ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูสเปคแอมป์กับลำโพงที่ใช้ให้ทีครับ มันหอนบ่อย  (อ่าน 12174 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
Re: ช่วยดูสเปคแอมป์กับลำโพงที่ใช้ให้ทีครับ มันหอนบ่อย
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2014, 12:57:06 น. »
น่าจะขยับขึ้นมาแถวยุดยา หระรี หรือโคราชบ้างนะ..

ผมเซ็งสุพัน  ไม่ได้ออกไปไหนเลย
 ;D

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
Re: ช่วยดูสเปคแอมป์กับลำโพงที่ใช้ให้ทีครับ มันหอนบ่อย
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2014, 12:59:01 น. »

ตามที่ผมจำเขามาเขาก็ว่าแบบเฮียนี่แหละครับ   อีกอย่างหนึ่ง ผมจำไม่ได้แล้วว่าครั้งสุดท้ายที่ไมค์หอนจากการใช้งานปกติเกิดขึ้นเมื่อไร
แต่ถ้าวิ้งๆ  ใกล้จะหอนละเป็นอยู่บ้างบางครั้ง

เฮียลองหาวันว่างๆกำหนดวันมาก็ได้ครับ  วันอาทิตย์ยิ่งดี   สถานที่เดี๋ยวผมประสานให้  หรือจะเป็นที่อื่นก็ได้ครับตามสะดวก  เอาที่มันใกล้ๆ  รถรามีผ่านเดินทางสะดวก   ตรงใหนก็ได้

เรื่องวัน ผมได้ตลอดครับแค่กำหนดล่วงหน้า เพราะผมไม่ได้ทำงานประจำแระ เอาวันที่สมาชิกสะดวกครับ  ส่วนเรื่องสถานที่ ใช้ที่เดิมก้อดีครับ กว้างขวางดี

เรื่องเวิร์คชอป ก็ให้สมาชิกทุกท่านมาต่อ มาปรับ มาหมุน กันเองดูเลยครับ ว่าต่ออย่างไร? ปรับอย่างไร?  ไมค์จะหอน หรือ ไม่หอน เอากันให้ชัด ๆ ไปเลย เพราะตอบกันไป ตอบกันมาในกระทู้ ก็เท่านั้นมันไม่เหมือนลองทำกันจริง ๆ ครับ  แล้วท่านก็จะถึง บางอ้อ เองครับ

:love2:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2014, 13:04:44 น. »
เรื่องวัน ผมได้ตลอดครับแค่กำหนดล่วงหน้า เพราะผมไม่ได้ทำงานประจำแระ เอาวันที่สมาชิกสะดวกครับ  ส่วนเรื่องสถานที่ ใช้ที่เดิมก้อดีครับ กว้างขวางดี

เรื่องเวิร์คชอป ก็ให้สมาชิกทุกท่านมาต่อ มาปรับ มาหมุน กันเองดูเลยครับ ว่าต่ออย่างไร? ปรับอย่างไร?  ไมค์จะหอน หรือ ไม่หอน เอากันให้ชัด ๆ ไปเลย เพราะตอบกันไป ตอบกันมาในกระทู้ ก็เท่านั้นมันไม่เหมือนลองทำกันจริง ๆ ครับ  แล้วท่านก็จะถึง บางอ้อ เองครับ

:love2:

เอาเป็นว่าให้เฮียกำหนดและตั้งกระทู้ล่วงหน้าเลยครับ  ผมจะได้ประสานงานเรื่องสถานที่ให้   ส่วนหัวข้ออื่นๆที่สมาชิกอยากรู้ก็ให้แจ้งมาในกระทู้เลยครับ

เฮียจะได้มอบหมายผู้รับผิดชอบทำหน้าที่บรรยาย ทดสอบกันเป็นรายๆไป  อุปกรณ์เครื่องไม้เครื่องมือจะได้มอบหมายคนรับผิดชอบไปเลยครับ

ผมจองหัวข้อ  การใช้งานคอมเพรสเซอร์ควบคุมไมค์  เดี๋ยวจะหาว่าไม่มีส่วนร่วม ขี้เกียจตอบทางเวปมานานแล้วเรื่องมันยาว

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2014, 13:23:25 น. »
ลำโพง Power Capacity (AES standards)  :  400W RMS  /  800W Program  /  1600W Peak  ใช้แอมป์  Power Amp  คลาส AB 550w/ch=8 โอมห์  950w/ch=4 โอมห์ ขับข้างล่ะใบฟลุเรนจ์  ดูคลิปเฮียสมโภช   เรื่องหอนของลำโพง   แอมป์มีส่วน ระบบผมจะเกี่ยวกับแอมป์ไหมครับ ลดอีคิวก็ไม่หาย  ขอบคุณครับ

ตอบคำถาม จขกท หน่อยดีกว่า

ต้องดูว่าที่ว่าไมค์หอนเนี่ย มันหอนในรัศมีกี่เมตรจากหน้าตู้ครับ  ถ้าเข้าใกล้ไม่ได้เลยในรัศมีตั้งแต่ห้าเมตรจากหน้าตู้ ก็น่าคิดแหละครับ

ก่อนอื่นเราต้องมาพิจารณากันก่อนว่าการที่ไมค์หอน สาเหตุหลักเลยเกิดจากอะไร?   ซึ่งสาเหตุหลักเป็นเพราะความดังของเสียงไมค์ที่ไปออกลำโพงมันดังไม่พอตามที่เราต้องการ เราจึงเร่งเกนที่ชาแนลของมิกซ์เพิ่มเพื่อให้เสียงไมค์มันดังจนได้ตามที่เราต้องการ  ถูกต้องมั้ยครับ  แต่พอเมื่อมันดังได้ตามความต้องการ มันก็เกิดการฟีดแบคของไมค์ตามมาด้วยเป็นของแถม 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 เมษายน 2014, 13:44:28 น. โดย AJ-AUDIO »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2014, 13:30:29 น. »
คำถามย้อนกลับคือ  หากท่านไม่ปรับเพิ่มเกนชาแนลของไมค์ที่มิกซ์เซอร์เกินกว่าที่ควร  ไมค์มันจะฟีดแบค หรือไม่ครับ ?

ถ้าตำตอบคือ ไม่    แล้วท่านจะไปเพิ่มเกนชาแนลของไมค์ที่มิกเซอร์ทำไมหล่ะครับ?

จะเห็นได้ว่า มันก็วนกลับมาที่เดิม ก็คือ ถ้าไม่เพิ่มเกน ไมค์มันดังไม่พอ นั่นเอง  ทีนี้นอกจากการเพิ่มเกนไมค์ที่มิกเซอร์แล้ว ยังมีวิธีอื่นอีกมั้ยที่จะทำให้เสียงจากไมค์ดังขึ้น  คำตอบคือ มีครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2014, 13:42:54 น. »
1. คือเพิ่มจำนวนตู้ในระบบของท่าน  ถ้าท่านต้องการให้มันดังเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งเท่าตัวหรือ +3dB ก็เพิ่มจำนวนตู้อีกหนึ่งเท่าตัว เป็นต้น
2. เปลี่ยนแอมป์ใหม่ที่มีกำลังขับสูงกว่าตัวเดิม (ค่า Sensitivity เท่ากับแอมป์ตัวเดิม)  โดยหากแอมป์มีกำลังขับสูงขึ้นอีกหนึ่งเท่าตัว ท่านก็จะได้เสียงดังเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งเท่าตัวจากจำนวนตู้เท่าเดิม หรือ +3dB เป็นต้น

แบบไหนง่ายกว่ากันครับ?  ทุกอย่างเป็นวิทยาศาสตร์ ทดลองและพิสูจน์ได้ด้วยการกระทำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 เมษายน 2014, 14:23:01 น. โดย AJ-AUDIO »

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
Re: Re: Re: ช่วยดูสเปคแอมป์กับลำโพงที่ใช้
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2014, 15:20:44 น. »
1. คือเพิ่มจำนวนตู้ในระบบของท่าน  ถ้าท่านต้องการให้มันดังเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งเท่าตัวหรือ +3dB ก็เพิ่มจำนวนตู้อีกหนึ่งเท่าตัว เป็นต้น
2. เปลี่ยนแอมป์ใหม่ที่มีกำลังขับสูงกว่าตัวเดิม (ค่า Sensitivity เท่ากับแอมป์ตัวเดิม)  โดยหากแอมป์มีกำลังขับสูงขึ้นอีกหนึ่งเท่าตัว ท่านก็จะได้เสียงดังเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งเท่าตัวจากจำนวนตู้เท่าเดิม หรือ +3dB เป็นต้น

แบบไหนง่ายกว่ากันครับ?  ทุกอย่างเป็นวิทยาศาสตร์ ทดลองและพิสูจน์ได้ด้วยการกระทำครับ

ผมชอบการอธิบายแบบที่เป็นวิทยาศาสตร์ มีเหตุ มีผลมารองรับครับ ไม่ใช่ เอาแต่บอกว่า ปรับไว้ บ่ายโมง บ่ายสาม สิบเอ็ดโมง หรือไม่เกินเท่านั้นเท่านี้
แล้วก็จำกันมาโดยไม่ทราบว่ามันมีที่มาที่ไปยังไง.
สุดท้ายพอเจอปัญหาที่เกินไปกว่านั้นก็แก้ไขกันเอาตัวรอดกันลำบาก เห็นด้วยกับการทำเวิร์คช็อปเรื่องนี้โดยตรงครับ
วันนั้นก็คันปากอยากจะถาม แต่เกรงใจสมาชิกครับ
เพราะถ้าผมถามแล้วจะลากยาวเลยละ. :D

ส่งผ่าน "ตับป๋าต๊อก" โดย เขาทราย Galaxy

ออฟไลน์ tee_yai

• ระดับ 3
  • *
  • 5F672450 นิมิตรใหม่
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2014, 16:10:25 น. »
ถ้าจัดไปด้วยครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2014, 16:11:19 น. »
ให้หมอนพ จัดอีกครั้งครับ  คราวนี้เวิร์คชอป แบบลองของจริงกันเลยครับ จะได้หายสงสัย

• คณะก่อการ
Re: Re: Re: ช่วยดูสเปคแอมป์กับลำโพงที่ใช้
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2014, 16:12:37 น. »
ผมชอบการอธิบายแบบที่เป็นวิทยาศาสตร์ มีเหตุ มีผลมารองรับครับ ไม่ใช่ เอาแต่บอกว่า ปรับไว้ บ่ายโมง บ่ายสาม สิบเอ็ดโมง หรือไม่เกินเท่านั้นเท่านี้
แล้วก็จำกันมาโดยไม่ทราบว่ามันมีที่มาที่ไปยังไง.
สุดท้ายพอเจอปัญหาที่เกินไปกว่านั้นก็แก้ไขกันเอาตัวรอดกันลำบาก เห็นด้วยกับการทำเวิร์คช็อปเรื่องนี้โดยตรงครับ
วันนั้นก็คันปากอยากจะถาม แต่เกรงใจสมาชิกครับ
เพราะถ้าผมถามแล้วจะลากยาวเลยละ. :D

ส่งผ่าน "ตับป๋าต๊อก" โดย เขาทราย Galaxy

มีแววจะเหนื่อยอีกแล้วกรู  คริคริ   งานนี้ไม่พักค้าง  ไม่เก็บค่าลงทะเบียน  แจกป้ายแขวนคออย่างเดียว  ไม่กลัววุ้ย  :th2:

• *
Re: Re: Re: Re: Re: ช่วยดูสเปคแอมป์กับลำโพงที่
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2014, 16:19:47 น. »

มีแววจะเหนื่อยอีกแล้วกรู  คริคริ   งานนี้ไม่พักค้าง  ไม่เก็บค่าลงทะเบียน  แจกป้ายแขวนคออย่างเดียว  ไม่กลัววุ้ย  :th2:

มีพิณ กับแคน ด้วยมั้ย

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2014, 16:23:35 น. »

:mad244:

• คณะก่อการ
Re: Re: Re: Re: Re: ช่วยดูสเปคแอมป์กับลำโพงที่
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2014, 16:37:03 น. »
มีพิณ กับแคน ด้วยมั้ย

เดี๋ยวจัดขาโหด  น้าโอม  ไปคอยต้อนรับพวกเอาพิณแคนมาเล่น

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2014, 19:22:21 น. »
วงพิณแคนแดนเขมร  ไม่ใช่.......  และไม่เห็นผี ไม่หอนครับ  อิอิ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2014, 19:52:23 น. »

จำได้ว่า....เห็นพี่ถามแค่สั้นๆเองนะครับ... ...  ...  ...  ... ซ่องอยู่ไส   :hap3:  :hap5:

ออฟไลน์ ต้นไผ่ สุพรรณ

• ระดับ 5
  • *
  • 5E626851(ลูกทุ่งสมใจนึก) 9762A070(น้านพ สุพรรณ)
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2014, 21:28:53 น. »

เดี๋ยวช่วย  ;D

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2014, 21:44:51 น. »
จัดอีก เอาเรื่องเดียวให้ลึกซึ้งไปเลย 1 วัน

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2014, 21:48:06 น. »
เอากันเมื่อไหร่ดี

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2014, 22:42:09 น. »

จำได้ว่า....เห็นพี่ถามแค่สั้นๆเองนะครับ... ...  ...  ...  ... ซ่องอยู่ไส   :hap3:  :hap5:

ข้างคลองชลประทานที่เคยำป มันปิดแล้วนะสิ เลยต้องถามกันยาว ว่ามันย้ายไปไหน

m2012

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 17:07:14 น. »
 :happy:เก็บข้อมูลล้วนๆ

ออฟไลน์ ขจร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6D211877 (ลูกทุ่งสมใจนึก)
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 18:16:31 น. »
บันทึกใส่แผ่น CD ขายด้วย ยินดีสนับสนุน :th2:

ออฟไลน์ chatchai123

• ระดับ 4
  • *
  • HL#9F61109D จากท่านอนันตชัย
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 19:08:31 น. »
ผมว่าน่าจะมาจัดทางภาคตะวันออกก็ดีนะ และได้เที่ยวพักผ่อนไปในตัว  เพราะช่วงนี้กำลัง เป็นฤดูหน้าผลไม้ ผลไม้กำลังออก  เดือนฟฤษภา จัดเสร็จแล้ว ท่องเที่ยวเทศกาลวันผลไม้ไปเลย  ขออนุญาติแสดงความคิดเห้นครับ

ออฟไลน์ อ๊อด สระบุรี

• *
  • รหัส 8E54E471(พี่อู๊ด โคจร)
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 22:22:45 น. »
+1 เวิร์คชอปเรื่องนี้ ที่ไหนก็ได้ครับ ผมไปได้หมดเพราะผมมีปัญหากับเรื่องไมค์หอนพอสมควร  :happy: :happy: :happy: