ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา metronom ไม่ตรงกับไฟล์เพลง  (อ่าน 655 ครั้ง)

ออฟไลน์ golfzzaa

• กำเนิดใหม่
  • *
  • HL#
ปัญหา metronom ไม่ตรงกับไฟล์เพลง
« เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2023, 15:33:40 น. »
ปกติผมใช้โปรแกรม extreme karaoke ในการเล่นดนตรีสดกับวง เนื่องจากเล่นกันสามคน กลอง กีตาร์ เบส แต่ไม่มีมือคีย์บอร์ด จึงใช้โปรแกรม extreme karaoke เป็นมือคีย์บอร์ด โดยเวลาเล่นจะแยกเครื่องดนตรีที่จะใช้ทั้งหมดไปแชลแนล R ส่วน metronom ไปแชลแนล L แล้วก็ปิดเครื่องดนตรีที่ไม่ใช้เช่นชุดกลอง กีตาร์ เบส ปัญหาคือเสียง Metronom เวลาเปิดใช้มันไม่ตรงกับเสียงดนตรี จะมีความหน่วงกว่าแปลกๆทำให้เล่นออกมาไม่ตรงกันเท่าไหร่ แก้ไขคร่าวๆโดยไปตั้งที่ค่าความหน่วง ซาวน์ฟรอน ทีละ 5,10 จนถึง 100 ก็ยังไม่ตรงเลยอยากจะสอบถามพี่ๆว่ามีวิธีแก้ไขแบบอื่นๆอีกไหมครับ อีกคำถามหนึ่งจะมีวิธีแยกไลน์แบบไหนบ้างครับที่จะส่งเสียงเครื่องดนตรีแบบ Stereo และส่ง metronom ไปอีกไลน์เป็น Mono เพื่อให้เสียงมีมิติสมจริงขึ้นบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เสือน้อย คาราโอเกะ

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 80004197 (x-men)
ปัญหา metronom ไม่ตรงกับไฟล์เพลง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2023, 20:56:36 น. »
ปกติผมใช้โปรแกรม extreme karaoke ในการเล่นดนตรีสดกับวง เนื่องจากเล่นกันสามคน กลอง กีตาร์ เบส แต่ไม่มีมือคีย์บอร์ด จึงใช้โปรแกรม extreme karaoke เป็นมือคีย์บอร์ด โดยเวลาเล่นจะแยกเครื่องดนตรีที่จะใช้ทั้งหมดไปแชลแนล R ส่วน metronom ไปแชลแนล L แล้วก็ปิดเครื่องดนตรีที่ไม่ใช้เช่นชุดกลอง กีตาร์ เบส ปัญหาคือเสียง Metronom เวลาเปิดใช้มันไม่ตรงกับเสียงดนตรี จะมีความหน่วงกว่าแปลกๆทำให้เล่นออกมาไม่ตรงกันเท่าไหร่ แก้ไขคร่าวๆโดยไปตั้งที่ค่าความหน่วง ซาวน์ฟรอน ทีละ 5,10 จนถึง 100 ก็ยังไม่ตรงเลยอยากจะสอบถามพี่ๆว่ามีวิธีแก้ไขแบบอื่นๆอีกไหมครับ อีกคำถามหนึ่งจะมีวิธีแยกไลน์แบบไหนบ้างครับที่จะส่งเสียงเครื่องดนตรีแบบ Stereo และส่ง metronom ไปอีกไลน์เป็น Mono เพื่อให้เสียงมีมิติสมจริงขึ้นบ้างครับ ขอบคุณครับ

ไม่ยากครับปรึกษาตัวแทนขาย ที่ท่านซื้อมาดีกว่าครับ  :95:

ออฟไลน์ eadkb

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL: 12446AA9 :1sound pro
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 4 ธันวาคม 2023, 03:28:41 น. »

ปัญหาแรก แน่ใจนะว่ามือกลองตีตรงกับเมโทรนอม เพราะเท่าที่เคยเล่นกับมือกลองมา ไม่เคยมีปัญหาว่าเมโทรนอมไม่ตรง
ปัญหาที่สอง ต้องเสียตังต์ซื้อ ซาวด์การ์ด ที่มี out put มากกว่า 2 out ขึ้นไปแหละครับ ถึงจะแยกซาวด์เป็น Stereo ได้

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 4 ธันวาคม 2023, 05:56:33 น. »
ผมเล่นตัดไลน์กลอง ด้วยแพดไฟฟ้า ร่วมกับวง
ปัญหาเมโทรนอมผมจบ...รบกวนไปดูต่อที่คลิปได้ครับ โทรหรือไลน์ ปรึกษาผมได้ตลอด 0898624203

:95:

ออฟไลน์ E24WSO

• ระดับ 3
  • *
  • HL##80003EC5 (MP 19/2/62)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 4 ธันวาคม 2023, 07:44:59 น. »
ผมเล่นตัดไลน์กลอง ด้วยแพดไฟฟ้า ร่วมกับวง
ปัญหาเมโทรนอมผมจบ

:30: สุดยอดครับ

• *
  • HL#
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 4 ธันวาคม 2023, 10:09:40 น. »
ปัญหาแรก แน่ใจนะว่ามือกลองตีตรงกับเมโทรนอม เพราะเท่าที่เคยเล่นกับมือกลองมา ไม่เคยมีปัญหาว่าเมโทรนอมไม่ตรง
ปัญหาที่สอง ต้องเสียตังต์ซื้อ ซาวด์การ์ด ที่มี out put มากกว่า 2 out ขึ้นไปแหละครับ ถึงจะแยกซาวด์เป็น Stereo ได้

ปัญหาแรกไม่ตรงจริงครับ เพราะผมก็ฟังเมโทรนอมด้วย พอเมโทรนอมไม่ตรงกับซาวน์ ซาวน์รวมที่ออกไปหาคนดูซาวน์จากคอมจะหน่วงๆจากวง ผมอัดกีตาร์รับทำเพลง และเล่นกับเมโทรนอมประจำครับ

ปัญหาที่สองขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ปกติมี zoom L16 เป็น 16 in 8 out อยู่แต่มันใหญ่ไป  เวลาเอาไปเล่นนะครับ  อยากหาซับมิกซ์ตัวเล็กๆ หรือมีท่านพี่ท่านไหนมีวิธีดีๆแนะนำนะครับ

• *
  • HL#
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 4 ธันวาคม 2023, 10:20:31 น. »
ปัญหาเมโทรนอมผมจบ...รบกวนไปดูต่อที่คลิปได้ครับ โทรหรือไลน์ ปรึกษาผมได้ตลอด 0898624203

:95:

ขอบพระคุณท่านพี่มากๆเลยครับ เข้าใจละครับเดี๋ยวผมจะลองต่อแบบนี้ดูก่อนครับ

ออฟไลน์ สุระชาติ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2023, 19:57:36 น. »
เข้ามาหาความรู้ด้วยครับ  :thank1: