ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็นส่วนตัว เกี่ยวกับซาวการ์ดที่เสียงดีสำหรับคุณขณะนี้  (อ่าน 14564 ครั้ง)

ออฟไลน์ ครูโอ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 6DDB59DD,5E66CE6B (MP)
ผมใช้ตัวนี้ครับ
Focusrite Saffire 6 USB ราคาต่อหน่วย (piece): ฿6,800   
http://www.kimlengaudio.com/index.php?/USB/Focusrite-Saffire-6-USB/flypage.tpl.html

ออฟไลน์ vitoon

• ระดับ 3
  • *
  • HL#752CEA3B (ครูภูม)
โอ้โฮ...มีแต่เสนอของเล่นดี ๆทั้งนั้นเลยครับ..ต้องขอขอบคุณทุกๆท่านเป็นพิเศษที่แจกความรู้เพิ่มเติมหลากหลายรูปแบบ
วันนี้ได้ทั้งความรู้..และความอยากมีอยากลอง..แต่เอาเถอะยังไงผมก็ได้ความรู้มาประดับเยอะแยะครับ..พูดคุยให้เพื่อน ๆ
ที่ยังไม่รู้ได้เข้าใจบ้าง..แต่ยังไงก็ยังสนใจได้อย่างมากก็คงไม่เกิน MOTU ครับ...ขอบคุณน้านพ สุพรรณ ด้วยนะครับที่
แจกของเล่นเด็กๆ ราคาต่อหน่วย (piece): ฿105,000 มาให้ดูด้วย..คงเอื้อมไม่ถึงหรอกครับ..แค่สองหมื่นกว่าบาทนี่
ถ้าคนที่บ้านรู้ก็คงบ่นให้ฟังน่าดูหลายวันล่ะครับ..ขอคารวะครับท่าน..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กันยายน 2012, 22:02:30 น. โดย vitoon »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
onboard ผม ดีมากครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
ของเล่นเด็กๆครับ ราคาต่อหน่วย (piece): ฿105,000
http://www.kimlengstudio.com/index.php?/vmchk/COMPUTER-AUDIO/Metric-Halo-ULN-2-Expanded-w/2-Jensen-transformer/flypage.tpl.html

ครับ  เด็กๆแถวบ้านผมมันใช้ IPHONE 4S กันหลายคน ผมเงินเดือนสามหมื่นก่ายังไม่กล้าเลย
ถึงได้บอกว่า  ถ้าลองเด็กแถวบ้านมันอยากได้ 100000 มันก็ซื้อ  เงินมันไม่ได้หาเอง  พ่อแม่ทำนามาทั้งนั้น   :sadism: :sadism:

nopparat

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้ตัวนี้ครับ Xonar U3   ท่านๆทั้งหลาย ส่วนตัวก็คิดว่าใช้ได้นะครับ ตามประสาเฮฮาบ้านเพื่อน อิอิ
 :happy: :happy: :happy: :happy: :happy:

ออฟไลน์ ปิยะนันต์

• ระดับ 4
  • *
  • 7E8C2851 ด.ช.เคยโสด 74642DAC MP
ผมใช้จ้าวหมอนี่เล่นแบบสเตอริโออยู่ครับ ราคา 890 บาท แต่เมื่อลงไดเวอร์ปรับแต่งเสียงต่างๆต้องกลับไปใช้ bass.dl ตัวเก่า
เพราะว่า http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=69751.0

• ระดับ 3
  • *
ครับ..ก็อย่างว่านั่นแหละ..ความคิดเห็นของคนเราย่อมแตกต่างกัน..แต่ละสถานะ..แต่ละเหตุการณ์และสิ่งแวดล้อม..
แต่สำคัญก็คือปัจจัยหลักหลาย ๆด้าน..ความชอบ..ความพอเพียง..คนที่มีศักยภาพสูงด้านในการเงินก็ย่อมทำได้..มีความพอใจ
ในระดับหนึ่ง..ส่วนผู้ที่มีน้อยใช้น้อยก็พอใจในระดับของตนเองที่ทำได้....ยังไง ๆ เพื่อนสมาชิกก็ไม่ต้องท้อครับ ชีวิตยังต่อสู้ไป
ในสิ่งที่ตัวเองตั้งเป้าหมายไว้..ไปให้ถึงครับ..

• ระดับ 3
  • *
ท่านVitoonครับ Motu ที่ท่านทั้งหลายว่ามาราคาตั้ง 20,000 กลางๆนะครับท่าน  ESI 1808 เสียงดีมากๆครับ เมื่อก่อนผมเคยใช้ ESI รุ่น U46 เสียงดีใช้ได้แต่พอมาเจอ 1808 ลืม u46 ไปเลย ผมใช้มานานแล้วไม่เคยมีปัญหาเลยครับ เดี๋ยวนี้พรรคพวกที่เล่น xtreme ด้วยกันหันมาใช้เจ้านี่หมดแล้วครับ

ครับขอบคุณ..ท่าน  jgn และหลายท่านที่ช่วยแสดงความคิดเห็นแตกต่างกันไปครับ..ท่านที่เคยใช้ช่วยแนะนำ Motu ESI 1808 ครับ..ถ้ากระทู้นี้ยังไม่ตกไป..ผมถามนิดหนึ่งครับว่า Motu ESI 1808 เป็นตัวซาวด์เลย หรือว่าต้องใช้ซาวด์ฟอนท์ เป็นตัวแยกครับท่าน..ขอคำแนะนำเพิ่มเติมครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 กันยายน 2012, 06:29:15 น. โดย vitoon »

ออฟไลน์ noptip

• ระดับ 5
  • *
  • HL#2C8F2526,HL#552210E3.HL#5D2EE587
ESI 1808 ตรงนี้เลยครับ http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=60809.0

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men

พาหะ  ตัวนำพา

ยานพาหนะ  ตัวที่นำพาคน สัตว์ สิ่งของ จากจุดหนึ่ง ไปยังอีกจุดหนึ่ง

รถจักรยาน มอเตอร์ไซด์ รถเก๋ง รถกระบะ รถบรรทุกสิบล้อ เป็นยานพาหนะ

เมื่อ 30 ปีก่อน  ที่บ้านมีเด็กสาวคอยช่วยงานบ้าน  ใช้งานคล่อง
ผ่านไปสัก 20 วัน  เธอเอ่ยปากขอจักรยานสักคันจะได้เร็วขึ้นเวลาไปซื้อของปากซอยบ้าน
ผมบอกว่า แค่ครึ่งกิโลเดินออกกำลังกายไปเถอะ  ที่บ้านนี้ไม่รีบร้อนอยู่แล้ว

วันหนึ่งเพื่อนสองคนมาเยี่ยม  คุยกันกำลังออกรส  เบียร์ที่ตุนไว้หมด

วันรุ่งขึ้นเลิกงานกลับบ้านพร้อมจักรยานใหม่เอี่ยมจากร้านพรรคพวกกันที่ปากซอย

ฮึ่ม!!  เมื่อวานเด็กมันแกล้งเดินช้ามาก   ตอนวานให้ออกไปซื้อเบียร์มาเพิ่ม

หวังว่าอนาคตเด็กเค้าคงไม่ขอรถเครื่องเพื่อให้เร็วขึ้นไปอีก
ซึ่งผมอาจจะยอมถ้าโตขึ้นเป็นสาวเต็มตัว  และสวยมากกว่านี้บ้าง
แม้จะดำนอกแต่เนื้อในผ่องแผ้วอย่างครูสุนทรภู่กล่าวไว้

มาถึงบทสรุปวันนี้นะครับ  เดี๋ยวจะยาวไป

เล่น  เอ็กซ์ทรีมคาราโอเกะ  ไม่ว่าจะเล่นในบ้านหรือรับจ้างออกงาน
ใช้ซาวด์การ์ดออนบอร์ดพอเพียงแล้วครับ
ยกเว้นวัตถุประสงค์เป้าหมายในการเล่น Xtreme karaoke  มีรายละเอียดของการใช้งานมากกว่าแค่ร้องรำทำเพลงครับ

ชำแหละซาวด์การ์ดราคาต่ำกว่าห้าหมื่นลงมาดูทุกชิ้นอุปกรณ์ซิครับจะเข้าใจ....

• คณะก่อการ

พาหะ  ตัวนำพา

ยานพาหนะ  ตัวที่นำพาคน สัตว์ สิ่งของ จากจุดหนึ่ง ไปยังอีกจุดหนึ่ง

รถจักรยาน มอเตอร์ไซด์ รถเก๋ง รถกระบะ รถบรรทุกสิบล้อ เป็นยานพาหนะ

เมื่อ 30 ปีก่อน  ที่บ้านมีเด็กสาวคอยช่วยงานบ้าน  ใช้งานคล่อง
ผ่านไปสัก 20 วัน  เธอเอ่ยปากขอจักรยานสักคันจะได้เร็วขึ้นเวลาไปซื้อของปากซอยบ้าน
ผมบอกว่า แค่ครึ่งกิโลเดินออกกำลังกายไปเถอะ  ที่บ้านนี้ไม่รีบร้อนอยู่แล้ว

วันหนึ่งเพื่อนสองคนมาเยี่ยม  คุยกันกำลังออกรส  เบียร์ที่ตุนไว้หมด

วันรุ่งขึ้นเลิกงานกลับบ้านพร้อมจักรยานใหม่เอี่ยมจากร้านพรรคพวกกันที่ปากซอย

ฮึ่ม!!  เมื่อวานเด็กมันแกล้งเดินช้ามาก   ตอนวานให้ออกไปซื้อเบียร์มาเพิ่ม

หวังว่าอนาคตเด็กเค้าคงไม่ขอรถเครื่องเพื่อให้เร็วขึ้นไปอีก
ซึ่งผมอาจจะยอมถ้าโตขึ้นเป็นสาวเต็มตัว  และสวยมากกว่านี้บ้าง
แม้จะดำนอกแต่เนื้อในผ่องแผ้วอย่างครูสุนทรภู่กล่าวไว้

มาถึงบทสรุปวันนี้นะครับ  เดี๋ยวจะยาวไป

เล่น  เอ็กซ์ทรีมคาราโอเกะ  ไม่ว่าจะเล่นในบ้านหรือรับจ้างออกงาน
ใช้ซาวด์การ์ดออนบอร์ดพอเพียงแล้วครับ
ยกเว้นวัตถุประสงค์เป้าหมายในการเล่น Xtreme karaoke  มีรายละเอียดของการใช้งานมากกว่าแค่ร้องรำทำเพลงครับ

ชำแหละซาวด์การ์ดราคาต่ำกว่าห้าหมื่นลงมาดูทุกชิ้นอุปกรณ์ซิครับจะเข้าใจ....

ชอบตรงสรุปท้ายจริงๆเลยครับป๋า

ผมรับงานหากินมาเป็นร้อยตลอดหลายปีที่ผ่านมา  ไม่มีคนจ้างสักรายที่ถามผมมว่าใช้ซาวด์อะไร  โปรแกรมอะไร และแยกกี่ไลน์
การซื้อการ์ดดีๆ   ทำเพื่อตอบสนองกิเลสของตัวเองทั้งนั้น

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
อันนี้ ออนบอร์ด  ของลูกค้าเอามาให้เซ็ตซาวด์ให้ใหม่ครับ บอกว่าเล่นแล้วกระตุก

สาเหตุที่กระตุกเพราะใช้อีคิว ๓๑ แบนด์ในโปรแกรมครับ  HP 430 RAM 2GB

วันนี้พระจันทร์สวยเด่นมากครับ  เลยนั่งฟังเพลงนี้  เล่นด้วย ACOUSTIC PRESET  ครับ

[flash=300,40]http://www.4shared.com/embed/2032791696/60d8bb70[/flash]

ออฟไลน์ stable

• ระดับ 4
  • *
  • 6E664E59, 87324E2F, 8F614E07, 5F6736F: สไปเดอร์แมน

ผมรับงานหากินมาเป็นร้อยตลอดหลายปีที่ผ่านมา  ไม่มีคนจ้างสักรายที่ถามผมมว่าใช้ซาวด์อะไร  โปรแกรมอะไร และแยกกี่ไลน์
การซื้อการ์ดดีๆ   ทำเพื่อตอบสนองกิเลสของตัวเองทั้งนั้น

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับ "น้านพ" ครับ

ผมใช้ Creative Balster live : SB0060 , CT4830
คุณภาพของเสียงส่วนหนึ่งผมว่ามาจากตัว Sf ของแต่ละท่านด้วยครับ เช่นถ้า "ต้นน้ำ(Sf)ไม่ดี" จะมี "เครื่องปรุง" ดีแค่ไหนก็คงลำบากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 กันยายน 2012, 09:25:22 น. โดย stable »

• คณะบริหาร
ที่สำคัญ  คอมพิวเตอร์ที่ท่านเล่นต้องมีค่าความเสถียรด้วยครับ  ที่ผมใช้ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8

ผมรับงานหากินมาเป็นร้อยตลอดหลายปีที่ผ่านมา  ไม่มีคนจ้างสักรายที่ถามผมมว่าใช้ซาวด์อะไร  โปรแกรมอะไร และแยกกี่ไลน์
การซื้อการ์ดดีๆ   ทำเพื่อตอบสนองกิเลสของตัวเองทั้งนั้น

เหมือนกันครับหมอ ทุกวันนี้ผมยังเล่น xtreme ออกแค่ stereo 2 channels เป็นส่วนมากครับ ไม่ว่าจะออกงานลักษณะ PA
หรือชุดที่ใช้ฟังในบ้าน ทั้งๆ ที่ตัวเองมี sound ที่สามารถแยกแปดไลน์ราคาแพงหลายตัว  :th2:

• คณะก่อการ
อีกอย่างที่อยากจะบอกครับ
ซาวด์การ์ดดีๆ  แพงๆ สายแพงๆ ไม่ได้ทำให้มีคนจ้างแล้วอะไรล่ะ

ความรู้ในโปรแกรมอย่างถ่องแท้
ความสามารถในการคุมสถานะการณ์
ความสามารถในการใช้งานเครื่องมือที่มีอยู่
สามอย่างนี้เขาเรียก "เอาอยู่"

และสุดท้ายที่สำคัญที่สุด..........................
น้ำจิตน้ำใจ  อัธยาศัยไมตรี
เพื่อนฝูงและคนรอบๆตัวครับ (ไม่มีอย่างหลังๆนี้หาแหลกม่ายล่ายครับ) :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
ออนบอร์ด รีลเท็กซ์   ไม่ต้องโยงสาย
ชิปข้างในส่งข้อมูลกระชับฉับไว..ไม่หลุด ....

ออฟไลน์ stable

• ระดับ 4
  • *
  • 6E664E59, 87324E2F, 8F614E07, 5F6736F: สไปเดอร์แมน
ซาวด์การ์ดดีๆ  แพงๆ สายแพงๆ ไม่ได้ทำให้มีคนจ้างแล้วอะไรล่ะ

ความสามารถในการใช้งานเครื่องมือที่มีอยู่

และสุดท้ายที่สำคัญที่สุด..........................
เพื่อนฝูงและคนรอบๆตัวครับ (ไม่มีอย่างหลังๆนี้หาแหลกม่ายล่ายครับ) :hap3: :hap3:

แม้นแล้ว.. เป็นวลีเด็ดเลยครับท่าน... :happy:  :cheer:

ไม่ได้ทำเพื่อให้เขาจ้างไง ทำเพื่อความสุขส่วนตัว อาทิเช่น เสธ. อรุณ,พี่พรานทะเล และอีกหลายๆ ท่านที่ได้ HL ไปจากผม
มีสามอย่างที่น้ากล่าวรวมถึงเพื่อนฝูงและคนรอบๆ ตัวมี power ด้วย

พอเพียงกับความสุขที่จะได้เสพเสียง ตำจอกกับครอบครัวและมิตรสหาย

ส่วนผมทำสายสวยๆ เสียงถูกใจผม มันเหมือนงานศิลป์ เหมือนทำกับข้าวต้องเลือกคัดสรรค์เครื่องปรุงดีๆ
แดร๊กส์ไม่ได้แต่เท่ห์  :hap3:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
(....)

ส่วนผมทำสายสวยๆ เสียงถูกใจผม มันเหมือนงานศิลป์ เหมือนทำกับข้าวต้องเลือกคัดสรรค์เครื่องปรุงดีๆ
แดร๊กส์ไม่ได้แต่เท่ห์  :hap3:

เฮ้อ    เบื่อคนมีกะตังค์วุ้ย   สายเทพพพพพพพพพ เอิ๊ก ๆๆๆๆ

• ระดับ 3
  • *
ขอบคุณมากทุกคำตอบต่างเป็นข้อคิดด้วยกันทั้งนั้นครับ...วันนี้ดีใจครับ มีลูกค้า xtrem ตั้งแต่ระดับประถมจนถึงระดับปริญญาเอกให้เกียรติมาตอบ
ได้ความรู้ข้อคิดเยอะแยะมากมายครับ..ขอบคุณสำหรับออนบอร์ดดีที่สุดครับ..ไม่เปลืองตังค์ด้วย..เดี๋ยวผมมีกระทู้ใหม่มาให้ช่วยตอบอีก
คลายข้อสงสังสัยอยากรู้อยากทำเป็นครับ...ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
หาตัวองให้เจอครับว่าต้องการอะไร ความพอใจอยู่ที่ตรงไหน ผมใช้ Motu ฟังเพลง ร้องเพลงที่บ้าน แต่เวลาออกงาน ส่วนมากจะ Onboard ไม่วุ่นวายดี ที่สำคัญต้องพยายามทำความเข้าใจกับ อุปกรณ์ที่ตัวเองมีครับ ใช้งานให้ได้ประสิทธิภาพของมัน ขอให้ท่านค้นพบตัวเองในเร็ววันครับ
เปรียบได้กับสิ่งของทุกอย่างแหละครับ ทำไม่เสื้อผ้าวัตถุประสค์เพียงห่อหุ้มกาย บางยี่ห้อก็แพง บางยี่ห้อก็ถูก รถยนต์ ฯลฯ อยู่ที่ความพึงใจครับ ที่ทุกท่านกล่าวมาถูกหมดครับ
ถ้าในโลกนี้มีแต่คนคิดเหมือนกันหมด ทุกคนก็คงใช้ทุกอย่างเหมือนหมด  ที่ยกตัวอย่างก็เพื่อ ให้เห็นว่าต่างต่างจิตใจครับ :cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

ออฟไลน์ ขุนหมู

• ระดับ 5
  • *
  • HL#47866A34 , Tel. 080-7788747
หาตัวองให้เจอครับว่าต้องการอะไร ความพอใจอยู่ที่ตรงไหน ผมใช้ Motu ฟังเพลง ร้องเพลงที่บ้าน แต่เวลาออกงาน ส่วนมากจะ Onboard ไม่วุ่นวายดี ที่สำคัญต้องพยายามทำความเข้าใจกับ อุปกรณ์ที่ตัวเองมีครับ ใช้งานให้ได้ประสิทธิภาพของมัน ขอให้ท่านค้นพบตัวเองในเร็ววันครับ
เปรียบได้กับสิ่งของทุกอย่างแหละครับ ทำไม่เสื้อผ้าวัตถุประสค์เพียงห่อหุ้มกาย บางยี่ห้อก็แพง บางยี่ห้อก็ถูก รถยนต์ ฯลฯ อยู่ที่ความพึงใจครับ ที่ทุกท่านกล่าวมาถูกหมดครับ
ถ้าในโลกนี้มีแต่คนคิดเหมือนกันหมด ทุกคนก็คงใช้ทุกอย่างเหมือนหมด  ที่ยกตัวอย่างก็เพื่อ ให้เห็นว่าต่างต่างจิตใจครับ :cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

วันนี้มาแปลกแฮะ

• ระดับ 3
  • *
รับทราบครับ..ท่านไวยาวัจกร (อู๊ด โคจร เจ้าเก่า) ....ยังไงก็ไม่ต้องซีเรียสกันนะครับ..
ต่างจิตต่างใจอย่างท่านว่านั่นแหละ..ยำยำ..น่าอร่อยนะครับท่าน มีโอกาสเดียวไปอุดหนุนครับ.
ขอบคุณมากครับ