ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเหลือเรื่องเท็คนิคเล่นทับไลน์หน่อยครับ ทำอย่างไรให้มือกลองเข้าได้ถูก  (อ่าน 8077 ครั้ง)

ออฟไลน์ tuolek

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 4F0D78F8 จากครูภูมิ
ต้องปรับตัวให้เข้ากับยุคประหยัดนักดนตรีหายากให้ได้
พี่ๆช่วยเรื่องเท็คนิคด้วยครับ ขั้นตอนยังไง เครื่องมืออะไรบ้าง

ออฟไลน์ man. united

• ระดับ 3
  • *
  • 7EE1AD6E - 8F616B36 - 2317A617

เท่าที่เคยเล่นทับไลน์กับเอ็กตรีมมา ส่งเมทาน่อมให้มือกลอง แล้วผมแยกจอไว้ให้มือกลองดูอีกจอครับ

เขาจะได้รู้ว่า 5-4-3-2-1 จบเพลง ส่งแล้วเพลงไรต่อ จะต่อยังไง จะตีจังหวะแบบไหน ก็อยู่ที่เขาละ ก็สะดวกดีครับ

• ระดับ 5
  • *
เท่าที่เคยเล่นทับไลน์กับเอ็กตรีมมา ส่งเมทาน่อมให้มือกลอง แล้วผมแยกจอไว้ให้มือกลองดูอีกจอครับ

เขาจะได้รู้ว่า 5-4-3-2-1 จบเพลง ส่งแล้วเพลงไรต่อ จะต่อยังไง จะตีจังหวะแบบไหน ก็อยู่ที่เขาละ ก็สะดวกดีครับ

ครับ ขอบคุณครับ เพลงช้าไม่ค่อยมีปัญหา แต่พอเพลงเร็ว การต่อเนื่องไม่ดีเลย แนวๆออโต้เมดเลย์ ประมานนั้นครับ เข้ากันไม่ค่อยถูก

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
มอนิเตอร์สำคัญครับ...ต้องซ้อมครับ... :thank1:

ใครที่ชอบบอกว่าเปิดคอมแล้วเล่นด้วยสบาย...ก่อนจะพูดลองดูก่อน....ไม่หมูนะครับ ต่อให้แกะมาด้วย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 มีนาคม 2019, 23:29:22 น. โดย Amorn Pattaya »

• ระดับ 5
  • *
มอนิเตอร์สำคัญครับ...ต้องซ้อมครับ... :thank1:

ใครที่ชอบบอกว่าเปิดคอมแล้วเล่นด้วยสบาย...ก่อนจะพูดลองดูก่อน....ไม่หมูนะครับ ต่อให้แกะมาด้วย...

ใช่ครับ

ออฟไลน์ อ๊อด สระบุรี

• *
  • รหัส 8E54E471(พี่อู๊ด โคจร)
อย่าว่าแต่ตีกลองเลย ผมเคาะโต๊ะตามยังเข้าไม่ถูก  :30: :30:

(ปล.ลูกปิดเทอมแล้ว กำลังจะหาโรงเรียนสอนตีกลองอยู่ครับ)

• ระดับ 5
  • *
อย่าว่าแต่ตีกลองเลย ผมเคาะโต๊ะตามยังเข้าไม่ถูก  :30: :30:

(ปล.ลูกปิดเทอมแล้ว กำลังจะหาโรงเรียนสอนตีกลองอยู่ครับ)

:82: :82: :82:

ออฟไลน์ jgn 8bit

• ระดับ 5
  • *
  • 752F6A1E (เหลืออันเดียว)
เพลงมาตราฐานตามแผ่น นะง่ายครับ....แต่ถ้า มิดี้.แต่เอง+เอง ละก็อีกอย่าง...

ออฟไลน์ ณัฐพล อินคอนเสิร์ต

• ระดับ 4
  • *
  • 5C90A90B จาก x-men
ผมเล่นบ่อบมากครับ  ตามคลิป

• ระดับ 4
  • *
ตัวอย่างการเล่นทับไลน์...ครับ

ออนไลน์ เรารัก สารคาม

• *
  • HL#5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862
ตัวอย่างการเล่นทับไลน์...ครับ

มือกลองหน้าคุ้นๆ🤔

• ระดับ 5
  • *
ผมเล่นบ่อบมากครับ  ตามคลิป

:95: :95: :95: ไอเดียแจ่มมาก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SamartZ

• ระดับ 4
  • *
  • 46449430 (MP)
มือกลองต้อง timing แม่นมากครับ
มีฝีมือและประสบการณ์ ไม่งั้นตีเหลื่อมจังหวะแน่นอน โดยเฉพาะลูกส่ง

ออฟไลน์ sura_z260

• ระดับ 2
  • *
  • 54932909
ทักษะพรสวรรค์ของมือกลองสำคัญมากๆครับ​
ต้องรู้ทุกส่วนของเพลง​ ต้องนึกจังหวะล่วงหน้าด้วย
เพราะต้องตีกลองไปพร้อมกับเพลง​ พลาดไม่ได้แม้แต่จังหวะเดียว​ ส่วนเมโทนอมผมไม่ใช้ครับ​ เพราะจะทำให้สับสนเรื่องส่วนละเอียดในเพลง
คลิปนี้ผมตีกลองเอง​ ลองฟังดูครับ

• ระดับ 5
  • *
ทักษะพรสวรรค์ของมือกลองสำคัญมากๆครับ​
ต้องรู้ทุกส่วนของเพลง​ ต้องนึกจังหวะล่วงหน้าด้วย
เพราะต้องตีกลองไปพร้อมกับเพลง​ พลาดไม่ได้แม้แต่จังหวะเดียว​ ส่วนเมโทนอมผมไม่ใช้ครับ​ เพราะจะทำให้สับสนเรื่องส่วนละเอียดในเพลง
คลิปนี้ผมตีกลองเอง​ ลองฟังดูครับ

:cool: :cool: :cool:

ออฟไลน์ สงค์ น้ำค้าง

• ระดับ 4
  • *
  • HL#: 5655AD0F , 2C8F253A , 8F0FCE01 ครูภูม
ซาวด์ดีเสียงดีครับ

ออฟไลน์ ลุงกานต์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#: 9F641096
ง่ายๆ   กลองทุกอัน ปรับให้ออกที่ ออนบอรด   แล้วต่อให้มือกลองฟังแต่ผู้เดียว   ส่วนเครื่องดนตรีอื่นๆ ให้ออกช่อง USB (อาจจะเป็นDAC  หรือexternal ตามที่ท่านมี)  อันนี้ก็ซอดแจ้งได้แล้ว

ออฟไลน์ อ.ชุม สีหมอก

• ระดับ 5
  • *
  • HD#4DE5ACF3(ลูกทุ่งสมใจนึก)
   ผมว่าทำเมดเล่ เป็นชุดๆ ชุดละ 3-5 เพลง ให้มือกลอง ซ้อมและฟังบ่อยๆก็จะออกมาเนียน ได้ดี อีกทางเลือกนึง ที่ผมทำอยู่   :95:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มีนาคม 2019, 09:51:50 น. โดย อ.ชุม สีหมอก »

pintonaja

• บุคคลทั่วไป
ถ้ามีเทคนิคดีๆแล้วนี้ก็ของให้เอามาแชรกันอีกเยอะๆนะครับ

ออฟไลน์ พรางไทย มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 2335F258 จาก พี่นพ สุพรรณ
เคยส่งเมโทนอมให้มือกลองครับ เพลงช้าหรือทีละเพลง ตีได้ดีครับ
แต่เมื่อเล่นเมดเล่ย์ จะเข้าไม่ค่อยเนียนครับ ( มีเวลาซ้อมวันเดียว )
ช่วงหลังเลยส่งให้ทั้งเพลง มือกลองขอเน้นซาวด์กลองให้เขา
และซาวด์เพลงนิดๆ เวลาเล่นเมดเล่ย์เขาจะเข้าถูก

Sleepforrst

• บุคคลทั่วไป
เจ๋งอ่ะเชียร์ มีความพยายามซ้อมในห้องครัวเลยเจ่งอ่ะ ใช้พื่นที่ว่างให้เกิดประโยชน์สูงสุด ผมว่าเอาเวลาว่างไปทำอะไรที่ตัวเองชอบ ผมถือว่ามีความสุขที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
แยกกลองสด กับ แม่ประนอมให้มือกลองฟัง
เปิดเล่นเพลงแบบเมดเลย์เวลาเข้าเพลงจะมีลูกส่งกลองให้ฟังอยู่แล้วน่าจะเข้าง่ายขึ้น

ออฟไลน์ บรรณ บางแค

• ระดับ 5
  • *
  • 8666C892 สมใจนึก
เมื่อก่อน เคยเอา Roland r8 mkII   Sync  กับคอม..

เมื่อเราเล่นเพลงจากคอม   ..มันจะสั่ง r8  เล่นเอง  เสียบเฮดโฟน หรือ หาตู้แอมป์

เราก็ปิดเสียงกระเดื่อง สะแนร์ ทอม  ..เหลือเป็นเพอคัสชั่น

ตีกลอง...พร้อมเพอคัสชั่น  คับ

ออฟไลน์ อ.ชุม สีหมอก

• ระดับ 5
  • *
  • HD#4DE5ACF3(ลูกทุ่งสมใจนึก)

ตามนั้น.นะ   :95:

• ระดับ 4
  • *
[youtube]https://youtu.be/SFRA8AVltxM/youtube]