ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีการต่อและใช้ ALTO ACOM2 ไม่เป็นจริงครับ  (อ่าน 5595 ครั้ง)

ออฟไลน์ sakchai2005

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#: 55E76D6D TGmusic
ขอวิธีการต่อและใช้ ALTO ACOM2 ไม่เป็นจริงครับ
« เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2014, 21:34:32 น. »
ผมซื้อมาได้สองอาทิตย์แล้วครับยังทำอะไรไม่เป็นเลยครับ จะเอาไว้คุมไมค์นักร้องเล่นโฟคในลานเบียร์ครับ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยหน่อยครับ :thank1:

• ระดับ 3
  • *
Re: ขอวิธีการต่อและใช้ ALTO ACOM2 ไม่เป็นจริงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2014, 22:02:16 น. »
ต่อกับมิกซ์ ZED12FX ครับ

ออฟไลน์ อ๊อฟ คลองสามวา

• ระดับ 5
  • *
  • HL#->95D6532F (นิมิตรใหม่)
Re: ขอวิธีการต่อและใช้ ALTO ACOM2 ไม่เป็นจริงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2014, 22:09:43 น. »

ALTO ACOM2 มันคือ Compressor / Limiter / Gate

ขออนุญาติตอบไม่ตรงคำถามนะครับ

เนื่องจากการเล่นโฟคซอง ไม่มีการตะโกนหรือการเพิ่มระดับเสียงอย่างกระทันหัน ก็ไม่สำควรใช้ครับ

เพราะว่าคำร้องบางคำที่มีความซอฟลงไป อาจจะทำให้เกตไม่เปิดให้เสียงผ่านไปได้ครับ เสียงจึงขาดหายๆ

เปลี่ยนถ่านไมค์ใหม่ก็ไม่หาย แล้วคราวนี้หาปัญหาไม่เจอแล้วละครับ ไมค์ไม่ดีเสียงขาดหาย

ส่วนใหญ่ที่ผมก็ก็แค่ให้ไฟมันวิ่งผ่านครับ สวยดี แต่ก็บายพาสเอาไว้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 ตุลาคม 2014, 11:43:36 น. โดย อ๊อฟ คลองสามวา »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2014, 22:22:39 น. »
ขอบคุณครับคุณอ๊อฟ แล้ววิธีการต่อต่อยังไงครับ ช่วยอีกหน่อยเถอะครับ เพื่อมีขี้เมาขึ้นมาร้องเพลงครับผม

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2014, 22:29:24 น. »
ถ้าจะต่อจริงๆ ก็มาดูกันต่อครับ

ท่านมี สาย Insert แล้วใช่ไหมครับ (ขอบคุณเจ้าของภาพด้วยครับ)

มาดูที่ข้างหลังเจ้า  ALTO ACOM2 มันจะมีรูอะไรเพียบเลย แต่ผมสนใจ2รู คือ Input กับ Output

แล้วมาดูที่สาย ด้านที่มีสองหัว ถ้าแจ๊คด้านนี้เป็น XLR ง่ายเลยครับ Input ที่ ALTO ACOM2 จะเป็น XLR ตัวผู้ ก็นำสายที่มีหัว  XLR ตัวเมียเสียบเข้าไป

ส่วนด้าน Output ที่ ALTO ACOM2 จะเป็น XLR ตัวผู้ ก็นำสายที่มีหัว XLR ตัวผู้เสียบเข้าไป

ส่วนด้านที่เป็นแจ๊ต PHONE ST เสียบลงที่ช่อง  Insert ของมิกซ์ได้เลยครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2014, 22:35:28 น. »
เบาแรงไปเยอะเลย   จริงๆก็อยากตอบอยากอธิบายให้เห็นภาพกันชัดๆทุกท่านแหละครับ  
แต่จนใจด้วยเวลาที่ไม่ค่อยมี   ที่จะต้องรับหน้าเสื่อไปค้นข้อมูล ค้นรูปภาพที่มีคนทำแล้วอัพใส่เน็ตไว้เยอะแยะไปหมด
ดีน่ะที่เจ้าอ๊อฟมันพอมีเวลาไปค้นมาให้ไม่งั้นรอคำตอบเงกเลย   ไม่ได้ทำเองใช่ไม๊อ๊อฟ

ทำตามที่อ๊อฟบอกอย่าสลับสายน่ะครับไม่งั้นเสียงไม่ออก     แต่เชื่อได้เลยว่าเมื่อท่านหาสายมาได้และต่อสายได้   ท่านจะมีคำถามต่อไปว่า   "แล้วมันปรับยังไง"  อ๊อฟเตรียมหาคำตอบไว้ได้เลย
เร่ืองคอมเพรสเซอร์อย่างเดียว  ผมเคยบรรยายให้สมาชิกฟัง  ชั่วโมงหนึ่งไม่จบครับ
 :th2: :th2: :th2:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 ตุลาคม 2014, 22:38:50 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2014, 22:55:13 น. »
จริงครับน้านพ ข้างหน้าปุ่มบานตะเกียงทั้งบิดทั้งกดครับปุ่มบิดพอจะเข้าใจแต่ไอ้ปุ่มที่กดมันคืออะไรบ้างครับผม ไหนๆช่วยแล้วก็ช่วยต่ออีกหน่อยเถอะครับ :thank1:

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2014, 23:07:04 น. »
ถ้าจะต่อจริงๆ ก็มาดูกันต่อครับ

ท่านมี สาย Insert แล้วใช่ไหมครับ (ขอบคุณเจ้าของภาพด้วยครับ)
(....)

มาดูที่ข้างหลังเจ้า  ALTO ACOM2 มันจะมีรูอะไรเพียบเลย แต่ผมสนใจ2รู คือ Input กับ Output

แล้วมาดูที่สาย ด้านที่มีสองหัว ถ้าแจ๊คด้านนี้เป็น XLR ง่ายเลยครับ Input ที่ ALTO ACOM2 จะเป็น XLR ตัวผู้ ก็นำสายที่มีหัว  XLR ตัวเมียเสียบเข้าไป

ส่วนด้าน Output ที่ ALTO ACOM2 จะเป็น XLR ตัวผู้ ก็นำสายที่มีหัว XLR ตัวผู้เสียบเข้าไป

ส่วนด้านที่เป็นแจ๊ต PHONE ST เสียบลงที่ช่อง  Insert ของมิกซ์ได้เลยครับ

:th2: :th2:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2014, 23:16:08 น. »
จริงครับน้านพ ข้างหน้าปุ่มบานตะเกียงทั้งบิดทั้งกดครับปุ่มบิดพอจะเข้าใจแต่ไอ้ปุ่มที่กดมันคืออะไรบ้างครับผม ไหนๆช่วยแล้วก็ช่วยต่ออีกหน่อยเถอะครับ :thank1:

ขอบายครับ  มันเยอะเกินกว่าที่มานั่งพิมพ์อธิบายที่ละปุ่มทีละอย่าง  สิบหน้ากระดาษก็ไม่จบ 

ผมยืนยันว่าให้ค้นหาอ่านสิ่งที่ครู  หรือผู้รู้ได้ทำไว้ให้แล้วมากมายในอินเตอร์เน็ต

ลองค้นเองแล้วท่านจะเจออะไรอีกหลายอย่างที่อยากรู้และไม่อยากรู้ครับ

ออฟไลน์ นายวิโรจน์2009

• *
  • H\L 7EE4286E
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2014, 23:19:02 น. »
ถามพี่ กู ครับ เยอะแยะมากมาย

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2014, 23:39:57 น. »
ขอบคุณครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2014, 12:37:21 น. »
ไหนๆก็จะถึงฝังแล้วเอาให้รอดครับ มาเลยครับ วิธีใช้

ตัวสองปุ่มแรกนี้ ทำหน้าที่ GATE ซึ่งทำงานร่วมกัน

ตัวแรกคือ THRESHOLD ถ้าปรับตั้งค่าไว้ที่ -10 dB หมายความว่า สัญญาณเสียงที่มีระดับสัญญาณต่ำกว่า -10dB เครื่องจะไม่ทำงาน ซึ่งจะทำให้ไม่มีสัญญาณใดๆผ่านเครื่องออกไปได้ และเครื่องจะเริ่มทำงานเมื่อระดับสัญญาณมีค่าสูงกว่า -10 dB ค่าที่เราตั้งเพื่อให้เครื่องเริ่มทำงาน

ตัวที่สองคือ RATIO ซึ่งเป็นการบีบอัดเสียง ในเมื่อสัญญาณที่มีความแรงไม่ถึง ที่THRESHOLD กำหนด จะถูกบีบอัดตามที่เรากำหนดไว้ครับ

ปุ่มที่ 3 คือ THRESHOLD เป็นปุ่มสำหรับตั้งค่าจุดเริ่มการกดสัญญาณ เช่นเราตั้งค่าไว้ที่ 0 dB สัญญาณจะเริ่มลดลงที่ 0 dB และถ้าปรับตั้งไว้ที่ -10 dB ก็หมายความว่าสัญญาณเสียงจะเริ่มลดลงที่จุด -10 dB (ค่าติดลบมากเสียงจะลดลงมาก)

ปุ่มที่ 4 คือ  RATIO เป็นปุ่มสำหรับทำหน้าที่ปรับลดระดับเสียงลงมีค่าเป็นอัตราส่วนจำนวนเท่าต่อ 1 ซึ่งจะทำงานสัมพันธ์กับค่า THRESHOLD ที่ตั้งไว้คือ

เมื่อตั้งค่าอัตราส่วนไว้ที่ 1:1 สัญญาณด้านออกจะไม่ถูกกดลงเลย
เมื่อตั้งค่าอัตราส่วนไว้ที่ 2:1 สัญญาณออกจะถูกกดให้ลดลง 2เท่า เมื่อสัญญาณเข้าเพิ่มขึ้น 1dB เช่นสัญญาณเข้า +20dB สัญญาณออกจะถูกกดให้ลดลงเหลือ +10dB
เมื่อตั้งค่าอัตราส่วนไว้ที่ 4:1 สัญญาณออกจะถูกกดให้ลดลง 4เท่า เมื่อสัญญาณเข้าเพิ่มขึ้น 1dB เช่นสัญญาณเข้า +20dB สัญญาณออกจะถูกกดให้ลดลงเหลือ +5dB
Infinite (หมุนตามเข็มนาฬิกาสุด) สัญญาณด้านออกจะถูกกดให้ลดลงเท่ากับค่าเทรชโฮลด์ที่ตั้งไว้

ปุ่มที่ 5 คือ ATTACT เป็นปุ่มสำหรับปรับตั้งค่าหน่วงเวลาของการเริ่มต้นกดสัญญาณ compress จะช่วยทำให้เสียงมีความหนักแน่นดีขึ้น มีหน่วยเวลาเป็น มิลลิวินาที ครับ

ปุ่มที่ 6 คือ RELEASE เป็นปุ่มสำหรับปรับตั้งค่าหน่วงเวลาช่วงหยุดการกดสัญญาณ จะทำให้น้ำเสียงนุ่มน่าฟังขึ้น มีหน่วยเวลาเป็นวินาที ครับ

ปุ่มที่ 7 คือ OUTPUT GAIN เป็นปุ่มปรับลดหรือเพิ่มระดับความแรงของสัญญาณด้านขาออกของเครื่องให้มีค่าลดลงหรือเพิ่มขึ้นได้ โดยมีค่าปรับได้ตั้งแต่ -20dB ถึง +20dB ในการใช้งานปกติให้ปรับค่าไว้ที่ 0 dB

ปุ่มที่ 8 คือ  LIMITER  ลิมิตเตอร์ทำหน้าที่รักษาระดับสัญญาณด้านขาออกของเครื่องให้มีความแรงสูงสุดได้ไม่เกินค่าที่ตั้งไว้ เช่นตั้งไว้ที่ 0dB สัญญาณขาออกก็จะออกได้สูงสุดไม่เกิน 0dB หรือตั้งไว้ที่ +5dB สัญญาณขาออกก็จะออกได้สูงสุดไม่เกิน +5dB ครับ

ออฟไลน์ PARAGON MUSIC

• ระดับ 4
  • *
  • HL#7F8DB949   ( MP 25/8/57)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2014, 13:56:23 น. »
ขอบคุณมากครับ ใด้ความรู้เยอะเลย

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2014, 11:01:10 น. »
ทำตามที่คุณอ๊อฟบอกเมื่อคืนที่ลานเบียร์ใช้ได้ครับแต่ยังปรับไม่ค่อยเป็น มั่วๆไปได้ซักพักมันเริ่มทำถ้าจะเละผมเลยต้องกดบายพาสเลยแล้วกะปล่อยไว้อย่างนั้น เดี๋ยวคืนนี้ลองปรับดูใหม่ครับ คุณอ๊อฟพอจะรู้ปุ่มกดด้านหน้าเครื่องรึเปล่าครับว่ามันคืออะไรแล้วเอาไว้ทำอะไรครับ :thank1: