ผู้เขียน หัวข้อ: ดอกลำโพง 2 รุ่นนี้ เหมือนหรือต่างกันตรงไหนครับ อันไหนดีกว่าครับ  (อ่าน 6684 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตั๊กแตน มิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 6DE5D9ED(ลูกทุ่งสมใจนึก)
เห็นมันคล้าย ๆ กัน วัตต์เท่ากัน บริษัทเดียวกัน เลยสงสัยครับ อันไหนน่าเล่นกว่ากันครับ : :thank1: :thank1: :thank1:

:thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
ผมเลือกตัวบนครับ  เสียงกลางพุ่งดีครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
เห็นมันคล้าย ๆ กัน วัตต์เท่ากัน บริษัทเดียวกัน เลยสงสัยครับ อันไหนน่าเล่นกว่ากันครับ : :thank1: :thank1: :thank1:

:thank1: :thank1: :thank1:

ถ้าบริษัทเดียวกัน  ราคาคือเครื่องกำหนดเกรดและคุณภาพครับ 1500 กับ 800 คุณภาพมันคงไม่เท่ากันหรอกครับ 

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
ผมเลือกตัวบนครับ  เสียงกลางพุ่งดีครับ

บางทีผมก็เอามาใส่ตู้ซับสิบห้านิ้วด้วยครับ  ผมชอบเสียงที่เป็นโลที่มีเสียงมิดโลมาด้วยครับ

• ระดับ 5
  • *
ขอบคุณท่านเด็กชายโสด และน้าหมอ น้านพครับ  ผมซื้อ E15-300S มาแล้วครับตั้ง ดอก 1700 แนะครับที่โคราช พอดีเห็นเขาลงขายรุ่นี้ดูมันคล้าย ๆ กันเลยสงสัยครับ  :thank1: :thank1:

ปล.ดอกเดิมเป็น IMF และยูโรตูดเทา ขาดทุกงาน งานละ  2-3  ดอกเลยรำคาญ เปลี่ยนใหม่หมดครับ ด้วยหวังว่ามันจะไม่ขาดอีกครับ  ;D
     ไม่ไหว ลูกน้องรับเต็ม ลูกพี่จ่ายค่าซ่อมทุกงาน ไม่เหลือจักบาท หรืองานไหนดวงดีก็เหลือใช้บ้างครับ :cry:

• คณะก่อการ
ขอบคุณท่านเด็กชายโสด และน้าหมอ น้านพครับ  ผมซื้อ E15-300S มาแล้วครับตั้ง ดอก 1700 แนะครับที่โคราช พอดีเห็นเขาลงขายรุ่นี้ดูมันคล้าย ๆ กันเลยสงสัยครับ  :thank1: :thank1:

ปล.ดอกเดิมเป็น IMF และยูโรตูดเทา ขาดทุกงาน งานละ  2-3  ดอกเลยรำคาญ เปลี่ยนใหม่หมดครับ ด้วยหวังว่ามันจะไม่ขาดอีกครับ  ;D
     ไม่ไหว ลูกน้องรับเต็ม ลูกพี่จ่ายค่าซ่อมทุกงาน ไม่เหลือจักบาท หรืองานไหนดวงดีก็เหลือใช้บ้างครับ :cry:

อูย  ผมว่าลองเปลี่ยนเป็นหักเงินค่าซ่อมจากลูกน้องดูซิครับ  น่าจะลดปัญหาลำโพงขาดได้เยอะมาก

• คณะบริหาร
สาเหตุที่ลำโพงขาด  คือมันทำงานเกินความสามารถครับ

ลองไล่หาสาเหตุให้เจอ  ตั้งแต่ต้นทางคือจากคอม มามิกซ์  มาอีคิว มาครอส  ไปที่เพาเวอร์ ว่า  มีสัญญาณคลิปกวนไหมครับ

ถ้าต้นทางคลิปปลายทางต้องระวังให้ดีครับ  ทุกครั้งที่เพาเวอร์คลิป  ลำโพงรับภาระหนักเกินกว่าเขาจะรับได้  ถ้าคลิปนาน ๆ บ่อย ๆ

ลำโพงรับหนักเกินกำลังก็ล้าและหมดอายุสิ้นชีพครับ

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
สาเหตุที่ลำโพงขาด  คือมันทำงานเกินความสามารถครับ

ลองไล่หาสาเหตุให้เจอ  ตั้งแต่ต้นทางคือจากคอม มามิกซ์  มาอีคิว มาครอส  ไปที่เพาเวอร์ ว่า  มีสัญญาณคลิปกวนไหมครับ

ถ้าต้นทางคลิปปลายทางต้องระวังให้ดีครับ  ทุกครั้งที่เพาเวอร์คลิป  ลำโพงรับภาระหนักเกินกว่าเขาจะรับได้  ถ้าคลิปนาน ๆ บ่อย ๆ

ลำโพงรับหนักเกินกำลังก็ล้าและหมดอายุสิ้นชีพครับ
ผมจะเอาไปใช้ ท่องจำใส่หัวไว้เลย คร้บ
หลักการนี้ 
 :thank1:

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)

ถามต่อ ครับผม
แล้วถ้าลำโพงมีกำลังว้ตต์ น้อยกว่าเพาเอร์ จะทำให้เพาเวอร์เกิดการคลิป มั้ยครับ
ซึ่งต้นทางสัญญานขาเข้าปกติไม่แรงเกินไป
       ซึ่งผมเข้าใจว่าให้เพาเวอร์ มีกำลังขับมากกว่าลำโพงไว้เป็นการดี
ผมเข้าใจถูก หรือเปล่า ครับ

• คณะบริหาร
ถามต่อ ครับผม
แล้วถ้าลำโพงมีกำลังว้ตต์ น้อยกว่าเพาเอร์ จะทำให้เพาเวอร์เกิดการคลิป มั้ยครับ
ซึ่งต้นทางสัญญานขาเข้าปกติไม่แรงเกินไป
       ซึ่งผมเข้าใจว่าให้เพาเวอร์ มีกำลังขับมากกว่าลำโพงไว้เป็นการดี
ผมเข้าใจถูก หรือเปล่า ครับ

โวลลุ่มที่มาพร้อมเพาเวอร์แอมป์  เป็นตัวขยายสัญญาณขาเข้านะครับไม่ใช่ขยายสัญญาณขาออก

ระวังว่าถ้าเปิดมากก็เกนสัญญาณมาก  โอกาสที่สัญญาณจะคลิปก็มีมากครับ 

เพาเวอร์ยิ่งกำลังสูงยิ่งดีครับ  ดอกลำโพงก็ดังได้เท่าที่มีความสามารถครับ 

• ระดับ 5
  • *
อูย  ผมว่าลองเปลี่ยนเป็นหักเงินค่าซ่อมจากลูกน้องดูซิครับ  น่าจะลดปัญหาลำโพงขาดได้เยอะมาก
เคยบอกแล้วครับ ว่าถ้าทำดอกขาด เครื่องพัง หักจากค่าแรง ซ่อมแล้วเหลือเท่าไรค่อยคิดค่าแรงให้  หน้ามันงอเป็นตูดกันเลยครับ  ต้องง้อมันครับ เด็กบ้านผมหายาก
ผมให้ค่าแรงเป็นรายวัน คนละ 300 แพงไม๊ครับ  2-3 คน   ให้เขาทำเองหมด เราแค่ไปคุมเสียง และเสียบสายหลังเครื่องครับ... :thank1:

• ระดับ 5
  • *
สาเหตุที่ลำโพงขาด  คือมันทำงานเกินความสามารถครับ

ลองไล่หาสาเหตุให้เจอ  ตั้งแต่ต้นทางคือจากคอม มามิกซ์  มาอีคิว มาครอส  ไปที่เพาเวอร์ ว่า  มีสัญญาณคลิปกวนไหมครับ

ถ้าต้นทางคลิปปลายทางต้องระวังให้ดีครับ  ทุกครั้งที่เพาเวอร์คลิป  ลำโพงรับภาระหนักเกินกว่าเขาจะรับได้  ถ้าคลิปนาน ๆ บ่อย ๆ

สาเหตุการขาด 1.ลูกน้องเมา แล้วเร่งไม่บันยะ บันยัง    2. คนพูดไมค์ ตะโกนใส่ไมค์ ไม่รู่้มันจะตะโกนทำไม (กรณีไปเป็นเครื่องไฟครับ)  งานที่แล้วเเป็นงานบวชเหมาเล่นอิเลคโทนสด +เครื่องไฟในงาน ตอนกลางคืนเล่นจนอิเลคโทนเลิก เช็คดอกไม่ขาดสักดอก  พอมาตอนเช้าผมไปทำงาน ไม่รู้มันเปิดยังไงกัน กับมาบ้านเช็คดอกอีกครั้ง กลางขาดไป 3 ข้างซ้ายข้างเดียว   :strom: :strom:

• คณะก่อการ
เคยบอกแล้วครับ ว่าถ้าทำดอกขาด เครื่องพัง หักจากค่าแรง ซ่อมแล้วเหลือเท่าไรค่อยคิดค่าแรงให้  หน้ามันงอเป็นตูดกันเลยครับ  ต้องง้อมันครับ เด็กบ้านผมหายาก
ผมให้ค่าแรงเป็นรายวัน คนละ 300 แพงไม๊ครับ  2-3 คน   ให้เขาทำเองหมด เราแค่ไปคุมเสียง และเสียบสายหลังเครื่องครับ... :thank1:

อูย   คือจ้างลูกน้องถืกแท้  ลูกน้องผมวันละ 500 ขึ้นครับ

ลองหาคอมเพรสเซอร์มาใช้จัดการกับไมค์ครับ

ออฟไลน์ ประจักร

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • HL#5C90A909,11D95959 ( X-MEN )
ผมมองตัวบน อยู่เหมือนกัน
ที่ร้านใน   ลำปางหน้าร้านอยูที่ 1600 โทร น่าจะถูกกว่านนี้ ส่งฟรีด้วย
ดอกเดียวก็ ส่งฟรี ;D
กะจะมาลองซักคู่ ตอนนี้จิ๊กตังค์ยังไม่ครบเลยยังไม่โทร ;D

อูย   คือจ้างลูกน้องถืกแท้  ลูกน้องผมวันละ 500 ขึ้นครับ

ลองหาคอมเพรสเซอร์มาใช้จัดการกับไมค์ครับ

เดือนนี้ทางนี้งานหมดแล้วรับลูกน้องอีกไหมน้า  ;D

ออฟไลน์ ธนวัฒน์ ชุมพร

• ระดับ 2
  • *
  • 870ECE37 น้ายอด
ถ้าเป็นผมเลือกเอา e15-300s ครับเพราะเคยใช้และสั่งมาขายให้กับลูกค้าหลายสิบตัว ไม่มีปัญหา ถ้าคิดว่าทำไม่ ขาดบ่อย เคยเจอ EQ มันเดือด

ออฟไลน์ เอ็มที ซาวด์

• ระดับ 3
  • *
  • 86E52859 จากมนตรีซาวด์
โวลลุ่มที่มาพร้อมเพาเวอร์แอมป์  เป็นตัวขยายสัญญาณขาเข้านะครับไม่ใช่ขยายสัญญาณขาออก

ระวังว่าถ้าเปิดมากก็เกนสัญญาณมาก  โอกาสที่สัญญาณจะคลิปก็มีมากครับ 

เพาเวอร์ยิ่งกำลังสูงยิ่งดีครับ  ดอกลำโพงก็ดังได้เท่าที่มีความสามารถครับ 

เก็บความรู้ครับ

• ระดับ 5
  • *
ซื้อมาลองก่อนแล้วครับ 2 ดอก ดอกละ 1700 ใส่ตู้ PS15 GTA  แล้วเสียงมันลงได้ลึกกว่าตัวเก่าติดเบสมาด้วย ถูกใจอยุ่ครับ  พอดีเห็นเขาลงขายดูมันคล้าย ๆ กันเลยสงสัย เดี๋ยวจะทยอยเปลี่ยนให้ครบ 8 ดอก ครับ

ออฟไลน์ ขจร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6D211877 (ลูกทุ่งสมใจนึก)
เห็นเขาคุยกัน อยากได้ดอก 15" 300W มาใส่ตู้ซับ แนะนำด้วยแหล่งซื้อด้วยจักขอบคุณมาก :thank1:

• คณะก่อการ
ซื้อมาลองก่อนแล้วครับ 2 ดอก ดอกละ 1700 ใส่ตู้ PS15 GTA  แล้วเสียงมันลงได้ลึกกว่าตัวเก่าติดเบสมาด้วย ถูกใจอยุ่ครับ  พอดีเห็นเขาลงขายดูมันคล้าย ๆ กันเลยสงสัย เดี๋ยวจะทยอยเปลี่ยนให้ครบ 8 ดอก ครับ

ของใหม่หรือของเก่า   ถ้าของเก่าก็แพงกว่าของใหม่  ถ้าของใหม่ก็แพงกว่าเขา

http://www.paisarn-outlet.com/index.php?lay=show&ac=cat_show_pro_detail&cid=17016&pid=60639

• ระดับ 5
  • *
ของใหม่ครับ น้านพ   ร้านเขาบอกว่า รีบซื้อเด้อ เดือนหน้าจะขึ้นอีก ดอกละ 100  :strom: เหลือน้อยแล้วหาไม่ค่อยมีมันขายดีขนาดนั้นเลยเหรอครับ :thank1:

ออฟไลน์ br.sound

• ระดับ 5
  • *
  • 86E62860
เอามาใส่ตู้ A&J PS 15 II แทนดอก 15 เดิมๆ  จะดีกว่าเดิมไหมครับ (โม Network เป็น P Audio  ยูนิต  BMD 450 แล้ว)

ออฟไลน์ สามหนุ่ม มิวสิค

• ระดับ 2
  • *
  • HL#6F5988CC จาก กุ้ง D4D
เอามาใส่ตู้ A&J PS 15 II แทนดอก 15 เดิมๆ  จะดีกว่าเดิมไหมครับ (โม Network เป็น P Audio  ยูนิต  BMD 450 แล้ว)
ดอก E 15-300 S  เสียงดีกว่าเดิมแน่นอน :o^: :o^: :o^: แต่ Network P Audio รุ่นไหน ตู้ผมก็ใช้ AJ เหมือนกัน :love2:

ออฟไลน์ จันทร์แดง มิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • # 548B360B (ท่าน X-MEN)
ใช้อยู่ครับรุ่นนีั้ 6 ดอกครับ กับตู้ PS-15 หน้าดำทำเอง  :th2: :th2: :th2: