ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งเสียงเครื่องดนตรี ...  (อ่าน 4510 ครั้ง)

ออฟไลน์ จอมยุทธซาวด์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#NO. 95D75329 บั๊ค อัมพวา
ตั้งเสียงเครื่องดนตรี ...
« เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 19:51:42 น. »
คือผมต้องการจะเปลี่ยนเสียงกีตาร์ เสียงคีย์บอร์ด เสียงขลุ่ย ผมจะต้องทำอย่างไรบ้างกับหน้านี้ครับ ขอบคุณครับ ...   :thank1:

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
Re: ตั้งเสียงเครื่องดนตรี ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 19:53:38 น. »
ดับเบิ้ลคลิ๊ก  แล้วเลือก  ;D

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 19:54:21 น. »
เพราะปัจจุบันผมเปิดโปรแกรมแล้วก็เล่น-ร้องเลย เคยสังเกตุว่าเสียงดนตรีบางชิ้นไม่เหมือนของหลายๆท่านที่อัดมาให้ฟัง แบบว่าอยากได้ ขลุ่ยเป็นขลุ่ยแบบนั้นอ่ะครับ ...    :thank1:

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 19:56:33 น. »
เพราะปัจจุบันผมเปิดโปรแกรมแล้วก็เล่น-ร้องเลย เคยสังเกตุว่าเสียงดนตรีบางชิ้นไม่เหมือนของหลายๆท่านที่อัดมาให้ฟัง แบบว่าอยากได้ ขลุ่ยเป็นขลุ่ยแบบนั้นอ่ะครับ ...    :thank1:

soundfont ต่างกัน  เสียงที่ได้ย่อมไม่เหมือนกันครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 20:07:45 น. »
ดับเบิ้ลคลิ๊ก  แล้วเลือก  ;D

ลองแล้วครับ แต่มีชื่อชิ้นดนตรีให้เลือกมากเหลือเกิน ผมจะรู้ได้ยังไงว่าอันไหนคือชิ้นไหน เมื่อกี้ลองเปลี่ยนเสียงขลุ่ยเพลงข้างหลังภาพ พอขลุ่ยได้เบสหายทำไงดีน้อครับ ...   :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 20:49:27 น. »
น่าจะเริ่มจาก เลือกใช้ Soundfont ที่ได้มาตราฐาน  ส่วนเสียงเครื่องดนตรีที่ชื่นชอบเป็นพิเศษ สามารถนำมาใช้ร่วมกันด้วย Multi Soundfount
และถ้าไม่มีความรู้เรื่อง Midi หรือ คำสั่งค่าน้ำหนักเสียงต่างๆ เหมือนผม  ;D  แนะนำให้ใช้  Midi ที่มีคุณภาพ อย่าง  XMK  ครับ  :th2:

ออฟไลน์ mixmas

• *
  • HL#6D221874 (ริมมูลน้อย)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 21:01:56 น. »
น่าจะเริ่มจาก เลือกใช้ Soundfont ที่ได้มาตราฐาน  ส่วนเสียงเครื่องดนตรีที่ชื่นชอบเป็นพิเศษ สามารถนำมาใช้ร่วมกันด้วย Multi Soundfount
และถ้าไม่มีความรู้เรื่อง Midi หรือ คำสั่งค่าน้ำหนักเสียงต่างๆ เหมือนผม  ;D  แนะนำให้ใช้  Midi ที่มีคุณภาพ อย่าง  XMK  ครับ  :th2:
ตามนั้นครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 21:13:24 น. »
น่าจะเริ่มจาก เลือกใช้ Soundfont ที่ได้มาตราฐาน  ส่วนเสียงเครื่องดนตรีที่ชื่นชอบเป็นพิเศษ สามารถนำมาใช้ร่วมกันด้วย Multi Soundfount
และถ้าไม่มีความรู้เรื่อง Midi หรือ คำสั่งค่าน้ำหนักเสียงต่างๆ เหมือนผม  ;D  แนะนำให้ใช้  Midi ที่มีคุณภาพ อย่าง  XMK  ครับ  :th2:

ครับ พอดีผมใช้ Soundfont ของพี่บั๊ก อัมพวา ทั้งหมดเลยครับไม่มีของท่านอื่นปะปน แต่ปัญหาของผมก็อยู่แค่ตรงที่อยากเปลี่ยนเสียงเครื่องดนตรีบางชิ้นเท่านั้น ผมลองเลือกเครื่องดนตรีชิ้นอื่นๆในกรุ๊ปเดียวกันแล้วลองเปรียบเทียบเสียงเอา พอถูกใจก็เซฟแต่ยังสงสัยอีกว่า ในช่องที่ให้กรอกตัวเลขต่างๆมีใว้เพื่อประโยชน์อันใดเหรอครับ เผื่อจะช่วยให้ดีขึ้นไปอีก ขอบคุณครับ ...  :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 21:26:04 น. »
แต่ยังสงสัยอีกว่า ในช่องที่ให้กรอกตัวเลขต่างๆมีใว้เพื่อประโยชน์อันใดเหรอครับ เผื่อจะช่วยให้ดีขึ้นไปอีก ขอบคุณครับ ...  :thank1:

ก็เป็นตัวกำหนดระดับต่างๆ ของเสียงเครื่องดนตรีชิ้นนั้นๆ นะครับ เช่น ความดัง  กำหนดตำแหน่ง ซ้าย-ขวา  ระดับเสียงประสาน  ประมาณนั้นครับ

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 21:33:34 น. »

ก็เป็นตัวกำหนดระดับต่างๆ ของเสียงเครื่องดนตรีชิ้นนั้นๆ นะครับ เช่น ความดัง  กำหนดตำแหน่ง ซ้าย-ขวา  ระดับเสียงประสาน  ประมาณนั้นครับ

:th2: :th2: :th2: :th2: :th2: :th2:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 21:34:23 น. »
แล้วต้องกรอกตัวเลขถึงแค่ไหนถึงจะเหมาะครับ ...  :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 21:38:31 น. »
แล้วต้องกรอกตัวเลขถึงแค่ไหนถึงจะเหมาะครับ ...  :thank1:

ก็ตามที่คนทำ Midi เห็นว่าเหมาะสมอะครับ  

หรือเปลี่ยนได้ตามที่ท่านต้องการครับ  

แต่จะดีขึ้น หรือแย่ลงก็อีกเรื่องนึงครับ  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 มกราคม 2013, 21:44:42 น. โดย ขวัญ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 21:52:44 น. »
พอดีแอบไปกดเล่นอยู่พักนึง กลับมาพร้อมกับคำถามสุดท้ายครับว่า ค่า bank คือค่าอะไรครับเห็นดนตรีบางชิ้นมี บางชิ้นไม่มี เราสามารถกรอกตัวเลขได้ทุกเครื่องดนตรีเลยหรือเปล่า กรอกแล้วมีผลดีผลเสียอย่างไร อะไรเป็นตัวกำหนดว่าตัวนี้ต้องกรอก หรือไม่ต้องกรอก  ขอบคุณครับ  ....   :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 21:54:24 น. »
แล้วต้องกรอกตัวเลขถึงแค่ไหนถึงจะเหมาะครับ ...  :thank1:

ลองดูตัวอย่างเพลงนี้ครับ พี่บั๊ค เคยสอนไว้  ;D
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=55265.msg798239#msg798239

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 21:56:41 น. »
สุดท้ายแล้วจริงๆครับ เราจะรู้ได้ยังไงว่าเสียงดนตรีที่เราจะเข้าไปแก้เป็นเสียงดนตรีชนิดใด ที่กำลังบรรเลงอยู่ ขอบคุณอีกครั้งครับ ...   :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 21:57:02 น. »
พอดีแอบไปกดเล่นอยู่พักนึง กลับมาพร้อมกับคำถามสุดท้ายครับว่า ค่า bank คือค่าอะไรครับเห็นดนตรีบางชิ้นมี บางชิ้นไม่มี เราสามารถกรอกตัวเลขได้ทุกเครื่องดนตรีเลยหรือเปล่า กรอกแล้วมีผลดีผลเสียอย่างไร อะไรเป็นตัวกำหนดว่าตัวนี้ต้องกรอก หรือไม่ต้องกรอก  ขอบคุณครับ  ....   :thank1:

ไอ้ที่ท่านกำลังถามเนี่ยะ    มันเนื้อหาในการทำมิดี้ทั้งหมดเลยน๊ะครับ  มันยากเหมือนกันน๊าาา   ที่จะมานั่งพิมพ์เพื่ออธิบายให้เข้าใจได้ทั้งหมดอะครับ  แฮะๆ   :hap3: :hap3: :hap3:

แต่....ไม่แน่อาจมีคนที่เขาทำไฟล์เป็นตำราเก็บไว้ก็ได้   ลองดู   ;D ;D

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 21:57:33 น. »
ลองดูตัวอย่างเพลงนี้ครับ พี่บั๊ค เคยสอนไว้  ;D
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=55265.msg798239#msg798239

ขอบคุณครับ ...   :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 22:08:30 น. »
สุดท้ายแล้วจริงๆครับ เราจะรู้ได้ยังไงว่าเสียงดนตรีที่เราจะเข้าไปแก้เป็นเสียงดนตรีชนิดใด ที่กำลังบรรเลงอยู่ ขอบคุณอีกครั้งครับ ...   :thank1:

กำ...  ถ้าถึงขนาดที่ท่านไม่รู้ว่าเป็นเสียงเครื่องดนตรีอันไหน  แล้วจะไปเปลี่ยนมันทำไมครับ 

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 22:11:26 น. »
ไอ้ที่ท่านกำลังถามเนี่ยะ    มันเนื้อหาในการทำมิดี้ทั้งหมดเลยน๊ะครับ  มันยากเหมือนกันน๊าาา   ที่จะมานั่งพิมพ์เพื่ออธิบายให้เข้าใจได้ทั้งหมดอะครับ  แฮะๆ   :hap3: :hap3: :hap3:

แต่....ไม่แน่อาจมีคนที่เขาทำไฟล์เป็นตำราเก็บไว้ก็ได้   ลองดู   ;D ;D

อ่า ... คืออย่านี้ครับน้านพ ผมรู้จักเวปนี้ก็เพราะใช้โปรแกรมก๊อปจากเพื่อนๆลงให้ แต่ไม่สะใจเลยลองค้นหาในเวปไซด์ต่างๆก็มาเจอเวปนี้แหละครับ ด้วยความที่ไม่มีความรู้ในเรื่องนี้เลย อ่านไปอ่านมาก็มาจ๊ะเอ๋กับกระทู้ของพี่บั๊ก อัมพวา ซึ่งอยู่บ้านเดียวกันกับผม เลยโทรติดต่อว่าอยากจะใช้โปรแกรมเทพนี้ต้องทำอย่างไร ตกลงว่าเจอกันที่บ้านของพี่บั๊ก แล้วแกก็ถ่ายรูปผมใว้แล้วก็มาลงโปรแกรมให้ที่บ้านผม 2 หน แล้วยังได้แนะนำให้ผมได้รู้จักกับพี่ไก่ คนแม่กลองเหมือนกันซึ่งก็อยู่ในบอร์ดนี้ ซึ่งผมก็รบกวนพี่ไก่แกหลายครั้งหลายคราอยู่เหมือนกันเรื่องโปรแกรม มีคราวนึง เห็นแกนั่งแก้เสียงกีตาร์เพลงนางฟ้า ของฌามา ท่อน intro ให้ผมเพราะญาติพี่น้องชอบร้องกันมาก ผมเลยชอบว่ามันสามารถเปลี่ยนเสียงกีตาร์ได้ ผมก็เลยอยากลองทำดูเองบ้างเท่านั้นครับ ถ้าหากว่าที่ผมถามมาเนี่อาจสร้างความหนักใจให้หลายๆท่าน ผมก็ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ ยังไงเสียของเดิมก็เพราะพริ๊งอยู่แล้วใครๆก็ชม แต่ผมแค่อยากลองสิ่งใหม่ๆที่ไม่กล้าทำบ้าง เพราะกลัวมันจะเจ๊ง ก็เลยตัดสินใจมาโพสต์ถามครับ  ก็เท่านั้นเองครับ  ขอบคุณครับ   :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 22:14:08 น. »

กำ...  ถ้าถึงขนาดที่ท่านไม่รู้ว่าเป็นเสียงเครื่องดนตรีอันไหน  แล้วจะไปเปลี่ยนมันทำไมครับ 

ผมพอจะรู้บ้างครับ เพราะผมเคยเล่นดนตรีมาก่อนตอนเรียนมัธยม เต็มที่ก็ 5 ชิ้น แต่ที่เห็นมันมีปลีกย่อยเยอะกว่านั้นมากครับ  อย่างที่พี่ขวัญว่าแหละครับ กรรมของผมจริงๆ ...    :hit:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 22:16:39 น. »
อ่า ... คืออย่านี้ครับน้านพ ผมรู้จักเวปนี้ก็เพราะใช้โปรแกรมก๊อปจากเพื่อนๆลงให้ แต่ไม่สะใจเลยลองค้นหาในเวปไซด์ต่างๆก็มาเจอเวปนี้แหละครับ ด้วยความที่ไม่มีความรู้ในเรื่องนี้เลย อ่านไปอ่านมาก็มาจ๊ะเอ๋กับกระทู้ของพี่บั๊ก อัมพวา ซึ่งอยู่บ้านเดียวกันกับผม เลยโทรติดต่อว่าอยากจะใช้โปรแกรมเทพนี้ต้องทำอย่างไร ตกลงว่าเจอกันที่บ้านของพี่บั๊ก แล้วแกก็ถ่ายรูปผมใว้แล้วก็มาลงโปรแกรมให้ที่บ้านผม 2 หน แล้วยังได้แนะนำให้ผมได้รู้จักกับพี่ไก่ คนแม่กลองเหมือนกันซึ่งก็อยู่ในบอร์ดนี้ ซึ่งผมก็รบกวนพี่ไก่แกหลายครั้งหลายคราอยู่เหมือนกันเรื่องโปรแกรม มีคราวนึง เห็นแกนั่งแก้เสียงกีตาร์เพลงนางฟ้า ของฌามา ท่อน intro ให้ผมเพราะญาติพี่น้องชอบร้องกันมาก ผมเลยชอบว่ามันสามารถเปลี่ยนเสียงกีตาร์ได้ ผมก็เลยอยากลองทำดูเองบ้างเท่านั้นครับ ถ้าหากว่าที่ผมถามมาเนี่อาจสร้างความหนักใจให้หลายๆท่าน ผมก็ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ ยังไงเสียของเดิมก็เพราะพริ๊งอยู่แล้วใครๆก็ชม แต่ผมแค่อยากลองสิ่งใหม่ๆที่ไม่กล้าทำบ้าง เพราะกลัวมันจะเจ๊ง ก็เลยตัดสินใจมาโพสต์ถามครับ  ก็เท่านั้นเองครับ  ขอบคุณครับ   :thank1:

ไม่ได้รังเกียจสำหรับคนที่อยากรู้และมีความจำเป็น  หรืออยากทำจริงๆครับ   แต่มันเรื่องเชิงลึกทั้งทฤษฎีว่าด้วยเรื่องมาตรฐานของมิดิ   การทำเพลง  และการแต่งเพลงซึ่งเป็นเรื่องค่อนข้างยากสำหรับผู้ไม่มีพื้นด้านดนตรีอิเล็คทรอนิคส์  ผมเองอ่านมาเยอะศึกษามามากลองทำมาหลายปีก็ยังไม่สำเร็จ  แค่งูๆปลาๆ   เลยไม่อยากให้ไปยุ่งกับมาถ้าไม่ได้เอาดีทางนี้ครับ  เข้าใจกันน๊ะครับ  :flower: :flower:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 22:19:33 น. »

มันก็มี  SupportFile  ที่พี่บั๊คทำให้ใช้กับ  Soundfont ของเค้า แจกให้แล้วนี่ครับ  จะมานั่งแก้เองทำไมให้ยุ่งยาก   :hit: :hit:

หรือจะให้ง่ายเลย  หา  XMKL  มาใช้ครับ  แจ่ม   ;D

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2013, 22:23:39 น. »
ครับ น้านพ พอดีบางเวลาผมก็อยู่ว่างๆ ก็เลยอยากลองทำเองบ้างแค่นั้นเองครับ เผื่อว่าซาวด์จะดีขึ้นกว่าเก่า จริงๆแล้วก็ร้องอยู่บ้าน บางทีก็ยกไปร้องบ้านญาติ น้านพพึ่งสอนให้ผมรู้ว่า จงพอใจในสิ่งที่ตัวเองมีอยู่ ซึ่งก็ถูกกับเรื่องแล้วครับ ขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านและเข้ามาตอบด้วยนะครับ ....    :thank1:

ออฟไลน์ อนันต์ออดิโอ

• ระดับ 5
  • *
  • HL-862A7959 จากพี่(MP)ครับ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 3 มกราคม 2013, 07:44:30 น. »
จบข่าว...