eXtreme:\>
วันที่ 1 พฤศจิกายน 2014, 18:33:01 น. *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จับประเด็นร้อน "GMM แกรมมี่ จัดเก็บลิขสิทธิ์เพลง ใครเดือดร้อน ?"  (อ่าน 72837 ครั้ง)
pompattaya
ผู้ดูแลบอร์ด
อนุปริญญา
*

HL.No. 8CA852E6

« ตอบ #275 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 17:11:54 น. »

เฮ้ย...ล่าสุดคิวใบเตย เหยียบสองแสนแล้ว กระแตหนึ่งแสน บอกแล้ว วิกฤตลิขสิทธิ์คือโอกาสของทุกค่ายเพลง

โอ๊ยเหนาะ แต่ดีหาเครื่องเสียงใครก็ได้ ไม่ต้องเช็คว่ามีปัญหา 3 ม. หรือเปล่า แหมอิจฉาแทนพวกเวทีไม่มีปัญหา

รับงานสบายๆไป หวังว่าเจรจากันได้เร็วๆ จะได้หมดวิกฤตที่เป็นโอกาสให้ค่ายเพลงเสียที
ลุงกานต์
คณะก่อการ
อนุปริญญา
*

Hardlock: 9F641096

« ตอบ #276 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 17:12:37 น. »

จะอะไรก็แล้วแต่  ตอนนี้กระผมนำเพลงเหล่านี้ไปเล่นที่เขมร พี่งกลับมา ไม่รู้ว่าจะมีการตกลงส่งผู้ร้ายข้ามแดนเกี่ยวกับเรื่องนี้หรือไม่  ชักเสียวๆ
Batman
สับ ปะ ดน วัน ละ นิด จิต ไม่ หงุด เงี้ยว
eXtreme's Leader
ปริญญาเอก
**

748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15

« ตอบ #277 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 17:13:38 น. »

เฮ้ย...ล่าสุดคิวใบเตย เหยียบสองแสนแล้ว กระแตหนึ่งแสน บอกแล้ว วิกฤตลิขสิทธิ์คือโอกาสของทุกค่ายเพลง

โอ๊ยเหนาะ แต่ดีหาเครื่องเสียงใครก็ได้ ไม่ต้องเช็คว่ามีปัญหา 3 ม. หรือเปล่า แหมอิจฉาแทนพวกเวทีไม่มีปัญหา

รับงานสบายๆไป หวังว่าเจรจากันได้เร็วๆ จะได้หมดวิกฤตที่เป็นโอกาสให้ค่ายเพลงเสียที
อั๊ยยะ
เจ้าภาพซวย
เหอ เหอ เหอ
  ชนแก้ว
Batman
สับ ปะ ดน วัน ละ นิด จิต ไม่ หงุด เงี้ยว
ปริญญาเอก
**

748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15

« ตอบ #278 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 17:15:00 น. »

จะอะไรก็แล้วแต่  ตอนนี้กระผมนำเพลงเหล่านี้ไปเล่นที่เขมร พี่งกลับมา ไม่รู้ว่าจะมีการตกลงส่งผู้ร้ายข้ามแดนเกี่ยวกับเรื่องนี้หรือไม่  ชักเสียวๆ
ลุงกานต์ ระวังตัวแหน่เด้อ
ติดคุกตอนเฒ่าเด้
(ล้อเล่ง)
 ชนแก้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 17:19:39 น. โดย Batman »
pompattaya
อนุปริญญา
*

« ตอบ #279 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 17:22:06 น. »

อั๊ยยะ
เจ้าภาพซวย
เหอ เหอ เหอ
  ชนแก้ว
ผมปวดใจมากกว่าเรื่องลิขสิทธิ์อีก เรื่อง น้องโบว์ บลูเบอรี่ ท้อง รับงานช่วงลอยกระทงไว้หลายงาน

ทำดีที่สุดคือลดราคาเพราะเหลือสองคน ผมชอบมากเลยน้องโบว์ สนิทกันขนาดยุให้ผมจีบผู้จัดการ

เพื่อจะได้ล็อคคิวได้ก่อนใคร ผมขายคิวให้ทีมน้องเขาบ่อยมาก
Batman
ปริญญาเอก
**

« ตอบ #280 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 17:33:39 น. »

ป๋าแบทเล่นไปเหอะเพลงหญิงลี ผมบอกไอ้ชุดจับไปแล้ว ถ้าบริษัทเขาให้มันจับอีเลคโทน รับงานนอก

ให้มันจับพวกตัวแคร็กก่อน จับหมดมั้ย ถ้าเจอ HL แล้วมาบอก ผมมีข้อต่อรองไว้เรียบร้อยในใจ

งานในห้าง ใช้ลิขสิทธิ์อยู่สองค่าย สายบิ๊กซี เซนทรัล แกรมมี่ ถ้าโลตัส อาร์ เอส ไปงานห้างไหนก็เล่นเพลงตามที่ห้างเขาจ่ายก็จบ
ไปงาน A & J ThankU Party ของเฮียสมโภสน์ ปีนี้ ที่นครนายก ฟังเพลงนี้หูชาเรยยยย
ไล่ตั้งแต่ Peggy ตีสิบจนถึงวงเล่นสดทุกวง เล่นเพลง ขอใจเธอแลกเบอร์โทรทั้งนั้น
เด๋วนี้นักร้องชาย วงเล่นสดเล่นโน๊ต ก็สั่งโน๊คเพลงนี้กันเพียบ
สาเหตเพระเจ้าอ๊อฟ ปองศักดิ์ มาออกรายการสรยุทธิ์ แล้วร้องเพลงนี้ออกอากาศ
และเด๋วนี้ เวลาอ๊อฟ ปองศักดิ์ ไปโชว์ที่ไหน จะถูกแฟนเพลงขอให้ร้องเพลงนี้ มากกว่าเพลงตัวเองซะอีก
เบน ชลาทิศ ก็ตามมาติดๆ เกาะกระแสกับเขาด้วย
555+++      
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 17:51:12 น. โดย Batman »
pompattaya
อนุปริญญา
*

« ตอบ #281 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 17:39:35 น. »

ไปนอกเรื่องกันนิดหน่อยแก้เครียด มาว่ากันต่อ จากกระทู้ป๋าแบทที่ว่า ถ้าเล่นสดก็หลีกเลี่ยงไปเล่นเพลงค่ายอื่น

คำว่าเล่นสด ถ้านิยามหมายถึง เล่นจริงๆ จะตามโน๊ต หรือบายฮาร์ท ทุกบริษัทจัดเก็บมีเอ็มโอยูไว้กับ

สมาคมดนตรีแห่งประเทศไทยในพระบรมราชูปถัมภ์ ไว้แล้วว่าไม่จับกุม แต่ให้แจ้งเตือน

ดังนั้นจะไม่เล่นเพื่อหลีกเลี่ยง ถ้าเกิดคุณขอมาก็เล่นไปเหอะ ถึงเจอก็ไม่จับ ทำได้แค่แจ้งเตือน

แต่พวกกดคอมพ์แล้วบอกว่าเป็นอาจารย์นักดนตรี คนละประเด็นกันนะครับ

สมาคมดนตรีฯ มีสมาคมเดียวนะครับ สมาคมดนตรีอื่นๆ ไม่เกี่ยวข้อง
pompattaya
อนุปริญญา
*

« ตอบ #282 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 17:51:04 น. »

ไปงาน A & J Meeting ของเฮียสมโภสน์ ปีนี้ ที่นครนายก ฟังเพลงนี้หูชาเรยยยย
ไล่ตั้งแต่ Peggy ตีสิบจนถึงวงเล่นสดทุกวง เล่นเพลง ขอใจเธอแลกเบอร์โทรทั้งนั้น
เด๋วนี้นักร้องชาย วงเล่นสดเล่นโน๊ต ก็สั่งโน๊คเพลงนี้กันเพียบ
สาเหตเพระเจ้าอ๊อฟ ปองศักดิ์ มาออกรายการสรยุทธิ์ แล้วร้องเพลงนี้ออกอากาศ
และเด๋วนี้ เวลาอ๊อฟ ปองศักดิ์ ไปโชว์ที่ไหน จะถูกแฟนเพลงขอให้ร้องเพลงนี้ มากกว่าเพลงตัวเองซะอีก
เบน ชลาทิศ ก็ตามมาติดๆ เกาะกระแสกับเขาด้วย
555+++      

อิ อิ เขารอเวลามานานแล้วครับกลับวงที่มีปัญหา ช่วงก่อนหน้ากระแสเป็น คันหู แล้ว ต่อมาเป็น แน่นอก

พอกระแสเป็นของเขา เขาก็จัดการเลย แผ่นแสดงสดของวงนี้ที่มีเพลงนี้ ฝ่ายเก็บหลักฐานมีเรียบร้อย

เล่าต่อเรื่องเพลง กังนัม เห็นป๋าแบทเอ่ยถึง ตอนกระแสแรงๆ มีหนึ่งใน15 บริษัทติดต่อขอซื้อสิทธิ์

กะว่ามาเก็บมาจับ รวยเละแน่ สุดท้ายทางเกาหลีเขาบอกมาว่า รัฐบาลเกาหลีให้ใช้เป็นเพลงทูตวัฒธรรม

ของเกาหลีต่อประชาคมโลก มันเล่าให้ผมฟังผมยังแอบสมน้ำหน้ามันในใจ

เกาหลีมีหน่วยงานเก็บลิขสิทธิ์เพียงเจ้าเดียว ไปขอใช้เหมือนขอขายเหล้าขายบุหรี่บ้านเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 17:54:10 น. โดย pompattaya »
ป้อม บิ๊กแบงค์
081-9416944 ป้อม
ลูกค้า eXtreme
ปริญญาตรี

7EE5285E

« ตอบ #283 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 18:00:34 น. »

ป๋าแบทเล่นไปเหอะเพลงหญิงลี ผมบอกไอ้ชุดจับไปแล้ว ถ้าบริษัทเขาให้มันจับอีเลคโทน รับงานนอก

ให้มันจับพวกตัวแคร็กก่อน จับหมดมั้ย ถ้าเจอ HL แล้วมาบอก ผมมีข้อต่อรองไว้เรียบร้อยในใจ

งานในห้าง ใช้ลิขสิทธิ์อยู่สองค่าย สายบิ๊กซี เซนทรัล แกรมมี่ ถ้าโลตัส อาร์ เอส ไปงานห้างไหนก็เล่นเพลงตามที่ห้างเขาจ่ายก็จบ

ผมว่านะเรื่องเพลงจับไม่ได้หรอกไม่เข้าข่าย หรือถ้าจะต้องมีการจ่ายเจ้าภาพต่างหากที่มีหน้าที่จ่ายเพราะเป็นคนจัดงาน เปรียบเทียบก็เหมือนดนตรีในผับ ใครจ่ายนักดนตรีหรือเจ้าของร้านจ่ายมันก็ต้องเจ้าของร้านถูกมั้ย มาว่าเรื่องเจ้าภาพงานเลี้ยงต่อถึงจัดงานก็ไม่เข้าข่ายอีก เพราะเป็นงานเลี้ยงเพื่อนญาติคนสนิทไม่ได้ขายบัตร อย่ามองข้ามตัวแคร็กนะครับอันนี้ผิดชัดเจนขาดประโยชน์จับได้เลย คนที่ลงตัวแคร็กให้ลูกค้านี่ก็โดนละเมิดทำให้เจ้าของโปรแกรมขาดประโยชน์โดนหนักเลย (ได้ข่าวหมอนพลงบ่อยด้วย) เอาไงดีพี่ป้อมผมว่าพวกเราได้อาชีพเสริมแล้วนะ...    
นพ ณ สุพรรณ
ตัวแทนจำหน่าย extreme สุพรรณบุรี 089-8037675 มีโปรแกรมเหลือ 1 ชุดใครจะซื้อก็ให้ไว
คณะก่อการ
ปริญญาเอก
*

HL NO.5490A920 (x-men)

« ตอบ #284 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 18:07:57 น. »

ผมว่านะเรื่องเพลงจับไม่ได้หรอกไม่เข้าข่าย หรือถ้าจะต้องมีการจ่ายเจ้าภาพต่างหากที่มีหน้าที่จ่ายเพราะเป็นคนจัดงาน เปรียบเทียบก็เหมือนดนตรีในผับ ใครจ่ายนักดนตรีหรือเจ้าของร้านจ่ายมันก็ต้องเจ้าของร้านถูกมั้ย มาว่าเรื่องเจ้าภาพงานเลี้ยงต่อถึงจัดงานก็ไม่เข้าข่ายอีก เพราะเป็นงานเลี้ยงเพื่อนญาติคนสนิทไม่ได้ขายบัตร อย่ามองข้ามตัวแคร็กนะครับอันนี้ผิดชัดเจนขาดประโยชน์จับได้เลย คนที่ลงตัวแคร็กให้ลูกค้านี่ก็โดนละเมิดทำให้เจ้าของโปรแกรมขาดประโยชน์โดนหนักเลย (ได้ข่าวหมอนพลงบ่อยด้วย) เอาไงดีพี่ป้อมผมว่าพวกเราได้อาชีพเสริมแล้วนะ...    

ผมว่าผมแอบแล้วน่ะ   ยังมีคนรู้อีก   กรรมแท้ๆ
ปริญญาตรี

7EE5285E

« ตอบ #285 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 18:14:22 น. »

ผมว่าผมแอบแล้วน่ะ   ยังมีคนรู้อีก   กรรมแท้ๆ

เป็นพระเอกในท้องเรื่องเลยนะเนี่ย ยังไงดังแล้วก็อย่าลืมเพื่อนนะ... 
หลานย่าเหล
คณะก่อกวน
ปริญญาเอก

HL 4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009

« ตอบ #286 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 18:25:43 น. »

ฮ่าๆๆ ซวยเลย แต่ผมทำไม่มีใครรู้ เพราะผมเนียน อุ้ย!
แบงค์นาเซ็ง
ประถมศึกษา

76E4C8B7 จากเด็กชายโสด 7EE6AD59 จาก ครูภูมิ

« ตอบ #287 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 19:22:37 น. »

วันนี้ฟังรายการ คุยได้คุยดีของอาจารย์วีระ มีคนโทรเข้ามาคุยว่าเปิดร้านอาหารอยู่ซอย มัยลาภ แถวรามอิรทราเมื่อคืนโดนแกรมมี่เข้าจับแต่เคลียจ่าย10000ร้านข้างกันแถวนั้นโดน20000แจ้งให้ทราบและก็จะโดนกันอีต่อไปหลายร้านและหลายล้านๆ
ปริญญาตรี

7EE5285E

« ตอบ #288 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 19:37:54 น. »

วันนี้ฟังรายการ คุยได้คุยดีของอาจารย์วีระ มีคนโทรเข้ามาคุยว่าเปิดร้านอาหารอยู่ซอย มัยลาภ แถวรามอิรทราเมื่อคืนโดนแกรมมี่เข้าจับแต่เคลียจ่าย10000ร้านข้างกันแถวนั้นโดน20000แจ้งให้ทราบและก็จะโดนกันอีต่อไปหลายร้านและหลายล้านๆ

ทำไมไม่ไปแจ้งความแบบเค้ากันนะ แล้วมาเป็นพยานกันหลายๆร้านเลย รับรองว่า คลุกๆ คลุกๆ แน่ๆ...

แจ้งจับเจ้าหน้าที่ลิขสิทธิ์เพลงข่มขู่กรรโชกทรัพย์
http://www.dailynews.co.th/crime/233802
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 20:13:51 น. โดย ป้อม บิ๊กแบงค์ »
ขลุ่ย
คณะก่อกรรม อ่อนน้อมผู้ใหญ่ รักใคร่ส่วนรวม tel 0894141322
ปริญญาเอก

HL 740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส

« ตอบ #289 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 19:53:31 น. »

ประท้วงเลย ไม่ให้ขึ้นเวที อิอิ 
ต้นกล้า
กล้าคิด กล้าทำ กล้าเปลี่ยนแปลง
มัธยมศึกษาตอนปลาย

HL:8485AC52:HL:5D2EE58A:

« ตอบ #290 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 20:23:05 น. »

ส่วนตัวผมยินดีจ่าย แต่ไม่เหมาจ่ายหรือจ่ายเป็นรายเดือนเพราะไม่รู้จะได้ใช้เพลงเมื่อไหร่
คิดเพลงละกี่ % จากรายได้ ก็ส่งคนมารอเก็บเป็นงานๆไป นับเอาวันนี้เล่นของใครไปกี่เพลง
แต่ถ้าไม่มีใครมาเก็บก็ถือว่าพวกคุณไม่รักษาสิทธิ์ของคุณเองมาโทษเราไม่ได้
   เข้าห้องน้ำสาธารณะก็ยังต้องมีเจ้าหน้าที่มานั่งคอยเก็บเงิน มีมั้ยขี้เสร็จแล้วต้องขับรถเอาเงิน
ไปจ่ายเจ้าของส้วมที่บ้าน...
เอาฮาตลอด 
ต้นกล้า
กล้าคิด กล้าทำ กล้าเปลี่ยนแปลง
มัธยมศึกษาตอนปลาย

HL:8485AC52:HL:5D2EE58A:

« ตอบ #291 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 20:25:59 น. »

การเก็บเงินเป็นค่าลิขสิทธิ์ผมว่าดีนะ และเอาแบบอยู่กันได้ แต่ปัญหาตามมาคือพวกฉวยโอกาสนี่ประเทศไทย
อ๊อด อยู่สบาย
[Home]-อยู่สบาย-หินกอง
อนุปริญญา

รหัส 8E54E471(พี่อู๊ด โคจร)

« ตอบ #292 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 20:54:21 น. »

กรณีที่พี่ป้อมยกตัวอย่าง   โดยอ้างชื่อผมเป็นเหมือนตัวละครหนึ่งในกระทู้   ก็เพื่อให้ทุกคนได้เห็นภาพและพอมองออกว่ควรทำอย่างไร
แต่ก็มีบางคนไม่เข้าใจและไม่เกิดปัญญา  คิดว่าผมคือมนุษย์เจ้าปัญหาที่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนไปเสียฉิบ   กรรมของเวรแท้ๆ   คนไทยขาดการอ่าน คิด และวิเคราะห์จริงๆ
สมแล้วที่โดนชักจูงไปในทางที่ชอบได้ง่ายๆ  จบข่าว

+100.. 555 พี่หมอได้เป็นพระเอก.. แต่บางคนก็ดูแค่บางตอน.. เท่านั้น เอง.. (เหมือนผม ใหม่ๆเลย อิอิ..)

ข่าวมีทุกวันครับ  เมื่อเช้าก็มี  ในภาพข่างที่หลายๆคนก๊อปมาให้ดูก็มี  เพียงแต่ท่านไม่เลือกที่จะเสพข่าวนั้นๆเอง
แล้วก็เที่ยวมาบอกว่าทำไมไม่ชี้แจง

ผมเจอกับตัวมาเองเรื่องในหน้าที่การงาน     ช่วงที่ผ่านมาไข้เลือดออกระบาด  เลยต้องทำการพ่นยาฆ่ายุง
ก่อนพ่นก็ประกาศหอกระจายข่าว   เสียงตามสายล่วงหน้าสองสามวันว่าจะเข้ามาพ่น  ให้ทำการเก็บข้างของในบ้านให้มิดชิด นำสัตว์เลี้ยงเด้กคนชราออกจากบ้าน
ในช่วงมีการพ่น   พอถึงเวลาพ่นจริงคนพ่นก็ทำตามหน้าที่   ชาวบ้านก็าโวยวายร้องเรียนที่อำเภอ  ว่าสาธารณสุขสร้างความเดือดร้อน  ข้าวของเสียหาย สัตว์เวี้ยงในบ้านได้รับอันตราย
คนเเฒ่าคนแก่เด็กเล็กตกใจ  ได้รับผลเสียจากการพ่นยาฆ่ายุง  
ทีหวยอยู่ที่ใหนๆ   ไปหาขูดหาบนบานกันจนเจอ  เลขอะไรเด็ดดังรู้หมด  เรื่องของชาวบานรู้หมด  แต่เรื่องใกล้ตัวไม่สนใจ
คนแบบนี้ถ้ามันตายคนเดียวจะไม่ว่าเลย  

+ อีก 100 นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า "รู้รักษา ตัวรอด เป็นยอดคน" ยิ่งได้ติดตามเรื่องราวที่พี่ป้อมนำมาบอกยิ่งทำให้รู้ว่าจะโวยวาย,ประท้วง รวมตัวและอื่นๆฯลฯ... เพื่ออะไร แล้วคิดว่าจะมี Benefit อะไรคืนกลับมาให้ตัวเอง ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 20:56:56 น. โดย อ๊อด อยู่สบาย »
สุภัสสร มิวสิค
ตัวเลือก กับ ตัวเสือก เขียนคล้ายๆๆกัน ถ้าเราไม่ ถูกเลือก เรา ก้อจะเป็น ตัวเสือก ทันที
ประถมศึกษา

4de0a2f8 _8664c88e ครูภูมิ ตนบางปลาม้า

« ตอบ #293 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 23:15:36 น. »

ชมรมผู้ประกอบการวงดนตรีแห่งประเทศไทย แจ้งว่า วันอังคาร 8 ต.ค. 56 จะมีการแถลงข่าวแสดงความไม่เห็นด้วยกับการจัดเก็บลิขสิทธิ์เพลงของค่ายดัง ที่ วัดไร่ขิง จ. นครปฐม เริ่มเวลา 16.00 น. เป็นต้นไป โดยได้รับเกียรติจาก คุณพ่อไวพจน์ เพชรสุพรรณ ศิลปินแห่งชาติ , คุณทศพล หิมพานต์ นายกสมาคมนักร้องลูกทุ่งฯ , คุณสดใส รุ่งโพธิ์ทอง ,คุณเสรี รุ่งสว่าง ประธานชมรมคนรักลูกทุ่ง พร้อมด้วยศิลปินท่านอื่นและครูเพลงอีกมากมาย ขอเชิญผู้ที่ได้รับผลกระทบจากปัญหาดังกล่าวเข้าร่วมรับฟังและแสดงความคิดเห็นโดยพร้อมเพรียงกัน
pompattaya
อนุปริญญา
*

« ตอบ #294 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม 2013, 00:49:54 น. »

จับร้าน อันนี้แน่นอน ยิ่งมีร้านใกล้ๆจ่ายแล้ว ร้านที่เหลือไม่เป็นตาหลับตานอนแน่ๆ เดี๋ยวจะโดนว่าเลือกปฎิบัติ

ความจริงเปิดร้านน่าจะศึกษากันซะหน่อย ร้านตามซอกตามซอย เปิดเพลงปีละสามพันห้าเอง แต่บางร้านยอม

เสี่ยง ถ้าไม่จับก็ประหยัดไปได้อีกนิด อยู่พัทยาดีกว่า เก้าพันคุ้มครองทุกค่าย เปิดเกินเวลาได้ ไม่ตรวจใบอนุญาต

คุ้มแสนคุ้ม ร้านค้าในข่ายที่ต้องจ่ายพันกว่าร้าน ยังเหลือไม่จ่ายให้จับเป็นร้อย ไม่มีเวลาไปไล่จับ พวกงานนอกหรอก

แกรมมี่ต้องมีเป้าใหญ่ หรือรวมเป็นกระจุก หัวถนนถึงท้ายถนน มันถึงเคลื่อนพลจากข้างบ้านตาไท ไปทำงานกัน

พอมันยกพลไปจากพัทยา ตอนนี้ไอ้พวกตัวเล็กตัวน้อย เคลื่อนเข้ามาตีเมืองขึ้น ตอนทัพใหญ่ไม่อยู่

สนุกสนานจะตายไปเรื่องลิขสิทธิ์แถวๆนี้ ทุกคืนมันเดินกันว่อนบนโรงพัก ไม่เห็นมีใครวอรี่

ตาช้างอยู่นอกเขตพัทยา ตอนแรกตระหนกตกใจแทบจะเลิกอาชีพ ได้ไปคุยกับตาไท เป็นที่สนุกสนาน

กลัวไม่ขลัง วันรุ่งขึ้น เครื่องตาไทโดนจับโชว์เลย ร้านรับผิดชอบเอง จ่ายไปสองหมื่นแต่คุ้ม อีกปีหนึ่งมันถึงจะวนมาใหม่

ตอนนี้เปิดสบายไม่ต้องกลัวโดนจับ ทั้งเรื่องเปิดเกินเวลา เรื่องไม่มีใบอนุญาตเปิดโสตฯ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 ตุลาคม 2013, 01:02:26 น. โดย pompattaya »
pompattaya
อนุปริญญา
*

« ตอบ #295 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม 2013, 00:57:23 น. »

ผมว่านะเรื่องเพลงจับไม่ได้หรอกไม่เข้าข่าย หรือถ้าจะต้องมีการจ่ายเจ้าภาพต่างหากที่มีหน้าที่จ่ายเพราะเป็นคนจัดงาน

เปรียบเทียบก็เหมือนดนตรีในผับ ใครจ่ายนักดนตรีหรือเจ้าของร้านจ่ายมันก็ต้องเจ้าของร้านถูกมั้ย มาว่าเรื่องเจ้าภาพงานเลี้ยงต่อ

ถึงจัดงานก็ไม่เข้าข่ายอีก เพราะเป็นงานเลี้ยงเพื่อนญาติคนสนิทไม่ได้ขายบัตร

ถูกต้องเป็นที่สุด คิดง่ายๆแค่นี้เอง ตอนนี้เริ่มเกิด"ปัญญา"แล้ว ผมจะได้ไม่เมื่อยมือเปล่าๆปี้ๆ นั่งพิมพ์เล่าเรื่องมาหลายวันแล้ว

ป๋าแบท อดหลับอดนอน รวบรวมกระทู้ ในที่สุดก็เกิดอรหันต์ หนึ่งท่านแล้ว ไม่เสียเปล่า

ไม่ปิดวิกขายตั๋ว ไม่ปั๊มแผ่นขาย ไม่เล่นตามตลาดนัด มาตรการ 3 ม.ของพวกเรา ไม่เดือดร้อนแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 ตุลาคม 2013, 01:00:45 น. โดย pompattaya »
sirada
มัธยมศึกษาตอนต้น

860B7950,8F61F4F7 ซื้อจากคุณกุ้งD4D

« ตอบ #296 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม 2013, 01:10:00 น. »

อ่านมามากชักเริ่มเวียนหัวแล้วค่ะ ข้าน้อยไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ กลัวอยู่เหมือนกัน กลัวประเภทพวกที่บริษัทแต่งตั้งมาจับ ไอ้เรารับงานเล็กๆแค่ 4-5000 งานคาราโอเกะอย่างเดียวตามบ้านนอก งานบวช งานแต่ง ขึ้นบ้านใหม่ วันเกิด หากมีคนมาอ้างว่าจากแกรมมี่มาจับจะทำไง หลังจากที่ดูหลักฐานว่าเขาเป็นตัวแทนจริงๆ จะพูดกับเขายังไง งานมีบ้างไม่มีบ้างค่ะ
เรย์สุพรรณ
อนุบาล

8E54409D ซื้อจาก นายเอสุพรรณบุรี

« ตอบ #297 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม 2013, 01:10:46 น. »

อ่านข่าวคำแถลงของแกรมมี่แล้ว.....ลองไปฟังคลิบวีดีโอจับลิขสิทธิ์เพลง "ร้านน้ำแข็งไส" แล้ว รู้สึกงงงง อย่างบอกไม่ถูก....

รู้สึกว่างานนี้ คงไม่ใช่เฉพาะวงแสดงสดซะแล้วนะครับ
pompattaya
อนุปริญญา
*

« ตอบ #298 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม 2013, 01:29:08 น. »

อ่านข่าวคำแถลงของแกรมมี่แล้ว.....ลองไปฟังคลิบวีดีโอจับลิขสิทธิ์เพลง "ร้านน้ำแข็งไส" แล้ว รู้สึกงงงง อย่างบอกไม่ถูก....

http://www.youtube.com/watch?v=oaZ2hoPiTIU&feature=youtu.be

รู้สึกว่างานนี้ คงไม่ใช่เฉพาะวงแสดงสดซะแล้วนะครับ

ร้านคาราโอเกะ ร้านค้าที่เปิดเพลง เขาเก็บมานานจะร่วมสิบปีแล้ว เรื่องแสดงสดพึ่งมาเป็นกระแสตอนนี้

ไม่รู้เรื่องลิขสิทธิ์เลยนะเนี่ย แล้วตอนนี้รับงานนอก หรือเปิดร้าน เข้าเวปกรมทรัพย์ไปศึกษาซะหน่อย

http://www.ipthailand.go.th/ipthailand/index.php?option=com_docman&task=cat_view&gid=213&Itemid=470

ดาวโหลดตัวแรก Copyright Act B.E. 2537 มาศึกษาดู จะขับรถยังต้องสอบใบขับขี่

จะเล่นดนตรีก็ศึกษากฎหมายที่เกี่ยวข้องซะหน่อยไม่เสียหลาย
pompattaya
อนุปริญญา
*

« ตอบ #299 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม 2013, 02:41:11 น. »

อ่านมามากชักเริ่มเวียนหัวแล้วค่ะ ข้าน้อยไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ กลัวอยู่เหมือนกัน กลัวประเภทพวกที่บริษัทแต่งตั้งมาจับ ไอ้เรารับงานเล็กๆแค่ 4-5000 งานคาราโอเกะอย่างเดียวตามบ้านนอก งานบวช งานแต่ง ขึ้นบ้านใหม่ วันเกิด หากมีคนมาอ้างว่าจากแกรมมี่มาจับจะทำไง หลังจากที่ดูหลักฐานว่าเขาเป็นตัวแทนจริงๆ จะพูดกับเขายังไง งานมีบ้างไม่มีบ้างค่ะ

พูดกันมาก น่าเวียนหัวจริงๆ นัดกันแล้วให้ค่ายเพลงมาชี้แจง ผมเชิญให้ทั้งแกรมมี่ อาร์เอส และค่ายอื่นๆ เอาเฉพาะที่มีสิทธิ์จับ

อีกห้าหกค่าย ให้เขาทำคู่มือมาแจกด้วย ใครเห็นด้วยส่งเสียงเลย คาราซอฟท์เป็นเจ้าภาพไหวไหม น่าจะดีหรือไม่ ช่วยกันออกความเห็น

มาคุยแบบนี้ เขาตอบเราได้ทั้งหน้าไมค์ และหลังไมค์ แตกต่างจากการพูดผ่านสื่อเยอะเลย

แต่ผมว่าอยู่เงียบๆ รับงานไปตามปรกติ ไม่ต้องไปใส่ใจกับมันให้มากนัก วันไหนมีจับจริงๆไม่ใช่ตีกิน (ซึ่งไม่น่ามี) แล้วมาว่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 ตุลาคม 2013, 03:18:45 น. โดย pompattaya »
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 22   ขึ้นบน
  พิมพ์