ผู้เขียน หัวข้อ: DriveRack PA (สอบถาม ครับ)  (อ่าน 9288 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
DriveRack PA (สอบถาม ครับ)
« เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2014, 14:56:51 น. »
รบกวนสอบถาม ครับ DriveRack PA ถ้าเราไม่มีเครื่องปรุงอย่างอื่น เช่น  EQ Cross
หรืออะไรก็ตาม เราสามารถ ดึงสัญญาณ output  มาเข้า power amp ได้เลยใช่มั้ย ครับ อยากทราบ และถ้าต่ออย่างที่กล่าวมาได้ กรณีที่เราไม่มี mixer มีแค่ DriveRack กับ power amp สามารถ เร่ง-ลด เกน ที่แอมป์ได้เลย หรือเปล่า ครับ ถามเป็นความรู้ ครับ (ไม่ได้มีกับเขา)
 :thank1:

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: DriveRack PA (สอบถาม ครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2014, 15:36:46 น. »
คุณสมบัติหลักคือครอสดิจิตอลที่สามารถปรับค่าความถี่แต่ละเอาท์พุทได้แบบอิสระ
และได้เพิ่มโปรเซสเซอร์บางอย่างมาด้วยครับ เช่นอีคิว คอมเพรสเซอร์ และอื่นๆมาด้วยครับ

ส่วนการเพิ่มลดเกนสัญญาณสามารถทำได้ทั้งที่ไดรเวอร์แร็คเองหรือที่พัก.แอมป์ครับ

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
Re: DriveRack PA (สอบถาม ครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2014, 15:49:26 น. »
คุณสมบัติหลักคือครอสดิจิตอลที่สามารถปรับค่าความถี่แต่ละเอาท์พุทได้แบบอิสระ
และได้เพิ่มโปรเซสเซอร์บางอย่างมาด้วยครับ เช่นอีคิว คอมเพรสเซอร์ และอื่นๆมาด้วยครับ

ส่วนการเพิ่มลดเกนสัญญาณสามารถทำได้ทั้งที่ไดรเวอร์แร็คเองหรือที่พัก.แอมป์ครับ
พี่ครับ..อีกนิด ครับ เมื่อมันรวมหลายๆ อย่างเข้าด้วยกัน เราดึงสัญญาณไลน์เอาท์ มาเข้าที่เพาเวอร์ ได้เลย ใช่มั้ย ครับ

ออฟไลน์ ลุงหนวดโรงนา

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7EE7C8AA HL#76E5C8BA (อนันตชัย)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2014, 18:34:54 น. »
พี่ครับ..อีกนิด ครับ เมื่อมันรวมหลายๆ อย่างเข้าด้วยกัน เราดึงสัญญาณไลน์เอาท์ มาเข้าที่เพาเวอร์ ได้เลย ใช่มั้ย ครับ
เป็นคำถามที่น่าสนใจดีทีเดียว..ผมเองก็อยากรู้ด้วย ว่ามันจะใช้ได้ดีไหม..ผมใช้งานอยู่เป็นDriveRack PA2 หยิบมาดูด้านสัญญาณขาเข้าเป็นขั้วแบบ XLR
หยิบสัญญาณสายเสียงแบบสเตริโอธรรมดาๆที่มีขายทั่วไป หัวอีกด้านหนึ่งเป็นแบบ RCA ตัดตรงนี้ออก แล้วเอาขั้วแบบ XLR มาบัดกรี ขั้ว2 กับขั้ว1 (เพราะ
สายแบบนี้ มีแค่ 2 เส้น XLR มี 3ขั้ว ขั้ว3 เลยไม่ได้ใชงาน) เสร็จเรียบร้อยทดลองดูซิ..หยิบเครื่องเล่น MP3 ครีเอทีฟ ตัวเล็กๆมาทดลอง..จากเครื่องเล่น MP3
เสียบสายสัญญาณเสียงทีทำขึ้น เข้าไปยังสัญญาณขาเข้าของ DriveRack (เล่นแบบ 3 ทาง) จากไดรแรคสัญญาณาออกเอาเข้าแอมป์ แล้วก็ออกลำโพง....
ทดลองเล่นเพลง...เสียงที่ออกมา OK.เลย ไม่ผิดเพี้ยน..แต่มีข้อสังเกตุ..ผมเร่งเสียงจากเครืองเล่น MP3 จนหมด เสียงที่ออกมา ดังน้อยกว่าต่อผ่านMIX.
 เร่งเพาเวอร์แอมป์ตามปรกติตามที่ใช้งานอยู่ และยังไม่ได้ปรับที่DriverRack ด้วย(ปรับเกน ที่ไดรแรค เสียงก็ดังขึ้นอีก) เหตุที่เสียงดังน้อยกว่าผ่านมิกซ์
 อาจเป็นเพราะเกนขยายเครื่องเล่นMP3ไม่แรงพอ.หรือการต่อขาXLRไม่สมบูรณ์ แต่เสียงที่ออกมาใช้งานได้..
รอท่านอื่นคอมเม้นเพิ่มเติม..อาจจะมีข้อแนะนำที่ดีๆที่เพื่อนสมาชิก นำไปใช้เป็นประโยชน์ต่อๆไป... :thank1:

ออฟไลน์ เหน่ง หนองมน

• *
  • HL- 555A571E
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2014, 19:11:59 น. »
พี่ปานชนก : รบกวนสอบถาม ครับ DriveRack PA ถ้าเราไม่มีเครื่องปรุงอย่างอื่น เช่น  EQ Cross หรืออะไรก็ตาม เราสามารถ ดึงสัญญาณ output  มาเข้า power amp ได้เลยใช่มั้ย ครับ

พี่หมอชาติ : คุณสมบัติหลักคือครอสดิจิตอลที่สามารถปรับค่าความถี่แต่ละเอาท์พุทได้แบบอิสระ และได้เพิ่มโปรเซสเซอร์บางอย่างมาด้วยครับ เช่นอีคิว คอมเพรสเซอร์ และอื่นๆมาด้วยครับ

น้องเหน่ง : พี่หมออธิบายได้ละเอียดแล้วครับ

ถ้าเรามีไดรแรค เราไม่ต้องมีอีคิวข้างนอกก็ได้ครับ แต่ถ้ามีก็ดีมากๆเลยครับ เวลาฉุกเฉินเราสามารถคัตที่อีคิวด้านนอกได้เลยครับไม่ต้องมัวเข้าโปรแกรมในแรค

พี่ปานชนก : กรณีที่เราไม่มี mixer มีแค่ DriveRack กับ power amp สามารถ เร่ง-ลด เกน ที่แอมป์ได้เลย หรือเปล่า ครับ

พี่หมอชาติ : ส่วนการเพิ่มลดเกนสัญญาณสามารถทำได้ทั้งที่ไดรเวอร์แร็คเองหรือที่พัก.แอมป์ครับ

น้องเหน่ง : พี่หมออธิบายได้ละเอียดแล้วครับ

พี่ปานชนก : พี่ครับ..อีกนิด ครับ เมื่อมันรวมหลายๆ อย่างเข้าด้วยกัน เราดึงสัญญาณไลน์เอาท์ มาเข้าที่เพาเวอร์ ได้เลย ใช่มั้ย ครับ

น้องเหน่ง : พี่คงหมายถึง ฟั่งชั่นต่างๆในไดร์แรคใช่มั้ยครับ เช่น อีคิว ดีเลย์ ครอส ออโต้อีคิว ฟีดแบลค ลิมิตเตอร์ เกต  เป็นต้น ถ้าใช่ อ่านต่อ

ถ้าพี่ปรับ  อีคิว ดีเลย์ ครอส ออโต้อีคิว ฟีดแบลค ลิมิตเตอร์ เกต ในไดรแรค สัญญาณรวมขาเอ้าทั้งหมดมันก็มาออกที่เพาเวอร์ทั้งหมด  ใช่ครับ

ถ้าผมตอบถูกหรือผิดตามที่พี่สงสัย ต้องขออภัยครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2014, 10:55:50 น. »

ขอบคุณ พี่ครับ ที่ให้ความรู้เพิ่มเติม
ขอบคุณมาก ครับ
เป็นคำถามที่น่าสนใจดีทีเดียว..ผมเองก็อยากรู้ด้วย ว่ามันจะใช้ได้ดีไหม..ผมใช้งานอยู่เป็นDriveRack PA2 หยิบมาดูด้านสัญญาณขาเข้าเป็นขั้วแบบ XLR
หยิบสัญญาณสายเสียงแบบสเตริโอธรรมดาๆที่มีขายทั่วไป หัวอีกด้านหนึ่งเป็นแบบ RCA ตัดตรงนี้ออก แล้วเอาขั้วแบบ XLR มาบัดกรี ขั้ว2 กับขั้ว1 (เพราะ
สายแบบนี้ มีแค่ 2 เส้น XLR มี 3ขั้ว ขั้ว3 เลยไม่ได้ใชงาน) เสร็จเรียบร้อยทดลองดูซิ..หยิบเครื่องเล่น MP3 ครีเอทีฟ ตัวเล็กๆมาทดลอง..จากเครื่องเล่น MP3
เสียบสายสัญญาณเสียงทีทำขึ้น เข้าไปยังสัญญาณขาเข้าของ DriveRack (เล่นแบบ 3 ทาง) จากไดรแรคสัญญาณาออกเอาเข้าแอมป์ แล้วก็ออกลำโพง....
ทดลองเล่นเพลง...เสียงที่ออกมา OK.เลย ไม่ผิดเพี้ยน..แต่มีข้อสังเกตุ..ผมเร่งเสียงจากเครืองเล่น MP3 จนหมด เสียงที่ออกมา ดังน้อยกว่าต่อผ่านMIX.
 เร่งเพาเวอร์แอมป์ตามปรกติตามที่ใช้งานอยู่ และยังไม่ได้ปรับที่DriverRack ด้วย(ปรับเกน ที่ไดรแรค เสียงก็ดังขึ้นอีก) เหตุที่เสียงดังน้อยกว่าผ่านมิกซ์
 อาจเป็นเพราะเกนขยายเครื่องเล่นMP3ไม่แรงพอ.หรือการต่อขาXLRไม่สมบูรณ์ แต่เสียงที่ออกมาใช้งานได้..
รอท่านอื่นคอมเม้นเพิ่มเติม..อาจจะมีข้อแนะนำที่ดีๆที่เพื่อนสมาชิก นำไปใช้เป็นประโยชน์ต่อๆไป... :thank1:

ขอบคุณ ลุงหนวด ด้วย ครับผม
อ่านปุ๊บเห็นภาพเลย  ครับ
ขอบคุณ มากครับ
พี่ปานชนก : รบกวนสอบถาม ครับ DriveRack PA ถ้าเราไม่มีเครื่องปรุงอย่างอื่น เช่น  EQ Cross หรืออะไรก็ตาม เราสามารถ ดึงสัญญาณ output  มาเข้า power amp ได้เลยใช่มั้ย ครับ

พี่หมอชาติ : คุณสมบัติหลักคือครอสดิจิตอลที่สามารถปรับค่าความถี่แต่ละเอาท์พุทได้แบบอิสระ และได้เพิ่มโปรเซสเซอร์บางอย่างมาด้วยครับ เช่นอีคิว คอมเพรสเซอร์ และอื่นๆมาด้วยครับ

ถ้าเรามีไดรแรค เราไม่ต้องมีอีคิวข้างนอกก็ได้ครับ แต่ถ้ามีก็ดีมากๆเลยครับ เวลาฉุกเฉินเราสามารถคัตที่อีคิวด้านนอกได้เลยครับไม่ต้องมัวเข้าโปรแกรมในแรค

พี่ปานชนก : กรณีที่เราไม่มี mixer มีแค่ DriveRack กับ power amp สามารถ เร่ง-ลด เกน ที่แอมป์ได้เลย หรือเปล่า ครับ

พี่หมอชาติ : ส่วนการเพิ่มลดเกนสัญญาณสามารถทำได้ทั้งที่ไดรเวอร์แร็คเองหรือที่พัก.แอมป์ครับ

พี่ปานชนก : พี่ครับ..อีกนิด ครับ เมื่อมันรวมหลายๆ อย่างเข้าด้วยกัน เราดึงสัญญาณไลน์เอาท์ มาเข้าที่เพาเวอร์ ได้เลย ใช่มั้ย ครับ

น้องเหน่ง : พี่คงหมายถึง ฟั่งชั่นต่างๆในไดร์แรคใช่มั้ยครับ เช่น อีคิว ดีเลย์ ครอส ออโต้อีคิว ฟีดแบลค ลิมิตเตอร์ เกต  เป็นต้น ถ้าใช่ อ่านต่อ

ถ้าพี่ปรับ  อีคิว ดีเลย์ ครอส ออโต้อีคิว ฟีดแบลค ลิมิตเตอร์ เกต ในไดรแรค สัญญาณรวมขาเอ้าทั้งหมดมันก็มาออกที่เพาเวอร์ทั้งหมด  ใช่ครับ

ถ้าผมตอบถูกหรือผิดตามที่พี่สงสัย ต้องขออภัยครับ

ขอบคุณ พี่เหน่งด้วย ครับ
อ้างคำพูด ผมทุกคำ ถ้าผมถามมากไป ด้วยความไม่เข้าใจ
หรือไม่รู้ ต้องขอโทษ ด้วย ครับ
ขอบคุณ ครับ

ออฟไลน์ เหน่ง หนองมน

• *
  • HL- 555A571E
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2014, 11:34:24 น. »
ขอบคุณ มากครับขอบคุณ พี่เหน่งด้วย ครับ
อ้างคำพูด ผมทุกคำ ถ้าผมถามมากไป ด้วยความไม่เข้าใจ
หรือไม่รู้ ต้องขอโทษ ด้วย ครับ
ขอบคุณ ครับ

เราสมาชิกบ้านนี้เหมือนกันครับพี่  เราไม่รู้แล้วถามถือว่าสุดยอดแล้วครับ ผมก็แค่อธิบายเสริมไปจากของพี่หมอครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่น  :beer:

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2014, 11:54:20 น. »
คือผมสรุปให้เข้าใจในภาพรวมส่วนการใช้งานแล้วอต่บุคคลครับ

ปกติเราเปิดเอ็มพีสามเพลเยอร์ที่มีลำโพงในตัวเราก็ว่าเสียงยังพอฟังได้เลยครับ