ผู้เขียน หัวข้อ: การแยกไลน์ ทำให้เสียงดีขึ้นไหมครับ  (อ่าน 74176 ครั้ง)

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
Re:
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2014, 22:21:34 น. »
เมื่อไหร่จะมีเรื่องหว่า ลุ้นตั้งนานแระ

ส่งผ่าน "ตับป๋าต๊อก" โดย เขาทราย Galaxy

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
Re: การแยกไลน์ ทำให้เสียงดีขึ้นไหมครับ
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2014, 22:42:04 น. »
ก็ใช่ไงครับ  ก็เพราะวงหมอหนึ่งมีดีไงถึงอยากให้มาอวด  วงหมอนพก็ดีครับ  น่าเอามาประชันกัน

คนเชียร์ทั้งสองข้างมีเยอะแน่นอนครับ  สวนผมอยู่ข้างชนะเพื่อทับถมเหยียบย่ำและซ้ำเติมคนแพ้ครับ  อิอิ

555555. กำ. คิดได้ไง

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: การแยกไลน์ ทำให้เสียงดีขึ้นไหมครับ
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2014, 22:50:37 น. »

555555. กำ. คิดได้ไง

ลุงผมไม่สู้คนแล้วครับ   แล้วทาง อ.ภู  ล่ะคิดว่าจะสู้ดี  ไหมครับ

ผมดูแล้วอาจารย์คงจะไม่สู้ดีกว่าแน่ ๆครับ

• *
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2014, 22:53:55 น. »
ลุงผมไม่สู้คนแล้วครับ   แล้วทาง อ.ภู  ล่ะคิดว่าจะสู้ดี  ไหมครับ

ผมดูแล้วอาจารย์คงจะไม่สู้ดีกว่าแน่ ๆครับ

ผมก็ไม่สู้คนครับ.    ขนาดเถียงยังไม่เคยชนะเรยยยยย

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2014, 23:23:09 น. »
ไปซะแระ ทู้ อะ มันจะกลับมาได้ไม๊เนี่ย

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2014, 23:30:39 น. »
ยอมแพ้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ..........
.........ผู้น้อย...มิบังอาจ  เทียบเทียมผู้อาวุโส...เพราะ
พี่ท่านทั้งหลาย คือ อาจารย์ ของ....หมอบ้านนอก กูลอง..
.แห่งเมือง สองแคว ทั้งสิ้น.......

.....ดูดิ งานเล็กๆ น้อยๆ ผมยัง เล่นแบบนี้เลย. แยก  8  ไลน์( ความจริงอยากแยกมากกว่านี้...บังเอิญ รูเสียบหมด....เลยอดเสียบๆๆๆ.).เพราะ คุณภาพ...ต้องแลก กับเงินที่คนจ้าง เขาไว้วางใจ...
.งานแห่งนี้ เล่นเป็นปี ที่ 5 แล้วครับ.....กะว่าปีหน้า...จะให้จ้างวงอื่นแทน ผม เพราะ เล่นบ่อยๆ หมดมุก

ห่า.นอะไรของแกนักหนาว่ะ   เครื่องเยอะชิหาย  :mad245:

ออฟไลน์ เป็นหนึ่ง พิษณุโลก

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2014, 23:39:41 น. »
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D
...แปรผันตามราคา....
เห็นแบบนี้.แป๊บเดียว ตั้ง กะ เก็บ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2014, 23:50:39 น. »
แค่นี้ก็พอแล้วกับงาน 15 โต๊ะ อิอิ

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2014, 05:40:23 น. »
หาคู่ต่อสู้ลำบากแล้วสิ   ว้าาาาา

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2014, 08:13:42 น. »

วัตถุประสงค์จะเป็นเครื่องชี้ว่าเราจะบรรลุถึงเป้าหมายหรือไม่

เช่นวัตถุประสงค์ในการแยกไลน์  คืออะไร มีอะไรบ้าง  และต้องทำอย่างไร  ทำไมถึงต้องทำอย่างนั้น

และทำไมต้องแค่สเตอริโอ 

ช่วยกันดึงเอาวัตถุประสงค์  มาก่อนครับ

การยกระดับการเล่นดนตรีคาราโอเกะ  จะได้เดินหน้าต่ออย่างเป็นระบบครับ

ออฟไลน์ kann

• ระดับ 5
  • *
  • 86E42D79--7F0C1192หนุ่มลำดวน
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2014, 08:16:00 น. »
ผมเล่นๆกันไม่รับงาน แยก6ไลย์ กระเดื่อง2ไลย์ สะแน คาเบว ของชุดกลอง2ไลย์ อีก2ไลย์ออกรวมๆ เน้นกลองชุดให้เหมือนเล่นสดครับ ถ้าเขาจะเต้นกันก็ เน้นกลอง ฟังสบายๆก็ปรับกลางๆให้ตนตรีชัดทุกชิ้นทุกความถี่บางทีก็ตัดEQออกไม่รีดเสียงไม่งั้นก็ปรับให้อยู่ตรงกลางหมดทุกความถี่ แล้วแต่เครื่องปรุงที่ขนไป ก็แล้วแต่คนชอบครับการปรับแต่ง

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2014, 08:49:01 น. »

วัตถุประสงค์จะเป็นเครื่องชี้ว่าเราจะบรรลุถึงเป้าหมายหรือไม่

เช่นวัตถุประสงค์ในการแยกไลน์  คืออะไร มีอะไรบ้าง  และต้องทำอย่างไร  ทำไมถึงต้องทำอย่างนั้น

และทำไมต้องแค่สเตอริโอ 

ช่วยกันดึงเอาวัตถุประสงค์  มาก่อนครับ

การยกระดับการเล่นดนตรีคาราโอเกะ  จะได้เดินหน้าต่ออย่างเป็นระบบครับ

ต้องให้อาจารย์ป๋าเป็นผู้ดำเนินรายการต่อครับ

• *
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2014, 09:07:39 น. »
มีประสบการณ์ เล่นสเตอริโอภายในบ้านเท่านั้นครับ

ไม่เคยเล่นแยกไลน์ ไม่ได้จริงจังถึงขั้นนั้นครับ

ถ้าถามว่าทำไมต้องสเตอริโอ

ตอบง่ายมาก

หนึ่ง  เวลา คือใช้เวลาในการเซ็ทสั้นมาก
สอง  ความสมจริงของการฟังดนตรีที่เล่นกันเป็นวงทั้งวง  
        หมายถึงถ้าเซ็ทเสียงออกเป็นโมโน
        มันจะขาดความสมจริงในด้านซาวด์สเตจ  ทั้งด้านกว้างและด้านลึก
        มันถึงต้องฟังแบบสเตอริโอ  ซึ่งคนทำมิดี้ไฟล์ที่ทำเป็นเขาจะมิกซ์มาเรียบร้อยแล้ว

เช่น เพลงนางโลม มีดนตรีทั้งหมด 6 ชิ้น  
ที่ฟังชัดคือเสียงกีตาร์ และเปียโน รองลงมาคือเสียงเบส  และเพอร์คัสชั่น ส่วนเมโลดี้คล้ายออร์แกนแบบนั้น(ไม่รู้เรียกว่าอะไร)
มาตรฐานวงดนตรีเค้าก็มีตำแหน่งที่ตั้งของเครื่องดนตรีอยู่
โดยทั่วไปเปียโนจะวางตั้งอยู่ทางด้านซ้ายของเวทีเมื่อมองจากคนฟังหรือคนดู
นักเปียโนจะหันหน้าข้างขวาให้คนฟัง  กลองจะอยู่ลึกเข้าไปด้านหลัง  เบสจะอยู่ขวามือ
กีตาร์จะอยู่ตรงกลางและเดินไปมาได้

เล่นตามที่เขามิกซ์มาตามบทประพันธ์เพลงจึงฟังออกง่าย และรับรู้ความเป็นวง
คนทำมิดี้ไฟล์ต้องมิกซ์ให้ได้ตามนั้น เช่นท่อนนี้เสียงเปียโนจะเล่นเดี่ยวและดังกว่ากีตาร์
เพราต้องการสื่อถึงอารมณ์ที่จริงจัง

ถ้านำไปแยกไลน์  ผมเชื่อว่าเกือบร้อยเปอร์เซ็นต์  คนจูนเครื่องทำตามใจฉัน
เสียอารมณ์เพลงครับ
ยกเว้นผู้ที่เล่นแยกไลน์มีความเข้าใจและชำนาญในการมิกซ์  หมายถึงการวางตำแหน่งชิ้นดนตรี
มิใช่แค่แพนซ้ายขวา  นั่นมันได้แค่ แยกความกว้างของเสียง  แพนไม่เป็นกลายเป็นดนตรีการ์ตูนขาดความสมจริง
ส่วนด้านลึกละ  มือมิกซ์ใช้ตัวไหนช่วย
ถ้าออกงานกลางแจ้งซึ่งระบบทำเป็นโมโนก็จะตัดปัญหาในเรื่องนี้ไปครับ

สาม   เดี๋ยวมาต่อครับ

ป.ล.  แก้ไขหน่อย  เพลง นางโลม พอมาเปิดกับ PC  ตั้งโต๊ะ  ผ่านปรีหลอดและพาวเวอร์ออกลำพง YAMAHA NS 1000M 
ไม่ยักกะมีเสียงเปียโนแฮะ  มีแต่เสียงกีรชตาร์  ออกแนวแจ๊สนิดหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 เมษายน 2014, 09:52:38 น. โดย มะละกอ »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2014, 09:33:51 น. »
มีประสบการณ์ เล่นสเตอริโอภายในบ้านเท่านั้นครับ

ไม่เคยเล่นแยกไลน์ ไม่ได้จริงจังถึงขั้นนั้นครับ

ตอบง่ายมาก

หนึ่ง  เวลา คือใช้เวลาในการเซ็ทสั้นมาก
สอง  ความสมจริงของการฟังดนตรีที่เล่นกันเป็นวงทั้งวง  
        หมายถึงถ้าเซ็ทเสียงออกเป็นโมโน
        มันจะขาดความสมจริงในด้านซาวด์สเตจ  ทั้งด้านกว้างและด้านลึก
        มันถึงต้องฟังแบบสเตอริโอ  ซึ่งคนทำมิดี้ไฟล์ที่ทำเป็นเขาจะมิกซ์มาเรียบร้อยแล้ว

เช่น เพลงนางโลม มีดนตรีทั้งหมด 6 ชิ้น 
ที่ฟังชัดคือเสียงกีตาร์ และเปียโน รองลงมาคือเสียงเบส  และเพอร์คัสชั่น ส่วนเมโลดี้คล้ายออร์แกนแบบนั้น(ไม่รู้เรียกว่าอะไร)
มาตรฐานวงดนตรีเค้าก็มีตำแหน่งที่ตั้งของเครื่องดนตรีอยู่
โดยทั่วไปเปียโนจะวางตั้งอยู่ทางด้านซ้ายของเวทีเมื่อมองจากคนฟังหรือคนดู
นักเปียโนจะหันหน้าข้างขวาให้คนฟัง  กลองจะอยู่ลึกเข้าไปด้านหลัง  เบสจะอยู่ขวามือ
กีตาร์จะอยู่ตรงกลางและเดินไปมาได้

เล่นตามที่เขามิกซ์มาตามบทประพันธ์เพลงจึงฟังออกง่าย และรับรู้ความเป็นวง
คนทำมิดี้ไฟล์ต้องมิกซ์ให้ได้ตามนั้น เช่นท่อนนี้เสียงเปียโนจะเล่นเดี่ยวและดังกว่ากีตาร์
เพราต้องการสื่อถึงอารมณ์ที่จริงจัง

ถ้านำไปแยกไลน์  ผมเชื่อว่าเกือบร้อยเปอร์เซ็นต์  คนจูนเครื่องทำตามใจฉัน
ยกเว้นผู้ที่เล่นแยกไลน์มีความเข้าใจและชำนาญในการมิกซ์  หมายถึงการวางตำแหน่งชิ้นดนตรี
มิใช่แค่แพนซ้ายขวา  นั่นมันได้แค่ แยกความกว้างของเสียง  แพนไม่เป็นกลายเป็นดนตรีการ์ตูนขาดความสมจริง
ส่วนด้านลึกละ  มือมิกซ์ใช้ตัวไหนช่วย
ถ้าออกงานกลางแจ้งซึ่งระบบทำเป็นโมโนก็จะตัดปัญหาในเรื่องนี้ไปครับ

สาม   เดี๋ยวมาต่อครับ

สำหรับผมแค่นี้ก็เกินพอแล้วครับ   ยกตัวอย่างของป๋าใจพูดถึงได้เพราะแกตายแล้วไม่ต้องกลัวแกเคือง   แกแยกสิบสี่ไลน์ แยกทุกอย่างที่อยากแยกออกมาเป็นโมโน

แล้วดันทุกเสียงทุกสิ่งทุกอย่างออกมาเป็นโมโน  เสียงทุกเสียงดาหน้ากันหาคนฟัง  ไม่ต้องนึกถึงการไล่ระดับเสียงหรือมิติเสียง   เพราะทุกอย่างคือโมโน

เน้นเอามันอย่างเดียว  แต่ถ้าพูดถึงความไพเราะของเสียงดนตรี   ไม่ต้องพูดถึงกัน

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2014, 09:40:19 น. »

ตอบง่ายมาก

หนึ่ง  เวลา คือใช้เวลาในการเซ็ทสั้นมาก
สอง  ความสมจริงของการฟังดนตรีที่เล่นกันเป็นวงทั้งวง 
        มันจะขาดความสมจริงในด้านซาวด์สเตจ  ทั้งด้านกว้างและด้านลึก
        มันถึงต้องฟังแบบสเตอริโอ  ซึ่งคนทำมิดี้ไฟล์ที่ทำเป็นเขาจะมิกซ์มาเรียบร้อยแล้ว

ที่ฟังชัดคือเสียงกีตาร์ และเปียโน รองลงมาคือเสียงเบส  และเพอร์คัสชั่น ส่วนเมโลดี้คล้ายออร์แกนแบบนั้น(ไม่รู้เรียกว่าอะไร)
นักเปียโนจะหันหน้าข้างขวาให้คนฟัง  กลองจะอยู่ลึกเข้าไปด้านหลัง  เบสจะอยู่ขวามือ

ถ้านำไปแยกไลน์  ผมเชื่อว่าเกือบร้อยเปอร์เซ็นต์  คนจูนเครื่องทำตามใจฉัน
ยกเว้นผู้ที่เล่นแยกไลน์มีความเข้าใจและชำนาญในการมิกซ์  หมายถึงการวางตำแหน่งชิ้นดนตรี
มิใช่แค่แพนซ้ายขวา  นั่นมันได้แค่ แยกความกว้างของเสียง  แพนไม่เป็นกลายเป็นดนตรีการ์ตูนขาดความสมจริง
ส่วนด้านลึกละ  มือมิกซ์ใช้ตัวไหนช่วย

สาม   เดี๋ยวมาต่อครับ

แหะๆๆๆๆ  คิดคือผม   ปกติวงที่ใช้คาราโอเกะเล่นออกรับงาน  เห็นเขาเน้นความดัง มันส์ เร้าใจกันครับ

ส่วนผมชอบฟังสบาย ๆ ได้มิติ  แบบป๋าว่ามา  คนอยากเต้นเขาก็โยกได้ตามจังหวะ  ฟังนาน ๆ ได้ไม่ล้าหูครับ

ผมชอบสไตล์แบบอาจารย์ป๋านี่ล่ะครับ  ขอบคุณครับ  รอติดตามตอนต่อไปครับ

ออฟไลน์ s.t music

• ระดับ 5
  • *
  • HL#95D75308- HL#2318394C-HL#42E7D1C5-คุณ สายฝน
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2014, 09:45:53 น. »
ห่า.นอะไรของแกนักหนาว่ะ   เครื่องเยอะชิหาย  :mad245:

ดูแล้วยังเหลือบนรถอีกบานเลยน๊ะหมอ..

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
Re:
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2014, 09:56:06 น. »
ผมแย๊กซิบซีลาย ถ๊าเราเล้นแค่ซ่องลาย หมันก็เมือน ท้อยลังเข้าคลอ ใขรูก็อายเข๊า เ็

ส่งผ่าน "ตับป๋าต๊อก" โดย เขาทราย Galaxy

• *
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2014, 10:01:06 น. »
การจัดวงของอีริค เล่นสด

ขอบพระคุณครับ ท่านที่ช่วยฝัง

อัลบั้มนี้ชื่อ  Unplug ของอีริค  เป็นการแสดงคอนเสิร์ทครั้งแรกหลังจากเก็บตัวนานกว่า 2 ปี
เนื่องจากความเศร้าโศกที่บุตรชายอายุยังน้อยตกอพาร์ทเม้นท์ เสียชีวิต
ทันทีที่แสดงจบ  เพลง  Tears in heaven  ก็โด่งดังทั่วโลกชั่วข้ามคืน
ทุกผับ คลับ ในเมืองใหญ่ทั่วโลกเล่นซ้ำแล้วซ้ำอีกตามคำขอ

สังเกตุ เค้าเน้นเสียงกีตาร์ที่อีริกนั่งเล่น  ให้ลอยเด่นออกมาหน้าเวที
และเกือบทุกเพลงอีริคจะเปลี่ยนกีตาร์เสียเล่นด้วยครับ

[flash=200,200]http://youtu.be/VRsJlAJvOSM[/flash]

เอ....บางวันก็ฝังได้แต่วันนี้ไม่มาแฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 เมษายน 2014, 10:59:07 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2014, 10:05:24 น. »
สำหรับผมแค่นี้ก็เกินพอแล้วครับ   ยกตัวอย่างของป๋าใจพูดถึงได้เพราะแกตายแล้วไม่ต้องกลัวแกเคือง   แกแยกสิบสี่ไลน์ แยกทุกอย่างที่อยากแยกออกมาเป็นโมโน

แล้วดันทุกเสียงทุกสิ่งทุกอย่างออกมาเป็นโมโน  เสียงทุกเสียงดาหน้ากันหาคนฟัง  ไม่ต้องนึกถึงการไล่ระดับเสียงหรือมิติเสียง   เพราะทุกอย่างคือโมโน

เน้นเอามันอย่างเดียว  แต่ถ้าพูดถึงความไพเราะของเสียงดนตรี   ไม่ต้องพูดถึงกัน

เอ๊า..นินทาป๋าใจ เดี๋ยวแกก็เรียกไปหาหร๊อก.. ;D

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2014, 10:09:10 น. »
ดูแล้วยังเหลือบนรถอีกบานเลยน๊ะหมอ..

เมื่อวันสัมมนา  โดนป๋าอู๊ดดากบานหลอกขายไปอีกสองโต  ไม่เห็นเอาเข้าแร็ค

• *
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2014, 10:24:04 น. »
บ๊ะ. งานนี้ยาวเว้ยเฮ้ย

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2014, 10:39:39 น. »
บ๊ะ. งานนี้ยาวเว้ยเฮ้ย

อ.ภู  ดูสิ  ลุงผมเริ่มสู้คนแล้วนะครับ  อ.ภูจะสู้ดีหรืไม่สู้ดีครับ

• *
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2014, 10:42:04 น. »
กลับมาฟัง  eXtreme  เล่นบ้าง  ซาวด์ออนบอร์ด  เชื่อมด้วยโปรแกรม hear
อัดด้วย  WaveLab6  มาตรฐานการอัดในสตูดิโอ

SoundFont  ฝรั่งทำ  ขนาดจิ๋ว  3.2 เม็ก

ให้สังเกตุเสียงกีตาร์ครับ  ลอยออกมาข้างหน้าชัดเจน

ทีนี้มาฟังเสียงจากซาวด์ฟ้อนเมดอินไทยแลนด์ขนาดเกือบ  500 เม็ก
ลูกข้าวเหนียวก็จริง  แต่แหมเล่นเพลงฝรั่งได้อารมณ์ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 เมษายน 2014, 11:01:30 น. โดย มะละกอ »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2014, 10:51:56 น. »
กลับมาฟัง  eXtreme  เล่นบ้าง  ซาวด์ออนบอร์ด  เชื่อมด้วยโปรแกรม hear
อัดด้วย  WaveLab6  มาตรฐานการอัดในสตูดิโอ

SoundFont  ฝรั่งทำ  ขนาดจิ๋ว  3.2 เม็ก

ให้สังเกตุเสียงกีตาร์ครับ  ลอยออกมาข้างหน้าชัดเจน

แฮะๆ   ฟังยังไงก็ไม่ใช่เสียงกีต้าร์อะครับป๋า

• *
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2014, 10:57:54 น. »
แฮะๆ   ฟังยังไงก็ไม่ใช่เสียงกีต้าร์อะครับป๋า

กระบี่อยู่ทีใจ  

เสียงกีตาร์ของอีริค  ต้องใช้ ใจ ฟัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 เมษายน 2014, 11:02:36 น. โดย มะละกอ »