ผู้เขียน หัวข้อ: เล่น ASIO แยกไลน์กับมิกซ์mr18 มิดี้XMKL ดนตรีสะดุด แก้ยังไงครับ  (อ่าน 7837 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจ ไลท์แอนด์ซาวด์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 1
  • *
  • 800047AD noi1960
เล่น ASIO แยกไลน์กับมิกซ์mr18 มิดี้XMKL ดนตรีสะดุด แก้ยังไงครับ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2020, 23:30:33 น. »
วันนี้ไปบองเล่นกับมิกซ์x32.  ปกติ ในคอมเครื่องเดียวกัน สายเส้นเดียวกันไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
เล่น ASIO แยกไลน์กับมิกซ์mr18 มิดี้XMKL ดนตรีสะดุด แก้ยังไงครับ
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2020, 07:13:47 น. »
วันนี้ไปบองเล่นกับมิกซ์x32.  ปกติ ในคอมเครื่องเดียวกัน สายเส้นเดียวกันไม่มีปัญหา

X32 ราคามันสูงกว่า hardware และระบบปฏิบัติการน่าจะดีกว่า latency น่าจะน้อยกว่าเยอะ

แค่ให้ลองเท่านั้นครับ กระทู้นี้ผมคงไม่มีอะไรแนะนำต่อแล้ว
คงต้องให้ตัวแทนที่ขายหรือชายเสรีแล้วครับ

ลองดูไม่ได้ลงทุนเพิ่ม

1 ลองใช้เครื่องคนอื่นเล่น
2 ลองยืมสาย usb คนอื่นถ้าเล่นแยกไลน์ ASIO แล้วมีปัญหา
  แต่ไม่แยกไลน์แล้วไม่มีปัญหาเพราะการแยกไลน์ส่งข้อมูลเยอะกว่า (แบนวิดส์)
  การต่อเชื่อกับ USB Port 2/3 มีไฟป้อนให้กรณีใช้ USB HUB ก็ช่วยได้
3 ฟอร์แมตลงวินโดใหม่ (จำได้ว่าเคยแนะนำไปแล้ว) ใช้เครื่องเล่นทำเงิน
   ลองซื้อ windows home 64 bits ลิขสิทธิ์เดี๋ยวก็ได้คืน

โปรแกรม eXtreme ASIO ตัวแรกเกิดจากการทำและทดสอบบน Allen QU-16 ของผม
ส่วนมากที่เล่นแล้วเกิดปัญหาจะมาจาก Windows ตัดต่อหรือ clone มา
ตลอดจน SF ขนาดใหญ่มากกว่า 1 ตัวและใช้ busgroup
ผมไม่ได้รับงานเลยไม่ค่อยมีประสบการณ์ แต่ผมเป็นคนทดสอบ extreme