ผู้เขียน หัวข้อ: ดิจิดอลมิกเซอร์ ทำงานเป็น Sound Card หรือ Audio Interface ไหมครับ  (อ่าน 48894 ครั้ง)

ออฟไลน์ tidjoy

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
Re: ดิจิดอลมิกเซอร์ ทำงานเป็น Sound Card หรือ Audio Interface ไหมครับ
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2015, 22:22:01 น. »
 :D ผมดูรายการ the voice เอฟเฟคเสียงร้องเสียงดนตรีเขาสุดยอดจริงๆ เนาะครับ ...เป็นไปได้ไหมที่เราจะเอาเสียงแบบนั้นมาลงในเครื่องชุดฟังหน้าบ้านของเราในงบไม่เกินหนึ่งแสนบาทครับป๋า....... :thank1:

• ระดับ 4
  • *
Re: ดิจิดอลมิกเซอร์ ทำงานเป็น Sound Card หรือ Audio Interface ไหมครับ
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2015, 17:44:19 น. »
 ;) ผมประสบการณ์น้อยช่วยขยายความ ฮาโหลหน่อยครับผม เป็นวิทยาทานครับป๋า... :love2:

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 05:36:15 น. »
เป็นชื่อที่ผมล้อเล่นนะครับ
หมายถึง  Audio Interface ยี้ห้อ  Metric Halo ซึ่งมีหลายรุ่นให้เลือกใช้งานกับ Mac
ชื่อ ฮาโหล เป็นที่ยอมรับในเรื่องของ  A/D  ที่แม่นยำมากที่สุด
A/D  หรือ  ADC  =  Analog to Digital Convertor

อธิบายเพิ่มเติมได้ว่า

เสียงพูดคนเราเมื่อผ่านไมค์  สัญญาณไฟฟ้าที่เกิดขึ้นอยู่ในรูปอนาล็อก
เมื่อผ่าน ไมค์ปรี เพื่อขยายสัญญาณให้แรงขึ้นถึงระดับ Line  มันก็ยังอยู่ในรูปอนาล็อก
การส่งผ่านเข้าไปทำงานในคอมพิวเตอร์หรืองานในรูปดิจิตอล เช่นดิจิตอลมิกซ์
จำต้องมีการแปลงสัญญาณไฟฟ้าที่ว่า ให้อยู่ในรูปดิจิตอลซึ่งมันเป็นตัวเลขทางคณิตศาสตร์ฐานสอง
ตัวเลขนี้มี 2 ตัว (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) คือ 00 01 10 11  
กระบวนการแปลงนั้นมีหลายขั้นตอน ทำให้การทำงานอาจมีการคลาดเคลื่อนทางด้านเวลา

อุปกรณ์ต่างๆ จึงต้องเข้าขั้นผ่านการคัดเกรดทุกชิ้น
ตัวอย่างชิพคอนเวิร์ท  อาจจะคัดเกรดจากจำนวนการผลิตที่หนึ่งแสนตัว เหลือเพียงหลักร้อยตัว
การทำงานจึงแม่นยำในทุกอุณหภูมิ จากหนาวสุดถึงร้อนเป็นพันองศา
เปิด 24 ชั่วโมงไม่ปิดเลยติดต่อกันเป็นเวลา 20 ปี เป็นต้น......

ทำงานในรูปแบบดิจิตองเสร็จ ก็ต้องแปลงกลับเป็นอนาล็อกผ่านแอมป์ออกลำโพงให้เราได้ยิน
มันก็ต้องผ่านตัวแปลงที่เราคุ้นเคยกันคือ  DAC ซึ่งหลากหลายราคาตั้งแต่ รากหญ้ายันหลักล้าน
ซึ่งขึ้นอยู่กับการใช้งาน ครับ

นี่เป็นความฝัน  ส่วนความเป็นจริงอีกเรื่อง

http://www.kimlengaudio.com/computer-audio/midi-software-controllers/metric-halo-lio-8-line-level-digital-audio-processor-344-829-detail.html

มี Audio Interface ดีๆ  จำเป็นต้องมี Monitor ดีมารองรับ

http://www.kimlengaudio.com/web-links/adam-a7x-detail.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กันยายน 2015, 06:05:48 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 07:12:00 น. »
Matric halo ครับ 
วัดแถวสุพรรณมีใช้อยู่ตัวหนึ่ง ใช้กับแมค ต่อdual monotor สองจอ ใช้ทำเพลงให้เปาวลีและอีกหลายๆคนครับ

Sent from my i-mobile IQ II using Tapatalk

• *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 07:25:25 น. »
Matric halo ครับ 
วัดแถวสุพรรณมีใช้อยู่ตัวหนึ่ง ใช้กับแมค ต่อdual monotor สองจอ ใช้ทำเพลงให้เปาวลีและอีกหลายๆคนครับ
(....)

(....)

Sent from my i-mobile IQ II using Tapatalk

ถ้ามันคือทองคำแท้  เมื่อนำไปทำเป็นรูปพรรรณ ก็จะได้ความสวยงาม

เวลาเราโพรเซสงานในคอม  เมื่อได้เสียงทองจาก ฮาโหล  มันก็ปรุงแต่งได้ง่ายขึ้นครับ
เป็นเรื่องที่เข้าใจง่าย 
คนทำเพลงจึงต้องการคุณงามความดีของเครื่องมือเครื่องใช้
มิใช่เป็นแฟชั่น แต่เป็นการสร้างงาน ท่ามกลางการแข่งขันที่สูงมาก

ยกตัวอย่างระบบเสียงทางรายการทางทีวี ที่แข่งเอาเป็นเอาตายขณะนี้ครับ
นักร้องที่ไม่ทำการบ้าน ระบบเสียงมันฟ้องทันที ตกรอบแรก ครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 12:58:22 น. »

ถ้ามันคือทองคำแท้  เมื่อนำไปทำเป็นรูปพรรรณ ก็จะได้ความสวยงาม

เวลาเราโพรเซสงานในคอม  เมื่อได้เสียงทองจาก ฮาโหล  มันก็ปรุงแต่งได้ง่ายขึ้นครับ
เป็นเรื่องที่เข้าใจง่าย 
คนทำเพลงจึงต้องการคุณงามความดีของเครื่องมือเครื่องใช้
มิใช่เป็นแฟชั่น แต่เป็นการสร้างงาน ท่ามกลางการแข่งขันที่สูงมาก

ยกตัวอย่างระบบเสียงทางรายการทางทีวี ที่แข่งเอาเป็นเอาตายขณะนี้ครับ
นักร้องที่ไม่ทำการบ้าน ระบบเสียงมันฟ้องทันที ตกรอบแรก ครับ

มีโอกาสไปลูบๆคลำๆอยู่สองครั้ง เรื่องเสียงคงตอบได้ยากเพราะหูผมไม่ละเอียดพอ   แต่ชอบที่ปลั๊กอินในแมคที่รองรับกับ halo ที่มันเตรียมไว้ให้
ที่ชอบที่สุดคือปลั๊กอินควบคุมระดับความดังออโต้ ช่วงที่คนร้องแรงๆเกนจะกดไว้  พอร้องเบามันจะดันขึ้นเพื่อรักษาระดับความดังไว้  ทำหน้าที่คล้ายคอมเพรสเซอร์  แต่ไม่เหมือน  ทีนี้สบายเลยนักร้องจะร้องดังเบาหรือแหกปากตะโกนก็ตามสบาย

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 14:44:14 น. »

เท่าที่รู้  ฮาโหล มีไว้เพื่อทำงาน

ถ้าซื้อมาฟังเพลงเล่ากันว่า อย่าเลยเพราะจะฟังไม่ได้  มันต้องปรุงแต่งครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 20:56:24 น. »
 :beer:  :o^:  โอวราคามัน....แสนกว่า... มิน่าล่ะคนอย่างผม แถวบ้านผมถึงไม่มีใครรู้จักมันเลย... :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ sarawutsound

• ระดับ 4
  • *
  • 8FE34E61 ((MP))
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 20:22:34 น. »
มีโอกาสไปลูบๆคลำๆอยู่สองครั้ง เรื่องเสียงคงตอบได้ยากเพราะหูผมไม่ละเอียดพอ   แต่ชอบที่ปลั๊กอินในแมคที่รองรับกับ halo ที่มันเตรียมไว้ให้
ที่ชอบที่สุดคือปลั๊กอินควบคุมระดับความดังออโต้ ช่วงที่คนร้องแรงๆเกนจะกดไว้  พอร้องเบามันจะดันขึ้นเพื่อรักษาระดับความดังไว้  ทำหน้าที่คล้ายคอมเพรสเซอร์  แต่ไม่เหมือน  ทีนี้สบายเลยนักร้องจะร้องดังเบาหรือแหกปากตะโกนก็ตามสบาย

เหมืองฟังก์ชั่น Automix ใน X-Air ไหมครับน้านพ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 21:13:55 น. »
เหมืองฟังก์ชั่น Automix ใน X-Air ไหมครับน้านพ

ยาขับลมได้แค่เสี้ยวเดียว

ออฟไลน์ sarawutsound

• ระดับ 4
  • *
  • 8FE34E61 ((MP))
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 22:54:49 น. »

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2015, 12:27:07 น. »
:beer:  :o^:  โอวราคามัน....แสนกว่า... มิน่าล่ะคนอย่างผม แถวบ้านผมถึงไม่มีใครรู้จักมันเลย... :thank1: :thank1:
ทิดเอ้ย.....   ถ้าอยากให้คนแถวบ้านท่านรู้จัก เอาไอ้ตัวที่ป็น Sound Card หรือ Audio Interface ราคาไม่ถึง 2 หมื่น

มาทำเป็น ดิจิตอลมิกเซอร์ กันดีกว่า   :D  

Presonus Audiobox 1818VSL

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 ธันวาคม 2015, 12:36:13 น. โดย Sumatethep »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2015, 13:32:04 น. »
ทิดเอ้ย.....   ถ้าอยากให้คนแถวบ้านท่านรู้จัก เอาไอ้ตัวที่ป็น Sound Card หรือ Audio Interface ราคาไม่ถึง 2 หมื่น

มาทำเป็น ดิจิตอลมิกเซอร์ กันดีกว่า   :D  

Presonus Audiobox 1818VSL

เชื่อครูเมธ 

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2015, 14:42:42 น. »
 :beer:  ครับมี 1818VSL กับ Drive Rack PA มันจบแล้วจริงๆ...ครับ :th2:

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2015, 14:45:15 น. »
 :love2:ไหนๆ..คุณครูท่านก็อุดส่าห์ขุดขึ้นมาแล้ว...ผมอยากให้เปรียบมวย Presonus 1818vsl กับ ปรี JBL KX100 หน่อยครับผม... :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2015, 15:38:04 น. »
:love2:ไหนๆ..คุณครูท่านก็อุดส่าห์ขุดขึ้นมาแล้ว...ผมอยากให้เปรียบมวย Presonus 1818vsl กับ ปรี JBL KX100 หน่อยครับผม... :thank1:

คนละวัตถุประสงค์การใช้งานครับ   

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2015, 15:43:32 น. »
อุปกรณ์สองตัวนี้ ถูกออกแบบการทำงานมาคนละลักษณะครับ  

1818VSL  เป็น Audio Interface   เล่นและบันทึกเสียงแบบ Digital

KX100   เป็น PreAmp   มี DSP Mier ประสมเสียง เอฟเฟค  ครอสโอเวอร์  แยกความถี่เสียงอยู่ภายใน  แต่ก็รับและส่งออกมา แบบ อนาล็อค

รอท่านอื่นเสริม ครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 ธันวาคม 2015, 15:51:01 น. โดย Sumatethep »

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2016, 14:32:46 น. »
ตั้งแต่ขึ้นปีใหม่มานี่ หาข้อมูลSound Interface อย่างเดียว ยิ่งเห็นน้านพใช้มันน่าคิด
ใช้อีกสักเดือนเบื่อแล้วบอกนะครับน้า

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2016, 17:11:38 น. »
ตั้งแต่ขึ้นปีใหม่มานี่ หาข้อมูลSound Interface อย่างเดียว ยิ่งเห็นน้านพใช้มันน่าคิด
ใช้อีกสักเดือนเบื่อแล้วบอกนะครับน้า

ยังครับพี่ เสียงยังซิบๆอยู่  ฟังตามคลิป จอรอคอยครับ

ถ้าจะปล่อยก็ต้องตอนงานไม่ค่อยมีครับ  ช่วงงานชุกค่อยหาใหม่

• *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2016, 19:00:59 น. »
คุณพี่นพครับ ครูเมธว่า กระทู้นี้มันกลับเป็นว่า. Audio Interface ทำงานเป็น Sound Card หรือ ดิจิตอลมิกเซอร์ ได้ด้วย. แล้วหละครับ. มันสะดวกตรงที่กระทัดรัด. เบา บาง สั้น เล็ก เคลื่อนย้ายสะดวก นะครับ.
  ครูเมธคิดว่าจะเริ่มต้นดิจิตอลมิกเซอร์ด้วยตัวนี้ไปอีกนาน ครับ. จนให้รู้สึกว่าคุ้นเคยกับระบบดีแล้วจึงค่อยขยับไปใช้รุ่นเต็มรูปแบบต่อไป ครับ. ถืงคราวนั้น คุณพี่นพคอยช่วยผมเลือกด้วยนะครับ. 

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2016, 19:07:12 น. »
ในความหมายของครู
audio interface คืออะไร
sound card คืออะไร

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2016, 19:57:32 น. »
คุณพี่นพครับ ครูเมธว่า กระทู้นี้มันกลับเป็นว่า. Audio Interface ทำงานเป็น Sound Card หรือ ดิจิตอลมิกเซอร์ ได้ด้วย. แล้วหละครับ. มันสะดวกตรงที่กระทัดรัด. เบา บาง สั้น เล็ก เคลื่อนย้ายสะดวก นะครับ.
  ครูเมธคิดว่าจะเริ่มต้นดิจิตอลมิกเซอร์ด้วยตัวนี้ไปอีกนาน ครับ. จนให้รู้สึกว่าคุ้นเคยกับระบบดีแล้วจึงค่อยขยับไปใช้รุ่นเต็มรูปแบบต่อไป ครับ. ถืงคราวนั้น คุณพี่นพคอยช่วยผมเลือกด้วยนะครับ. 

ตามที่แอดมึนถามข้างล่างละครับ  audio interface หรือ Soundcard มันก็อันเดียวกันครับ   
เพียงรุ่นหลังๆมันใส่รูมาเยอะ  ทำแอพให้ปรับได้เหมือน driver ซาวด์การ์ด 
เราก็เลยเอามาจำลองทำเป็นมิกซ์ใช้กัน

• *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2016, 22:33:40 น. »
ในความหมายของครู
audio interface คืออะไร
sound card คืออะไร
ต้องขอโทษ ท่านพี่ใหญ่สองมานพ ด้วยนะครับ   ครูมัวติดธุระครอบครัวอยู่ เผลอแป๊บเดียว พบคำถาม และคำตอบพร้อมกันพอดี

กำลังทำความเข้าใจความหมาย "Audio Interface"  กับ  "Suond Card" ว่า ทำไมสองชื่อนี้มันจึงทำงาน "เหมือนกัน" คือ เป็นอุปกรณ์รับ/ส่งเสียงผ่านไปมาในคอมพิวเตอร์ 

ครูเมธมีประสบการณ์น้อย  ตอบสั้นๆได้แค่นี้จริงๆครับ 

ขอบคุณท่านพี่ใหญ่ในวงการeXtreme Karaoke ที่ช่วยอธิบาย ครับ 

:flower:   :flower:   :flower:

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2016, 23:08:24 น. »
ยังครับพี่ เสียงยังซิบๆอยู่  ฟังตามคลิป จอรอคอยครับ

ถ้าจะปล่อยก็ต้องตอนงานไม่ค่อยมีครับ  ช่วงงานชุกค่อยหาใหม่
คิดว่าเป็นคนเบื่อง่าย ว่าจะรอครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2016, 00:28:04 น. »
คิดว่าเป็นคนเบื่อง่าย ว่าจะรอครับ

ว่าจะใช้สัก 6 เดือนครับ หลังนั้นก็ว่ากันอีกที่  นี่ก็ผ่านมาเดือนหนึ่งแล้วครับ

สิ่งที่คาดหวังไว้  ไม่ได้เป็นไปตามนั้น
กะจะเอามาใช้คู่กับไอแพด งานผมงานเล็กทำคนเดียวก็ต้องอยู่กับคอมอยู่นั่นเอง

ว่าจิเอามาแยกไลน์  ทำไปทำมาสองไลน์มันก็โอ

ว่าจิเอามาบันทึกเสียงมัลติแทรค สุดท้ายก็ซ้ายขวา
เฮ้อ