ผู้เขียน หัวข้อ: น้านพช่วยบอกวิธีทำหน่อย ทำได้แล้วเชิญทุกท่านมาคอมเมนท์ได้เลย  (อ่าน 18867 ครั้ง)

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
มาแล้วเพลงแรก   
หงส์ฟ้า
[mp3=500,40,0,left]http://k003.kiwi6.com/hotlink/xbfbs5c9f7/mp3

ออฟไลน์ pompattaya

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 8CA852E6, 55019532
เพลงนี้พี่ฝากหลาน   แต่ผมฝากพี่   กลองกระเดื่องหนังหย่อนๆดังตุบๆ   เบสครางฮือๆคล้ายเบสสายหย่อน  ดนตรีดังไปสำหรับเพลงช้า ทำให้เสียงร้องถูกกลบ
ผมพึ่งจะฟังเป๊กกี้ร้องเพลงจริงๆจังๆก็วันนี้แหละ

ผมว่าน้องเขาเอ่อ..ยังน่ะเล่นขายความสามารถ  ไหวพริบ และควาฮาแบบเดิมน่าจะเหมาะกว่า
ผมเคยฟังครูชลธี  ธารทองตินักร้องประกวดที่ผมว่าร้องเพลงดีมากๆ ว่าออกคำเพี้ยน  "ฝากรัก  ลมพามาหาพี่"  แกว่านักร้องร้องเป็น "ฝากรัก  ลมพามาห่าพี่"  ผมก็ว่ากูไม่เห็นจะเพี้ยนตรงใหน   พอมานั่งฟังที่บรรทึกไว้  เออจริงหว่ะ

ตัวอย่างวินาทีที่ 44-45  คำว่า"ตัวแทนแห่งฝัน"  เสียงที่ร้องออกมาคล้าย   "ตัวแทนแห่งฝานนนนนนนน"

ลดคีย์ จากไฟล์wave เสียงต่ำแฟลงจ์หมด ผมก็สงสัยคนทำปล่อยมาได้ยังไงตอนนั้น ตอนนี้กำลังคัดเพลงมาทำใหม่ เฉพาะ คำร้อง ทำนอง

รอจะปล่อยเพลงที่ทำใหม่ มาดูพัฒนาการด้านการร้องของเป็กกี้ พอรู้จักการเปิดการปิดคำ แต่ละประโยคขึ้นบ้างมั้ง ตอนนี้เอาคำร้อง ทำนองก่อน

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
เป๊กกี้
ดังมากอยู่แล้วพี่ป้อม
- พิธีกร รายการทีวี
- แสดงหนัง
- ศิลปิน เอนเตอร์เทนแขก
ฯลฯ
รับงานในนาม เป๊กกี้ตีสิบ น่าจะขลังกว่า เป๊กกี้ อาร์ เอส
ที่พูดแบบนี้ผมกลัวว่าเฮียฮ้อจะซื้อไปดอง
เหมือน จ๊ะ คันหู และ แมงปอ ชลธิชา
ศิลปินลูกทุ่งอันดับต้นๆอย่างแมงปอ
พึ่งออกซิงเกิ้ล เซ็นใบอย่า เพลงเดียว
แปลก

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ
555+++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กรกฎาคม 2013, 23:51:18 น. โดย Batman »

• *
หงส์ฟ้า
[mp3=500,40,0,left]http://k003.kiwi6.com/hotlink/xbfbs5c9f7/mp3

อันนี้เสียงเพราะ แก้วเสียงดี เอื้อนสวย แต่ในธุรกิจเพลง(ใช้คำว่าธุรกิจเพลง) เขาจะบอกว่ามีเยอะ

เขาจะขายของแปลกกัน เขาพูดอย่างนี้เลย เพราะผมถามเขาเหมือนกันว่าทำไมสนใจเรา

ตัวผมชอบมากๆกับลูกทุ่งแท้ๆ เสียงสวยๆเอื้อนหวานๆ แต่เสียดาย เขาไม่ซื้อกัน ช่วงนี้ตลาดของแปลกมั้ง

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
เป๊กกี้
ดังมากแล้วพี่ป้อม
- แสดงหนัง
ฯลฯ
รับงานในนาม เป๊กกี้ตีสิบ น่าจะขลังกว่า เป๊กกี้ อาร์ เอส
ที่พูดแบบนี้ผมกลัวว่าเฮียฮ้อจะซื้อไปดอง
เหมือน จ๊ะ คันหู และ แมงปอ ชลธิชา
ศิลปินลูกทุ่งอันดับต้นๆอย่างแมงปอ
พึ่งออกซิงเกิ้ล เซ็นใยอย่า เพลงเดียว

555+++

มองขาดอีกแล้ว..

ผมก็คิดแบบนี้นะ...แต่ผมว่าน่าจะมีงานอย่างอื่นใน อาร์เอส รอใหเป็กซ์ทำด้วยหรือเปล่า... ;D

เดาล้วนๆเลยผม... ;D

ออฟไลน์ ต้นไผ่ สุพรรณ

• ระดับ 5
  • *
  • 5E626851(ลูกทุ่งสมใจนึก) 9762A070(น้านพ สุพรรณ)
มาแอบฟัง

แต่ผมฟังเพลงนี้ไม่ได้

เพลงนี้ชื่อเพลงอะไรครับ  จูบแล้วลาหรือปล่าวเอ่ย

[mp3=500,40,0,left]http://k003.kiwi6.com/hotlink/s2x5z8mgqu/mp3  

• คณะก่อการ
เป๊กกี้
ดังมากแล้วพี่ป้อม
- แสดงหนัง
ฯลฯ
พึ่งออกซิงเกิ้ล เซ็นใยอย่า เพลงเดียว

555+++

มีเพื่อนแล้วตู  เจ้าป๋องก็โดนไปแปดปีกับ 4s ครับ  ยังไม่หมดเลยเหลืออีกห้าปี  
ฝากอีกเพลงครับ  เพลงที่ทำให้เธอผู้นี้คว้ารางวัลนักร้องยอดเยี่ยม  ในการประกวดวงดนตรีลูกทุ่งนักเรียนมัธยม  งานดอนเมื่อต้นปีที่ผ่านมา
ธรรมชาติโหด
[mp3=500,40,0,left]http://k004.kiwi6.com/hotlink/067jozet9v/mp3

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
หงส์ฟ้า

หงษ์ฟ้า -> แอน จริยา มิตรไชย
ผมว่า ยังไม้ผ่านนะ

วิเคราะรวมเลยนะหมอนพ
น้องเขาไม่มีพื้นฐานในการร้องเพลง
ยิ่งเพลงลูกทุ่ง ลูกเอื้อนไม่มี
มีแต่หางเสียงอย่างเดียว
ฟังแล้วไม่ได้อารมณ์
แข็งๆยังไงไม่รู้

น้องเขาได้ความใส
ฝึกอีกหน่อยน่าจะไปได้สวย
พวกเราก็จะได้ดาวอีกดวงประดัยวงการลูกทุ่งต่อไป

เป็นความเห็นส่วนตัวครับ
 :cheer:

• *
เป๊กกี้
ดังมากอยู่แล้วพี่ป้อม
- แสดงหนัง
ฯลฯ
พึ่งออกซิงเกิ้ล เซ็นใบอย่า เพลงเดียว
แปลก

555+++
แทบทุกคนในวงการ พูดแบบนี้แทบทั้งหมด

คือมีต้นทุนอยู่แล้ว ถ้าเซนต์ไปแล้วดองจบ

ตอนนี้คุยกันที่ ซิงเกิลวางแผงถึงเซนต์ครับ

ก็เลยมาลองๆ ถามทางพวกเรากัน เป็นข้อมูล

• คณะก่อการ

น้องเขาไม่มีพื้นฐานในการร้องเพลง
ยิ่งเพลงลูกทุ่ง ลูกเอื้อนไม่มี

พวกเราก็จะได้ดาวอีกดวงประดัยวงการลูกทุ่งต่อไป

ไม่ต้องห่วงครับป๋า  โดนค่ายเพลงเก็บไปอีกหนึ่งแล้ว  
เขาคงเอาไปปั้นกันอีกที  พื้นฐานมันมีคงไม่ยาก   :th2: :th2:

เอาใจช่วยกับเป็กกี้ครับ   เผื่อวันใหนน้องเขาดังกว่านี้  บัตรฟรียังพอหาได้มั่ง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กรกฎาคม 2013, 00:12:11 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

ออฟไลน์ ลำดวนแดง

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6D20986D 087-9574522 HL#จากท่านริมมูลน้อย
   ร้องได้ดีมีพรสวรรคมีแล้ว  ที่เหลือก็แต่วาสนาเท่านั้น ขอให้ประสพความสำเร็จเอาใจช่วย :happy: :happy: :happy: :happy:

• *

ผมก็คิดแบบนี้นะ...แต่ผมว่าน่าจะมีงานอย่างอื่นใน อาร์เอส รอใหเป็กซ์ทำด้วยหรือเปล่า... ;D

เห็น อ.เรืองยศ แกว่าจะทำโชว์ใหญ่ แนว นิวยอร์ค อะไรแบบนั้น ตอนนี้ยังไม่ลงตัว เราก็ฟอลโล่ไม่มากด้วย

ตายอดดูรูปนี้ จะเห็นเงาสองผู้ยิ่งใหญ่อาร์สยาม ใส่สูทคอปกขาวๆมายืนดูเจ้าเป็กเล่น สุดท้ายบอกยอมมัน

• คณะบริหาร

สมมติ เป็นพิธีกรเคเบิลทีวี ของ RS
ยีงไงก็สู้ ฟรีทีวี ที่เป๊กกี้ทำอยู่ไม่ได้หรอก
คนดูเยอะกว่า

• *
สมมติ เป็นพิธีกรเคเบิลทีวี ของ RS
ยีงไงก็สู้ ฟรีทีวี ที่เป๊กกี้ทำอยู่ไม่ได้หรอก
คนดูเยอะกว่า

ผมก็ว่างั้นแหละ เขาชวนเราก็มอง เดี๋ยวว่าเราหยิ่ง แต่ไม่ผลีผลาม ขอบคุณป๋าแบท นายยอด เป็นข้อมูลให้มีทางเลือก

เห็นมั๊ยน้านพมีประโยชน์ทั้งทางตรงและทางอ้อม ผมอยากได้อะไร ผมหาหมอนพก่อน ไม่เคยผิดหวัง ยาสามัญประจำเวป

• *
ผ่านไปเรื่องเจ้าเป็ก ระวังอย่างเดียวเขาจับไปดอง เจ้าเป็กมันว่ามีสิทธิ์ แบบ "จ๊ะ รอก่อน"

ฝากขอบคุณ ป๋าแบท กับ พี่ยอด มันบอกหมอนพฯ ไว้เจอกัน 555 เจอที่ไหนให้คนชักปลั๊กอย่างเดียว

แล้วเรื่องเพลง สรุปว่าไหง ทุบทิ้งอะเป่า ซื้อมาตั้งหลายตัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กรกฎาคม 2013, 00:36:15 น. โดย pompattaya »

• คณะบริหาร
ผ่านไปเรื่องเจ้าเป็ก ระวังอย่างเดียวเขาจับไปดอง เจ้าเป็กมันว่ามีสิทธิ์ แบบ "จ๊ะ รอก่อน"

ฝากขอบคุณ ป๋าแบท กับ พี่ยอด มันบอกหมอนพฯ ไว้เจอกัน 555 เจอที่ไหนให้คนชักปลั๊กอย่างเดียว

แล้วเรื่องเพลง สรุปว่าไหง ทุบทิ้งอะเป่า ซื้อมาตั้งหลายตัง
อย่าทิ้ง
ขอตังค์ เฮียจำรักษ์
ทำเองเลย
55+++

• *
อย่าทิ้ง
ขอตังค์ เฮียจำรักษ์
ทำเองเลย
55+++

อ่านขาด เฮียแกรู้ข่าวว่า อาร์สยามมาชวน แกบอกหมือนป๋าแบทว่าแหละ เป็กกี้ตีสิบ คือของพวกเรา

เขาซื้อไปขายได้เขาก็ขาย เกิดสะดุดก็ดอง ถ้าไม่สะดุด  เป็กกี้ อาร์สยาม ก็ไม่มีพวกเราแล้ว

แกก็ถามว่าจะทำใหม่มั้ย ผมก็มาหาข้อมูลพวกเราก่อน พวกเราว่าดีก็ทำกัน ตอนนี้แกให้ทำ วง สุวรรณหงษ์ อีกวง

ไปทีละเรื่องกันแล้วกัน ตอนนี้เลือกเพลงก่อน เพลงเก่าที่มีมันไม่ดีตรงไหนเรามาว่ากันเป็นช็อตๆ เสนอแนะด้วย

ผมรวบรวมข้อมูล ไว้เป็นการประกอบการตัดสินใจ

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
อย่าไปกวนใจจานภูเลยครับ  ตัวแกเองยัเอาไม่รอด  

เท่าที่รู้จักเจ้าป๋องมันมาหลายปี  ผมไม่เห็นมันไปร่ำเรียนที่ใหนเป็นเรื่องเป็นราวสักทีครับพี่  ก่อนมันจะไปประกวดชุมทางเสียงทอง  มันดีของมันโดยสันดานอยู่แล้วครับ

ก่อนมันจะไปเล่นแปดเสียง  ที่ตีสิบ มันก็พยายามเลียนแบบนักร้องทุกคนทุกแนวในงานรับจ้างร้องเพลงตั้งแต่งานละ 250 บาท

พวกหัวหน้าวงที่มันเคยไปร้องเพลงอยู่ก็ยุส่งว่า  มึงน่าจะเลียนแบบทุกคนในเพลงเดียว   มันก็เลยกลายเป็นที่มาของป๋องแปดเสียงในวันนั้นครับ

55555555555   ขอแก้ข่าวหน่อยพี่ป้อม หมอนพ

ผมหากินกะลูกทุ่งมาตั้งแต่เด็ก ๆ  เดินสายกะวงลูกทุ่ง

เป็นกรรมการตัดสินประกวดร้องเพลงไทยลูกทุ่งทั้งระดับเล็กและใหญ่

ฝึกนักเรียนร้องเพลงประกวดเพลงไทยลูกทุ่งได้เหรียญทองมาตลอดทุกปี  เอิ๊ก ๆๆๆๆๆ

(เจ้าติ่งมันไม่ยอมฝึกลูกทุ่ง บอกว่าไม่ใช่แนว  ไม่เข้ากะหน้าตา  กำ 5555555)

แต่.............  ผมมีปัญหาที่คิดไม่ออกอยู่อย่างเดียว คือ........

ระดับพี่ป้อม กับเจ้าเป๊ก  ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องการร้อง ไม่ว่าจะเป็นแนวไหน

เพราะเป็ก เขาเป็นนักเอนเตอร์เทนที่ดีมาก ๆ การเลียนแบบเลียนเสียงและสำเนียงไม่น่าจะเป็นปัญหา

ที่บริษัทต้องมีคนเทรนให้อยู่แล้ว  ทำไมต้องกังวลเรื่องนี้หว่า  งง

ผมว่าพี่ป้อมกังวลเรื่องถูกดองมากกว่า   รุ่นน้องผม

ร้องเงาเสียงของพุ่มพวง  จับไปเซ็นสัญญาหลายปี  จนป่านนี้ยังไม่ได้ออกเทป  กำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กรกฎาคม 2013, 07:47:50 น. โดย ภูวดิษฐ์ »

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )

แมนควมครับ....คำร้องบางคำไม่เต็มคำ..ถ้าขัดเกลาเพิ่มเทคนิคอีกก็ปั้นขึ้นได้...(ความเห็นส่วนตัวครับ)

เรื่องเป็กสนับสนุนทำเองดีกว่าลุยไปเลย...ไม่ต้องเสียเวลา..รอ...ถ้า..ต้อง..เจ็บ..ก็ยังมีเวลา..เลียแผล..เข้าค่าย..ไม่รู้อยู่คิวไหน ถ้าคิวท้ายๆใกล้หมดสัญญาด้วย อายุอานามเรี่ยวแรงเริ่มถอย..ถ้าเจ็บ..รักษาแผล..ลำบาก..(เดาเอานะครับ)

• คณะก่อการ
แมนควมครับ....คำร้องบางคำไม่เต็มคำ..ถ้าขัดเกลาเพิ่มเทคนิคอีกก็ปั้นขึ้นได้...(ความเห็นส่วนตัวครับ)

เรื่องเป็กสนับสนุนทำเองดีกว่าลุยไปเลย...ไม่ต้องเสียเวลา..รอ...ถ้า..ต้อง..เจ็บ..ก็ยังมีเวลา..เลียแผล..เข้าค่าย..ไม่รู้อยู่คิวไหน ถ้าคิวท้ายๆใกล้หมดสัญญาด้วย อายุอานามเรี่ยวแรงเริ่มถอย..ถ้าเจ็บ..รักษาแผล..ลำบาก..(เดาเอานะครับ)

เรื่องปั้นนักร้องคนนี้เขาคงมีคนปั้นครับ  เพราะค่ายเทป   เซ็นสัญญาไปแล้ว  เธอเป็นนักร้องนำวงดนตรีลูกทุ่ง โรงเรียนมวกเหล็กวิทยา   ไปแข่งชิงช้าสวรรค์  เข้ารอบลึกๆมาแล้วครับ

ส่วนเรื่องเป๊กกี้  ถ้ามีคนสนับสนุน   และไม่เป็นการจำกัดตัวมากเกินไป  ก็น่าลองครับ   แต่ต้องดูให้ดี ผมเสียดายเป๊ก  ตีสิบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กรกฎาคม 2013, 07:25:20 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

• *

55555555555   ขอแก้ข่าวหน่อยพี่ป้อม หมอนพ

ผมหากินกะลูกทุ่งมาตั้งแต่เด็ก ๆ  เดินสายกะวงลูกทุ่ง

เป็นกรรมการตัดสินประกวดร้องเพลงไทยลูกทุ่งทั้งระดับเล็กและใหญ่

ฝึกนักเรียนร้องเพลงประกวดเพลงไทยลูกทุ่งได้เหรียญทองมาตลอดทุกปี  เอิ๊ก ๆๆๆๆๆ

(เจ้าติ่งมันไม่ยอมฝึกลูกทุ่ง บอกว่าไม่ใช่แนว  ไม่เข้ากะหน้าตา  กำ 5555555)

แต่.............  ผมมีปัญหาที่คิดไม่ออกอยู่อย่างเดียว คือ........

ระดับพี่ป้อม กับเจ้าเป๊ก  ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องการร้อง ไม่ว่าจะเป็นแนวไหน

เพราะเป็ก เขาเป็นนักเอนเตอร์เทนที่ดีมาก ๆ การเลียนแบบเลียนเสียงและสำเนียงไม่น่าจะเป็นปัญหา

ที่บริษัทต้องมีคนเทรนให้อยู่แล้ว  ทำไมต้องกังวลเรื่องนี้หว่า  งง

ผมว่าพี่ป้อมกังวลเรื่องถูกดองมากกว่า   รุ่นน้องผม

ร้องเงาเสียงของพุ่มพวง  จับไปเซ็นสัญญาหลายปี  จนป่านนี้ยังไม่ได้ออกเทป  กำ

เพลงที่นำมาวิพากษ์กัน เป็นเพลงเก่าทำกันตั้งแต่ปี 49 ผ่านไปเจ็ดปีแล้ว

ตอนนั้นเจ้าเป็ก ก็รับงานทั่วไป เล่นมุกตลกโปกหา ยังไม่มีแบรนด์ ค่าตัวห้าพัน

เรามาคิดหาวิธี อัพราคากัน ก็เลยปล่อยอัลบั้ม "หนุ่มสายตาสั้น" (ลงทุนต่ำราวๆสองแสนบาท)

โปรโมทผ่าน เคบิลทีวี ทีวีดาวเทียว เครื่อข่ายMVTV คนต่างจังหวัดรู้จักผ่านจานดำกันเยอะ

ได้ผลครับ จากงานเล็ก เพิ่มงานใหญ่ เป็นศิลปินรับเชิญแล้วได้ค่าตัวหลักหมื่น เดินสายกันสนุก

4NR6w

เรื่องเพลงผมเสียดาย เลยว่าจะมาทำใหม่ ยังไม่ได้บอกเลยว่า จะให้เป็กกี้มันร้อง

อย่าง อ.ภูว่าแหละ เจ้าเป็กมาตอนนี้ มันผ่านเวทีมากแล้ว และยังได้ศาสต์การเลียนเสียง จากแก็งดันดารามาอีก

งานมันก็เตลิดไปเรื่อยๆ บางอย่างเราก็มาหารือกันที่นี่ ข้อมูลเพื่มเติม อย่างป๋าแบทที่อ่านออกเป็นช็อตๆ

นายยอดก็คนในวงการ เราก็มาบอกมาช่วยกันคิด อะไรทำแล้วจะออกมาไม่ดี ก็ให้หมอนพด่าล่วงหน้าไว้ก่อน

ช่วงนี้เป็กมันไปถ่ายละคร ผมก็รื้อเพลงเก่าๆ พวกเรามาช่วยกันเม้นท์ ถึงเวลาทำใหม่จะได้แหล่มๆ

• *

อย่างน้ามรว่าแหละ ตอนนี้ก็ดูเรื่องข้อเสนอของเขาก่อน สุ่มเสี่ยงเราก็ไม่เอา

สัญญาแปดปี ไม่เวอร์คขึ้นมา จะให้มันกลับมาช่วยน้าไทอัดกับพวกลิขสิทธิ์ เหมือนก่อนคงไม่ไหว

แต่เรื่องเพลงเรามาวิพากษ์กันต่อ หานักร้องมาปั้นกันใหม่ก็ยังได้ โอเคมั๊ย

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
อย่างน้ามรว่าแหละ ตอนนี้ก็ดูเรื่องข้อเสนอของเขาก่อน สุ่มเสี่ยงเราก็ไม่เอา

สัญญาแปดปี ไม่เวอร์คขึ้นมา จะให้มันกลับมาช่วยน้าไทอัดกับพวกลิขสิทธิ์ เหมือนก่อนคงไม่ไหว

แต่เรื่องเพลงเรามาวิพากษ์กันต่อ หานักร้องมาปั้นกันใหม่ก็ยังได้ โอเคมั๊ย

Ok คร้าบบบบบ.   บอกตรง ๆ. เสียดาย. เป้กกี้. ตีสิบ

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9

แปดปี....โอย...สัญญาทาสป่าวเนี่ย..

แต่ถ้ามีเงินเดือนให้เป็กซ์เดือนละหกหลักก็น่าสนนะ.. ;D

• *
แปดปี....โอย...สัญญาทาสป่าวเนี่ย..

แต่ถ้ามีเงินเดือนให้เป็กซ์เดือนละหกหลักก็น่าสนนะ.. ;D
ต่อรองเป็นสองท่อน ท่อนละสี่ปี มีเงินเดือนอยู่ แต่ยังไม่รู้เท่าไหร่

ความเป็นไปได้น่าจะที่ห้าปี รอดู ตอนนี้เราไม่รีบแล้ว