ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับแต่งเสียงในแบบที่ตัวเองที่คิดว่าที่สุดและลองบันทึกช่วยติชมและชี้แนะด้วยครับ  (อ่าน 12594 ครั้ง)

ออฟไลน์ mixmas

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#6D221874 (ริมมูลน้อย)

ไฟล์เพลงEMK ความคิดถึงกำลังเดินทาง - โกไข่กับนายสน 3.0.0.186EX+XSFอ.ไพศาล+อ.เปี๊ยก :th2: :th2:+11บัสกรุ๊ป
เพิ่มแนวหมอลำ ปากโกรธใจคิดถึง - สาธิต ทองจันทร์ ไฟล์เพลงEMK

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 สิงหาคม 2014, 23:08:16 น. โดย mixmas »

ออฟไลน์ บ่าวอาชัยโปรโมร์ชั่น

• ระดับ 3
  • *
  • 7D2E156E Wichai musicparks
อาวๆ ขอหมอลำแนครับ  :D บ่แม่นเมาแล่วบ่น้อครับ คั่นได้เมาแล่วเฮ็ดหยังกะม่วน คั่กอยู่ครับ

• *
อาวๆ ขอหมอลำแนครับ  :D บ่แม่นเมาแล่วบ่น้อครับ คั่นได้เมาแล่วเฮ็ดหยังกะม่วน คั่กอยู่ครับ
เข้าพรรษาอยู่ครับญ่าอ้าย ;D ;D :party: :party:

ออฟไลน์ เป็นหนึ่ง พิษณุโลก

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008

ไฟล์เพลงEMK ความคิดถึงกำลังเดินทาง - โกไข่กับนายสน 3.0.0.186EX+XSFอ.ไพศาล+อ.เปี๊ยก :th2: :th2:+11บัสกรุ๊ป
เพิ่มแนวหมอลำ ปากโกรธใจคิดถึง - สาธิต ทองจันทร์ ไฟล์เพลงEMK

. :th2:..ลางเนื้อ ชอบลางยา ครับ.....ชอบใครชอบมัน.....ก๋ม่วนดี ม่วนอยู่ เนาะครับ ..
.แต่ ลอง จัดบาล้านซ์ หรือ ปรับ มิกซ์เสียงดนตรี หน่อย ดีไหมครับ.... :th2: 
ตอนนี้ มันดังกลบกันไปๆมา....เอาใจช่วย  แล้วบันทึกมาฟังใหม่นะครับ  :beer:

ออฟไลน์ ไข่ โคกแร่

• ระดับ 3
  • *
  • 7F616B0F / 576636E8จาก คนคอน

• *
. :th2:..ลางเนื้อ ชอบลางยา ครับ.....ชอบใครชอบมัน.....ก๋ม่วนดี ม่วนอยู่ เนาะครับ ..
.แต่ ลอง จัดบาล้านซ์ หรือ ปรับ มิกซ์เสียงดนตรี หน่อย ดีไหมครับ.... :th2: 
ตอนนี้ มันดังกลบกันไปๆมา....เอาใจช่วย  แล้วบันทึกมาฟังใหม่นะครับ  :beer:
ขอบคุณครับพี่หมอสำหรับคำแนะนำดีๆเดี๋ยวผมเก็บเอาไว้ทำเป็นการบ้านครับ :thank1: :cheer: :cheer:

• *
ระบบการอัดเสียง ยอดเยี่ยมครับ ...น่าจะใส่เสียงร้องด้วยนะครับ ระบบอัดเสียงดีแบบนี้ เสียงร้องต้องแจ๋วแน่ๆ..รอชมผลงานนะครับ
ขอบคุณครับน้าทอม... :cheer: :cheer:

ออฟไลน์ ชัยยุทธ

• ระดับ 4
  • *
  • 76E5489F,42F4995E,484869D6,663916C8,4884D185 noi

file นี้ผมฟังบ่ได้เลยครับ.. :thank1:

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men

หูคุณหมอแม่นจังครับ

การอัดดนตรีออกมาฟัง สมัยนี้ เราฟังแบบสเตอริโอแค่  2  ช่อง
การแยกบัสแยกไลน์  ต้องมีความเข้าใจ พอสมควรครับ
ไม่งั้นตอน  Mix Down ก็คงเป็นอย่างที่คุณหมอว่ามา

เอาใจช่วยนะครับ  ค่อยๆ เรียนรู้ไป
หรือไม่ลองเล่นแค่สเตอริโอแล้วลองอัดเล่น โดยไม่ต้องแยกไลน์ จะเห็นความต่าง
ว่าเจ้าของบทประพันธ์เขาวางตำแหน่งแต่ละชิ้นดนตรีไว้อย่างไรครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5

ผมฟังบ่ออกครับ  ผมว่าเสียงก็สมูทดีนะครับ  ดนตรีต้องให้คลุมเครือนิดหนึ่ง  เพื่อให้เสียงร้องเด่นครับ  อันนี้มือมิกซ์อาชีพเขาบอกมา  ผิดถูกไม่รู้ครับ

แต่คนที่เห็นด้วยกับเขามีผมเป็นหนึ่งในนั้นครับ  แต่เขาว่าห้ามดนตรีเล่นรบกวนกันก็พอ  จะมีจังหวะเด่นของดนตรีแต่ละชิ้นในแต่ละช่วงของแต่ละเพลงครับ

แต่เสียงร้องต้องเด่นกว่าเสียงดนตรีเสมอเมื่อเป็นท่อนเนื้อร้องครับ  จำเขามาเล่าต่อครับ  มันคืออรรถรสของเสียงครับ

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
ถ้าจะอัดเสียง สิ่งที่ต้องคำนึงถึงอันดับแรก

ต้องรู้ก่อนว่า  เครื่องดนตรีชนิดไหน  SOLO

เครื่องดนตรีชนิดไหน เป็นแบ็คกราวด์

ที่ท่านอัดมา  มันไม่มีมิติของเสียง

ตื้น ลึก หนา บาง สั้น ยาว  มันแยกไม่ออก

เสียงทุกอย่างมันเท่า ๆ กันหมด

โดยเฉพาะเสียงเปียโน หรือ กีตาร์คอร์ด

มันดังมาก เกินความเป็นแบ็คกราว์ด

การจัดแพนทางด้านดนตรีก็มีความสำคัญมาก เหมือนกัน

ความอิ่ม ความนิ่มนวล ความหนาของเสียง ความยาวของเสียง

การเริ่มต้นของเสียง  การจากไปของเสียง

ที่สำคัญ ต้องบาลานซ์เสียงให้ได้  

ผิดพลาดขออภัย  เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบครับ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
ถ้าปรับแล้วได้เสียงตามที่ตัวเองชอบ ชอบแล้วก็จบครับ ผมเป็นผู้รู้ครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

• *
ถ้าปรับแล้วได้เสียงตามที่ตัวเองชอบ ชอบแล้วก็จบครับ ผมเป็นผู้รู้ครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

กร๊าก ๆๆๆ  ผู้รู้มาแว้วววววว   แต่.....

ถ้าตัวเองชอบ  แล้วคนอื่นไม่ชอบล่ะ   55555

• *

กร๊าก ๆๆๆ  ผู้รู้มาแว้วววววว   แต่.....

ถ้าตัวเองชอบ  แล้วคนอื่นไม่ชอบล่ะ   55555

ก็เจ้าของกระทู้เขาบอกแบบนี้ครับ ผมก็แนะนำตามความจริงครับ

เหมือนผม ถ้าผมมิกส์ฟังเองตามผมชอบ ผมก็จบ ใครไม่ชอบก็ไปทำเองตามที่ตัวเองชอบสิ แมนบ่ครับ ;D ;D

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
พยายามเข้าครับ เข้าใจด้าน image ของชิ้นดนตรีและเวทีเสียงแบบที่ครูแนะนำได้หล่ะแจ่ม  :flower:

แต่ถ้าเราชอบแล้ว ช่างมันไม่ต้องแคร์สื่อ  :hap5:

• *
ก็เจ้าของกระทู้เขาบอกแบบนี้ครับ ผมก็แนะนำตามความจริงครับ

เหมือนผม ถ้าผมมิกส์ฟังเองตามผมชอบ ผมก็จบ ใครไม่ชอบก็ไปทำเองตามที่ตัวเองชอบสิ แมนบ่ครับ ;D ;D

เอ๊า  ตาอู๊ต   ก็ตาอู๊ตเล่นดนตรีมานาน  มันก็ต้องรู้มากกว่าดิ

ถ้าชอบก็แสดงว่ามันโอเค  แต่คนอื่นบางคนเขาไม่ได้รู้ และเล่นดนตรีมานานแบบท่านนี่นา

แล้วเขาก็บอกให้ติชม หรือแนะนำได้ อ่ะ    :hap3: :hap3: :hap3:

• *

เอ๊า  ตาอู๊ต   ก็ตาอู๊ตเล่นดนตรีมานาน  มันก็ต้องรู้มากกว่าดิ

ถ้าชอบก็แสดงว่ามันโอเค  แต่คนอื่นบางคนเขาไม่ได้รู้ และเล่นดนตรีมานานแบบท่านนี่นา

แล้วเขาก็บอกให้ติชม หรือแนะนำได้ อ่ะ    :hap3: :hap3: :hap3:

อาจารย์ก็ว่าไป๊ เดี๋ยวเขาเข้าใจผิดหาว่าผมเก่งอีก เผลอมาถามผม ผมตอบไม่ได้ ขายขี้หน้าเขาอีก

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
อาจารย์ก็ว่าไป๊ เดี๋ยวเขาเข้าใจผิดหาว่าผมเก่งอีก เผลอมาถามผม ผมตอบไม่ได้ ขายขี้หน้าเขาอีก

กูรูอู๊ดสุดยอด ไม่รู้ แล้วใครรู้

• *

ผมก็เริ่มหมั่นไส้ท่านแระ

เสียงร้อง เหมือนพระเอก  มันไม่เข้ากะหน้าตาเรยยย   กร๊าก ๆๆๆๆๆ

• *

ผมก็เริ่มหมั่นไส้ท่านแระ

เสียงร้อง เหมือนพระเอก  มันไม่เข้ากะหน้าตาเรยยย   กร๊าก ๆๆๆๆๆ

ร้องเสียงไม่ตรง Pitch นะสิครับ  ;D ;D

กูรูอู๊ดสุดยอด ไม่รู้ แล้วใครรู้

:hap3: :hap3: :hap3: :hap3: :hap5: :hap5: :hap5:

• *

ขำไม่ทันตาอู๊ต   ขำทีหลังก็ได้ฟร่ะ  :hap3: :hap3: :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ เป็นหนึ่ง พิษณุโลก

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
 :th2: :th2: :th2: :th2: :th2:
....นี่แหละ ....ที่หาที่อื่น ไม่ได้......เหมือน ........ :mad244:...........บ้านคาราโอเกะ ซอร์ฟ....... :love2:.........
.. :th2:..ใจ ใจ ... :th2:..มีไร แลกเปลี่ยน พูดคุย แนะนำ ... :beer:
..โดยไม่หวังอะไร  ตอบแทน ....ทุกๆท่านเลย ที่เอ่ย นามไม่หมด  มันมากมาย จนเอ่ยไม่หวาด ไม่ไหว  :th2:

....เมื่อ ผมชอบแบบนี้...เหมือนกัน..
บรรเลง XMKL ดนตรี อิสาน

https://soundcloud.com/anandamanman/e19tqewyvgld

ปล. ความจริงแบบ ที่ พี่ชายผม(เด็กชายโสด แต่ ตอนนี้ไม่โสด แล้ว อิอิ) ว่าและสอนผมไว้ หลายๆอย่าง .
....อ. ถาด ทองดำ พี่ มัคทายก อู๊ด ท่านพี่แอดมิน หรือ ป๋า มะละกอ แม้กระทั่ง น้าทอมมี่ ... :love2:.ฯลฯ
ที่มักแชร์ สิ่งดีๆ..ให้บ้านเรา พี่ๆน้องๆ เราเสมอๆ
......ดนตรี สร้างสรรค์ ด้วย หัวใจและจินตนาการ ......แต่ก็พึ่ง ทักษะ ประสบการณ์ และการเรียนรู้ ไปด้วยพร้อมๆกัน....
..ถ้าเรา เหมือน นักร้องนักดนตรีดังๆ......มี SOUND เอนจิเนียร์.....ประจำตัว.....นั่งเฝ้ามิกซ์....เล่นดนตรี.....ตามจินตนาการ....ที่ MIXER .
...ไปพร้อมๆ กับนักดนตรี ....หลายๆคนบนเวที......คงไม่ต้องบรรยาย เพราะเราๆคงเข้าใจดี ......ว่าจะเป็นอย่างไร.....
..เมื่อ  โปรแกรม เอ๊กทรีม เรา...ก็ทำได้.....ต่อไป ก็เหลือ แต่..........
.....หัวใจ และ จินตนาการ.............ของท่านๆ ...เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 สิงหาคม 2014, 10:58:29 น. โดย หมอบ้านนอก »

• *

ผมก็ว่า มันชัดเจนอยู่ในตัว.....  ผมเป็น งง จริงๆ

ปรับแต่งเสียงในแบบที่ตัวเองที่คิดว่าที่สุด

และลองบันทึก

ช่วยติชม

และชี้แนะด้วยครับ

• *
ถ้าจะอัดเสียง สิ่งที่ต้องคำนึงถึงอันดับแรก

ต้องรู้ก่อนว่า  เครื่องดนตรีชนิดไหน  SOLO

เครื่องดนตรีชนิดไหน เป็นแบ็คกราวด์

ที่ท่านอัดมา  มันไม่มีมิติของเสียง

ตื้น ลึก หนา บาง สั้น ยาว  มันแยกไม่ออก

เสียงทุกอย่างมันเท่า ๆ กันหมด

โดยเฉพาะเสียงเปียโน หรือ กีตาร์คอร์ด

มันดังมาก เกินความเป็นแบ็คกราว์ด

การจัดแพนทางด้านดนตรีก็มีความสำคัญมาก เหมือนกัน

ความอิ่ม ความนิ่มนวล ความหนาของเสียง ความยาวของเสียง

การเริ่มต้นของเสียง  การจากไปของเสียง

ที่สำคัญ ต้องบาลานซ์เสียงให้ได้  

ผิดพลาดขออภัย  เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบครับ

นี่ก็ชัดที่สุดนะครับ

• *

[flash=200,200]http://www.youtube.com/watch?v=Us-TVg40ExM&list=RDUs-TVg40ExM[/flash]

สุดยอดเทคนิกการมิกซ์เสียง