ผู้เขียน หัวข้อ: soundfont+sound module  (อ่าน 13961 ครั้ง)

ออฟไลน์ tomtom

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#4C9E39A2 / 7347A5AD
soundfont+sound module
« เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2008, 00:34:21 น. »
ผมใช้ xtreme v3(hard lock) เราจะใช้ soundfond กับ sound module ไปพร้อมกันได้ไหมครับ
ถ้าทำได้กรุณาอธิบายวิธีใช้     ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lop

• ระดับ 3
  • *
  • Hard lock 348DA508
Re: soundfont+sound module
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2008, 00:59:50 น. »
ได้สิคับ ท่านท่านไปปรับที่ แยกเสียงMIDI แล้วไปที่ ซาวด์ฟ้อน ปรับค่าความหน่วงให้ SF กับ โมดูล ไปพร้อมกันคับผม 

ออฟไลน์ ดรีม มิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • 5C92A90B (x-men)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2008, 05:37:23 น. »
ได้สิคับ ท่านท่านไปปรับที่ แยกเสียงMIDI แล้วไปที่ ซาวด์ฟ้อน ปรับค่าความหน่วงให้ SF กับ โมดูล ไปพร้อมกันคับผม 

ขอคำแนะนำ  ที่ละเอียดอีกนิดหนึ่งได้ไหมครับเกี่ยวกับขั้นตอนการนำไปใช้งาน  สำหรับมือใหม่อาจจะยังงง
ครับ  ไม่ทราบว่าจะกรุณาแนะนำเพิ่มเติมได้มั๊ยครับ

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2008, 07:36:31 น. »
อ่าว เพิ่มเติมให้ SoundFont เป็นการแต่งเสียงให้เสียงออกมาคล้าย ดนตรีเล่นสด แต่เสียงที่ออกจะออกจาก Sound on หรือ Sound Mo แต่การโหลด Soundfont แล้วแต่ท่านจะเลือกเอา ถ้าโหลดที่ตัวโปรแกรมก็ตั้ง midi out ถ้าโหลดที่ Sound Mo ก็ตั้งที่ Sys อะไรก็จำไม่ค่อยได้ ยกเว้น Wavetable
ตอนนั้น ผมใช้โหลดผ่าน ACHQ แต่ตอนนี้ แยกช่อง เลยลืม ๆ เอ่าค่อยเป็นค่อยไป ใครทราบอีกเพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2008, 07:48:06 น. »
หุ.หุ..ลูกค้า Xtreme ดูวิธีการ set ได้จากคู่มือในแผ่นและกระทู้เก่าๆครับ... :D :D :D
ส่วนลูกค้า..@...ก็ให้เปลี่ยนมาใช้ตัวที่ถูกลิขสิทธิ์ครับ.. >:D >:D >:D

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2008, 09:35:59 น. »
ผมใช้ xtreme v3(hard lock) เราจะใช้ soundfond กับ sound module ไปพร้อมกันได้ไหมครับ
ถ้าทำได้กรุณาอธิบายวิธีใช้     ขอบคุณครับ
กรุณาทำตามกระทู้นี้แล้วทุกปัญหาจะกระจ่างครับ
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=6332.0

ออฟไลน์ ดนตรีไหมไทย

• ระดับ 5
  • *
  • 448AB84D,740C329B,740E329F, 84862C43 (x-men)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2008, 16:45:12 น. »
ถ้าทำได้กรุณาอธิบายวิธีใช้     ขอบคุณครับ

หมายถึง  ไม่ใช่แยกเสียง แยก line หรือเปล่าครับ แบบออกสองตัวพร้อมกันเหมือนกัน sf ก็ออกจาก ซาวด์การ์ด ดนตรี ครบทุกชิ้น
SM ก็ออกครบทุกชิ้นดนตรี ถ้าใช่ ผมก้อยากได้ครับ
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ล้อมลาย

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2008, 18:51:08 น. »
ขอทราบสเปคเครื่องยี่ห้อซาร์ว-ซาร์วโมดูลex หรือ in

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2008, 00:52:44 น. »
ในคู่มือไม่ได้บอกวิธีทำให้ ซาวฟอนและซาวโมดูลมีเสียงพร้อมกัน

poom

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2008, 01:18:44 น. »
ในคู่มือไม่ได้บอกวิธีทำให้ ซาวฟอนและซาวโมดูลมีเสียงพร้อมกัน

วิธีการตั้งค่า MidiChannel+Instrument+Drum ใน Extreme

1.MidiChannel

:) ผมเรียกใช้ เอ๊กทรีมจากไอคอน KaraPlayer_SF_VST

ตัวอย่าง เช่น ท่านใช้์้เสียงชิ้นดนตรีจาก ...Soundfont และ VSTI Plugin หรือ ซาวด์โมดูล
 :) ถ้าเสียงชิ้นดนตรีใช้เสียงจาก Soundfont ที่รูป B ตั้งค่า CH1-CH16 เป็น Defualt midi Port ก็คือช่อง มิดิขาออก ในรูป A

:) ถ้าต้องการใช้เสียงชิ้นดนตรีชุดกลองจาก VSTI Plugin ที่ CH10 ตั้งค่าตามรูป C
และ CH1 ถึง 9 และ CH11 ถึง 16 ใช้เสียงจาก Soundfont ที่รูป C ตั้งค่าเป็น Defualt midi Port

-----------------------------------
2.Instrument

ตัวอย่าง เช่น ท่านใช้์้เสียงชิ้นดนตรีจาก ...Soundfont และ VSTI Plugin หรือ ซาวด์โมดูล
 ถ้าเสียงชิ้นดนตรีทั้งหมดใช้เสียงจาก Soundfont ที่รูป D ตั้งค่าเป็น Defualt midi Port ก็คือช่อง มิดิขาออก ในรูป A

;) ถ้าต้องการใช้เสียงชิ้นดนตรีบางชิ้นจาก VSTI Plugin เช่น Guitar Clean , Bass , Brass
ที่ชื่อชิ้นดนตรี ให้ตั้งค่าตามรูป E (ลูกศรสีน้ำเงิน) และ ชิ้นดนตรีที่เหลือตั้งค่าเป็น Defualt midi Port

----------------------------
3.Drum

ถ้าเสียงชิ้นดนตรีทั้งหมดใช้เสียงจาก Soundfont ที่รูป F ตั้งค่าเป็น Defualt midi Port ก็คือช่อง มิดิขาออก ในรูป A

;) ถ้าต้องการใช้เสียงชิ้นดนตรีบางชิ้นจาก VSTI Plugin เช่น Kick Drum , Cowbell ,......
ที่ชื่อชิ้นดนตรี ให้ตั้งค่าตามรูป G (ลูกศรสีน้ำเงิน) และ ชิ้นดนตรีที่เหลือตั้งค่าเป็น Defualt midi Port

สรุป ท่านสามารถเลือกเสียงชิ้นดนตรีได้จาก Soundfont และ VSTI Plugin หรือ ซาวด์โมดูล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 กันยายน 2008, 01:26:31 น. โดย ครูภูม »

natthaset

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2008, 08:25:12 น. »
ขอบคุณมากครับครูภูม... :D :D

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 3 กันยายน 2008, 16:25:37 น. »
ขอบคุณครับคุณครูภูมิ

luckhacker

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2008, 09:31:19 น. »
ตอบจากความคิดเห็นที่ 1คับ
ทำได้คับ....ถ้าใช้การ์ด ครีเอทีฟ โหลดจากการ์ดเลยคับ โหลดจาก โปรแกรมAudio HQ
แล้วเข้าโปรแกรมเอ็กทรีม เลือกซาวดีไวซ์ เป็น port a ,b ของ Greative ที่ตั้งค่าไว้ แล้วแยกเสียงที่ต้องการไปยัง ซาวโมดูลคับ
การทำแบบนี้เราไม่ต้องปรับค่า LETENCY -ของซาวฟ้อนเลย มันจะลิ้งไปพร้อมกับซาวโมดูลเลย
ถ้าโหลดจากโปรแกรม เอ็กทรีม จะต้องปรับค่า LETENCY คับ ไม่งั้นมันจะหน่วงเสียงที่ออกมาไม่พร้อม กันครับ
ผมเล่นอย่างนี้คับ..เสียงเครืองเป่า..กีต้า เปียนโน หรือเสียงบางชิ้น..ซาวฟ้อนฟังเพราะกว่าซาว์โมดุล ผมแยกให้เครื่องดนตรีพวกนี้ใช้ซาวฟ้อน ...อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ..
ผมก็แยกเสียงในโปรแกรมเลยคับ เลือกว่าเราต้องการให้เสียงไหนออกซาว้ฟ้อนหรือซาวโมดูล
ส่วนผมแยกเอากระเดื่องของ SC88pro เพราะว่าซาวฟ้อนกระดื่องมันไม่แน่นเหมือนกับSC88pro อะคับ ...อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวอีกเช่นกัน นะคับ..
ส่วน สะแนร์ เลือกจากซาวฟ้อนคับเพราะว่าเสียงแสนร์โป๊ะ..โป๊ะ..โป๊ะ..อันนี้ซาวโมดูลมันไม่ โป๊ะ..โป๊ะ..

เสียงบางชิ้นเราแยกฟังเอาเอง ว่าอย่างไหนดีกว่า
เมื่อฟังออกแล้วว่าอันไหนดีกว่า ก็มาแยกกับโปรแกรมไงคับ

ยืนยัน ผมใช้อยู่  ผมใช้ ซาวฟ้อน +Roland SC88 pro  เสียงแจ่มคับพี่น้อง อิอิอิอิ

james_nana

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2008, 09:34:38 น. »
ครูภูม ครับ ถ้าเป็น soundfont+USB Sound blaster 24bit+บ็อก Roland R5 เช็คยังไงครับถึงจะเอาเสียงกลองออก Roland R5 เสียงดนตรีออก  soundfont+USB Sound blaster 24bit ถึงจะเล่นได้เนียนไม่หยุดตอนเมดเล่ย์ครับ

kol-2007

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2008, 12:54:08 น. »
thankfully