ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องคอมเพรสเซอร์คุมไมค์ครับ  (อ่าน 19028 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทิวปาร์ตี้มิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 9656E450และ12973E52จากหนุ่มเมืองลำดวน
ถามเรื่องคอมเพรสเซอร์คุมไมค์ครับ
« เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2015, 15:24:47 น. »
คือว่าผมมีคอมเพรสเซอร์อยู่ 1 เครื่อง มี ไลน์อิน = 2 รู ไลน์เอ๊าท์= 2 รู
ถ้าผมจะเอาคอมเพรสเซอร์คุมไมค์ร้อง ผมสามารถใช้คุมไมค์ร้องได้กี่ตัวครับ
หรือว่ามันใช้คุมไมค์ได้แค่เท่าจำนวน รู ไลน์อิน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ จิตกร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
Re: ถามเรื่องคอมเพรสเซอร์คุมไมค์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2015, 15:30:32 น. »
ได้หลายครับใช้ subgroup เป็นตัวช่วย

ออฟไลน์ ทิวปาร์ตี้มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • 9656E450และ12973E52จากหนุ่มเมืองลำดวน
Re: ถามเรื่องคอมเพรสเซอร์คุมไมค์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2015, 15:32:18 น. »
ได้หลายครับใช้ subgroup เป็นตัวช่วย
ขอบคุณครับ ถ้าในกรณีมิกซ์ผมไม่มี subgroup ก็ได้แค่ 2 ตัวใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2015, 16:02:08 น. »
ขอบคุณครับ ถ้าในกรณีมิกซ์ผมไม่มี subgroup ก็ได้แค่ 2 ตัวใช่ไหมครับ
ด้วยคน ครับ..สงสัยเหมือนกัน
     ขอสอบถามเพิ่มเติม เกี่ยวกับเสียงที่ออกมา มันคล้ายกับว่าเสียงออกมาวูปๆๆ เป็นบางช่วง ครับ
 ที่ผมลองต่อ คือ  mic > mix > compressor > controller > cross > power amp
               ไม่แน่ใจว่าการต่อใช้งาน ถูกต้องหรือไม่ ครับ หรือท่านใดเคยเจอ อาการเสียงวูปๆๆ คล้ายกัน
มีวิธีการ แก้ไขมั้ย ครับ และขอทราบวิธีการต่อ อะไรก่อน อะไรหลัง ครับ
ขอบคุณ ครับผม

ออฟไลน์ แบงค์นาเซ็ง

• ระดับ 3
  • *
  • 76E4C8B7 จากเด็กชายโสด 7EE6AD59 จาก ครูภูมิ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2015, 20:19:22 น. »
อยากรู้เหมือนกันครับ ติดแร็คใว้ใช้ประโยชน์ไม่คุ้มเลย

ออฟไลน์ ปิยะนันต์

• ระดับ 4
  • *
  • 7E8C2851 ด.ช.เคยโสด 74642DAC MP
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2015, 20:30:26 น. »
เข้ามาเก็บข้อมูล  :flower:

ออฟไลน์ สุภชัย

• *
  • 97626B38 กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2015, 21:13:34 น. »
การทำงานคอม 166XL ครับ ช่วงท้ายๆทั้งตะโกนทั้งแหกปากเอาอยู่สบายๆครับ

อ้อร้อได้ถ้วย
[flash=200,200]http://youtu.be/IAnIKMArIQM[/flash]

งานกลางแจ้งก็เอาอยู่ครับ
[flash=200,200]http://youtu.be/wEjSNJNToK0[/flash]

แหกปากร้องแบบนี้ก็เอาอยู่ครับสบายๆ
[flash=200,200]http://youtu.be/BrwB7GvidNo[/flash]

ก่อนใช้งานต้องรู้ก่อนว่าปุ่มไหนทำหน้าที่อะไรรับลองใช้เป็นทุกคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มกราคม 2015, 21:40:30 น. โดย สุภชัย »

ออฟไลน์ อ๊อฟ คลองสามวา

• ระดับ 5
  • *
  • HL#->95D6532F (นิมิตรใหม่)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2015, 21:28:03 น. »
ขออนุญาตตอบไม่ตรงคำถามนะครับ

เนื่องจากการ ไม่มีการตะโกนหรือการเพิ่มระดับเสียงอย่างกระทันหัน ก็ไม่สำควรใช้ครับ

เพราะว่าคำร้องบางคำที่มีความซอฟลงไป อาจจะทำให้เกตไม่เปิดให้เสียงผ่านไปได้ครับ เสียงจึงขาดหายๆ

เปลี่ยนถ่านไมค์ใหม่ก็ไม่หาย แล้วคราวนี้หาปัญหาไม่เจอแล้วละครับ ไมค์ไม่ดีเสียงขาดหาย

ส่วนใหญ่ที่ผมก็ก็แค่ให้ไฟมันวิ่งผ่านครับ สวยดี แต่ก็บายพาสเอาไว้ครับ

ออฟไลน์ แบงค์นาเซ็ง

• ระดับ 3
  • *
  • 76E4C8B7 จากเด็กชายโสด 7EE6AD59 จาก ครูภูมิ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2015, 21:46:48 น. »
 :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ มีนบุรี

• ระดับ 3
  • *
  • HL#NO.8D011125 ท่านนิมิตใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 06:33:36 น. »
 :happy:

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 06:37:41 น. »

เนื่องจากการ ไม่มีการตะโกนหรือการเพิ่มระดับเสียงอย่างกระทันหัน ก็ไม่สำควรใช้ครับ

เพราะว่าคำร้องบางคำที่มีความซอฟลงไป อาจจะทำให้เกตไม่เปิดให้เสียงผ่านไปได้ครับ เสียงจึงขาดหายๆ

เปลี่ยนถ่านไมค์ใหม่ก็ไม่หาย แล้วคราวนี้หาปัญหาไม่เจอแล้วละครับ ไมค์ไม่ดีเสียงขาดหาย

ส่วนใหญ่ที่ผมก็ก็แค่ให้ไฟมันวิ่งผ่านครับ สวยดี แต่ก็บายพาสเอาไว้ครับ
ก็คิดอย่าง..อ๊อฟ เหมือนกัน ให้ไฟวิ่งผ่านเล่น by pass ไว้ สวยดี
แต่ก็อยากใช้มันให้เป็น
              ตรงนี้เจอเต็มๆ.... เสียงบางช่วงลองเปิดเบาๆ  ทำให้เกตไม่เปิดให้เสียงผ่านไป เสียงขาดหายๆ  วูปๆ
ลงไปจริงๆ
             พยายามศึกษา เหมือนกัน แต่ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ
อีกสักตั้ง
       :thank1:  

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 06:39:29 น. »
การทำงานคอม 166XL ครับ ช่วงท้ายๆทั้งตะโกนทั้งแหกปากเอาอยู่สบายๆครับ

อ้อร้อได้ถ้วย
[flash=200,200]http://youtu.be/IAnIKMArIQM[/flash]

งานกลางแจ้งก็เอาอยู่ครับ
[flash=200,200]http://youtu.be/wEjSNJNToK0[/flash]

แหกปากร้องแบบนี้ก็เอาอยู่ครับสบายๆ
[flash=200,200]http://youtu.be/BrwB7GvidNo[/flash]

ก่อนใช้งานต้องรู้ก่อนว่าปุ่มไหนทำหน้าที่อะไรรับลองใช้เป็นทุกคนครับ
ถามพี่... สุภชัย อีกนิด เอาต่อเข้าก่อน มิกซ์ หรือหลัง ครับ
หรือเข้าไหน ไปไหน

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 06:44:25 น. »
อินเสิร์ทใช้งานเฉพาะช่องที่จำเป็นช่วยได้ตรงจุดกว่าครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 10:23:39 น. »
ด้วยคน ครับ..สงสัยเหมือนกัน
     ขอสอบถามเพิ่มเติม เกี่ยวกับเสียงที่ออกมา มันคล้ายกับว่าเสียงออกมาวูปๆๆ เป็นบางช่วง ครับ
 ที่ผมลองต่อ คือ  mic > mix > compressor > controller > cross > power amp
               ไม่แน่ใจว่าการต่อใช้งาน ถูกต้องหรือไม่ ครับ หรือท่านใดเคยเจอ อาการเสียงวูปๆๆ คล้ายกัน
มีวิธีการ แก้ไขมั้ย ครับ และขอทราบวิธีการต่อ อะไรก่อน อะไรหลัง ครับ
ขอบคุณ ครับผม

ปรับไม่เป็นนิ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 10:24:06 น. »
ถามพี่... สุภชัย อีกนิด เอาต่อเข้าก่อน มิกซ์ หรือหลัง ครับ

insert

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 12:43:54 น. »

เห็นด้วยเป็นอย่างยื่ง ในงานที่ต้องตามศิลปิน ผมต้องเจอเครื่องเสียงหลากหลายมาก อาทิตย์หนึ่งก็เจอสองสามราย

บางวันเจอรอบบ่ายรอบค่ำ คนละเจ้า ซึ่งเสียงที่ออกมาแตกต่างกันราวกับฟ้ากับเหวเลย ด้วยว่าเครื่องปรุงแบบนี้มีให้หามาใช้ไม่ยาก

หลากหลายยี่ห้อ ราคาถูกกว่าสมัยก่อนมากมาย ทำให้มีใช้กันแทบจะทุกเจ้า แต่ผมว่าหลายๆท่านมีไว้เพื่อให้ครบ

แต่การปรับแต่งคงไม่เก่ง บางเจ้างูๆปลาๆซะอีก จากจะดีเลยเป็นผลเสียต่อระบบ

เจ้าที่ใช้งานเป็น เวลาผมไปเจอจะทำงานสบายมาก เสียงออกมาชัดเจนมีน้ำหนัก พุ่งกระจายครอบคลุมพื้นที่ ศิลปินจะถูกใจ

เราแทบไม่ต้องปรุงแต่งอะไรเลย ปรับกลางก็ออกมาดีเลย คอยแต่แค่บาลานซ์

ไปเจอบางเจ้า เราขืนแล้วขืนอีก บางที่ก็เอาอยู่ บางที่ก็ต้องไปขอร้องบอกช่วยบายพาสให้ ฟังดูได้ไม่ยาก เจ้าไหนลำโพงก็ยี่ห้อดี

แอมป์ดี มิกซ์ดี แต่เสียงออกมาไม่ทึบ ก็หนีบๆ ไม่พุ่งไม่กระจาย ไมค์หอนง่าย พอมันดังไม่ครอบคลุม เราเร่งก็ว๊องๆ ไปซะอีก

ผมจะขอให้เขาบายพาสให้ก่อนเป็นอันดับแรก ตอนนี้แทบจะระบุยี่ห้อมิกซ์ดิจิตอลที่เจอแล้วเป็นแบบนี้ได้เลยเชียว เจอทีไรต้องขอบายพาส

คอมเพลสเซอร์ การตั้งค่าต้องมีเปลี่ยนแปลงตามอคูสติกของสถานที่ เรื่องแรกก็เป็นขนาด ตำแหน่งของเวที ตรงนี้เราปรับแต่งค่า Threshold

ในส่วนของสถานที่ เป็นกลางแจ้ง อินดอร์ ขนาดความกว้างใหญ่ ก็แต่งค่า Range และบีบอัด Ratio ต่อไปก็ดูคนที่ใช้ไมค์ว่าแบบไหน นุ่มๆ หรือตะโกน

ก็ลองเลือกว่าจะเป็น Sofe Knee หรือ Hard Knee สำหรับค่า Attack กับ Release ผมไม่ค่อยได้ยุ่งกับมันนัก แค่สามอย่างที่บอกก็เอาจะไม่อยู่แล้ว

เวลายุ่งๆก็บายพาส แล้วไปแต่งอีคิวเอาง่ายกว่า แต่ไม่หนึบไม่เหนียวเท่าแค่นั้นเอง

• *
  • 97626B38 กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 13:43:43 น. »

ต่อที่ช่อง insert ครับ

ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรมากมายครับแต่ก็แนะนำมือไหม่ได้ครับไม่ได้ยากอย่างที่คิดครับแล้วคุณจะติดใจครับ

จำเป็นมากครับกับงานคาราโอเกะแบบผมเพราะแขกที่มาร้อง ร้อยพ่อ พันแม่ ครับ ถ้างานเวทีที่มีนักร้องไม่ใช้ก็ได้(ถ้าปรับไม่เป็น)ครับ เพราะเขาคงไม่แหกปากร้องเหมือนแขกตามงานคาราโอเกะบ้านๆแบบผมครับ ถ้าไม่ดี มิกดิจิตอล เขาคงไม่ใส่มาให้หลอกครับ จริงไม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มกราคม 2015, 19:53:31 น. โดย สุภชัย »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 14:24:22 น. »
ต่อที่ช่อง insert ครับ

ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรมากมายครับแต่ก็แนะนำมือไหม่ได้ครับไม่ได้ยากอย่างที่คิดครับแล้วคุณจะติดใจครับ โทร:086-6916122 (ฟรี)

จำเป็นมากครับกับงานคาราโอเกะแบบผมเพราะแขกที่มาร้อง ร้อยพ่อ พันแม่ ครับ ถ้างานเวทีที่มีนักร้องประจำไม่ใช้ก็ได้(ถ้าปรับไม่เป็น)ครับ เพราะเขาคงไม่แหกปากร้องเหมือนแขกตามงานคาราโอเกะบ้านๆแบบผมครับ ถ้าไม่ดี มิกดิจิตอล เขาคงไม่ใส่มาให้หลอกครับ จริงไม

นักร้องอาชีพก็ใช้ได้ครับ มันช่วยคุมระดับความหนักเบาของเสียงให้สม่ำเสมอได้  เบาไปมันยกขึ้นแรงไปมันกด  อยู่ที่มือเราแต่งครับ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 14:45:20 น. »
นักร้องอาชีพก็ใช้ได้ครับ มันช่วยคุมระดับความหนักเบาของเสียงให้สม่ำเสมอได้  เบาไปมันยกขึ้นแรงไปมันกด  อยู่ที่มือเราแต่งครับ

ใช่แล้วครับน้านพ อิอิ ถ้ามาเช่าเครื่องผม ผมใช้ทุกคนครับทั้งนักร้องมืออาชีพ ทั้งนักร้องบ้านๆ ทั้งนักร้องขี้เมาครับ 555

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 15:49:42 น. »
นักร้องอาชีพ เรียกว่า เสพติด ทีเดียว วันไหนไม่มีหรือปรับไม่ดีบ่นอุบ จะบอกไมค์หนัก ตอนนี้เรามีของเราติดไปตลอด

แต่ไปเจอขาออกของระบบที่เราไปต่อแล้วเขาปรับไม่ดี วันนั้นก็ลำบากหน่อย ทำได้ดีที่สุดก็คือในช่วงของเราขอเขาบายพาส

บางที่ก็ไม่ประสพความสำเร็จ ก็ยอมๆกันไป แค่แอบมาบ่นกันเครื่องเสียงเจ้านี้ไม่ดีนะ ทั้งที่อุปกรณ์ก็ดูดีอยู่

พวกเครื่องที่มีประสพการณ์ ทำงานอีเวนท์ใหญ่ เขาจะไปติดตั้งล่วงหน้า จะซาวด์เช็คระบบจนดี พอเราไปต่อพ่วงก็ไม่ยากแล้ว

แต่ก็มีหลายๆเจ้า เราต้องไปรอ พอเขามาถึงเวลาไม่พอ รีบต่อรีบเสียบ เอาแค่เสียงดัง เจอบ่อยเวลาไปงานตามต่างจังหวัด

แบบนี้อุปกรณ์ดีแค่ไหนก็ไม่ได้ใช้ประโยขน์อย่างเต็มที่ เสียดายแทน คอมเพรสเซอร์ เป็นอุปกรณ์ที่ควรใช้เป็นอย่างยิ่ง

ผมว่าในกระทู้เครื่องเสียงกลางแจ้งของเวปนี้น่าจะมีกูรู ผู้ใช้จริง มาแชร์ มารีวิว หรือมาเขียนบทความ แจกๆความรู้กันบ้าง น่าจะดี

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 16:08:31 น. »

เบาไปมันยกขึ้นแรงไปมันกด ตรงนี้แหละครับที่จุดเซทค่า Threshold ให้เบาแค่ไหนมันยก แรงแค่ไหนมันกด

และที่ผมกล่าวถึงขนาดของเวที และตำแหน่ง ตัวอย่างบางงานเวทีซักกะติ๊ด  ยังมีมอนิเตอร์วางอย่างใกล้ ลำโพงพีเอก็อยู่ซะติดเวที

ห้องงานก็แคบๆ เราก็ต้องเซทค่าให้เขาใช้ไมค์ได้สบายแบบไม่ต้องแหกปาก แล้วถ้าเขาเผลอแหกปาก ก็ไม่ออกมาแสบหูคนฟัง

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 17:03:01 น. »
ค่า Ratio(อัตราส่วน) ของการคอมเพรส(บีบที่มันเกิน) ว่าจะขนาดไหน ผมใช้จากที่เคยอ่านจากกระทู้เจ้าออฟ คลองสามวา ที่อธิบายไว้ว่า

ถ้าอัตราส่วน 1:1 เท่ากับไม่มีการคอมเพรส อัตรส่วน2:1 ก็คอมเพรสจาก2เป็น1 ไม่น่าเชื่อบางงานผมใช้ 20:1(Mackie DL1608)

ค่าการตั้งต่างๆ มันก็อยู่กับงาน ความชอบส่วนตัว ไม่เจาะจงตายตัวครับ แต่ถ้าตั้งออกมาดีก็ดี ถ้าไม่ดีก็ลองใหม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มกราคม 2015, 17:11:36 น. โดย pompattaya »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 17:09:46 น. »
เบาไปมันยกขึ้นแรงไปมันกด ตรงนี้แหละครับที่จุดเซทค่า Threshold ให้เบาแค่ไหนมันยก แรงแค่ไหนมันกด

และที่ผมกล่าวถึงขนาดของเวที และตำแหน่ง ตัวอย่างบางงานเวทีซักกะติ๊ด  ยังมีมอนิเตอร์วางอย่างใกล้ ลำโพงพีเอก็อยู่ซะติดเวที

ห้องงานก็แคบๆ เราก็ต้องเซทค่าให้เขาใช้ไมค์ได้สบายแบบไม่ต้องแหกปาก แล้วถ้าเขาเผลอแหกปาก ก็ไม่ออกมาแสบหูคนฟัง

คอมเพรสเซอร์ทั่วไปแบบที่ผมใช้มีอุปกรณ์สี่อย่างอยู่ในตัวเดียว  เกท   คอมเพรสเซอร์ เอ๊กเพนเดอร์  และลิมิตเตอร์  ถ้าเข้าใจสี่ตัวนี้และเข้าใจว่าอะไรควรใช้ตอนใหนก็ไม่นากครับพี่  ผมไม่ค่อยได้ใช้แต่ก็พอใช้ได้

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 17:24:17 น. »
คอมเพรสเซอร์ทั่วไปแบบที่ผมใช้มีอุปกรณ์สี่อย่างอยู่ในตัวเดียว  เกท   คอมเพรสเซอร์ เอ๊กเพนเดอร์  และลิมิตเตอร์  ถ้าเข้าใจสี่ตัวนี้และเข้าใจว่าอะไรควรใช้ตอนใหนก็ไม่นากครับพี่  ผมไม่ค่อยได้ใช้แต่ก็พอใช้ได้

นั่นแหละ ถ้าเข้าใจแล้วไม่ยาก ไอ้ที่ลำบากทุกวันนี้เวลาไปเจอคนมีใช้แต่ไม่เข้าใจใช้ ถึงอยากให้มีคนสอนการใช้

หรือถ้าไม่แน่ใจก็ทำอย่างเจ้าอ๊อฟมันว่า ปล่อยไฟวิ่งผ่านเฉยๆดีกว่า ทรมานนะน้านพ ทำเสียงแล้วการแสดงคุมคนไม่อยู่

เพราะต้องวิ่งผ่านไอ้เจ้าตัวเนี้ยตัวเดียว เสียงวูบๆวาบๆ เจ้าของเครื่องก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะไปวานคนอื่นเขาเซทมาให้

เกทผมไม่ใช้ เพราะการแสดงมันมีอารมณ์ ทั้งเบาทั้งหนัก ความกว้าง ความมากน้อยของจำนวนผู้ชม อารมณ์จุดนั้นมันต้อง

ตะโกนกับคนดูร้อยสองร้อย หรือ พันสองพัน เคยทำพอมันตะโกนแรงกว่าที่คิด สัญญานมันใหญ่เกินเกทที่เปิดไว้ เสียงวูบเลย ซาวด์โดนด่าซิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มกราคม 2015, 17:58:40 น. โดย pompattaya »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 18:14:29 น. »
นั่นแหละ ถ้าเข้าใจแล้วไม่ยาก ไอ้ที่ลำบากทุกวันนี้เวลาไปเจอคนมีใช้แต่ไม่เข้าใจใช้ ถึงอยากให้มีคนสอนการใช้

หรือถ้าไม่แน่ใจก็ทำอย่างเจ้าอ๊อฟมันว่า ปล่อยไฟวิ่งผ่านเฉยๆดีกว่า ทรมานนะน้านพ ทำเสียงแล้วการแสดงคุมคนไม่อยู่

เพราะต้องวิ่งผ่านไอ้เจ้าตัวเนี้ยตัวเดียว เสียงวูบๆวาบๆ เจ้าของเครื่องก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะไปวานคนอื่นเขาเซทมาให้

เกทผมไม่ใช้ เพราะการแสดงมันมีอารมณ์ ทั้งเบาทั้งหนัก ความกว้าง ความมากน้อยของจำนวนผู้ชม อารมณ์จุดนั้นมันต้อง

ตะโกนกับคนดูร้อยสองร้อย หรือ พันสองพัน เคยทำพอมันตะโกนแรงกว่าที่คิด สัญญานมันใหญ่เกินเกทที่เปิดไว้ เสียงวูบเลย ซาวด์โดนด่าซิครับ

ผมเคยโม้ๆงานมี๊ตติ้งที่นครสวรรค์สองชั่วโมง  สุดท้ายคนฟังก็ไม่ได้อะไร