ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่ม-ลด คีย์ กับ เพิ่ม-ลด จังหวะ มีความสัมพันธ์กันอย่างไร  (อ่าน 25740 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaojeau

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 2
  • *
  • 4A99CEE4
ผมเพิ่งได้ใช้ extreme karaoke มา 4 งาน
งาน 1-3 ร้องกันเอง ไม่เพิ่ม-ลด คีย์ แต่มีเพิ่มจังหวะให้เร็วขึ้นบางเพลง
พองานที่ 4 มีนักร้องอาชีพมาร้อง เขาจะเพิ่มคีย์ก่อนแล้วก็เพิ่มจังหวะให้เร็วขึ้นด้วย

ขอสอบถามการเพิ่ม-ลด คีย์ กับ เพิ่ม-ลด จังหวะ มีความสัมพันธ์กันอย่างไร
 :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: เพิ่ม-ลด คีย์ กับ เพิ่ม-ลด จังหวะ มีความสัมพันธ์กันอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2014, 11:27:51 น. »
ผมเพิ่งได้ใช้ extreme karaoke มา 4 งาน
งาน 1-3 ร้องกันเอง ไม่เพิ่ม-ลด คีย์ แต่มีเพิ่มจังหวะให้เร็วขึ้นบางเพลง
พองานที่ 4 มีนักร้องอาชีพมาร้อง เขาจะเพิ่มคีย์ก่อนแล้วก็เพิ่มจังหวะให้เร็วขึ้นด้วย

ขอสอบถามการเพิ่ม-ลด คีย์ กับ เพิ่ม-ลด จังหวะ มีความสัมพันธ์กันอย่างไร

ไม่มีครับ  เพิ่มลดคีย์เพื่อให้คนร้อง  ร้องง่ายขึ้นตามถนัด  สูงไปร้องไม่ถึงก็ต้องลด  ต่ำไปร้องไม่ถนัดก็เพิ่ม  บางวันเสียงไม่มีก็ต้องลดคีย่วยเพราะเสียงไม่ถึง
เพิ่มละจังหว่ะก็ตามความถนัดความชอบของคนร้อง  บางเพลงช้าไปก็น่าเบื่อ บางเพลงเร็วไปก็ร้องไม่ทัน  นักร้องอาชีพชอบลดจังหว่ะเพราะจะทำให้เอื้อน  ว่ลูกตอได้มากขึ้น

ออฟไลน์ ขุนหมู

• ระดับ 5
  • *
  • HL#47866A34 , Tel. 080-7788747
Re: เพิ่ม-ลด คีย์ กับ เพิ่ม-ลด จังหวะ มีความสัมพันธ์กันอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2014, 12:17:37 น. »
ไม่มีครับ  เพิ่มลดคีย์เพื่อให้คนร้อง  ร้องง่ายขึ้นตามถนัด  สูงไปร้องไม่ถึงก็ต้องลด  ต่ำไปร้องไม่ถนัดก็เพิ่ม  บางวันเสียงไม่มีก็ต้องลดคีย่วยเพราะเสียงไม่ถึง
เพิ่มละจังหว่ะก็ตามความถนัดความชอบของคนร้อง  บางเพลงช้าไปก็น่าเบื่อ บางเพลงเร็วไปก็ร้องไม่ทัน  นักร้องอาชีพชอบลดจังหว่ะเพราะจะทำให้เอื้อน  ว่ลูกตอได้มากขึ้น

แม่นแล้ว เป๊ะๆ

• ระดับ 2
  • *
  • 4A99CEE4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2014, 14:16:13 น. »
ขอโทษด้วยครับ ผมอาจจะถามผิด
อย่างเพลง รักเก่าที่บ้านเกิด ของเอกชัย จะร้องกันเร็วกว่าเพลงทุกคน (ร้องกันเอง)
ผมจะรู้ได้อย่างไรว่า ต้องเพิ่มคีย์ หรือเพิ่มจังหวะ (ลองเพิ่มคีย์ก็ยังร้องไม่ตรง ลองเพิ่มจังหวะก็ไม่ตรง)

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2014, 14:38:22 น. »
อย่างเพลง รักเก่าที่บ้านเกิด ของเอกชัย จะร้องกันเร็วกว่าเพลงทุกคน (ร้องกันเอง)
ผมจะรู้ได้อย่างไรว่า ต้องเพิ่มคีย์ หรือเพิ่มจังหวะ (ลองเพิ่มคีย์ก็ยังร้องไม่ตรง ลองเพิ่มจังหวะก็ไม่ตรง)

อันนี้ช่วยไม่ได้ครับ   อยู่ที่คน  ร้องไม่ฟังจังหว่ะ ไม่ฟังคีย์

ขืนไปเพิ่มคีย์ลดคีย์ เขาก็ไม่ฟังอยู่ดี  พวกนี้ร้องตามที่เขาถนัดครับ 

ผมเคยเจอพวกประสาทช้าบ่อยมาก  ต้องรอให้ตัววิ่งๆก่อนถึงจะร้อง  ช้าแค่ใหนเชาก็ไม่ทันอยู่ดี

ออฟไลน์ KODUNG

• ระดับ 3
  • *
  • HL8F6274ED (ท่านอนันตชัย2009)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2014, 14:56:59 น. »
ผมเคยเจอครับถ้าเป็นนักร้องอาชีพ ก็จะบอกเราก่อนว่า ลดคีย์ เพิ่มคีย์  จังหวะเท่าไหร่ ยิ่งเพลงเร็ว155-160
แต่ถ้านักร้องทั่วไปอายุ40ขึ้น ถ้าเพลงสตริง(เสียงสูง)  ส่วนใหญ่จะลดคีย์-1 (ถ้าคีย์ต่ำมากกว่านี้อาจจะร้องเหมือนท่องเอา)จังหวะเพิ่มไม่เกิน2หรืออาจจะไม่เพิ่มเลย
ถ้าไม่เคยซ้อมด้วยกัน ส่วนมากก็เอาปกติไว้ก่อนและก็ดูสถาการณ์เอาครับ ดูการส่งซิกนักร้อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 เมษายน 2014, 15:08:00 น. โดย KODUNG »

ออฟไลน์ ขจร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6D211877 (ลูกทุ่งสมใจนึก)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2014, 15:34:20 น. »
ต้องซ้อมครับ :o^: ผมเดาเอา อิอิน่าจะร้องแบบเมาๆ กันแบบทัวร์ฉิ่งฉับหรือเปล่า :o^: ฟังทำนองจังหวะครับ ถ้างานไหนเจอเพิ่มลดจังหวะทุกคน(โดยไม่บอกค่า) แย่เลย
เพลงเอกชัย ถ้าคุ้นเคยคนร้องผมเพิ่มลดถูก ถ้าไม่คุ้นเคยถามก่อน พี่โอเคไหม เดิมๆเลยนะ คำตอบคือช่วยผมหน่อย ผมก็ลดคีย์รอไว้2 ก่อน อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 เมษายน 2014, 15:37:06 น. โดย ขจร »

ออฟไลน์ ผอ.ธวัช

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE759F3 สั่งจากครูภูมิ ครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2014, 18:19:02 น. »

แสดงว่านักร้อง..ร้องเพลงนี้ไม่ได้....อ่านเนื้อเพลงเอา.....ก็เหมือนนักร้องอาชีพครับ..ถ้าไม่เคยฟังเพลงที่จะร้อง..รับรองค่อมจังหวะเหมือนกัน :o^: :happy:

• ระดับ 2
  • *
  • 4A99CEE4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2014, 21:30:33 น. »
คนร้องเจ้านายผมเอง จะซ้อมก่อนถึงเวลาแขกมา พอถึงเวลาก็จะร้องเพลงอื่นที่ร้องได้ 2-3 เพลงไม่มีปัญหา
เพลงรักเก่าที่บ้านเกิด เป็นเพลงโปรด ซ้อมกันมา 3-4 ครั้งแล้ว
ผมก็ไม่เข้าใจว่า การเพิ่ม-ลด คีย์ กับการเพิ่ม-ลด จังหวะ แตกต่างกันอย่างไร
การเพิ่ม-ลด คีย์ เพื่ออะไร
การเพิ่ม-ลด จังหวะ เพื่ออะไร

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2014, 21:43:07 น. »
คนร้องเจ้านายผมเอง จะซ้อมก่อนถึงเวลาแขกมา พอถึงเวลาก็จะร้องเพลงอื่นที่ร้องได้ 2-3 เพลงไม่มีปัญหา
เพลงรักเก่าที่บ้านเกิด เป็นเพลงโปรด ซ้อมกันมา 3-4 ครั้งแล้ว
ผมก็ไม่เข้าใจว่า การเพิ่ม-ลด คีย์ กับการเพิ่ม-ลด จังหวะ แตกต่างกันอย่างไร

เพิ่มคีย์ลดคีย์ก็ปรับเสียงให้เสียงมันสูงเสียงต่ำแหละครับพี่เอ๋ย

เพิ่มลดจังหว่ะก็เร่งความเร็วกับลดความเร็ว   แค่เนี่ยะ  ส่วนจะเพื่ออะไรเนี่ยผมหมดปัญญาตอบ

ตอบปัญหาทางเวปมาหลายปี  มีครั้งนี้แหละที่ผมจนปัญญาที่จะตอบ :cry:

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2014, 21:53:06 น. »
เพิ่มคีย์ลดคีย์ก็ปรับเสียงให้เสียงมันสูงเสียงต่ำแหละครับพี่เอ๋ย

เพิ่มลดจังหว่ะก็เร่งความเร็วกับลดความเร็ว   แค่เนี่ยะ  ส่วนจะเพื่ออะไรเนี่ยผมหมดปัญญาตอบ

ตอบปัญหาทางเวปมาหลายปี  มีครั้งนี้แหละที่ผมจนปัญญาที่จะตอบ :cry:

555...  หมอไปไม่เป็นแล้ววุ๊ย    ลองปรึกษาน้าฯทอมมั๊ยครับ   :hap3:

ออฟไลน์ หน่อย อัศวิน

• ระดับ 2
  • *
  • 97616B06 หมอนพสุพรรณ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2014, 21:55:28 น. »
ถ้างั้นคงต้องไปคุยกันถึงบันไดเสียง ตัวโน้ตกันแระ..อย่างเช่่นคีร์เพลง F เพิ่มเสียงบวก 1 ก็จะเป็น F# เสียงดนตรีทั้งหมดในเพลงนั้นก็จะสูงไปอีก 1 หรือครึ่งเสียง จะทำให้ต้องบังคับเสียงร้องให้สูงตามไปด้วย  ส่วน ความเร็ว เอาท่านอื่นมั่งอิอิ...ว่าแต่ผมก็มือใหม่กับ เอกตรีม เหมือนกัน ยังไม่ได้ออกงานเลย ต้องอาศัยพี่หมอนพอย่างหนักเบย..ขอถามนิดครับ ไฟล์เพลงXMKL มันลดเพิ่มคีได้ป่าวครับ ยังไม่ได้ลองเลยครับ  :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2014, 22:00:06 น. »
ถ้างั้นคงต้องไปคุยกันถึงบันไดเสียง ตัวโน้ตกันแระ..อย่างเช่่นคีร์เพลง F เพิ่มเสียงบวก 1 ก็จะเป็น F# เสียงดนตรีทั้งหมดในเพลงนั้นก็จะสูงไปอีก 1 หรือครึ่งเสียง จะทำให้ต้องบังคับเสียงร้องให้สูงตามไปด้วย  ส่วน ความเร็ว เอาท่านอื่นมั่งอิอิ...ว่าแต่ผมก็มือใหม่กับ เอกตรีม เหมือนกัน ยังไม่ได้ออกงานเลย ต้องอาศัยพี่หมอนพอย่างหนักเบย..ขอถามนิดครับ ไฟล์เพลงXMKL มันลดเพิ่มคีได้ป่าวครับ ยังไม่ได้ลองเลยครับ  :thank1:

ได้ทั้งคีย์และความเร็ว  แต่จะเพิ่ม ลด เพพื่ออะไรตอบแทนพี่ที

ออฟไลน์ หน่อย อัศวิน

• ระดับ 2
  • *
  • 97616B06 หมอนพสุพรรณ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2014, 22:04:24 น. »
ได้ทั้งคีย์และความเร็ว  แต่จะเพิ่ม ลด เพพื่ออะไรตอบแทนพี่ที
555พี่หมอ อยากร้องหยิงลีเองอ่า..เสียงมะถึงอิอิ

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2014, 00:17:17 น. »
อันนี้ช่วยไม่ได้ครับ   อยู่ที่คน  ร้องไม่ฟังจังหว่ะ ไม่ฟังคีย์

ขืนไปเพิ่มคีย์ลดคีย์ เขาก็ไม่ฟังอยู่ดี  พวกนี้ร้องตามที่เขาถนัดครับ 

ผมเคยเจอพวกประสาทช้าบ่อยมาก  ต้องรอให้ตัววิ่งๆก่อนถึงจะร้อง  ช้าแค่ใหนเชาก็ไม่ทันอยู่ดี
จริงคับ..น้านพ อันนี้เจอเหมือนกันร้องเล่นกันเอง เล่นร้องตามตัวปาดเลย
ไม่ฟังจังหวะ-ทำนองดนตรี เลย เหมือนท่อง  ไม่วิ่งไม่ร้อง (หนุ่มบาว-สาวปาน) ถ้าจำไม่ผิด
           ความจริงคนเราถึงจะร้องไม่ใช่อาชีพ แต่ฟังจังหวะ-ทำนองดนตรีออก ตัวปาดเนื้อร้องก็เป็นแค่ส่วนประกอบ
ผมว่าอย่างนั้น

prardon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2014, 21:06:05 น. »
ถ้างานร้องกันเอง ตามประสาคนเมา ส่วนมากผม :beer:จะ ลด -1  คีย์เสมอ ห่างไม่ไหวจริงก็ -2 ครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2014, 21:19:14 น. »
สุดยอดของนักร้องคลอรัสครับ  หายาก  ไม่ว่าจะเป็นคู่สอง คู่สาม คู่ห้า ถ้าทำได้ผมว่าน่าชวนมาเป็นทีมงาน xmk clorus

ออฟไลน์ tee_yai

• ระดับ 3
  • *
  • 5F672450 นิมิตรใหม่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2014, 21:45:34 น. »

พี่ครับการเพิ่มคีย์เพลงหมายถึง  ถ้าพี่ถนัดร้องเพลงนั้นๆในคีย์ C  แต่เพลงที่เค้าทำมามันดันเป็นคีย์ D  ถ้าพี่ไม่ลดคีย์ให้มันตรงคีย์ของนักร้องที่จะร้อง
คือคีย์ C นักร้องท่านนั้นก็จะร้องแหกคีย์อ่ะครับ คือร้องไม่ตรงไม่เข้ากันกับเสียงดนตรี

ส่วนการเพิ่มความเร็ว สมมุติเพลง 30 ยังแจ๋ว เค้าทำมาความเร็วสัก 130 แต่คนร้องรู้สึกว่าช้าไปไม่มันไม่สนุก เค้าก็จะขอเพิ่มเป็น 140 หรือมากกว่า
เพื่อให้มันสนุกขึ้น  อันนี้มันแล้วแต่คนร้อง ถ้าเห็นว่าความเร็วเท่าเดิมพอแล้ว ไม่เพิ่มก็ได้  แต่คีย์เพลงถ้าร้องไม่ตรงกับดนตรีไม่ได้ครับ

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2014, 22:01:56 น. »
ngud

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2014, 22:02:54 น. »

มันคงเป็นผัวเมียกัน หรืออาจจะเป็นพี่น้องกันก็ได้

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2014, 23:24:10 น. »
ตอบว่า ไม่มีความสัมพันธ์กันครับ

เพราะว่า  ไม่ว่าท่านจะลดคีย์ หรือ เพิ่มคีย์  ก็ไม่ทำให้มีผลต่อความเร็วเพลง

ในขณะเดียวกัน  ไม่ว่าท่านจะ เพิ่มลดความเร็วเพลง  ก็ไม่ทำให้คีย์เพลงเปลี่ยน

แต่ถ้ายังอยากจะหาความสัมพันธ์ของ คีย์เพลง และ tempo  
คงต้องวิเคราะห์จาก ไฟล์ฐานข้อมูลในเครื่องท่าน (จะเก็บเป็นไฟล์ song.dbf อยู่ในโฟลเดอร์ DATA) ครับ
แล้วลองรัน correleation /  linear regression ดูก็ได้ครับ  
เอาแค่
ตัวแปรต้น คีย์ จาก ที่เป็น A-G  มาแปลงเป็นเลข 1-12 (ส่วน minor ไม่นับ เอาแค่คีย์หลักก็พอ)
และตัวแปรตาม คือ tempo

บางที เราอาจจะได้สมการความสัมพันธ์ ระหว่าง  key signature กับ tempo ก็เป็นไปได้ ครับ

:cheer: :cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2014, 00:00:37 น. »
นวก ขอชอลอ มาแล้ว ผมพยายามอ่านและตีโจทย์ตั้งแต่สามทุ่มก็ยังตีโจทย์ไม่แตกเพราะหาค่าความสัมพันธ์กันไม่ได้ครับ

กำลังทบทวนปัญหาที่โจทย์แจ้งมารู้แค่ว่าร้องผิดคีย์กับนักร้องขอเพิ่มความเร็วกับเพิ่มคีย์ ขอศึกษาก่อนอีกครั้งเพื่อหาค่าความสัมพันธ์ครับ

สรุปผมตอบโจทย์นี้ยังไม่ได้ครับ