เราลองเปลี่ยนมาเรียกว่า เสียงเห่า กันดูไหมครับ  คงจะแปลกๆดีครับ  เอิ้กๆๆๆ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2012, 15:27:55 น. »
เป็นประเทศเดียวในโลกที่เรียกเสียงนี้ว่า" เสียงหอน "  :no_ok:

oscillate    55555555555

ที่มาน่าจะมาจากไมค์ฟีดแบ็ค  แล้วมีเสียงดังจากนั้นหมาก็รำคาญเพราะมีย่านความถี่สูงมารบกวน

(โดยย่านที่ว่านั้นหูมนุษย์ปกติจะไม่ได้ยิน)  หลังจากนั้นแล้วหมาไม่ทางออกเลยต้องใช้การหอนเพื่อผ่อนคลาย

ตอนแรก ๆ น่าจะเรียกว่า  ไมค์เสียงหมาหอน............  สงสัยว่ายาวไปนาน ๆ เข้า เสียงหมาหายไปเลยเหลือแต่ไมค์กับหอนครับ  อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2012, 15:31:05 น. โดย เด็กชายเคยโสด »

ออฟไลน์ หม่อง เมืองสิงห์

• ระดับ 5
  • *
  • 8E576468 [Music Creator] 4EE168C8 (เสียชีวิต)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2012, 15:34:08 น. »
    งั้นต้องขออภัยอาจารย์ทุกท่านครับ..อยากถามเรื่องเดียวกันนี่แหละครับ..ผมตั้งเครื่องตามที่เจ้าภาพเขาสะดวกที่สุด
 แต่ผมแย่ที่สุด..เพราะหน้าลำโพงผม..ทั้งซ้ายและขวา เป็นตึกแถว 3 ชั้นยาวเหยียด แถมที่ขวางอยู่เต็มๆอยู่ตรง 100 เมตร
 ก็ดันเป็นศาลาวัด หลังเบ่อเริ่มเลย ผลปรากฏว่า..เสียงทอมมันดังรัวไปหมด..เสียงกลองแทบทุกลูกทุกใบ ที่ตีออกไป
 มันก็ตีกลับมา ยังกะว่ามีวงดนตรีอีกสัก 3-4 วง เล่นเหมือนเราและก็หันลำโพงใส่เราอยู่..คัดอะไรออกก็ไม่ได้..ใช้ไมค์
 ก็หอน ลดเกณไมค์เพื่อไม่ให้ไมหอน..คนพูดไมค์ก็บอก เหนื่อยตะโกนใส่ไมค์จนเสียงแห้งยังไม่ดังเลย..คอนโทรลข้างวัด
 อย่างผมแทบจะอวก..อาจารย์ท่านใด เคยเจอเคสนี้ แก้อย่างไรครับ..ขอความรู้หน่อยครับ..

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2012, 15:50:05 น. »
    งั้นต้องขออภัยอาจารย์ทุกท่านครับ..อยากถามเรื่องเดียวกันนี่แหละครับ..ผมตั้งเครื่องตามที่เจ้าภาพเขาสะดวกที่สุด
 แต่ผมแย่ที่สุด..เพราะหน้าลำโพงผม..ทั้งซ้ายและขวา เป็นตึกแถว 3 ชั้นยาวเหยียด แถมที่ขวางอยู่เต็มๆอยู่ตรง 100 เมตร
 ก็ดันเป็นศาลาวัด หลังเบ่อเริ่มเลย ผลปรากฏว่า..เสียงทอมมันดังรัวไปหมด..เสียงกลองแทบทุกลูกทุกใบ ที่ตีออกไป
 มันก็ตีกลับมา ยังกะว่ามีวงดนตรีอีกสัก 3-4 วง เล่นเหมือนเราและก็หันลำโพงใส่เราอยู่..คัดอะไรออกก็ไม่ได้..ใช้ไมค์
 ก็หอน ลดเกณไมค์เพื่อไม่ให้ไมหอน..คนพูดไมค์ก็บอก เหนื่อยตะโกนใส่ไมค์จนเสียงแห้งยังไม่ดังเลย..คอนโทรลข้างวัด
 อย่างผมแทบจะอวก..อาจารย์ท่านใด เคยเจอเคสนี้ แก้อย่างไรครับ..ขอความรู้หน่อยครับ..

อีคิวแอนด์คอมเพรสเซอร์เอาอยู่ครับ

ออฟไลน์ มงคลชัยไลท์แอนด์ซาวด์

• ระดับ 3
  • *
  • HL76655ACB
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2012, 21:24:37 น. »
โอว...อย่างนี้ต้องแก้สนุ๊กเก่งๆ ครับ อิอิอิ

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2012, 21:28:35 น. »

นั่นคือวิธีแก้เรื่องไมค์ Feedback ที่ถูกต้องที่สุดครับ เพราะการปรับเกนปรีไมค์ของชาแนลที่มิกซ์มาก ๆ คือสาเหตุที่ทำให้ไมค์ Feedback เพราะจะทำให้ไมค์มีความไวสูง และรับเสียงจากอคูสติกรอบข้างเข้าไมค์มาด้วย แทนที่จะรับแต่เสียงพูดหรือเสียงร้องครับ มันเลย Feedback ครับ

ถ้าท่านที่เล่น VR คงพอนึกออกเวลาที่ท่านปรับ SQL  มาก ๆ เพื่อรับสัญญาณอ่อน ๆ มันจะมีเสียง Noise เจือปนเข้ามาด้วย ก็ทำนองเดียวกันครับ

แต่ทีนี้ทำอย่างไรให้เสียงพูดยังดังเพียงพอโดยที่ปรับเกนไม่มาก  นั่นเป็นเพราะพาวเวอร์ที่ท่านใช้สำหรับเสียงกลางแหลม และตู้มอนิเตอร์ กำลังต่ำเกินไป  ให้ท่านเปลี่ยนไปใช้พาวเวอร์ที่กำลังวัตต์สูงขึ้น  เสียงก็จะดังเพียงพอโดยไม่ต้องไปปรับเกนที่มิกซ์ช่วยครับ

:thank1:

semgo

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2012, 22:28:52 น. »
ปัญหาที่แก้ไม่เป็นสำหรับผม ไม่หอนก็ดีไปแต่ถ้าหอนก็ลดเกนขยาย แต่บางงาน งงเป้นไกตาแตก ผู้ชายร้องเสียงดีไม่มีหอนแต่พอผู้หญิงร้อง
เสียงก็ดี แต่มีหอนทั้งๆที่ไม่ได้กุมหัวไมคื แต่ผู้หญิงแนวเสียงชวนหอนมาก ร้องทีไรหอนทุกที

ออฟไลน์ ขุนหมู

• ระดับ 5
  • *
  • HL#47866A34 , Tel. 080-7788747
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2012, 22:39:33 น. »
ครับ ในกรณีที่เราต้องการทำซาวด์หลัก กับมอนิเตอร์ให้แตกต่างโดยลักษณะของเสียง บางทีอาจต้องแก้ไขตามลักษณะหน้างานบ้างเพราะอาจจะมีเรื่องของการวางตำแหน่งเวที หรือลำโพง สภาพแวดล้อมของเสียงที่ออกไป และสะท้อนกลับ อาจมีผลกับการหอนของไมค์ ไม่เฉพาะแต่บางความถี่ที่ล้นออกมา ไม่ตายตัวครับ ลองดูครับ บางทีเม็ดเสียงมอนิเตอร์ที่ เราเคยได้ยินผ่านอีคิวที่คัทความถี่ที่มันล้น อาจจะชัดขึ้น ดีกว่าจะไปคัทความถี่แบบสเน็กซ์ๆ ฟิซๆ กับระบบเสียงหลัก เพราะใช้อีคิวชุดเดียวกันทำให้มีผลต่อเสียงหลักที่ออกไปไม่สะใจโก๋ เพราะหลงงมโข่งคิดว่าการคัทอีคิวไม่ให้หอนต้องทำแบบนั้น ซึ่งทำให้ความไพเราะของเสียงในบางความถี่ต้องถูกกดลง เพราะทำให้ไมค์หอน...ขอบคุณครับสำหรับท่านที่หลวมตัวเชื่อผม อิอิอิ   :th2:

ผมเข้าใจว่าผมปประชดนะเนี่ย

ออฟไลน์ วงดนตรี Rock Udon

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5490292C, HL#6E66CE59,ท่านโสด
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2012, 00:12:08 น. »
สำหรับ ผมตัดควาถี่ที่ 4Khz ลงครับ สำหรับ EQ มอนิเตอร์ ถ้าไม่มี ให้ใช้ รีซิสเตอร์ ขนาด 22 โอหม์ / 10W ต่ออนุกรม กับ เสียงแหลม ที่ตู้มอนิเตอร์ ครับ
เท่านี้ไมค์ก็ไม่หอนแล้วครับ

ออฟไลน์ verayut357

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE7D9F2 (ครูภูมิ)
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2012, 00:32:28 น. »
ความเห็นส่วน ตัว
 หน้าเวที ถ้าเป็นมอนิตอร์    ส่วนหนึ่งที่เห่าหอนกันมาจาก ตู้ลำโพงมอนิเตอร์นี้ละครับ เนื่องจากตู้ลำโพงเสียงไม่เฟลต(ส่วนมากทำเองใช้C1ตัวกรองความถี่เสียงแหลม) ทำให้ ความถึ่ใดความถี่หนึ่งสูงขึ้นมา บางที คัด EQ จนสุดไม่หอนแต่ ก็ไม่ ดังสะงั้น แถมเร่งมากๆ ก็หอนที่ความถี่อื่นอีก ปวดหัวเลย

ผมแนะนำ ลองหา ลำโพงของ บริษัท ที่คุณคิดว่าเชื่อถือได้ ราคาสมน้ำสมเนื้อหน่อย ( หรือที่ทำมาเฉพาะเป็นมอนิเตอร์เสียงจะเฟลตมาก)  มาใช้งาน  ถ้าได้มาแล้วท่านลองเปิดใช้งานตามปกติให้เสียงดังในระดับหนึ่ง แล้วท่านก็เอาไมล์ต่อสายเรียบร้อยไปจ่อที่หน้าตู้ดู จิ้มๆ บางยี้ห้อมันไม่อยากจะหอนเลย บางครั้ง มอนิเตอร์ดังกว่า PA ถ้าหอนก็หอนน้อยมากที่เหลือก็ใช้EQคัทลงนิดหน่อยก็โอเคแล้ว  

หรือถ้าจะทำตู้ลำโพงเอง  ตู้ฟูเร้น ก็ควรหาเน็ทเวิค 2 ทาง มาใช้งาน เน็ทเวิค 2 ทาง จริงๆนะครับ  ไม่ใช่  มีแต่เสียง แหลมอย่างเดียว  ส่วน ใช้กับตู้แบบไหน ดอกลำโพงรุ่นไหน ก็ลองถามผู้ผลิตเน็ทเวิคดู   ครับ  มันอาจช่วยได้มาก เรื่องเห่าหอน

ส่วน เรื่องหอนที่PA ก็ว่ากันอีกทีหลัง
 :thank1: :thank1: :thank1:  

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2012, 11:06:42 น. »
ความเห็นส่วน ตัว
 หน้าเวที ถ้าเป็นมอนิตอร์    ส่วนหนึ่งที่เห่าหอนกันมาจาก ตู้ลำโพงมอนิเตอร์นี้ละครับ เนื่องจากตู้ลำโพงเสียงไม่เฟลต(ส่วนมากทำเองใช้C1ตัวกรองความถี่เสียงแหลม) ทำให้ ความถึ่ใดความถี่หนึ่งสูงขึ้นมา บางที คัด EQ จนสุดไม่หอนแต่ ก็ไม่ ดังสะงั้น แถมเร่งมากๆ ก็หอนที่ความถี่อื่นอีก ปวดหัวเลย

ผมแนะนำ ลองหา ลำโพงของ บริษัท ที่คุณคิดว่าเชื่อถือได้ ราคาสมน้ำสมเนื้อหน่อย ( หรือที่ทำมาเฉพาะเป็นมอนิเตอร์เสียงจะเฟลตมาก)  มาใช้งาน  ถ้าได้มาแล้วท่านลองเปิดใช้งานตามปกติให้เสียงดังในระดับหนึ่ง แล้วท่านก็เอาไมล์ต่อสายเรียบร้อยไปจ่อที่หน้าตู้ดู จิ้มๆ บางยี้ห้อมันไม่อยากจะหอนเลย บางครั้ง มอนิเตอร์ดังกว่า PA ถ้าหอนก็หอนน้อยมากที่เหลือก็ใช้EQคัทลงนิดหน่อยก็โอเคแล้ว 

หรือถ้าจะทำตู้ลำโพงเอง  ตู้ฟูเร้น ก็ควรหาเน็ทเวิค 2 ทาง มาใช้งาน เน็ทเวิค 2 ทาง จริงๆนะครับ  ไม่ใช่  มีแต่เสียง แหลมอย่างเดียว  ส่วน ใช้กับตู้แบบไหน ดอกลำโพงรุ่นไหน ก็ลองถามผู้ผลิตเน็ทเวิคดู   ครับ  มันอาจช่วยได้มาก เรื่องเห่าหอน

ส่วน เรื่องหอนที่PA ก็ว่ากันอีกทีหลัง
 :thank1: :thank1: :thank1:   

สำหรับ PA ลองดูรูปนี้  ยืนร้องบนตู้ซับ  ข้างล่างตู้มิด-ไฮ  กำหัวไมค์  เสียงสะท้อนตึก ครบสูตร

ออฟไลน์ verayut357

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE7D9F2 (ครูภูมิ)
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2012, 11:40:20 น. »
เฮียแซมเพิ่มเติม ในส่วนของ PA หน่อยก็ดี ครับ  พอเป็นวิทยาธาน หน่อย    :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2012, 13:09:34 น. »
เฮียแซมเพิ่มเติม ในส่วนของ PA หน่อยก็ดี ครับ  พอเป็นวิทยาธาน หน่อย    :thank1:

ส่วนของ PA ก็ไม่ได้แตกต่างกับส่วนของตู้มอนิเตอร์  ปัญหาเรื่องไมค์ Feedback มักเกิดจากสองประเด็นหลัก ๆ เท่านั้น

1. ใช้พาวเวอร์กำลังขับต่ำเกินไป อย่างที่ผมให้ความคิดเห็นไปแล้ว
2. ตู้ลำโพงที่ใช้ ตอบสนองความถี่บางความถี่ หรือ หลาย ๆ ความถี่ มากเกินไป  อย่างที่ท่าน Verayut ว่ามา  ผมเคยไปหลาย ๆ งานเห็นคัท EQ PA แล้วตกใจ  EQ 31 ก้าน คัทกันจนคุ้มกับเงินที่ซื้อมา ยิ่งคัทยิ่ง Feedback เพราะเสียงจะหายไป เลยยิ่งต้องเร่งเกนไมค์ช่วย ตะนี้แหละกรรมการเป่านกหวีดกันทั้งคืน

รูปนี้ EQ ในงานภาพด้านบน ยืนร้องหน้าตู้ไลน์อะเรย์ทั้งพวงคัทกันแค่นี้แหละ