ผู้เขียน หัวข้อ: จับประเด็นร้อน "GMM แกรมมี่ จัดเก็บลิขสิทธิ์เพลง ใครเดือดร้อน ?"  (อ่าน 169132 ครั้ง)

ออฟไลน์ เรย์สุพรรณ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับ 2
  • *
  • 8E54409D ซื้อจาก นายเอสุพรรณบุรี
อ่านข่าวคำแถลงของแกรมมี่แล้ว.....ลองไปฟังคลิบวีดีโอจับลิขสิทธิ์เพลง "ร้านน้ำแข็งไส" แล้ว รู้สึกงงงง อย่างบอกไม่ถูก....

http://www.youtube.com/watch?v=oaZ2hoPiTIU&feature=youtu.be

รู้สึกว่างานนี้ คงไม่ใช่เฉพาะวงแสดงสดซะแล้วนะครับ

ออนไลน์ pompattaya

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL.No. 8CA852E6
อ่านข่าวคำแถลงของแกรมมี่แล้ว.....ลองไปฟังคลิบวีดีโอจับลิขสิทธิ์เพลง "ร้านน้ำแข็งไส" แล้ว รู้สึกงงงง อย่างบอกไม่ถูก....

http://www.youtube.com/watch?v=oaZ2hoPiTIU&feature=youtu.be

รู้สึกว่างานนี้ คงไม่ใช่เฉพาะวงแสดงสดซะแล้วนะครับ

ร้านคาราโอเกะ ร้านค้าที่เปิดเพลง เขาเก็บมานานจะร่วมสิบปีแล้ว เรื่องแสดงสดพึ่งมาเป็นกระแสตอนนี้

ไม่รู้เรื่องลิขสิทธิ์เลยนะเนี่ย แล้วตอนนี้รับงานนอก หรือเปิดร้าน เข้าเวปกรมทรัพย์ไปศึกษาซะหน่อย

http://www.ipthailand.go.th/ipthailand/index.php?option=com_docman&task=cat_view&gid=213&Itemid=470

ดาวโหลดตัวแรก Copyright Act B.E. 2537 มาศึกษาดู จะขับรถยังต้องสอบใบขับขี่

จะเล่นดนตรีก็ศึกษากฎหมายที่เกี่ยวข้องซะหน่อยไม่เสียหลาย

อ่านมามากชักเริ่มเวียนหัวแล้วค่ะ ข้าน้อยไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ กลัวอยู่เหมือนกัน กลัวประเภทพวกที่บริษัทแต่งตั้งมาจับ ไอ้เรารับงานเล็กๆแค่ 4-5000 งานคาราโอเกะอย่างเดียวตามบ้านนอก งานบวช งานแต่ง ขึ้นบ้านใหม่ วันเกิด หากมีคนมาอ้างว่าจากแกรมมี่มาจับจะทำไง หลังจากที่ดูหลักฐานว่าเขาเป็นตัวแทนจริงๆ จะพูดกับเขายังไง งานมีบ้างไม่มีบ้างค่ะ

พูดกันมาก น่าเวียนหัวจริงๆ นัดกันแล้วให้ค่ายเพลงมาชี้แจง ผมเชิญให้ทั้งแกรมมี่ อาร์เอส และค่ายอื่นๆ เอาเฉพาะที่มีสิทธิ์จับ

อีกห้าหกค่าย ให้เขาทำคู่มือมาแจกด้วย ใครเห็นด้วยส่งเสียงเลย คาราซอฟท์เป็นเจ้าภาพไหวไหม น่าจะดีหรือไม่ ช่วยกันออกความเห็น

มาคุยแบบนี้ เขาตอบเราได้ทั้งหน้าไมค์ และหลังไมค์ แตกต่างจากการพูดผ่านสื่อเยอะเลย

แต่ผมว่าอยู่เงียบๆ รับงานไปตามปรกติ ไม่ต้องไปใส่ใจกับมันให้มากนัก วันไหนมีจับจริงๆไม่ใช่ตีกิน (ซึ่งไม่น่ามี) แล้วมาว่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 ตุลาคม 2013, 03:18:45 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ สันต์

• ขี้โม้ระดับ 8
  • *
  • HL 552F90DB 4C9CB9A5 5D1E9510 4D2C90F
มีอยู่ประเด็นหนึ่งพรรคพวกเคยบอกมาแสดงสดถูกจับขึ้นศาลๆยกครับ เพราะคำถามที่ศาลถาม คุณเสียหายเยอะเท่าไรกับเอาเพลงไปร้อง มันผิดกับการก๊อปแผ่นขายหรือว่างให้โหลดฟรี
อันไหนเสียหายมากกว่ากัน ลองคิดกันเล่น คนจะร้องเพลงเขาผมว่าไม่เหมือนต้นฉบับทุกคำแน่ๆ ถ้าเป็นแผ่นวีซีดี ผมเชื่อว่าอันนรี้ใช่เลย หรือว่าไงครับ

ออฟไลน์ บรรเจิด

• ขี้โม้ระดับ 6
  • *
  • 562A2D25 (เลิศรัก)
ตามอ่านทุกกระทู้ และตามข่าวทุกแหล่งข่าว ยังไม่ตรงกัน เลยยังไม่ฟันธง
  ตามต่อไป ที่แน่ๆ หยุดรับงานไว้ก่อน ไม่ได้กล้วลิขสิทธ์ กลัวฝนมากกว่า

ออฟไลน์ sirada

• *
  • 860B7950,8F61F4F7 ซื้อจากคุณกุ้งD4D
ขอบคุณ คุณป้อมค่ะ ที่ให้ความกระจ่าง งานแต่ละเดือนมีบ้างเล็กน้อยค่ะ ส่วนมากจะเป็นงานข้างละเซ็ทแบบไม่มีเวทีมากกว่า งานละ 2000
หากมาโดนจับอีกคงลำบาก (เสียดายเงินมากว่า)ดูตามข่าววันก่อน เปิดเพลงจากแผ่นแท้ให้ลูกค้าในร้านนวดแผนโบราณฟัง มีผู้หญิงไปจับเสียตังค์ไปหลายอยู่ค่ะ ดูแล้วสงสารคนที่โดนจับ ถ้าเป็นพี่ไม่จ่ายค่ะ ยอมขึ้นศาลยอมเสียเวลาช่างมัน ไม่อยากให้คนพวกนี้ได้เปอร์เซนต์จากเราเด็ดขาด ตอนนี้พวกที่ทางแกรมมี่แต่งตั้งไปนำจับคงมีเงินเข้ากระเป๋ากันเยอะแยะ ประเทศไทยเราทุกวันนี้ความเป็นอยู่เริ่มลำบาก หากินก็ลำบาก เฮ้อ...

ออฟไลน์ โด่งครับ

• *
  • HL : 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
    • https://www.facebook.com/san.see.73#!/

มาถึงตอนนี้หลายๆกระทู้ที่อธิบายน่าจะชัดแล้วนะครับ  GMM เขาเน้นวงใหญ่ๆ เครื่ีองเสียงเป็นล้านๆ รับงานเปนแสน เปนล้าน

วงเล็กๆ อย่างเราเล่นงานฟรีบ้าง งานบุญบ้าง ไม่ใช่เป้าหมายครับ

แต่มีข้อควรระวัง คือพวก  ฉวยโอกาส ตีกิน อาศัยความไม่รู้กฎหมาย เอาพรรคพวกมาข่มขู่เรียกเงิน (ไถเงิน)

ซึ่งน้าป้อม ก็รับประกันแล้วถ้ามีฮาร์ทล๊อค ไม่ต้องกลัวครับ โทรหาน้าป้อมก่อนอันดับแรก และห้ามไปโรงพัก ให้บันทึกภาพไว้ด้วย

:thank1:

ออฟไลน์ ขวัญ

• *
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง

ซึ่งน้าป้อม ก็รับประกันแล้วถ้ามีฮาร์ทล๊อค ไม่ต้องกลัวครับ โทรหาน้าป้อมก่อนอันดับแรก และห้ามไปโรงพัก ให้บันทึกภาพไว้ด้วย[/color][/size]

:thank1:

:thank1:   :thank1:

มีปัญหาอะไร  ผมจะโทรหาพี่ป้อม บิ๊กแบงค์ ก่อนเลยครับ   ;D

ออฟไลน์ เดวิด ณ.นครราชสีมา

• *
  • HL 8D1F1119 ครูภูม
พูดกันมาก น่าเวียนหัวจริงๆ นัดกันแล้วให้ค่ายเพลงมาชี้แจง ผมเชิญให้ทั้งแกรมมี่ อาร์เอส และค่ายอื่นๆ เอาเฉพาะที่มีสิทธิ์จับ

อีกห้าหกค่าย ให้เขาทำคู่มือมาแจกด้วย ใครเห็นด้วยส่งเสียงเลย คาราซอฟท์เป็นเจ้าภาพไหวไหม น่าจะดีหรือไม่ ช่วยกันออกความเห็น

มาคุยแบบนี้ เขาตอบเราได้ทั้งหน้าไมค์ และหลังไมค์ แตกต่างจากการพูดผ่านสื่อเยอะเลย

แต่ผมว่าอยู่เงียบๆ รับงานไปตามปรกติ ไม่ต้องไปใส่ใจกับมันให้มากนัก วันไหนมีจับจริงๆไม่ใช่ตีกิน (ซึ่งไม่น่ามี) แล้วมาว่ากัน
ได้อ่านตรงนี้ก็สุขใจ :happy: :thank1:

ออฟไลน์ E22NP

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8,04D30464
ฝากพี่น้องเวปเรานะครับ เรื่องบางเรื่องเราดูแลกันได้  เรามารู้ มาวิเคราะห์ เราศึกษา แล้วเราก็จัดการของเราไป

ตอนนี้ผมบอกว่า สมาชิก HL ของเราไม่ต้องกังวล ทำมาหากินกันไป เพราะผมต่อตรงถึงบริษัทจัดเก็บฯ และชุดจับกุม

ตามกระทู้ที่ผ่านๆมาเขารับปากกับผมแล้ว ว่าพวกเราไม่เข้าข่าย ส่วนบริษัทอื่นๆ ที่ผมไม่ต่อตรง ทางด้านเทคนิคแล้วเขาบังคับจับกุมเรายาก

ที่ผมรับรองสมาชิก HL ด้วยผมมีความรู้สึกที่ว่า ท่านมีจิตใจทีดีอยู่แล้วในการใช้โปรแกรมที่ถูกต้อง เป็นความรับผิดชอบต่อสังคม

เป็นกำลังใจให้เจ้าของโปรแกรมมีทางเดินและมีโอกาสที่จะพัฒนารังสรรค์ผลงานยิ่งๆขึ้นไป

ก็ขอกันสักนิด เรื่องบางเรื่องมันห่างตัวเรา อย่าพยายามไปดึงมันเข้ามาหาเราเลย วิพากษ์วิจารณ์แบบรู้เขารู้เราเป็นดีกว่า

และใช้วิจารณญานในรับข้อมูล และเสพข่าวสาร ทำสิ่งที่ดีที่สุดให้กับพวกเรา ไม่ทำตัวเป็นกระต่ายแบบหมอนพ(เอาอีกซักดอก นะหมอ)

;D หลอกขายโปรแกรมแคร็กพร้อมเพลงไปเยอะซะด้วยซิผม ซวยเลย  :hap5:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
เออ   จะได้ข้อสรุปเสียที

วงเล็ก ๆ อย่างผม คงไม่กระเทือน

หากินได้อีกนาน   

ออฟไลน์ กระป๋อง

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้

เข้าท่าที่สุดครับผม

• *
เออ   จะได้ข้อสรุปเสียที

วงเล็ก ๆ อย่างผม คงไม่กระเทือน

หากินได้อีกนาน   
ครับ ถ้ายังมีแรงเป่า ได้อีกนานครับ

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
ครับ ถ้ายังมีแรงเป่า ได้อีกนานครับ

แรงเป่ายังเหลือเยอะว้อย

• *
แรงเป่ายังเหลือเยอะว้อย
ดีใจด้วยครับ :D :D :D

ออฟไลน์ แสบสันต์

• ขี้โม้ระดับ 3
  • *
  • Hardlock No. 740D32B0
สำหรับงานที่ไม่มีนักร้องเจ้าภาพร้องเองใครที่จะร้องเพลง GMM ก็ให้จ่ายกับผู้ดูแลลิขสิทธิ์ซึ่งต้องมานั่งนับและจัดเก็บกับทางวงเราเป็นครั้ง ๆ ไปถ้าไม่มาอาจโดนเราโกงค่าลิขสิทธิ์ได้ ฮิฮิฮิ...   คุณต้องดูแลผลประโยชน์ของตัวเอง ปล.แจ้งนักร้องจำเป็นก่อนว่าใครเก็บค่าลิขสิทธิ์นั่งอยู่โต๊ะไหนและต้องจ่ายค่าร้องเพลงละเท่าไหร่...น่าจะดีนะผมว่า... ;) ;) ;)

สำหรับงานที่ไม่มีนักร้องเจ้าภาพร้องเองใครที่จะร้องเพลง GMM ก็ให้จ่ายกับผู้ดูแลลิขสิทธิ์ซึ่งต้องมานั่งนับและจัดเก็บกับทางวงเราเป็นครั้ง ๆ ไปถ้าไม่มาอาจโดนเราโกงค่าลิขสิทธิ์ได้ ฮิฮิฮิ...   คุณต้องดูแลผลประโยชน์ของตัวเอง ปล.แจ้งนักร้องจำเป็นก่อนว่าใครเก็บค่าลิขสิทธิ์นั่งอยู่โต๊ะไหนและต้องจ่ายค่าร้องเพลงละเท่าไหร่...น่าจะดีนะผมว่า... ;) ;) ;)

ร้องไปเหอะครับ งานกินเลี้ยง งานบวช งานแต่ง งานโกนจุกพ่อตา งานวันเกิดแม่ยาย

ไม่มีการค้า ไม่เข้าข่ายครับ เรารับค่าจ้างคือ ค่าแรง ค่าอุปกรณ์ ค่าขนส่ง อันนี้ตรงเป้า

คนร้อง คนเล่น เพื่อเสริมสร้างบรรยากาศให้สนุกสนานรื่นเริง ไม่ได้มีการค้าใดๆเข้ามาเกี่ยวข้อง

ที่เขาพูดว่าวงอีเลคโทนคืนละร้อย หมายถึงที่เล่นประจำตามร้านซึ่งมีการค้า ผมโทรถามเขา

เขาบอกว่า มีร้านติดต่อจ่าย ตอนนี้คิดปีละหกพัน เปิดเพลงปีละสามพันห้า แต่ถ้าจ่ายตัวที่แพง

กว่าแล้วไม่ต้องจ่ายตัวที่ถูกกว่า ผมกระซิบถามถึงวงอีเลคโทนงานนอก เขาบอกว่าถ้าจ่ายแล้ว

สบายใจก็มาจ่าย อย่างน้อยก็คุ้มครองกันพวกตีกินได้ แค่นั้นเองนะ

ออฟไลน์ yomin

• *
  • 5DE484A7 (เอก สุมหัว)
ไปเดินในป่าดีกว่าเรา สบายใจล่ะ

ออฟไลน์ sirada

• *
  • 860B7950,8F61F4F7 ซื้อจากคุณกุ้งD4D
ภูมิแพ้กรุงเทพ สังกัดแกรมมี่  ;D

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=cbYGomf2BEU#t=93
ฟังเพลงนี้ทีแรก ก็เอ่..มันคุ้นๆทำนองดนตรีนะ เพิ่งถึงบางอ้อค่ะ ว่ามาจากไหน ที่แกรมมี่ก็ก็อปเขามาถ้าเขาฟ้องคงไม่เดือดร้อน เพราะเงินเยอะ

ออฟไลน์ โด่งครับ

• *
  • HL : 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
    • https://www.facebook.com/san.see.73#!/
ช่วยครับ เขาจะได้ดังสุดๆ เอาวิกฤติเป็นโอกาส เอ้า ขอให้รวยล้นฟ้า....
ประวัติ
มื่อวันที่ 11 พฤศจิกายน ปี พ.ศ. 2526 เรวัต พุทธินันทน์ และ ไพบูลย์ ดำรงชัยธรรม ร่วมกับผองเพื่อนจาก จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย และ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ก่อตั้ง บริษัท แกรมมี่ เอนเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด ดำเนินธุรกิจเกี่ยวกับดนตรี และผลิตศิลปิน เป็นหลัก มีศิลปินคนแรกของค่ายคือ พญ.พันทิวา สินรัชตานันท์ ในฐานะค่ายเพลง จากนั้นเริ่มดำเนินธุรกิจ ผลิตรายการโทรทัศน์ และวิทยุ นำบริษัทเข้าจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์เป็น บริษัท แกรมมี่ เอนเตอร์เมนท์ จำกัด (มหาชน) ในปี พ.ศ. 2537 ได้ดำเนินการทำธุรกิจดนตรี และ สื่อ ควบคู่กันไปเรื่อยมา จากความสำเร็จทำให้ แกรมมี่ เอนเตอร์เทนเม้นท์ กลายเป็นค่ายเพลงอันดับ 1 ของประเทศไทย[2]  ในฐานะผู้ครองตลาดเพลงอันดับ 1 ของประเทศ มีรายได้จากธุรกิจเพลงอย่างต่ำไม่น้อยกว่าปีละ 3 พันล้านบาท

ต่อมาในปี 2545 แกรมมี่ ได้มีการปรับโครงสร้างธุรกิจครั้งใหญ่ โดยแบ่งการดำเนินธุรกิจสองด้านอย่างชัดเจน โดยเปลี่ยนชื่อเป็น บริษัท จีเอ็มเอ็ม แกรมมี่ จำกัด (มหาชน) และเพื่อรองรับการจัดตั้งสถานีโทรทัศน์ ได้ก่อตั้ง บริษัท จีเอ็มเอ็ม มีเดีย จำกัด (มหาชน) เพื่อดำเนินธุรกิจสื่อทุกประเภท จีเอ็มเอ็ม มีเดีย ได้เข้าจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ มีมูลค่าบริษัทในตลาดหลักทรัพย์จำนวน 5 พันล้านบาท จากนั้นในปี พ.ศ. 2547 บริษัท จีเอ็ม เอ็ม แกรมมี่ จำกัด (มหาชน) ได้ทำสถิติรายได้และกำไรสูงที่สุดนับตั้งแต่ก่อตั้งบริษัท โดยมีรายได้ในปี พ.ศ. 2547 กว่า 6,671 ล้านบาท และทำให้มูลค่าของเครือแกรมมี่ มีมูลค่ากว่า 11,025 ล้านบาท

จากนั้นในปี พ.ศ. 2551 ซึ่งเป็นปีครบรอบ 25 ปีของการก่อตั้งบริษัท จีเอ็มเอ็มแกรมมี่ ได้มีการปรับโครงสร้างธุรกิจครั้งใหญ่ ได้เพิกถอน บริษัท จีเอ็มเอ็ม มีเดีย จำกัด (มหาชน) ออกจากตลาดหลักทรัพย์ และ จีเอ็มเอ็มแกรมมี่ ได้เข้าไปถือหุ้นควบรวมกิจสื่อ จีเอ็มเอ็ม มีเดีย ไว้ทั้งหมด และเปลี่ยนชื่อเป็น กลุ่มบริษัท จีเอ็มเอ็ม แกรมมี่ จำกัด (มหาชน) มีรายได้กำไรสุทธิในปี พ.ศ. 2551 จำนวน 7,834 ล้านบาท สูงสุดในรอบ 25ปี ของประวัติศาสตร์การก่อตั้งของแกรมมี่ล่าสุด จากนั้นในปี พ.ศ. 2552 กลุ่มบริษัท จีเอ็มเอ็ม แกรมมี่ ได้จัดตั้งสถานีโทรทัศน์ดาวเทียมจำนวน 4 ช่อง โดยงบประมาณการลงทุนจำนวน 500 ล้านบาท นำเสนอในรูปแบบสถานีโทรทัศน์บันเทิงออกอากาศ 24 ชั่วโมง ในปัจจุบัน กลุ่มบริษัท จีเอ็มเอ็ม แกรมมี่ ถือเป็นองค์กรสื่อ และ ธุรกิจบันเทิงครบวงจร ที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย มีสื่อครอบคลุมในทุกด้าน และมีรายได้ต่อปีสูงสุดในกลุ่มธุรกิจเดียวกัน กลุ่มบริษัท จีเอ็มเอ็ม แกรมมี่ มีมูลค่าบริษัทหลายหมื่นล้านบาท ถือเป็นกลุ่มบริษัทสื่อยักษ์ใหญ่ ผู้นำธุรกิจดนตรี ผู้นำธุรกิจบันเทิง และ ผู้นำธุรกิจสื่อ ที่ประสบความสำเร็จสูงที่สุดในประเทศไทย  

การอ้างอิง

G"MM' GRAMMY

จีเอ็มเอ็ม แกรมมี่ - วิกิพีเดีย

ฟังเพลงนี้ทีแรก ก็เอ่..มันคุ้นๆทำนองดนตรีนะ เพิ่งถึงบางอ้อค่ะ ว่ามาจากไหน ที่แกรมมี่ก็ก็อปเขามาถ้าเขาฟ้องคงไม่เดือดร้อน เพราะเงินเยอะ

ก็บอกแล้วเงินเขาเยอะแยะ...จะไปสนทำไมกับวงคาราโอเกะเล็กๆ...

ออฟไลน์ ต้นกล้า1954

• ขี้โม้ระดับ 4
  • *
  • วงดนตรี ต้นกล้า h/l 7c84c4d6 จ.อุดร
ที่บ้านผมเริ่มแล้ว ขอนแก่น อุดร  http://www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9560000125297

ออฟไลน์ อ้นซอย7

• ขี้โม้ระดับ 7
  • *
  • H/L5CA22EF0 H/L4C95B997
ดูกันเอง...ไปกันใหญ่แว้วว...บ้านเมือง เฮาเด้อ...พี่น้อง...http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=moNvAHj6Gwk

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL 740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
อย่าร้อง อย่าเล่น อย่าให้เขามาขึ้นเวที อย่าไปฟัง ไปนั่งชม ยังเสียตังค์ดู อย่าไปดู เพลงอื่นที่เขาไม่ห้ามมีเยอะ รวมตัวกันอย่างเขาบ้างจิ  :th2: :th2: :th2: :th2: :th2: :th2: :th2:

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
รบกวนเพื่อนพ้องน้องพี่
โพสท์ข่าวสาร
หรือแสดงความคิดเห็น
เกี่ยวกับการจัดเก็บลิขสิทธ์เพลง
ของ GMM แกรมมี่
ที่กระทู้นี้ กระทู้เดียว

:thank1: :ho: :zzz:

ออฟไลน์ จ่ากอบลพบุรี

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL:740C32A1,HL:6C893616,HL:7D2C955D
 ลองหาข่าวใหม่ซิครับข่าวมาว่าแกรมมี่มีมติไม่เก็บแล้วถ้ามีให้กระทืบได้เลย