ผู้เขียน หัวข้อ: กระเดื่องเสียงหลบ ดรอปลง เวลาเล่นเพลงที่มีชิ้นดนตรีหลายๆ ชิ้น  (อ่าน 5932 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
ตอนนี้ผมใช้โน้ตบุ๊ค MSI Gaming SSD m.2+HDD 1 TB  แรม 8 gb  windows แท้ 
ก็ถือว่าแรงอยู่ครับ  เวลาเล่น สถาน CPU ของโปรแกรม ขึ้แค่ 3 - 4 % ครับ

Admin ท่านแนะนำในส่วนของ ssd สำหรับรันระบบและโปรแกรม   และ แรม ครับ    ไม่ได้พูดถึง CPU   

ออฟไลน์ ไชยา สารคาม

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#55E62CC0 (ศิลปินหน้าวัด)
จริงๆ อยากให้แยกนะครับที่บอกว่าเครื่องแรง มันขึ้นอยู่กับว่าฟังก์ชั่นในโปรแกรมมันต้องการทรัพยากรแบบไหน
ถ้าใช้ Windows+eXtreme+โปรแกรมอื่นๆ ในเครื่องเช่น Anti virus ถ้ามี RAM แค่ 4GB นี่คือใช้งานแบบอึดอัดมากๆ แล้วยังไม่รวมการโหลดซาวด์ฟอนต์ที่ใช้ RAM อย่างน้อยสองเท่าของขนาดไฟล์ ถ้าหาก RAM เริ่มไม่พอ ก็จะเริ่มมีการใช้งาน HDD หรือ SSD บางส่วนมาทำเป็น RAM ชั่วคราว ซึ่งการเข้าถึงกับความเร็วมันเทียบกับ RAM ไม่ได้ นั่นทำให้ Sound บางตัวมันเล่นไม่ทันเลยเกิดอาการ Drop เวลาเล่นรวมกันเยอะๆ บางเคสอาจจะเป็นกระเดื่อง บางเคสก็เป็น Guitar Live

ดังนั้นเครื่องท่านที่ RAM 8GB อาจจะเหมาะที่เล่นซาวด์ฟอนต์ตัวเดียว ถ้าอยากแยก BUS Group หรือใช้ฟังก์ชั่นให้เต็มประสิทธิภาพ น่าจะต้องขยับขยาย Hardware ในเครื่อง
เหมือนถ้าจะเล่น 3D Gaming ให้สวยๆ ก็ต้องเพิ่ม Card จอแพงๆ เข้าไป :95:
ขอบคุณครับท่าน..สำหรับคำแนะนำ..สงสัยจะได้ลองเพิ่มแรมเป็น  16 กิ๊กครับ..ขอปรึกษาเงินแป๊บครับ555

• ระดับ 3
  • *
Admin ท่านแนะนำในส่วนของ ssd สำหรับรันระบบและโปรแกรม   และ แรม ครับ    ไม่ได้พูดถึง CPU
ขอบคุณครับผม :thank1:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8

นี่เครื่องบ้าพลัง  :2:

• ระดับ 3
  • *
(....)

นี่เครื่องบ้าพลัง  :2:

สุดยอดเลยครับท่าน SSD ตั้ง 3 ตัว :30:

ออฟไลน์ ทินกรณ์แมน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#440A42CE(wolverine)
เอาชนะใจตัวเองให้ได้ครับ ท่าน สงสารเครื่องบ้างเดี๋ยวมันฆ่าตัวตาย
 :cool2: :cool2: :cool2: :cool2: :cool2: :cool2:

• ระดับ 3
  • *
เอาชนะใจตัวเองให้ได้ครับ ท่าน สงสารเครื่องบ้างเดี๋ยวมันฆ่าตัวตาย
 :cool2: :cool2: :cool2: :cool2: :cool2: :cool2:
:95: :thank1:

• ระดับ 3
  • *
มารายงานผลการทดสอบให้ทราบครับ  หลังจากอัพเกรด RAM เป็น 16 Gb

1. สถานะ CPU, RAM ก่อนอัพเกรด RAM (8Gb)
5Qwd6a.md.jpg" border="0

2. สถานะ CPU, RAM หลังอัพเกรด RAM (16Gb)
5QwWxf.md.jpg" border="0

1. ทดสอบ เพลงช้า  กระเดื่องชัดเจนตลอดเพลง

2. ทดสอบ เพลงเร็ว  2  เพลง 

สรุปผลการทดสอบ
    ดีขึ้นกว่าเดิมนิดนึง..แต่ก็ยังดรอปเหมือนเดิมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 กรกฎาคม 2020, 09:01:12 น. โดย ไชยา สารคาม »

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
บอกตั้งแต่แรกปัญหาอยู่ที่การใช้ sf / bus group ไม่ใช่ hardware
ลองลด sf เหลือ 2 ตัวแล้วเล่นดู ดีขึ้นไหม

• ระดับ 3
  • *
บอกตั้งแต่แรกปัญหาอยู่ที่การใช้ sf / bus group ไม่ใช่ hardware
ลองลด sf เหลือ 2 ตัวแล้วเล่นดู ดีขึ้นไหม

คงต้องเล่น SF ให้น้อยลงครับท่าน..ขอบคุณครับ :thank1:

ออฟไลน์ jaky

• ระดับ 5
  • *
  • 8628F960 และ 55E76D53 นิมิตใหม่
ถ้าเป็นแค่การ..เล่น..
จัดเต็มได้เลย...จะได้รู้ (เสียเงืนด้วยในบางเรื่อง)..
ผมก็เคย...สุดท้ายก็ sf 1 ตัว 2 ไลน์ ธรรมดา..
 :**: