ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีแก้ไขไฟล์เพลงในโปรแกรมคาราโอเกะหน่อยครับ  (อ่าน 2887 ครั้ง)

ออฟไลน์ popup07

• กำเนิดใหม่
  • *
  • HL##
ขอวิธีแก้ไขไฟล์เพลงในโปรแกรมคาราโอเกะหน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2020, 12:12:17 น. »
ขอวิธีแก้ไขไฟล์เพลงในโปรแกรมคาราโอเกะหน่อยครับ ว่าใช้โปรแกรมอะไรทำ

คืออยากจะตัดไลน์เสียงร้องกับกีต้าร์ออก เพิ่อเอาไว้เล่นกับกีต้าร์เองร้องเองเล่นๆนะครับ ว่าทำได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ชายเสรี

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#No 5063144D,1E0047B9 By x-Men
ขอวิธีแก้ไขไฟล์เพลงในโปรแกรมคาราโอเกะหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2020, 14:00:10 น. »
ใช้โปรแกรม  eXtreme Karaoke v.3 + midi XMKL  ตัดได้ทุกแทรกครับ

ออฟไลน์ Sumatethep

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2020, 14:23:27 น. »
เพลงที่ใช้เป็นชนิด EMK  / XMK  เราไม่มีสิทธิ์ไปแก้ไข นะครับ

แต่ถ้าจะปิดเสียงร้อง(เมโลดี้-ทำนอง) และเสียงกีต้าร์ ก็ทำได้ที่ มิกเซอร์ครับ

คลิกปิดเสียงร้อง และปิดเสียงกีต้าร์
ตัวอย่าง รูปปิดเสียงบนมิกเซอร์ eXtreme Karaoke

คลิกที่คำว่า เสียงร้อง  ให้มีกากบาททับ  จะตัดเสียงร้อ

คลิกที่รูปกีต้าร์คอร์ด  - หรือ กีต้าร์โซโล่ ให้ขึ้นสีแดง   เพื่อตัดเสียง กีต้าร์

แค่นี้ก็ร้องเพลงeXtreme เล่นกีต้าร์แทรกเข้าไปได้แล้วครับ
 :95:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 มิถุนายน 2020, 14:42:46 น. โดย Sumatethep »

• *
  • HL##
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2020, 14:39:16 น. »
เพลงที่ใช้เป็นชนิด EMK  / XMK  เราไม่มีสิทธิ์ไปแก้ไข นะครับ

แต่ถ้าจะปิดเสียงร้อง(เมโลดี้-ทำนอง) และเสียงกีต้าร์ ก็ทำได้ที่ มิกเซอร์ครับ

คลิกปิดเสียงร้อง และปิดเสียงกีต้าร์
ตัวอย่าง รูปปิดเสียงบนมิกเซอร์ eXtreme Karaoke

อยากเซฟเป็นนามสกุลอื่นเช่น mp3 เพื่อง่ายต่อการใช้งานด้วยครับ

• *
  • HL##
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2020, 14:41:42 น. »
ใช้โปรแกรม  eXtreme Karaoke v.3 + midi XMKL  ตัดได้ทุกแทรกครับ

มีลิ้งแนะนำให้ง่ายต่อการค้นหามั้ยครับ ขอบคุณครับ

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2020, 14:57:54 น. »
อยากเซฟเป็นนามสกุลอื่นเช่น mp3 เพื่อง่ายต่อการใช้งานด้วยครับ
ทำได้ครับ มี2 วิธี เบื้องต้น
1. ตั้งค่าบนeXtreme ให้บันทึกเสียงเป็นแบบ MP3 รันเพลงนั้นขึ้นมา บันทึกโดยกด F10  ค้นหาเพลงที่บันทึกที่ โฟลเดอร์ records
2. ใช้โปรแกรมประเภทCaptureหน้าจอ บันทึกเสียง  มันจะเป็นไฟล์วิดีโอ  แล้วใช้โปรแกรมประเภท Factory Format แปลงมาเป็นเฉพาะเสียงก็ได้ ( ถ้าทำเพื่อการค้า ควรเลือกโปรแกรมลิขสิทธิ์เท่านั้น - นะครับ- )

ใช้ทำเพื่องานอดิเรก สนุกในบ้าน โดยมิได้ทำเพื่อการค้า -  ทำไปครับ - ไม่เป็นไร)

• *
  • HL##
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2020, 15:17:52 น. »
ทำได้ครับ มี2 วิธี เบื้องต้น
1. ตั้งค่าบนeXtreme ให้บันทึกเสียงเป็นแบบ MP3 รันเพลงนั้นขึ้นมา บันทึกโดยกด F10  ค้นหาเพลงที่บันทึกที่ โฟลเดอร์ records
2. ใช้โปรแกรมประเภทCaptureหน้าจอ บันทึกเสียง  มันจะเป็นไฟล์วิดีโอ  แล้วใช้โปรแกรมประเภท Factory Format แปลงมาเป็นเฉพาะเสียงก็ได้ ( ถ้าทำเพื่อการค้า ควรเลือกโปรแกรมลิขสิทธิ์เท่านั้น - นะครับ- )

ใช้ทำเพื่องานอดิเรก สนุกในบ้าน โดยมิได้ทำเพื่อการค้า -  ทำไปครับ - ไม่เป็นไร)
ทำไว้เล่นเองครับ สนุกๆอยู่บ้านครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2020, 15:25:46 น. »
คืออยากจะตัดไลน์เสียงร้องกับกีต้าร์ออก เพิ่อเอาไว้เล่นกับกีต้าร์เองร้องเองเล่นๆนะครับ ว่าทำได้ไหมครับ
ถ้าเเล่นเพลงXMKL จะมีเสียงกีต้าร์สดที่Ch.Live2/3/4/5 ..Fuzz / SoLo)  ก็คลิกให้ขึ้นสีแดงเพื่อตัดเสียงได้ครับ

ตัวอย่างนี้ตัดเฉพาะเสียงโซโลกีต้ารออกไป แล้วเล่นแทรกแทนครับ

• *
  • HL##
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2020, 15:48:20 น. »
ถ้าเเล่นเพลงXMKL จะมีเสียงกีต้าร์สดที่Ch.Live2/3/4/5 ..Fuzz / SoLo)  ก็คลิกให้ขึ้นสีแดงเพื่อตัดเสียงได้ครับ

ตัวอย่างนี้ตัดเฉพาะเสียงโซโลกีต้ารออกไป แล้วเล่นแทรกแทนครับ

เยี่ยมเลยครับ :cool:

ออฟไลน์ somchai navicha

• ระดับ 3
  • *
  • 8761CE32 หมอบ้านนอก , 4A97E67A=Music Creator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2020, 23:01:29 น. »
คล้ายมีท่าน นำโปรแกรมจัดการเพลงซ้ำ
มาเผยแพร่  ไม่ทราบอยู่หน้าไหนครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2020, 06:36:03 น. »
คล้ายมีท่าน นำโปรแกรมจัดการเพลงซ้ำ
มาเผยแพร่  ไม่ทราบอยู่หน้าไหนครับ
อยู่นี่ครับ
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=107160.775