ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนหน่อยค่ะ NB เวลาเล่นเพลงแล้วจะเปลี่ยน SF มันจะเปลี่ยนไม่ได้ ไม่ทราบเพราะอะไร  (อ่าน 3520 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirada

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 860B7950,8F61F4F7 ซื้อจากคุณกุ้งD4D
เมื่อก่อนเล่นแล้วเปลี่ยนได้ค่ะ มันจะเป็นตามภาพค่ะ เมาส์มันจะหมุนแบบนี้ พอกดตกลงมันจะตามภาพอีกภาพค่ะ

ออฟไลน์ พงค์ ภูไท

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#6C8648A9(Form_X-men)
ของผมเริ่มมีอาการแบบนี้ สุดท้ายจำลายเซนต์ไม่ได้ ต้องลงวินโดว์ใหม่เลยครับ  :o^: :o^: :o^:

• ระดับ 4
  • *
  • 860B7950,8F61F4F7 ซื้อจากคุณกุ้งD4D
ตอนนี้ NB ลงวินโดว์ใหม่แล้วค่ะ กว่าจะลงได้ต้องไปหาวิธีเซ็ทไปออสใหม่ หาซื้อแผ่นวินโดว์ใหม่(เทียม)ลงได้เรียบร้อย พอมาถึงโปรแกรม extreme อัพใหม่ตัวล่าสุดแต่เปลี่ยนมาใช้ตัว DXแทน EX ดันมาเจอปัญหาอีก เวลาจะโหลดซาวด์ฟร้อนมาเล่น บางตัวมันมองไม่เห็นจากการเปิดผ่านจากการเล่น แต่หากเปิดดูในโปรแกรมเวลาไม่เล่นเพลงมันมองเห็นหมด ก็เลยงงค่ะ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5

• ระดับ 4
  • *

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
ลองลบรายการออกให้หมดก่อนครับ แล้วเลือกตัวที่ใช้จริงๆเข้ามา โหลดเข้ามาเยอะแบบนี้อาจเกิดจากแรมเครื่องไม่พอก็ได้

หรืออาจเกิดจากซาวน์ฟ้อนท์มีขนาดใหญ่เกินไป

:thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กันยายน 2014, 13:52:40 น. โดย โด่งครับ »

ออฟไลน์ พงค์ ภูไท

• *
  • HL#6C8648A9(Form_X-men)
ลองลบรายการออกให้หมดก่อนครับ แล้วเลือกตัวที่ใช้จริงๆเข้ามา โหลดเข้ามาเยอะแบบนี้อาจเกิดจากแรมเครื่องไม่พอก็ได้

หรืออาจเกิดจากซาวน์ฟ้อนท์มีขนาดใหญ่เกินไป

:thank1:

ตามนั้นครับ ใน Folder Sondfont  ผมว่าเอามาเฉพาะตัวที่ใช้ประจำ ไม่น่าจะเกิน 3 ตัว ถ้าเกินมีปัญหาแน่ ๆ จากประสบการณ์ของผมน่ะครับ ของท่านอื่นอาจจะได้

ขออนุญาต อ.เสริม เอาบทความมาถ่ายทอดทางนี้อีกทางหนึ่ง

• ระดับ 4
  • *
ตอนนี้แค่เล่นซาวด์แค่ตัวเดียว พอกดเปิดเลือกเพื่อจะเปลี่ยนเล่น ก็หาซาวด์บางตัวไม่เจอทั้งที่เราใส่เข้าไปไว้ในโฟลเดอร์แล้ว กดหาในโปรแกรมextreme ไม่เจอ แต่เปิดไดร์ฟไปกดหาช่องซาวด์ฟร้อน ซาวด์ตัวที่หามีในโฟลเดอร์ค่ะ  NB สเปคก็ค่อยข้างสูงอยู่นะคะ i7 ram 4G

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
ตอนนี้แค่เล่นซาวด์แค่ตัวเดียว พอกดเปิดเลือกเพื่อจะเปลี่ยนเล่น ก็หาซาวด์บางตัวไม่เจอทั้งที่เราใส่เข้าไปไว้ในโฟลเดอร์แล้ว กดหาในโปรแกรมextreme ไม่เจอ แต่เปิดไดร์ฟไปกดหาช่องซาวด์ฟร้อน ซาวด์ตัวที่หามีในโฟลเดอร์ค่ะ  NB สเปคก็ค่อยข้างสูงอยู่นะคะ i7 ram 4G
ไปถึงไหนแล้วครับ เจอสาเหตุยัง จะว่าหา LIC ไม่เจอ รึ ไม่ถูกกะไม่น่าจะใช่

ออฟไลน์ จูเนียร์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#7C06BEF7, 740FB2AF, 4F62EF19(X-MEN)
SoundFont ถูกบีบอัดไฟล์ไว้หรือเปล่าครับ ลองดูว่าไฟล์ในโฟดเดอร์ นามสกุลอะไรครับ .rar หรือ .zip อยู่หรือเปล่าครับ

• ระดับ 4
  • *
SoundFont ถูกบีบอัดไฟล์ไว้หรือเปล่าครับ ลองดูว่าไฟล์ในโฟดเดอร์ นามสกุลอะไรครับ .rar หรือ .zip อยู่หรือเปล่าครับ

แตกไฟล์แล้วค่ะ สงสัย NB ทำท่าจะแฮ้งค์มังคะ กะว่าจะเอาไปเพิ่มแรมอีกสัก 4G ค่ะ

ออฟไลน์ จูเนียร์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#7C06BEF7, 740FB2AF, 4F62EF19(X-MEN)
แตกไฟล์แล้วค่ะ สงสัย NB ทำท่าจะแฮ้งค์มังคะ กะว่าจะเอาไปเพิ่มแรมอีกสัก 4G ค่ะ
หรือโดนไวรัส folder.exe สังเกตุง่ายๆ เวลาคลิกโฟดเดอร์ใน Expoler แล้วจะเปิดหน้าต่างใหม่ทุกครั้ง

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ

ผมยังใช้รุ่นเก่าอยู่เลยครับ 4 ปีแล้ว ก็รู้กำลังตัวเอง ว่าได้แค่ไหน หลีกเลี่ยงการเล่นซาวน์ฟ้อนท์ หรือไฟล์วีดีโอขนาดใหญ่ๆ ก็ใช้งานได้ปกตินะครับ

เกิน 400 เมกเครื่องก็ไปไม่ไหวเหมือนกันครับ

• ระดับ 4
  • *
สรุปลงวินโดว์ใหม่ค่ะ ตอนนี้มีปัญหาอีก ว่างๆหัดเล่นโปรแกรมลองแบบเมดเลย์ กดCtrl+F4 แล้วมันกดไม่ได้ ค่ะไม่รู้จะแก้ตรงไหนอีก วันก่อนเผลอไปกด F12 จอมืดอยู่สองวันกว่าจะหาสาเหตุเจอต้องลงไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่ โอ๊ย..Lenovo z500 ปัญหาเยอะจัง

**แต่พี่สาวแซวว่าไม่ใช่อยู่ที่ NB มันอยู่ที่คนใช้เครื่อง ไม่ค่อยรู้เรื่องคอม ก็คงจะจริงค่ะ**

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
สรุปลงวินโดว์ใหม่ค่ะ ตอนนี้มีปัญหาอีก ว่างๆหัดเล่นโปรแกรมลองแบบเมดเลย์ กดCtrl+F4 แล้วมันกดไม่ได้ ค่ะไม่รู้จะแก้ตรงไหนอีก วันก่อนเผลอไปกด F12 จอมืดอยู่สองวันกว่าจะหาสาเหตุเจอต้องลงไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่ โอ๊ย..Lenovo z500 ปัญหาเยอะจัง

**แต่พี่สาวแซวว่าไม่ใช่อยู่ที่ NB มันอยู่ที่คนใช้เครื่อง ไม่ค่อยรู้เรื่องคอม ก็คงจะจริงค่ะ**

lenovo   ลองสังเกตุที่แป้นกดให้ดี  ถ้าจะใช้ปุ่มฟังค์ชั่น1-12 คุณต้องกดปุ่มFn ด้วย

ออฟไลน์ ครูภูม

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • ระดับ 5
  • โทร .0867503355 Line ID 0867503355
 ;D ถ้าใช้ win 7 หรือ 8
เปิดเข้าโปรแกรม extreme ได้ แต่จะเปลี่ยน
Soundfont แล้ว โหลด soundfont ไม่ได้

แก้โดย ตอนเปิด extreme ให้คลิกขวาที่ Icon
แล้วคลิก Run as Administrator

• ระดับ 4
  • *
ขอบคุณทุกๆท่านค่ะ ที่เข้ามาให้ความรู้ จะฝึกเล่นโปรแกรมให้คล่อง กับฝึกแก้ปัญหาข้อผิดพลาดของคอมพิวเตอร์ด้วยตัวเองไปเรื่อยๆ

**อีกข้อค่ะ เวลาโหลดเปลี่ยนซาวด์ในระหว่างเล่น ทำให้ค้างไปช่วงนึงค่ะ** แก้ยังไงคะ หรือเพราะซาวด์ฟร้อนน้ำหนักเยอะไป

• คณะก่อการ
ขอบคุณทุกๆท่านค่ะ ที่เข้ามาให้ความรู้ จะฝึกเล่นโปรแกรมให้คล่อง กับฝึกแก้ปัญหาข้อผิดพลาดของคอมพิวเตอร์ด้วยตัวเองไปเรื่อยๆ

**อีกข้อค่ะ เวลาโหลดเปลี่ยนซาวด์ในระหว่างเล่น ทำให้ค้างไปช่วงนึงค่ะ** แก้ยังไงคะ หรือเพราะซาวด์ฟร้อนน้ำหนักเยอะไป

แหม  ใจคอจะไม่ให้เวลาโหลดซาวด์ตัวใหม่เลยหรือครับ   

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส

แหม  ใจคอจะไม่ให้เวลาโหลดซาวด์ตัวใหม่เลยหรือครับ   
กะคือ แบบเปลี่ยนใจกะทันหัน อะ เครื่องรับไม่ได้ เหมือนวิ่งรถ ใส่เกียร์สี วิ่งไปด้วยความเร็วแล้วเปลี่ยนเกียร์มาเป็นเกียร์หนึ่งอะ อย่าทำครับ โหลดก่อนเล่น และลองฟัง ดูถูกใจกะว่ากันไป ก่อนเล่นจริงใช้เวลาสักนิดหน่อยเอาจนพอใจจะดีกว่า  :th2: :th2: :th2: :th2: :th2:สู้ ๆ ๆ ๆ ๆ ครับ  :beer: :beer: :beer:

• ระดับ 4
  • *
ตอนนี้จะหัดเล่นเมดเล่ย์ NB ทำไมกด Ctrl+F4 ไม่ได้คะ ตอนก่อนมันกดเล่นได้ โอ๊ย..ปัญหาของข้อยเยอะจัง

• คณะก่อการ
ตอนนี้จะหัดเล่นเมดเล่ย์ NB ทำไมกด Ctrl+F4 ไม่ได้คะ ตอนก่อนมันกดเล่นได้ โอ๊ย..ปัญหาของข้อยเยอะจัง

ผมเคยบอกไปแล้ว  แสดงว่าไม่ได้อ่าน
โน๊ตบุ๊คลีโนโว่ของคุณ   ถ้าจะกดปุ่มฟังค์ชั่นต่างๆ  คุณจะต้องกดปุ่ม Fn ด้วยเพื่อเรียกใช้งานปุ่มฟังค์ชั่น F1-F12
ดังนั้นถ้าคุณจะกด ctrl+F4     เพื่อเรียกการตั้งค่าเมดเล่ย์มาใช้งาน  คุณจะต้องกด ctrl+Fn+F4

อ้อ...แล้วการตั้งคำถามเพื่อให้ได้คำตอบไวๆ    ไม่ควรมาถามตอนใกล้เที่ยงคืนแบบหลายๆครั้งครับ   ผู้รู้นอนหมดแล้วแถมเวปก็แบ๊คอัพข้อมูลอีก

• ระดับ 4
  • *
ได้แล้วค่ะ ขอบคุณ คุณนพ สุพรรณ ตลอดจนท่านอื่นๆที่แนะนำมา คือเมื่อก่อนจะไม่ค่อยได้ฝึกการเล่นโปรแกรม extreme ทั้งที่มันมีลูกเล่นอีกเยอะแต่เราไม่รู้ไม่ใส่ใจ ปล่อยให้หลานชายเอาเครื่องเสียงไปออกงาน ซึ่งเขาจะไม่ค่อยสนใจฝึก ตอนนี้ก็เป็นบ้างแล้วค่ะ สมัยก่อนโปรแกรมมายังไงเราก็แค่กดเล่นกับแค่เปลี่ยนซาวด์ฟร้อนเท่านั้น ตอนนี้เริ่มใส่ลูกเล่นเข้าไปบ้างเวลาไปออกงานเล็กๆ

ออฟไลน์ jaky

• ระดับ 5
  • *
  • 8628F960 และ 55E76D53 นิมิตใหม่
อ่านแล้ว...ได้ความรู้เรื่องการใช้ซาวด์ฟอนท์... :thank1: