ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับแต่งเสียงในแบบที่ตัวเองที่คิดว่าที่สุดและลองบันทึกช่วยติชมและชี้แนะด้วยครับ  (อ่าน 12765 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL740E3299

[flash=200,200]http://www.youtube.com/watch?v=Us-TVg40ExM&list=RDUs-TVg40ExM[/flash]

สุดยอดเทคนิกการมิกซ์เสียง

สุดยอดจริง ๆ ยอมรับครับป๋า

อัดคนละสถานที่ ทั่วโลก แต่

ซาวด์สเตท เท่ากันแป๊ะ ๆ

กำจัดเสี้ยนของเสียงออกได้ดีมาก

ปกติอัดแบบนี้ ต้องมีสิ่งเจือปนไม่มากก็น้อย  :th2: :th2: :th2:

ออฟไลน์ เป็นหนึ่ง พิษณุโลก

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008

[flash=200,200]http://www.youtube.com/watch?v=Us-TVg40ExM&list=RDUs-TVg40ExM[/flash]

สุดยอดเทคนิกการมิกซ์เสียง
:thank1: :thank1: :thank1: :thank1: :thank1:
.........เพราะ มากๆๆๆๆๆๆๆ......ป๋า มีไฟล์ MP3  ออลิจินอล ไหมครับ เพลงนี้ ชอบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
สุดยอดจริง ๆ ยอมรับครับป๋า

อัดคนละสถานที่ ทั่วโลก แต่

ซาวด์สเตท เท่ากันแป๊ะ ๆ

กำจัดเสี้ยนของเสียงออกได้ดีมาก

ปกติอัดแบบนี้ ต้องมีสิ่งเจือปนไม่มากก็น้อย  :th2: :th2: :th2:

ดนตรีก็เหมือนเรื่องพรรค์นั้นแหละครับอาจารย์ ไม่ต้องคุยกันมาก มันเหมือนๆกัน ใส่กันได้ทุกชนชาติ ไม่เลือกชั้น วรรณะ  ;D ;D

ป.ล อาจารย์ ก็ดูเครื่องเขาแต่ละอย่างสิครับ แค่ไมค์ก็อ๊วกแล้ว
ป.ล2 ผมชอบเสียง พ่อใหญ่ เคราหงอกจริงๆ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
:thank1: :thank1: :thank1: :thank1: :thank1:
.........เพราะ มากๆๆๆๆๆๆๆ......ป๋า มีไฟล์ MP3  ออลิจินอล ไหมครับ เพลงนี้ ชอบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

นี่ก็ เดี๋ยวไล่ไปหาพี่เป้าซะเลย ดูอารมณ์เพลงไปออกรึไง เพลงนี้มันต้องชมภาพด้วยสิถึงจะได้อารมณ์ ฟังแต่เสียงมันจะสื่อถึงอารมณ์เพลงได้ไง เหมือน .....แล้วไม่ได้.....นม  นั่นแหละ   ;D ;D

• *
ดนตรีก็เหมือนเรื่องพรรค์นั้นแหละครับอาจารย์ ไม่ต้องคุยกันมาก มันเหมือนๆกัน ใส่กันได้ทุกชนชาติ ไม่เลือกชั้น วรรณะ  ;D ;D

ป.ล อาจารย์ ก็ดูเครื่องเขาแต่ละอย่างสิครับ แค่ไมค์ก็อ๊วกแล้ว
ป.ล2 ผมชอบเสียง พ่อใหญ่ เคราหงอกจริงๆ

ถูกต้องครับ   เครื่องปรุงไม่ดีไม่มีทางทำได้อย่างงี้หรอก

รสนิยมเราคงเหมือนกันเน๊าะ  ชอบตาเคราหงอกเหมือนกัน

• *
นี่ก็ เดี๋ยวไล่ไปหาพี่เป้าซะเลย ดูอารมณ์เพลงไปออกรึไง เพลงนี้มันต้องชมภาพด้วยสิถึงจะได้อารมณ์ ฟังแต่เสียงมันจะสื่อถึงอารมณ์เพลงได้ไง เหมือน .....แล้วไม่ได้.....นม  นั่นแหละ   ;D ;D

:hap3: :hap3: :hap3: :hap3: :hap3: :hap3: :sadism: :sadism: :sadism: :sadism:

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
ถูกต้องครับ   เครื่องปรุงไม่ดีไม่มีทางทำได้อย่างงี้หรอก

รสนิยมเราคงเหมือนกันเน๊าะ  ชอบตาเคราหงอกเหมือนกัน
ชอบดำๆเหรอพี่  :hap3:

http://www.youtube.com/watch?v=TmeJInod2rU&index=14&list=RDUs-TVg40ExM

• *

• **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
นี่ก็ เดี๋ยวไล่ไปหาพี่เป้าซะเลย ดูอารมณ์เพลงไปออกรึไง เพลงนี้มันต้องชมภาพด้วยสิถึงจะได้อารมณ์ ฟังแต่เสียงมันจะสื่อถึงอารมณ์เพลงได้ไง เหมือน .....แล้วไม่ได้.....นม  นั่นแหละ   ;D ;D
:cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry:
............อ้าวววววววววววว................บ้านจน รถ ไม่มี จอ..........เอาไว้ดู.....AV......แบบพี่นี่..เฮ๊ยยยย ไม่ใช่ดิ .........MV.............. :hap3:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 สิงหาคม 2014, 11:59:12 น. โดย หมอบ้านนอก »

• **
ถูกต้องครับ   เครื่องปรุงไม่ดีไม่มีทางทำได้อย่างงี้หรอก

รสนิยมเราคงเหมือนกันเน๊าะ  ชอบตาเคราหงอกเหมือนกัน
. :hap5:...อ้าวเป็นเรื่อง..... :hap5:....เริ่ม เบี่ยงเบน กัน แล้ว....หลังจาก.......หมดน้ำยา แล้ว....0.ยังจะ  :hap3: ..........วิปริต อีก พี่เรา
....ชอบ แบบนี้่ แล้ว คนที่บ้าน ล่ะ...... :fireting2: :fireting2: :fireting2:.......ตายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

• *
. :hap5:...อ้าวเป็นเรื่อง..... :hap5:....เริ่ม เบี่ยงเบน กัน แล้ว....หลังจาก.......หมดน้ำยา แล้ว....0.ยังจะ  :hap3: ..........วิปริต อีก พี่เรา
....ชอบ แบบนี้่ แล้ว คนที่บ้าน ล่ะ...... :fireting2: :fireting2: :fireting2:.......ตายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

กำ  หาเรื่องให้อีกแระ    ชอบเสียงร้องเว้ยเฮ้ย   :hap3: :hap3: :hap3: :sadism: :sadism: :sadism:

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men

http://www.4shared.com/mp3/AsaHw-yH/playing_for_change_-_stand_by_.htm

ผมมีทั้ง Wave file  และ  วีดีโอ ระดับ DVD  ทั้งอัลบั้มครับ
จำไม่ได้ว่า โหลดมาจากไหนเพราะนานมากแล้ว

ผมชอบเพลงนี้มากกว่าครับ

[flash=200,200]http://www.youtube.com/watch?v=fgWFxFg7-GU[/flash]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 สิงหาคม 2014, 12:03:34 น. โดย มะละกอ »

• **
ดำ แต่ดี  ผมก็เอาน๊ะ   55555
..............อ้าว  ก็บอกเอง นี่ ..................หลักฐาน ตำตา ตำใจ เจ้ (ตำ) ติ่ง............................. :sadism:

• **

http://www.4shared.com/mp3/AsaHw-yH/playing_for_change_-_stand_by_.htm

ผมมีทั้ง Wave file  และ  วีดีโอ ระดับ DVD  ทั้งอัลบั้มครับ
จำไม่ได้ว่า โหลดมาจากไหนเพราะนานมากแล้ว
:kiss2: :kiss2: :kiss2: :kiss2: :kiss2:
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men

• *
..............อ้าว  ก็บอกเอง นี่ ..................หลักฐาน ตำตา ตำใจ เจ้ (ตำ) ติ่ง............................. :sadism:

ฮ่วย   ...  :sadism: :sadism: :sadism: :sadism: :hap3: :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ mixmas

• *
  • HL#6D221874 (ริมมูลน้อย)

หูคุณหมอแม่นจังครับ

การอัดดนตรีออกมาฟัง สมัยนี้ เราฟังแบบสเตอริโอแค่  2  ช่อง
การแยกบัสแยกไลน์  ต้องมีความเข้าใจ พอสมควรครับ
ไม่งั้นตอน  Mix Down ก็คงเป็นอย่างที่คุณหมอว่ามา

เอาใจช่วยนะครับ  ค่อยๆ เรียนรู้ไป
หรือไม่ลองเล่นแค่สเตอริโอแล้วลองอัดเล่น โดยไม่ต้องแยกไลน์ จะเห็นความต่าง
ว่าเจ้าของบทประพันธ์เขาวางตำแหน่งแต่ละชิ้นดนตรีไว้อย่างไรครับ
ขอบคุณท่านมะละกอครับสำพรับคำแนะนำดีๆ :thank1: :th2: :th2:

• *
ผมฟังบ่ออกครับ  ผมว่าเสียงก็สมูทดีนะครับ  ดนตรีต้องให้คลุมเครือนิดหนึ่ง  เพื่อให้เสียงร้องเด่นครับ  อันนี้มือมิกซ์อาชีพเขาบอกมา  ผิดถูกไม่รู้ครับ

แต่คนที่เห็นด้วยกับเขามีผมเป็นหนึ่งในนั้นครับ  แต่เขาว่าห้ามดนตรีเล่นรบกวนกันก็พอ  จะมีจังหวะเด่นของดนตรีแต่ละชิ้นในแต่ละช่วงของแต่ละเพลงครับ

แต่เสียงร้องต้องเด่นกว่าเสียงดนตรีเสมอเมื่อเป็นท่อนเนื้อร้องครับ  จำเขามาเล่าต่อครับ  มันคืออรรถรสของเสียงครับ
เดี๋ยวเอาเสียงร้องใส่มันสิคืออ้ายหมอว่าบ่น้อ ;D ;D :thank1: :cheer: :cheer:

• *
ถ้าจะอัดเสียง สิ่งที่ต้องคำนึงถึงอันดับแรก

ต้องรู้ก่อนว่า  เครื่องดนตรีชนิดไหน  SOLO

เครื่องดนตรีชนิดไหน เป็นแบ็คกราวด์

ที่ท่านอัดมา  มันไม่มีมิติของเสียง

ตื้น ลึก หนา บาง สั้น ยาว  มันแยกไม่ออก

เสียงทุกอย่างมันเท่า ๆ กันหมด

โดยเฉพาะเสียงเปียโน หรือ กีตาร์คอร์ด

มันดังมาก เกินความเป็นแบ็คกราว์ด

การจัดแพนทางด้านดนตรีก็มีความสำคัญมาก เหมือนกัน

ความอิ่ม ความนิ่มนวล ความหนาของเสียง ความยาวของเสียง

การเริ่มต้นของเสียง  การจากไปของเสียง

ที่สำคัญ ต้องบาลานซ์เสียงให้ได้  

ผิดพลาดขออภัย  เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบครับ

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับครูมันเป็นแนวทางในการที่ผมต้องศึกษาและเรียนรู้อีกมาก :thank1: :th2: :th2: :th2: :beer: :beer:

• *
ถ้าปรับแล้วได้เสียงตามที่ตัวเองชอบ ชอบแล้วก็จบครับ ผมเป็นผู้รู้ครับ  ;D ;D ;D ;D ;D
คม ชัด ลึก :thank1: :thank1: :cheer: :cheer: :love2: :love2:

• *
พยายามเข้าครับ เข้าใจด้าน image ของชิ้นดนตรีและเวทีเสียงแบบที่ครูแนะนำได้หล่ะแจ่ม  :flower:

แต่ถ้าเราชอบแล้ว ช่างมันไม่ต้องแคร์สื่อ  :hap5:
ขอบคุณครับท่านแอดมิน ผมจะเก็บเอาคำแนะนำจากอาจารย์ทุกท่านที่ชี้แนะมาศึกษาและค่อยเรียนรู้ไปครับ :thank1: :cheer: :cheer: