ผู้เขียน หัวข้อ: << ขอวิธีการตั้งค่า แยกแปดลายใน eXtreme...>>  (อ่าน 16204 ครั้ง)

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: << ขอวิธีการตั้งค่า แยกแปดลายใน eXtreme...>>
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2014, 16:49:11 น. »
เอางั้นก็ได้ครับ
ตอบ..แยกเพิ่อให้ได้มิติของเสียง เวลาดนตรีโซโล่กลอง หรือ โซโล่กีร์ต้า
ฟังแล้วเป็นเสียงที่มันจะมาจากซ้ายบ้าง ขวาบ้าง ฟังแล้วมันเหมือนเรานั่งดูหนัง 3 มิติ ระบบเซอร์ราวด์อ่ะครับ..
ส่วนความต้องการว่าจะให้เสียงไหนนำเสียงไหนตามนั้น แฮ่ แฮ่..ไม่รู้สิ อื่ม..น่าจะเป็น กลอง กีร์ต้า แล้วก็ เบส นะ
ตอบแค่นี้พอป่าว.. :o^: :thank1:

อ่า...ตอบแล้ว  ถ้างั้นน้าก็ต้องลองฟังเพลงต้นฉบับส่วนใหญ่ดูครับว่าในแต่ละเพลงเสียงส่วนใหญ่ที่เราได้ยินมันมาจากทางใหนบ้าง ซ้ายหรือขวาหรือตรงกลาง
อะไรที่ได้ยินแล้วมันมีทั้งดังมาจากทางซ้าย ทางขวา  ก็ควรให้มันเป็นสเตอร์เพราะเราไม่รู้ว่าเพลงนี้คนแต่งมิดี้  จะวางมันไว้ข้างใหน  
อะไรที่ได้ยินแล้วชาตินี้ทั้งชาติมันไม่เคยไปจากตำแหน่งตรงกลางเลย  น้าก็จับมันใส่ช่องโมโนได้  
ที่นี้การที่น้าจะแยกอะไรออกไปเน้นก็คือโจทย์ข้อต่อไป  น้ามีกี่ไลน์ให้แยก  ถ้าจะแยกทุกอย่างออกมาปรับ ซาวด์ของเรามันพอแยกไม๊
ถ้ามันไม่พอ  เราจะเอาอะไรรวมกันได้ไม๊แล้วถ้ารวมกันเราจะเอาอะไรรวมกันบ้าง

• คณะก่อการ
Re: << ขอวิธีการตั้งค่า แยกแปดลายใน eXtreme...>>
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2014, 17:02:27 น. »
ขออนุญาติเสริม การแยกไม่ใช่ให้ได้มิติของเสียงครับ การแยกคือเอาชิ้นดนตรีที่แยกออกมาปรับแต่ง เพิ่มเติม หรือลบ ตามที่เราต้องการ (ทุกคนชอบไม่เหมือนกัน) ส่วนเรื่องมิติ
มันอยู่ที่ว่าท่านแยกแล้ว ปรับให้มันโผล่ที่ L หรือ R เช่นแยกที่ eXtreme แล้วส่งเข้ามิกซ์ แพนตรงกลาง ท่านไม่ต้องไปหามิติหรอกครับ มันก็คือโมโนดีๆนี่เอง (แต่ไม่ใช่โมโนไม่ดี)
ผมก็ไม่เก่งครับเอาความรู้จากบ้านนี้แหล่ะ กลองทอมที่ผมใช้เวลาตีจะมีการโยนซ้ายขวา กีต้าร์บางตัวจะดังซ้าย หรือขวา ยิ่งเพลงลูกทุ่ง เครื่องเป่าจะโชว์เห็นๆ (แต่ผมแพนแค่ 70%) เสียงจากลูกค้า บอกว่าเหมือนนั่งฟังการแสดงสดครับ ท่านลองถามอาจารย์ที่ทำมิดี้ หรือทำซาวด์ฟ้อนดูครับว่าท่านแพนชิ้นดนตรีใว้ทำไหม (ผมแอบดูแล้วเอามาใช้ครับ)  :love2:
:thank1:

ขอบคุณน้องไพรวัลย์ที่ช่วยตอบแทนในสิ่งที่พี่จะพูด
สิ่งที่ผมอยากตอบ  น้องไพรวัลย์ตอบให้แล้วทั้งหมดครับ
การเอาตัวอย่างมาให้ดูแล้วให้ปรับตามมันไม่ยากครับ  ที่ผมเสียเวลามาหลายโพสต์ รวมถึงในโพสต์อื่นๆด้วย
เพราะผมอยากให้คนที่อ่านแล้วเก็บไปคิดถึงเหตุถึงผลว่าอะไร ทำไม และได้อะไร
  ถ้าเราเข้าใจต่อไปเราก็สามารถทำกินเองได้ครับ ไม่ต้องสั่งข้าวกล่องมากินเหมือนทุกวันครับ  :flower:

ออฟไลน์ หม่อง เมืองสิงห์

• ระดับ 5
  • *
  • 8E576468 [Music Creator] 4EE168C8 (เสียชีวิต)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2014, 18:26:00 น. »
 อาไรมันจาซีเรียดขนาดนั้น...285 ม๊ะ....คนละไลน์ เอ๊ย!! คนละขวด...ง่ะ  :beer: :beer:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2014, 18:33:34 น. »
อาไรมันจาซีเรียดขนาดนั้น...285 ม๊ะ....คนละไลน์ เอ๊ย!! คนละขวด...ง่ะ  :beer: :beer:

มีขวดเดียว  หมดแล้วด้วย  :party2:

ออฟไลน์ whan music

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#5656AD29 ลูกทุ่งสมใจนึก
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2014, 18:48:05 น. »
ผมขอขอบคุณทุกๆคำตอบ และ คำอธิบาย เลยนะครับ เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง ก็เป็นเรื่องปกติ
ผมไม่รู้ว่าใครเก่งกว่าใครนะครับในวงการนี้ หลายวงใหญ่ๆที่ผมเคยฟังก็ไม่เท่าไหร่
และผมขอจบคำถาม และ เลิก สงสัย ตั้งแต่บัดนาว.... :thank1: :thank1: :thank1:

• ระดับ 5
  • *
  • 8E576468 [Music Creator] 4EE168C8 (เสียชีวิต)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2014, 19:06:54 น. »
 เชื่อผมเห๊อะ..ท่านที่เก่งที่สุดน่ะ อยู่ในเวปคารา-ซอฟเรานี่แหละ ด่าก็เก่งอีกด้วย..

แหะ แหะ ผมบอกตามตรงครับว่าผมน่ะ ยังตามหลังทุกท่านอีกไกล....เอิ๊กกก..

285 หมด...... 185 ก็เมาเหมือนกัน.....กรึ๊บ..

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2014, 19:47:17 น. »
ผมขอขอบคุณทุกๆคำตอบ และ คำอธิบาย เลยนะครับ เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง ก็เป็นเรื่องปกติ
ผมไม่รู้ว่าใครเก่งกว่าใครนะครับในวงการนี้ หลายวงใหญ่ๆที่ผมเคยฟังก็ไม่เท่าไหร่
และผมขอจบคำถาม และ เลิก สงสัย ตั้งแต่บัดนาว.... :thank1: :thank1: :thank1:

อ้าวเป็นงั้นไป  เลยไม่รู้กันว่าจะไปต่อทางใหน

ผมเองแม้ไม่ใช่ครูบาอาจารย์ แต่ชีวิตรับราชการสายสาธารณสุขมา 25 ปีเต็ม  ก็สอนคนทุกกลุ่มตั้งแต่เด็กเล็กยันแก่เฒ่า 

การบอกการแนะนำของผมจะอิงอยู่บนพื้นฐานการให้คิดตาม  เพราะการได้คิดตามทำให้เราเกิดทักษะและไอเดียร์ใหม่ๆขึ้นมาได้

ซึ่งความคิดและไอเดียร์ที่เกิดขึ้น  อาจเหนือกว่าที่ผมทำได้ในปัจจุบันนี้ก็ได้

ต่างกับครูที่มาถึงก็เฉลยข้อสอบเลย  แบบนี้ลูกศิษย์ก็ได้แค่ที่ครูรู้  คิดเองไม่เป็น

ถามว่าทำไมผมใช้วิธีแบบนี้กับน้าหวาน  อ่านไปอ่านมาเหมือนโยกโย้น่ารำราญ 

เพราะผมคิดว่าผมกับน้าหวานเคยพบปะพูดคุยกันมาบ้างแล้วมากกว่าหนึ่งครั้งน่าจะคุ้นเคยกันมาบ้างถึงได้ตอบแบบนี้

แต่ในเมื่อน้าหวานไม่รับมุขก็ไม่เป็นไร   สิ่งใดที่ทำให้ไม่พอใจหรือเกิดอารมณ์ขุ่นๆ  ผมก็ต้องขอโทษและขออภัยไว้ในที่นี้ด้วยน่ะครับ

:flower:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2014, 20:19:34 น. »
อ้าวเป็นงั้นไป  เลยไม่รู้กันว่าจะไปต่อทางใหน

ผมเองแม้ไม่ใช่ครูบาอาจารย์ แต่ชีวิตรับราชการสายสาธารณสุขมา 25 ปีเต็ม  ก็สอนคนทุกกลุ่มตั้งแต่เด็กเล็กยันแก่เฒ่า 

การบอกการแนะนำของผมจะอิงอยู่บนพื้นฐานการให้คิดตาม  เพราะการได้คิดตามทำให้เราเกิดทักษะและไอเดียร์ใหม่ๆขึ้นมาได้

ซึ่งความคิดและไอเดียร์ที่เกิดขึ้น  อาจเหนือกว่าที่ผมทำได้ในปัจจุบันนี้ก็ได้

ต่างกับครูที่มาถึงก็เฉลยข้อสอบเลย  แบบนี้ลูกศิษย์ก็ได้แค่ที่ครูรู้  คิดเองไม่เป็น

ถามว่าทำไมผมใช้วิธีแบบนี้กับน้าหวาน  อ่านไปอ่านมาเหมือนโยกโย้น่ารำราญ 

เพราะผมคิดว่าผมกับน้าหวานเคยพบปะพูดคุยกันมาบ้างแล้วมากกว่าหนึ่งครั้งน่าจะคุ้นเคยกันมาบ้างถึงได้ตอบแบบนี้

แต่ในเมื่อน้าหวานไม่รับมุขก็ไม่เป็นไร   สิ่งใดที่ทำให้ไม่พอใจหรือเกิดอารมณ์ขุ่นๆ  ผมก็ต้องขอโทษและขออภัยไว้ในที่นี้ด้วยน่ะครับ

:flower:

ม๊ะ..พอเห็นแววบ้างมั๊ย..ตาหม่อง..พอสังเขปได้นิดหน่อยละ..ว่า คนที่เป็นครูจริงๆนั้นไม่จำเป็นต้องเรียนจบครู..

แค่..เอาความเป็นจริง ประสบการณ์จริงมาเรียบเรียงแล้วเผยแผ่ หรือแพร่ ให้ผู้ฟัง จนผู้ฟังปฎิบัติตามแล้ว..เห็นจริงดั่งคำที่ใครก็ไม่รู้

มาบอก ว่าถูกตามนั้น.. ใครก็ไม่รู้คนนั้นก็สมควรเป็นครู(ในจิตใต้สำนึก)ต้วจริงแล้ว..สะหลองด้วย 185 คนเดียวก็ไม่เหงา

กลับกระหยิ่มในใจว่า กบอย่างผม พอออกมานอกกะลาได้ก็มีครูนำทางแล้ว..ไม่เสียทีที่บร้า..หายใจเข้า-หายใจออก เป็น คาราซอฟ..

ออฟไลน์ อิ๋ว มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • No. 77E2C6F2
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2014, 07:39:36 น. »
น้าหวานว่างยกเครื่องมาที่บ้านครับ ถ้าอยากแยกเองเดี๋ยวผมส่ง mapper ให้
ขอด้วยครับ อ.เปี๊ยก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2014, 17:05:58 น. »
ผมเล่น 8 ไลน์ ตามแนวคิดของ ครูภูมิ  มานานพอควร สนุกตรงเล่นดนตรีทับไลน์ที่ต้องการ แต่ปัญหาคือ เราต้องปรับคุภาพเสียงแต่ละไลน์ให้เหมาะสมกับเพลงในคาราโอเกะ (เพลงแต่ละเพลง สร้างมาไม่เหมือนกัน )  เร่องนี้ นานาจิตตังครับ   เบื่อแบบ 8 ไฃน์ ก็หันไปเล่น แบบ Midi Out ไปผ่านซาวน์โมดูล (ในซินธิไซเซอร์ )บ้าง  กลับไปกลับมา ตามอารมณหละครับ   

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2014, 17:17:46 น. »
ผมเล่น 8 ไลน์ ตามแนวคิดของ ครูภูมิ  มานานพอควร สนุกตรงเล่นดนตรีทับไลน์ที่ต้องการ แต่ปัญหาคือ เราต้องปรับคุภาพเสียงแต่ละไลน์ให้เหมาะสมกับเพลงในคาราโอเกะ (เพลงแต่ละเพลง สร้างมาไม่เหมือนกัน )  เร่องนี้ นานาจิตตังครับ   

แนะนำให้เลือกใช้เพลงที่มีคุณภาพสูง  รายละเอียดดี อย่างของทีมงาน  XMK  ครับ   

Midi  คือหัวใจหลัก        ใส่ใจตรงนี้ซักนิด  ลงทุนซักหน่อย     อย่าเน้นแต่อุปกรณ์เครื่องเสียง  หรือ soundfont  แค่นั้นครับ    :flower:

ขออภัยที่บังอาจแนะนำ อาจารย์   ;D

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 09:21:37 น. »
ถูกต้องตาคุณขวัญพูด  ครูไม่อาจรู้ไปหมดทุกอย่าง ทุกเรื่อง เพราะครูสอนภาษาไทยแต่ชอบร้องเพลง อาศัยเพลงเป็นเครื่องหล่อเลี้ยงจิตใจให้ไกลยาเสพติด มีชีวิตอย่างสันโดษ แล้วศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมเอาเอง  มีอะไรอีกมากที่ครูไม่รู้เกี่ยวกับเทคโนโลยีเครื่องเสียง ดนตรี  หากไม่่่มีเครื่องมืออะไร  ครูก็ใช้กีต้าร์โปร่ง ๑ ตัว กับ กลองทอมเล็กๆ ๑ คู่ เล่นเพลงร้องเพลงให้เด็กๆนักเรียนฟังระหว่างเชียร์กีฬาบ้าง เข้าค่ายพักแรมลูกเสือบ้าง ก็เท่านี้ ครับ   

ออฟไลน์ supet

• ระดับ 3
  • *
  • #4DE72CF1 (ลูกทุ่งสมใจนึก)
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 16:48:47 น. »
ดี ๆๆๆ   นอนฟังอยู่  ได้ความรู้มากเลย.....สุดยอดครับ :thank1:

ออฟไลน์ bianchi

• ระดับ 2
  • *
  • ตุ้มมิวสิกครับ 7E8C19EA
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2014, 20:04:06 น. »
เครื่องเล่นก็สุดยอดจริงๆ

ออฟไลน์ jgn 8bit

• ระดับ 5
  • *
  • 752F6A1E (เหลืออันเดียว)
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2014, 20:18:01 น. »
 ปัจจุบัน
หลาย Line หลาย รู
ปัจจุบันมาจบที่ 7 Line ลงตัว ส่วนอีก Line เน้น เมโลลดี้ ออกดิบ MONO 1 เส้น ให้นักร้องหน้าเวทีโดยเฉพาะ....
 ;D
1.bass
2.SN
3.Drum
4+5.กลองที่เหลือ
6+7.ดนตรีที่้เหลือ
-ส่วนการ pan จะคล้ายๆ ตามข้างบน โดยให้สอดคล้องกันกับ Mixer ใน Extreme
ดัง เบา ก็ไปขยับเอาใน Mixer ใน Extreme  จะง่ายกว่าสุด ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 ตุลาคม 2014, 18:37:15 น. โดย jgn »

ออฟไลน์ อ.ชุม สีหมอก

• ระดับ 5
  • *
  • HD#4DE5ACF3(ลูกทุ่งสมใจนึก)
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2014, 20:59:24 น. »
น้าหวานว่างยกเครื่องมาที่บ้านครับ ถ้าอยากแยกเองเดี๋ยวผมส่ง mapper ให้
ผมขอด้วยคน น้าเปี๊ยก วิน7 ผมแยกไม่ได้เลย USB 7.1
เคยแยกแต่ xp

ออฟไลน์ parinya

• ระดับ 3
  • *
  • 7F0C119A หนึ่งนครปฐม
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2014, 07:21:30 น. »
ขออนุญาตถามหน่อยครับครู การแพน70% คืออะไรครับ ปรับตรงไหนครับ ตอนนี้ผมกำลังหัดแยก8ไลน์อยู่ครับ(แอบอ่านกระทู้แยก8ไลน์ที่ครูๆโพสต์ไว้) หัดแยกลำโพงตามรูปนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับครู  :thank1: :thank1: