ผู้เขียน หัวข้อ: หาวิธีเล่น 8 ไลน์ให้ eXtreme โดยไม่ต้องพึ่งMixerนอก  (อ่าน 55817 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sumatethep

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
Re: หาวิธีเล่น 8 ไลน์ให้ eXtreme โดยไม่ต้องพึ่งMixerนอก
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2016, 10:11:47 น. »
วีดีโอส่วนตัวครับครู   ดูไม่ได้
ดูใหม่  ครับ

ออฟไลน์ Loedsak2012

• ระดับ 1
  • *
  • รหัสฮาร์ดล๊อค 1268906A,42F44A00 ซื้อจาก noi1960
Re: หาวิธีเล่น 8 ไลน์ให้ eXtreme โดยไม่ต้องพึ่งMixerนอก
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2016, 11:26:20 น. »
       ดนตรีสร้างขึ้นเพื่อกล่อมโลก  เส้นทางมีหลากหลายสายครับ  เราสามารถที่จะดึงความสามารถต่างๆ มาใช้ร่วมกันด้วยการศึกษาอย่างมากครับ
สำหรับผมเองเคยเล่น V แคร็กมา ก่อนที่ปัจจุบันจะใช้ V3 โดยมองไปว่าในส่วนของเทคโนโลยีที่เปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ V3 ก็พัฒนาตามเช่นกัน
แม้ในกลุ่มที่ผมอยู่จะพูดกันถึง Sonar  แต่ทางท่านอาจารย์ไพรวัลย์  กลุ่มแอดมิน  ก็สนับสนุนให้สมาชิกใช้ของแท้กัน เนื่องจากมีความแตกต่างกัน
มากมายหลายจุด  อีกทั้งไม่ว่า Extreme หรือ Sonic ก็มีคุณสมบัตต่างกันขอบเขตไม่เท่ากัน  นอกจาก Sonar ก็มี Reaper อีกที่น่าสนใจ  ทุกอย่าง
ในกลุ่มเน้นไปที่การศึกษากัน  แน่นอนว่ามันไม่ง่ายเลย หากเมื่อผลของการศึกษานั้นทำให้เราเข้าใกล้ความต้องการของเรามากขึ้น

ดนตรีต้องผสมผสานเพื่อความสนุก เช่น ผมชอบ XSF บางเสียง แต่บางเสียงไม่ชอบ หากเล่นแต่ XSF ผมก็จะปรับอะไรไม่ได้  พอผมรู้จัก Sonar
ผมสามารถใช้เสียงส่วนหนึ่งจาก XSF และผสมกับเสียงบางส่วนจาก Sonar  ให้เพลงที่ออกมาเป็นเพลงที่ผมชอบ

:love2: :love2: :love2: :thank1: :thank1:

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2016, 11:39:57 น. »
       ดนตรีสร้างขึ้นเพื่อกล่อมโลก  เส้นทางมีหลากหลายสายครับ  เราสามารถที่จะดึงความสามารถต่างๆ มาใช้ร่วมกันด้วยการศึกษาอย่างมากครับ
สำหรับผมเองเคยเล่น V แคร็กมา ก่อนที่ปัจจุบันจะใช้ V3 โดยมองไปว่าในส่วนของเทคโนโลยีที่เปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ V3 ก็พัฒนาตามเช่นกัน
แม้ในกลุ่มที่ผมอยู่จะพูดกันถึง Sonar  แต่ทางท่านอาจารย์ไพรวัลย์  กลุ่มแอดมิน  ก็สนับสนุนให้สมาชิกใช้ของแท้กัน เนื่องจากมีความแตกต่างกัน
มากมายหลายจุด  อีกทั้งไม่ว่า Extreme หรือ Sonic ก็มีคุณสมบัตต่างกันขอบเขตไม่เท่ากัน  นอกจาก Sonar ก็มี Reaper อีกที่น่าสนใจ  ทุกอย่าง
ในกลุ่มเน้นไปที่การศึกษากัน  แน่นอนว่ามันไม่ง่ายเลย หากเมื่อผลของการศึกษานั้นทำให้เราเข้าใกล้ความต้องการของเรามากขึ้น

ดนตรีต้องผสมผสานเพื่อความสนุก เช่น ผมชอบ XSF บางเสียง แต่บางเสียงไม่ชอบ หากเล่นแต่ XSF ผมก็จะปรับอะไรไม่ได้  พอผมรู้จัก Sonar
ผมสามารถใช้เสียงส่วนหนึ่งจาก XSF และผสมกับเสียงบางส่วนจาก Sonar  ให้เพลงที่ออกมาเป็นเพลงที่ผมชอบ

:love2: :love2: :love2: :thank1: :thank1:
ขอบคุณครับ สำหรับความคิดเห็นของคุณก็เป็นอีกเสียงหนึ่งที่ช่วยสร้างสังคมอุดมปัญญาทางดนตรีครับ   :thank1:

ออฟไลน์ หนุ่มสุรินทร์ บินเดี่ยว

• ระดับ 3
  • *
  • 2344AC17: Noi1960
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2016, 11:55:20 น. »

:happy: :happy:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2016, 22:48:56 น. »

ดนตรีต้องผสมผสานเพื่อความสนุก เช่น ผมชอบ XSF บางเสียง แต่บางเสียงไม่ชอบ หากเล่นแต่ XSF ผมก็จะปรับอะไรไม่ได้  พอผมรู้จัก Sonar
ผมสามารถใช้เสียงส่วนหนึ่งจาก XSF และผสมกับเสียงบางส่วนจาก Sonar  ให้เพลงที่ออกมาเป็นเพลงที่ผมชอบ

ขอออกความเห็นนิดหนึ่งครับอย่าโกรธกันน่ะ     ท่านบอกว่าท่านชอบศึกษา. เลยหันไปเล่นโซน่าเพียงเพื่อต้องการผสมเสียง เพื่อปรับเสียงหรือเลือกบางเสียงที่ชอบได้ โดยมีพื้นฐานความเชื่อที่ว่า xsf ปรับอะไรไม่ได้
ผมว่าท่านไม่รู้จักหรือศึกษาตัวโปรแกรมเอ็กตรีมส์ให้ดีพออย่างที่บอกว่าชอบศึกษา   มัลติซาวด์ฟ้อนท์เคยใช้หรือปล่าวครับ การแยกบัสกรุปเพื่อปรับแต่งเสียงโดยใช้เอฟเฟค, vst ที่โปรแกรมทำได้. ได้ลองบ้างหรือปล่าวเอ่ย      ผมว่ามันทำได้อย่างที่ท่านต้องการเหมือนกันน่ะ คนเขียนโปรแกรมเขาทำไว้ให้เลือกใช้แล้ว   ลองเรียนรู้เพื่อใช้งานดูก่อน ถ้ามันไม่ได้จริงๆก็ไม่ว่ากัน

อย่าถามผมกลับมาทำไมไม่สอนให้เล่นโซน่าเหมือนกลุ่มอื่นๆ แค่บัสกรุป มัลติซาวด์ฟ้อนท์ยังไม่ลอง. อย่าพึ่งจ้องหาตัวช่วยภายนอก
เพราะแค่เอาเพลงค่ายต่างๆมาทำขายก็ละเมิดลิขสิทธิ์เขาพอแรงแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2016, 23:00:59 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2016, 12:48:05 น. »
ขอบคุณครับพี่หมอนพที่ช่วยให้ความรู้เพิ่มเติมกับผู้ที่ยังไม่รู้เกี่ยวกับวิธีบังคับสัญญาณเสียงดนตรีแต่ละชิ้นที่กำลังเล่นeXtremeอยู่ให้ไปออกรวมกันเป็นเป็นกลุ่มๆหรือเดี่ยวๆเพื่อต้องการเน้นโดยเฉพาะ

อย่างที่ใช้วิธี Bus Group หรือมัลติซาวด์ฟอนท์ ก็ตามใจ  ขอบคุณผู้ให้ความรู้เพิ่มเติมครับ

ต่อกันที่กระทู้นี้ครับ   https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=89815.msg124451614;topicseen#msg124451614
 :flower:

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2016, 15:03:11 น. »
สวัสดีครับ พี่น้อง เพื่อสมาชิกทุกท่าน  มาต่อกันในกระทู้นี้อีกครั้งหนึ่งครับ

ขอขมาอภัยสำหรับท่านสมาชิกเก่ารุ่นพี่ทุกท่าน ถึงท่านจะอ่อนวัยกว่าถ้าท่านเข้ามาเป็นสมาชิกก่อนก็ย่อมแก่ความรู้และประสบการณ์มากกว่าผมแน่นอน หากผมกล่าวข้อความใดผิดพลาดทั้งเนื้อหาหลักการ ประสบการณ์กรุณาบอกแหล่งข้อมูลผมใหม่ ให้ลิงค์ไปที่ไหนที่สมาชิกเขียนไว้เป็นเนื้อๆยาวๆเป็นโพสต์ๆ20-30 บรรทัด หรือเป็นสิบๆหน้าโพสต์ติดๆกันก็ได้ บอกมาเลยครับ ผมชอบอ่าน

ส่วนใหญ่จะไม่มีให้อ่านเป็นเนื้อๆ จะมีก็พูดคุยสั้นๆรู้กันระหว่างเพื่อนสมาชิกที่ตอบ ขั้นอยู่ (แม้แต่ในกลุ่ม บทความ ความรํู้ทางวิชาการ ผมค้นดูก็เป็นลักษณะคล้ายที่ผมกล่าวไว้ เช่น ค้นหาคำว่า "บัส" หรือ "บัสกรุฟ" ก็มีนะครับแต่ที่เป็นองค์ความรูล้วนๆ มีน้อยครับ)คนที่จะคอยอ่านต่อประเด็นก็เลยเสียประโยชน์ไป บางครั้งก็ต้องไปอ่านข้อความที่แสดงอารมณ์ส่วนตัวออกมาอีก ผู้อ่านก็จะยิ่งไม่ได้ประโยชน์อะไรมากขึ้นไปกันใหญ่

ฉะนั้นขอสมาอภัยต่อสมาชิกรุ่นพี่ที่สมัครเข้ามาอยู่ก่อนผม คือก่อนวันที่ 19 ธันวาคม 2554

และขอสมาอภัยต่อสมาชิกรุ่นพี่ที่ได้ใช้ เพลงชนิด XMK ก่อนผม ก่อนผมใช้เมื่อวันที่  24  กันยายน 2557   จากวันนั้นถึงวันนี้ 21 กุมภาพันธ์ 2559 เป็นเวลาแค่ 1 ปี ครึ่ง เวลาแค่นี้จะไปมีความรู้และประสบการณ์อะไรเหมือนรุ่นพี่  อีกประการหนึ่ง ผมยังต้องสอนหนังสือทำราชการอยู่ตลอด จะหาเวลาที่ไหนมาหาความรู้เท่ากับรุ่นพี่ทั้งหลายได้ ผมจึงเสียดายที่ท่านน่าจะเจียดเวลามาเขียนความรูไว้เป็นชุดๆโดยเฉพาะ เป็นเรื่องๆ ค้นได้ถูกจุด เหมือนหยิบหนังสือในห้องสมุด

ฐานะของผมจึงไม่ต่างอะไรกับสมาชิกรุ่นน้องที่เพื่งเข้ามาใหม่่ๆ เขาเหล่านั้นก็อยากได้ความรู้เยอะๆเหมือนผม  ฉะนั้นผมจึงขอเรียนแล้วเรียนเล่าว่า เมื่อเห็นว่าเขาไม่รู้เรื่องอะไร ขอรุ่นพี่เขียนอธิบายตอบตรงๆไปเลยครับ ไม่ต้องย้อนครับเพราะเขาก็ไม้รู้เหมือนกัน (อีกอย่างใช้ PMเลยจะดีครับ)ไม่ใช่ว่ารุ่นพี่จะไม่เขียนให้อ่านนะครับ มีครับ แต่น้อย

ยกตัวอย่างท่านที่ให้ความรู้อยู่ตลอด  เช่น คุณลุงมะลกอ คุณแอดมินมานพ  คุณหมอนพ สุพรรณ  คุณขอชอชอลอ   เป็นต้น (หากตกหล่นท่านใด ช่วยบอกด้วยครับ ขออภัยมิได้กล่าวนาม)

อาจจะขึ้นโพสต์ว่า อยากรู้เรื่องบัสกรุฟล้วนๆ  เชิญที่นี่ แล้วลิงค์ไป.....  เป็นต้นนะครับ

ผมสอนหนังสือเด็กในโรงเรียน สังเกตเห็นเด็กรุ่นใหม่ชอบใช้สื่ออีเล็กทรอนิกส์ สังคมออนไลน์กันมาก เขาเรียนรู้เร็วมากนะครับ ผู้ใหญ่บางคนตามไม่ทันเลยครับ แค่พิมพ์คำว่า soundfont ถามGoogle พรึบ   คำตอบหลายข้อมาก ที่แน่ๆ วิดีโอสอนกันชัดๆ  การสร้างsoundfontด้วย........   .     การยำsoundfontด้วย...    ฯลฯ  เด็กรุ่นใหม่เข้าถึงเราก่อนแล้ว อะไรง่านฃย สะดวก เขาทำได้เร็วมากครับ  ที่ผมพูดเล่ามานี่ คือเรื่องจริง แล้วลองนึกดูสิครับว่า สมาชิกที่เพิ่งเข้ามาใหม่่ๆอยากรู้อะไร แล้วเรายังไม่มีบทความ ผลงาน ตัวอย่าง หลักการ ใช้eXtrme Karaoke ให้เขาดูตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบันที่กำลังบูมกำลังส่งเสริมในกลุ่มเรา แล้วเขาจะดูที่ไหน ไม่มีอะไรให้เขาสนใจ จะมีก็ต้องคอยหาตามกระทู้ที่มีเนื้อหากระโดดไปมา ขาดๆ กระท่อนกระแท่น ไม่ต่อเนื่องในเรื่องเดียวกัน เขาจะประทับใจไหมครับ

ครูเป็นตัวแทนสมาชิกใหม่ ขอวิงวอนรุ่นพี่ช่วยด้วยครับ

พอวันที่ 9 กันยายน 2558 ผมก็สนับสนุนผลงานของสมาชิกเรา XSF ของครูเปี๊ยก ขออภัยที่เอ่ยนาม  ซาวด์ของท่านดีนะครับ ท่านก็เปิดกระทู้ของท่านให้ความรู้วิธีใช้ (แต่อาจะไม่ครอบคลุมทั่วถึงนัก) สมาชิกเราผู้นำมาใช้ก็สะท้อนบอกท่านไป   สำหรับคนชอบฟังลูกทุ่งดนตรีไทย ก็ใช้ปรีเซทที่10.ดนตรีไทยเน้อ เหมือนที่ผมชอบ ผมก็นำมาฟังอังกะลุง เป็นต้น  เอาเป็นคลิบๆ คลิบละเสียงให้ดังๆ จนทุกปรีเซทเลย ครับ ถ้าคลิบไหนมีผมไม่เป็นต้องขออภัยครูเปี็ยกด้วยครับ

ทั้งหมดมันออกไปสู่สังคมออนไลน์ครับ  คนยังไม่รู้ เขาจพได้รู้ว่ากลุ่มเรามีดี  กดข้ามาอ่านกันบ่อยๆ ชอบใจก็ซื้อ และสมัครสมาชิกเพิ่มขึ้น

ครูเป็นข้าราชการในสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว มีหน้าที่ประจำอยู่แล้ว แต่ครูก็รักอุดมการณ์ของกลุ่มเรานี้ เข้าใจนิสัยใจคอทุกคนได้  ครูเองก็มีข้อบกพร่องอยู่ คือได้แต่คิด ไม่ใช่ลงมือปฏิบัติ เล่นอยู่แต่ที่บ้านตัวเอง  จริงครับ แต่ครูก็ใช้อุปกรณ์ วัสดุจริงจากกลุ่มของเรา ก็จะคอยสะท้อนให้ผู้ปฏิบัติจริงได้บ้าง ได้ไหมครับ

เดี๊ยวต่อไปมาคุยเรื่อง soundfont  เผื่อให้สมาชิกใหม่ฟังต่อไป  สวัสดีครับ

:thank1:    หมายเหตุ ถ้าผิดกฏ กติกา มารยาท  ท่านแอดมินช่วยแนะนำก่อนลบได้ ครับ   :thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2016, 18:57:36 น. โดย Sumatethep »

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2016, 15:52:05 น. »
สวัสดีครับ พี่น้อง และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ขอขอบคุณครูBattman ผู้เปิดหูให้ครูสุเมธ ได้ยินเสียงสังคีตสวรรค์ XSF Pk3 กีต้าร์สดครังแรกในeXtremeของครูสุเมธ  เมื่อวันที่ 22 กันยายน 2557 วันนี้ท่านกรุณาอีกแล้วครับ  ด้วยความภาคภูมิใจในกลุ่มเรา ที่นี่ครับ  https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=105026.msg124451634;topicseen#msg124451634

นี่ไงครับลักษณะเด่นของMidiเสียงสดจะมีLลงท้าย  คือ XMKL  ตอนนั้นครูสุเมธคลั่งเลยว่าไม่มี MidiไหนจะสดเหมือนXMKLของเราอีกแล้ว

สักครูจะร่ายยาวเรื่อง soundfont ทำให้eXtreme รุ้น V3 เราเล่น 8 ไลน์ได้ไง  ขอรวบรวมความรู้จากสมุดบันทึกที่ได้คุณพี่หมอนพเปรยๆให้น้องใหม่ท่านหนึ่งไว้ แล้วเขาก็ไปติดคำตอบที่ประโยชน์ของBusGroup ในเมนูแยกเสียงมิดี้ต่อไป  ครับ

เดี๊่ยวพบกันอีกครั้ง ต่อไป สวัสดีครับ  :thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2016, 20:47:54 น. โดย Sumatethep »

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2016, 21:23:57 น. »
สวัสดีครับ พี่เพื่อนและน้องสมาชิกที่รักทุกคนครับ 

เรามาต่อเรื่องsoundfontกันอีกแล้วครับ คราวที่แล้ว เราใช้soundfontเฉพาะเสียงดนตรีแต่ละชิ้นทั้งชุดกลองและชุดดดนตรีมามาใช้โดยผ่านโปรแกรมSonarเพื่อให้eXtremeรุ่นอับจน(Crack)เพื่อจุดประสงค์เฉพาะบุคคลตามสถานการณ์อับจนที่ครูว่าไว้

เดี๋ยวนี้ไม่อีบจนแล้ว อย่างน้อยได้รุ่น V3 มีคุณสมบัติดีเลิศกว่าอีกระดับหนึ่ง แต่เรายังอับจนMixerนอกอยู่ แต่ดันอยากเล่น8ไลน์ เห็นเขาพูดกันจังว่า8ไลน์ดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ เอาราก็มาเริ่มวางแผนกันเลย

อันดับแรก เราต้องวางแผนว่า เอาเสียงอะไรเป็นไลน์ 1 2 3 4 5 6 7 และ 8

ครูสุเมธมีต้นแบบตั้งแต่เล่นรุ่นCrackเมื่อก่อนจะมีรุ่นV3 ก็ได้ครูภูมิเป็นต้นแบบ  แบ่ง

ไลน์ 1  เป็นเสียงกระเดื่อง   ตรงกับ  Kick
      ไลน์ 2        สแนร์                       Snare   
      ไลน์ 3      เบส                          Bass 
      ไลน์ 4     เครื่องเป่า                     Brass
      ไลน์ 5     เครื่องตี 1                      Side Stick
      ไลน์ 6     เครื่องตี 2   กระดิ่งควาย (Cowbell)    ไฮ แฮท  (ฉาบเหยียบ)   Hi Hat   Tom  สูง กลาง ต่ำ ฯลฯ
      ไลน์ 7     ดนตรีรวม   
      ไลน์ 8    กีต้าร์โซโล       SOLO   
      (ครูสุเมธ ประยุกต์ใช้ Solo แม่สายของคาราบาว)
       ได้แล้ว เปิดeXtreme เลย ปึก

Busgroup จะอยู่ที่เมนู  แยกเสียงมิดี้   ก่อนจะแยกกรุ้ป เราต้องล้างซาวด์ทุกช่องให้สะอาดทั้งหมดก่อนนะครับ โดยลากดำทุกช่องตั้งแต่แทบช่องมิดี้ จนถีง Bus Group เลือก Default Midi Port   OK  ก็จะใสสะอาด
     กลับไปย้อนดูภาพที่นี่ท่านแอดมินให้ไว้  https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=89815.0

เวลาจะเข้ากลุ่มGroupก็ลากดำชิ้นดนตรีไปลง Bus 1  2  3  4 ......8  ตามที่วางแผนไว้ในไลน์ต่างๆ

เห็นไหมครับ   ครบ 8  ไลน์   เหมือนกัน   

แต่วิธีเสองออกมาเป็นแผง Mixer เราeXtreme  ยังไม่ได้ออกแบบมาให้ดูตระการตา ตระการใจเหมือนอีกค่ายหนึ่งนั่น

เดี๋ยวเรามาดูคลิบ การเล่น Busgroup นะครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2016, 21:39:18 น. »
ตอนแรกๆเห็นพี่ครูเมธจะเอาจริงก็ยินดีครับ  ได้น้องใหม่ไฟแรงอีกคนมาประดับวงการ   แต่พอเห็นแยกแปดไลน์แบบครูเมธแล้วชักไม่แน่ใจว่าพี่ครูของผมเข้าใจพื้นฐานด้านการมิกซ์เสียงดนตรีมากแต่ใหน  ตัวอย่างที่พี่ทำและนำเสนอคือสิ่งที่คนส่วนใหญ่ทำ  คือการเน้นประมาณช่องในการแยกมากกว่าคุณภาพของดนตรี   แยกแบบนี้คือการแยกออกมาเป็นโมโน  ทุกอย่างจะดาหน้าแผ่กันมาเป็นกระจุกอยู่ตรงกลาง  ขาดซึ่งมิติและความเป็นธรรมชาติของดนตรีอย่างที่ควรจะเป็น  เอาเป็นว่าถ้าเน้นจำนวนมากกว่าคุณภาพเหมือนคนอื่นๆอีกมากมายก็ตามความชอบและความสะดวกครับพี่ :flower:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2016, 21:52:08 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

ออฟไลน์ tornadonaja

• ระดับ 3
  • *
  • 4FE5BD4C, 8FE74E58, 483230C6, (ซื้อจากคุณเลิศพล)
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2016, 23:04:55 น. »
สวัสดีครับ พี่น้อง เพื่อสมาชิกทุกท่าน  มาต่อกันในกระทู้นี้อีกครั้งหนึ่งครับ

ขอขมาอภัยสำหรับท่านสมาชิกเก่ารุ่นพี่ทุกท่าน ถึงท่านจะอ่อนวัยกว่าถ้าท่านเข้ามาเป็นสมาชิกก่อนก็ย่อมแก่ความรู้และประสบการณ์มากกว่าผมแน่นอน หากผมกล่าวข้อความใดผิดพลาดทั้งเนื้อหาหลักการ ประสบการณ์กรุณาบอกแหล่งข้อมูลผมใหม่ ให้ลิงค์ไปที่ไหนที่สมาชิกเขียนไว้เป็นเนื้อๆยาวๆเป็นโพสต์ๆ20-30 บรรทัด หรือเป็นสิบๆหน้าโพสต์ติดๆกันก็ได้ บอกมาเลยครับ ผมชอบอ่าน

ส่วนใหญ่จะไม่มีให้อ่านเป็นเนื้อๆ จะมีก็พูดคุยสั้นๆรู้กันระหว่างเพื่อนสมาชิกที่ตอบ ขั้นอยู่ (แม้แต่ในกลุ่ม บทความ ความรํู้ทางวิชาการ ผมค้นดูก็เป็นลักษณะคล้ายที่ผมกล่าวไว้ เช่น ค้นหาคำว่า "บัส" หรือ "บัสกรุฟ" ก็มีนะครับแต่ที่เป็นองค์ความรูล้วนๆ มีน้อยครับ)คนที่จะคอยอ่านต่อประเด็นก็เลยเสียประโยชน์ไป บางครั้งก็ต้องไปอ่านข้อความที่แสดงอารมณ์ส่วนตัวออกมาอีก ผู้อ่านก็จะยิ่งไม่ได้ประโยชน์อะไรมากขึ้นไปกันใหญ่

ฉะนั้นขอสมาอภัยต่อสมาชิกรุ่นพี่ที่สมัครเข้ามาอยู่ก่อนผม คือก่อนวันที่ 19 ธันวาคม 2554

และขอสมาอภัยต่อสมาชิกรุ่นพี่ที่ได้ใช้ เพลงชนิด XMK ก่อนผม ก่อนผมใช้เมื่อวันที่  24  กันยายน 2557   จากวันนั้นถึงวันนี้ 21 กุมภาพันธ์ 2559 เป็นเวลาแค่ 1 ปี ครึ่ง เวลาแค่นี้จะไปมีความรู้และประสบการณ์อะไรเหมือนรุ่นพี่  อีกประการหนึ่ง ผมยังต้องสอนหนังสือทำราชการอยู่ตลอด จะหาเวลาที่ไหนมาหาความรู้เท่ากับรุ่นพี่ทั้งหลายได้ ผมจึงเสียดายที่ท่านน่าจะเจียดเวลามาเขียนความรูไว้เป็นชุดๆโดยเฉพาะ เป็นเรื่องๆ ค้นได้ถูกจุด เหมือนหยิบหนังสือในห้องสมุด

ฐานะของผมจึงไม่ต่างอะไรกับสมาชิกรุ่นน้องที่เพื่งเข้ามาใหม่่ๆ เขาเหล่านั้นก็อยากได้ความรู้เยอะๆเหมือนผม  ฉะนั้นผมจึงขอเรียนแล้วเรียนเล่าว่า เมื่อเห็นว่าเขาไม่รู้เรื่องอะไร ขอรุ่นพี่เขียนอธิบายตอบตรงๆไปเลยครับ ไม่ต้องย้อนครับเพราะเขาก็ไม้รู้เหมือนกัน (อีกอย่างใช้ PMเลยจะดีครับ)ไม่ใช่ว่ารุ่นพี่จะไม่เขียนให้อ่านนะครับ มีครับ แต่น้อย

ยกตัวอย่างท่านที่ให้ความรู้อยู่ตลอด  เช่น คุณลุงมะลกอ คุณแอดมินมานพ  คุณหมอนพ สุพรรณ  คุณขอชอชอลอ   เป็นต้น (หากตกหล่นท่านใด ช่วยบอกด้วยครับ ขออภัยมิได้กล่าวนาม)

อาจจะขึ้นโพสต์ว่า อยากรู้เรื่องบัสกรุฟล้วนๆ  เชิญที่นี่ แล้วลิงค์ไป.....  เป็นต้นนะครับ

ผมสอนหนังสือเด็กในโรงเรียน สังเกตเห็นเด็กรุ่นใหม่ชอบใช้สื่ออีเล็กทรอนิกส์ สังคมออนไลน์กันมาก เขาเรียนรู้เร็วมากนะครับ ผู้ใหญ่บางคนตามไม่ทันเลยครับ แค่พิมพ์คำว่า soundfont ถามGoogle พรึบ   คำตอบหลายข้อมาก ที่แน่ๆ วิดีโอสอนกันชัดๆ  การสร้างsoundfontด้วย........   .     การยำsoundfontด้วย...    ฯลฯ  เด็กรุ่นใหม่เข้าถึงเราก่อนแล้ว อะไรง่านฃย สะดวก เขาทำได้เร็วมากครับ  ที่ผมพูดเล่ามานี่ คือเรื่องจริง แล้วลองนึกดูสิครับว่า สมาชิกที่เพิ่งเข้ามาใหม่่ๆอยากรู้อะไร แล้วเรายังไม่มีบทความ ผลงาน ตัวอย่าง หลักการ ใช้eXtrme Karaoke ให้เขาดูตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบันที่กำลังบูมกำลังส่งเสริมในกลุ่มเรา แล้วเขาจะดูที่ไหน ไม่มีอะไรให้เขาสนใจ จะมีก็ต้องคอยหาตามกระทู้ที่มีเนื้อหากระโดดไปมา ขาดๆ กระท่อนกระแท่น ไม่ต่อเนื่องในเรื่องเดียวกัน เขาจะประทับใจไหมครับ

ครูเป็นตัวแทนสมาชิกใหม่ ขอวิงวอนรุ่นพี่ช่วยด้วยครับ

พอวันที่ 9 กันยายน 2558 ผมก็สนับสนุนผลงานของสมาชิกเรา XSF ของครูเปี๊ยก ขออภัยที่เอ่ยนาม  ซาวด์ของท่านดีนะครับ ท่านก็เปิดกระทู้ของท่านให้ความรู้วิธีใช้ (แต่อาจะไม่ครอบคลุมทั่วถึงนัก) สมาชิกเราผู้นำมาใช้ก็สะท้อนบอกท่านไป   สำหรับคนชอบฟังลูกทุ่งดนตรีไทย ก็ใช้ปรีเซทที่10.ดนตรีไทยเน้อ เหมือนที่ผมชอบ ผมก็นำมาฟังอังกะลุง เป็นต้น  เอาเป็นคลิบๆ คลิบละเสียงให้ดังๆ จนทุกปรีเซทเลย ครับ ถ้าคลิบไหนมีผมไม่เป็นต้องขออภัยครูเปี็ยกด้วยครับ

ทั้งหมดมันออกไปสู่สังคมออนไลน์ครับ  คนยังไม่รู้ เขาจพได้รู้ว่ากลุ่มเรามีดี  กดข้ามาอ่านกันบ่อยๆ ชอบใจก็ซื้อ และสมัครสมาชิกเพิ่มขึ้น

ครูเป็นข้าราชการในสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว มีหน้าที่ประจำอยู่แล้ว แต่ครูก็รักอุดมการณ์ของกลุ่มเรานี้ เข้าใจนิสัยใจคอทุกคนได้  ครูเองก็มีข้อบกพร่องอยู่ คือได้แต่คิด ไม่ใช่ลงมือปฏิบัติ เล่นอยู่แต่ที่บ้านตัวเอง  จริงครับ แต่ครูก็ใช้อุปกรณ์ วัสดุจริงจากกลุ่มของเรา ก็จะคอยสะท้อนให้ผู้ปฏิบัติจริงได้บ้าง ได้ไหมครับ

เดี๊ยวต่อไปมาคุยเรื่อง soundfont  เผื่อให้สมาชิกใหม่ฟังต่อไป  สวัสดีครับ

:thank1:    หมายเหตุ ถ้าผิดกฏ กติกา มารยาท  ท่านแอดมินช่วยแนะนำก่อนลบได้ ครับ   :thank1:

เห็นด้วยกับตรงนี้ครับ  ลูกค้ามือใหม่ๆเข้ามาเรื่อยๆ ก็จะถามปัญหาแบบเดิมๆถ้ามีการค้นหาที่เป็นระเบียบและค้นหาง่าย ก็จะสะดวกครับ เปรียบเสมือนนักเรียน จะมีนักเรียนอนุบาลเข้ามาใหม่ทุกปี เราก็ต้องสอนใหม่ทุกๆปี
ใช่ป่ะ...ผมเห็นด้วยกับครูเมธครับ

ออฟไลน์ นายวิโรจน์2009

• *
  • H\L 7EE4286E
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 00:05:06 น. »
ตอนแรกๆเห็นพี่ครูเมธจะเอาจริงก็ยินดีครับ  ได้น้องใหม่ไฟแรงอีกคนมาประดับวงการ   แต่พอเห็นแยกแปดไลน์แบบครูเมธแล้วชักไม่แน่ใจว่าพี่ครูของผมเข้าใจพื้นฐานด้านการมิกซ์เสียงดนตรีมากแต่ใหน  ตัวอย่างที่พี่ทำและนำเสนอคือสิ่งที่คนส่วนใหญ่ทำ  คือการเน้นประมาณช่องในการแยกมากกว่าคุณภาพของดนตรี   แยกแบบนี้คือการแยกออกมาเป็นโมโน  ทุกอย่างจะดาหน้าแผ่กันมาเป็นกระจุกอยู่ตรงกลาง  ขาดซึ่งมิติและความเป็นธรรมชาติของดนตรีอย่างที่ควรจะเป็น  เอาเป็นว่าถ้าเน้นจำนวนมากกว่าคุณภาพเหมือนคนอื่นๆอีกมากมายก็ตามความชอบและความสะดวกครับพี่ :flower:
บอกได้เลยครับ ออกงานนอกปรับกันดากเดือดเลยครับ แต่ก็ชอบบทความของครูครับ ;D ;D ขอภัยน้านพ ผมอ้างถึงผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 18:12:08 น. โดย นายวิโรจน์2009 »

ออฟไลน์ นายวิโรจน์2009

• *
  • H\L 7EE4286E
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 00:14:55 น. »
สวัสดีครับ พี่เพื่อนและน้องสมาชิกที่รักทุกคนครับ 

เรามาต่อเรื่องsoundfontกันอีกแล้วครับ คราวที่แล้ว เราใช้soundfontเฉพาะเสียงดนตรีแต่ละชิ้นทั้งชุดกลองและชุดดดนตรีมามาใช้โดยผ่านโปรแกรมSonarเพื่อให้eXtremeรุ่นอับจน(Crack)เพื่อจุดประสงค์เฉพาะบุคคลตามสถานการณ์อับจนที่ครูว่าไว้

เดี๋ยวนี้ไม่อีบจนแล้ว อย่างน้อยได้รุ่น V3 มีคุณสมบัติดีเลิศกว่าอีกระดับหนึ่ง แต่เรายังอับจนMixerนอกอยู่ แต่ดันอยากเล่น8ไลน์ เห็นเขาพูดกันจังว่า8ไลน์ดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ เอาราก็มาเริ่มวางแผนกันเลย

อันดับแรก เราต้องวางแผนว่า เอาเสียงอะไรเป็นไลน์ 1 2 3 4 5 6 7 และ 8

ครูสุเมธมีต้นแบบตั้งแต่เล่นรุ่นCrackเมื่อก่อนจะมีรุ่นV3 ก็ได้ครูภูมิเป็นต้นแบบ  แบ่ง

ไลน์ 1  เป็นเสียงกระเดื่อง   ตรงกับ  Kick
      ไลน์ 2        สแนร์                       Snare   
      ไลน์ 3      เบส                          Bass 
      ไลน์ 4     เครื่องเป่า                     Brass
      ไลน์ 5     เครื่องตี 1                      Side Stick
      ไลน์ 6     เครื่องตี 2   กระดิ่งควาย (Cowbell)    ไฮ แฮท  (ฉาบเหยียบ)   Hi Hat   Tom  สูง กลาง ต่ำ ฯลฯ
      ไลน์ 7     ดนตรีรวม   
      ไลน์ 8    กีต้าร์โซโล       SOLO   
      (ครูสุเมธ ประยุกต์ใช้ Solo แม่สายของคาราบาว)
       ได้แล้ว เปิดeXtreme เลย ปึก

Busgroup จะอยู่ที่เมนู  แยกเสียงมิดี้   ก่อนจะแยกกรุ้ป เราต้องล้างซาวด์ทุกช่องให้สะอาดทั้งหมดก่อนนะครับ โดยลากดำทุกช่องตั้งแต่แทบช่องมิดี้ จนถีง Bus Group เลือก Default Midi Port   OK  ก็จะใสสะอาด
     กลับไปย้อนดูภาพที่นี่ท่านแอดมินให้ไว้  https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=89815.0

เวลาจะเข้ากลุ่มGroupก็ลากดำชิ้นดนตรีไปลง Bus 1  2  3  4 ......8  ตามที่วางแผนไว้ในไลน์ต่างๆ

เห็นไหมครับ   ครบ 8  ไลน์   เหมือนกัน   

แต่วิธีเสองออกมาเป็นแผง Mixer เราeXtreme  ยังไม่ได้ออกแบบมาให้ดูตระการตา ตระการใจเหมือนอีกค่ายหนึ่งนั่น

เดี๋ยวเรามาดูคลิบ การเล่น Busgroup นะครับ

ถ้าแยกลายดนตรี แบบนี้ผมบอกเลยว่า ครูต้องศึกษาการแยกลายอีกนิดหน่อยครับ เพราะถ้าแบบนี้หมดมิติของเสียงเลยครับ ;D :flower:

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 05:44:09 น. »
ตัวอย่างที่พี่ทำและนำเสนอคือสิ่งที่คนส่วนใหญ่ทำ  คือการเน้นประมาณช่องในการแยกมากกว่าคุณภาพของดนตรี   แยกแบบนี้คือการแยกออกมาเป็นโมโน  ทุกอย่างจะดาหน้าแผ่กันมาเป็นกระจุกอยู่ตรงกลาง  ขาดซึ่งมิติและความเป็นธรรมชาติของดนตรีอย่างที่ควรจะเป็น   :flower:
ดีครับ  คุณพี่หมอนพว่าต่อเลยครับ   น้องๆกำลังอยากรู้ต่อว่า เสียงของดนตรีที่เป็นธรรมชาติควรจะต้องรวมชิ้นใดบ้างบ้างให้ได้ 8 กลุ่ม
กำลังอยากรู้มากๆ 

ธรรมชาติของเสียงดนตรี ควรเป็นดังนี้ คือ
   กลุ่มที่ 1 เสียงของ.............. +  .......................+.......................+ .....................
   กลุ่มที่ 2 เสียงของ ...............+..................+.........................+......................   
   กลุ่มที่ 3 เสียงของ.............. +  .......................+.......................+ .....................
   กลุ่มที่ 4 เสียงของ.............. +  .......................+.......................+ ..................... 
   กลุ่มที่ 5 เสียงของ.............. +  .......................+.......................+ .....................
   กลุ่มที่ 6 เสียงของ.............. +  .......................+.......................+ .....................
   กลุ่มที่ 7 เสียงของ.............. +  .......................+.......................+ .....................
   กลุ่มที่ 8 เสียงของ.............. +  .......................+.......................+ .....................
กรุณาตอบไว้ในที่นี้เป็นวิทยาทานแก่รุ่นน้องและผู้ด้อยประสบการณ์ด้วยนะครับ   เหมือนข้อสอบเด็กเลย   :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 05:52:50 น. โดย Sumatethep »

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 06:05:22 น. »
ถ้าแยกลายดนตรี แบบนี้หมดมิติของเสียงเลยครับ ;D :flower:

นี่ไงครับกำลังศึกษาอยู่พอดี ท่านตอบคำถามมาเลย  อย่าทิ้งความเห็นแล้วก็ลุกหนีไปครับ  มามาตอบเดี๋ยวนี้ (เรียกมาเหมือนนักเรียนเลยนะ)

ท่านจงตอบคำถามต่อไปนี้
1. การรวมเสียงดนตรีซึ่งทั้งหมดมี 128 เสียงตามมาตรฐาน GM และเสียงเครื่องตีอีก  47 ชิ้น ( เบอร์ 35 - 81 ) เพื่อให้มีมิติดีที่สุด รวมได้ดังนี้
 กลุ่มที่ 1  เสียงของ ......................+...................+......................+.......................... 
 กลุ่มที่ 1  เสียงของ ......................+...................+......................+.......................... 

หมายเหตุ  ถือว่ามาร่วมแสดงความรู้กันเลย ถูกที่ ถูกเวลาแล้วครับ
 :thank1:   :flower: 

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 06:19:46 น. »
 :flower:   :thank1:  
ขอขอบคุณรุ่นพี่ที่เข้ามาแสดงความเห็น

แต่ครูขอว่า  เราต้องเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมครับ  เหมือนครู    ทางกระทรวงเข้าเน้นเค้นครูให้เปลี่ยนวิธีสอน จากแบบเดิมๆที่ใช้พูดอธิบายอย่างเดียวมาเป็นใช้เทคนิกใหม่ๆ  ใช้สื่อประสมอย่างหลากหลาย ทันยุคทันผู้เรียน และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ด้วยกัน พร้อมเน้นความรู้คู่คุณธรรม

ตอนนี้มีสองท่านเข้ามาแล้ว   ดีใจทมากกครับ  ตอบเลยครับดังที่ครูว่า  เป็นโอกาสของท่านจะได้ให้ความรู้ไว้ในกระทู้นี้เลย รวมไว้ไม่ต้องไปต้นที่ไหน

เวลาท่านพิมพ์ตอบ เหมือนกับท่านคุยให้ความรู้ทั่วไป   เราต้องเปลี่ยนแปลงวิธีตอบกระทู้แล้วหละครับ

ตอนอยู่ในโรงเรียน มีครุที่ครูสุเมธเคยสอนมาเป็นครูเหมือนกัน มาร่วมประชุมครู เค้าเห็นอะไรไม่ดีแล้วเสนอแนะครู ครูเก่าบางคนโกรธ  ครูสุเมธก็ว่า พี่เอ๋ย เค้าติงมาก็เพราะเค้าเห็นอย่างนั้น  เราผู้ใหญ่แล้วจะโกรธมันไม่งาม  ฟังเขาให้จบแล้วขอความรู้จากเขาจะได้ไปปรับปรุง เออดีนะ

น้องใหม่ และผู้ขาดความรู้ประสบการณ์ทุกท่าน รออ่านต่อนะครับ   ขอบคุณครับ

:thank1: :flower:

ระหว่างนี้ พี่น้องรุ่นน้องทุกท่านมาทบทวนชิ้นเสียงดนตรีในเมนูแยกเสียงมิดี้กันก่อนนะครับ

เมนูนี้จะมัแทบ แยกลำโพง (ก่อนแทบ Bus Group)  แถบแยกลำโพงจะมีรายการชิ้นเสียงดนตรีตามลำดับดังนี้

1. Main Instrument
2. Piano
3. Chromatic Percussion
4. Organ
5. Accordion
6. String
7. Ensemble
8. Synth
9. Ethnic
10. Guitar Clean
11. Guitar Nylon
12. Guitar Jazz
13. Guitar Overdrive
14. Guitar Distortion
15. Bass
16. Brass
17. Reed
18.Saxophone
19. Pipe
20. Percussive
21. Kick Drum
22. Snare
23. Side Stick
24. Tom Low
24. Tom Mid
25. Tom High
26. Hi Hat
27. Cowbell
28. cymbal
29. Bongo
30. Conga
32. Timberline
33. Percussion
34. Metronome
35. Melody
35. Live Audio 1.     stereo Mix
36. Live Audio 2. Overdrive Solo 1
37. Live Audio 3. Overdrive Solo 2 Corus
38. Live Audio 4. Distortion
39. Live Audio 5. G. Jazz clean Nylon steel Solo
40. Live Audio 6. Cord Steel
41. Live Audio 7. Cord 2 Acoustic
42. Live Audio 8. คนประสาน 1
43. Live Audio 9. คนประสาน 2
44. Live Audio 10. คนประสาน 3
45. Live Audio 11. พิณ
46. Live Audio 12. แคน
47. Live Audio 13. แซกโซโฟน
48. Live Audio 14. Accordion Harmonica
49. Live Audio 15. ขลุ่ย Flute
50. Live Audio 16. อื่นๆ
51. VSTi 1
52. VSTi 2
53. VSTi 3
54. Audio Player
55. Video Player

แต่ละชิ้นให้ไปอยู่ Lineไหน ใน 8 Live ก็ตามโจทย์ที่ครูสุเมธ ให้ไว้ เน้อ

นี่คือ  ตัวเลือกของท่านครูพี่หมอนพ(เดี่ยวนี้ท่านเป็นครูแล้ว จะได้เห็นคนชั้นครูมาตอบกันแล้วครับ) กับท่านพี่อีกท่านจะต้องตอบครูสุเมธ  คราวนี้พิมพ์จิ้มกันมือหงิกแน่ )

:thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 10:16:44 น. โดย Sumatethep »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 07:11:56 น. »
ตอบพี่ครูเมธ   
1 ผมเข้าเวปด้วยมือถือเป็นส่วนใหญ่  ไม่สะดวกในการจิ้ม
2 เรื่องการแยกไลน์  จริงๆแล้วอยู่บนพื้นฐานการมิกซ์เสียง  ต้องเรียนรู้พื้นฐานการมิกซ์เสียง เรื้องยาว เลยำม่มีใครอยากเสียเวลานำมาอธิบายกันบ่อยๆ
3 แนะนำให้หาตำราอ่านโดยใช้พี่กูเกิ้ล
4 หากขี้เกียจหาอ่าน พี่ต้องหาดนตรีที่เขาอัดมาดีๆฟังเพื่อจำวิธีการแยกเสียง  อะไรมีซ้ายขวา อะไรควรอยู่ตรงกลาง
5 ลองลงโปรแกรมกลอง add drum  เปิดดูตำแหน่งการแพนเสียงว่าแต่ละชิ้นเป็นเท่าไหร่   ไมคฺรับเสียงเขาเอาไว้ตรงใหน
6 หลักในการทำซาวด์ของผม  อะไรที่มีหนึ่งชิ้น  เอาไว้ตรงกลางได้เช่น กระเดื่อง เบส   แต่บางชิ้นต้องแพนตามตำแหน่งนิดๆเช่น ไฮแฮต สแนร์  อะไรที่มีมากกว่าหนึ่งชิ้นต้องจับแยกซ้ายขวา  เช่นกลองทอม กีต้าร์ถ้ามีมากกว่าหนึ่งตัว ควรแยกมากกว่าหนึ่งช่อง  เครื่องทองเหลืองสำหรับกลองมีซ้ายขวา  ไม่ควรเป็นโมโน
เครื่องคีย์บอร์ด  เสียงดนตรีประเภทรางเช่นระนาด  ส่วนใหญ่เสียงออกควรเป็นสเตอร์  ถ้าแยกโมโนก็จบกัน  พี่จะไม่ได้ยินเสียงไล่คีย์จากสูงมาต่ำ ฯลฯ

รายยาวมานี่เพราะเห็นพี่สนใจ   แต่อย่างที่บอกไป มันไม่ใช่เรื่องของโปรแกรมอย่างเดียว   มันเกี่ยวกับความเข้าใจในเรื่องเสียงดนตรี   การพยายามเลียนการทำงานของระบบบันทึกเสียง การควบคุมเสียง การอธิบายเรื่องพวกนี้  บอกตรงๆเรื่องมันยาว  และเป็นเรื่องละเอียดอ่อน  ใช้เวลาเยอะ  ใช้ตำราอ้างอิงมาก   การค้นคว้ามาทำให้ดู   เสียเวลางานเยอะครับพี่   ขออภัยจริงๆคงต้องรอให้มีคนว่างครับ

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 07:25:32 น. »
ครับ ครูพี่หมอนพ (เป็นทุกอย่างในชื่อเดียวเลยครับ) ต้องขอบคุณอย่างสูงจริง

การอบรมครุทุกรุ่น โดยเฉพาะให้ไปทำบทเรียนเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์  ครูแก่(บางคน)ยอมเลยเรื่อง กดๆ จิ้มๆ แป้นพิมพ์ น่าเห็นใจ

ที่โรงเรียนครู มีรองผอ. ยังสาวอายุน้อย (ไม่ถึง 30 ขวบ) เก่งเรื่องคอมพ์ ออนไลน์ ทำเฟสโรงเรียนไว้เป็นกลุ่มครู แจ้งข่าว คำสั่งลงในนั้นเพื่อความรวดเร็วในการสื่อสาร ครูทุกคนในโรงเรียน(รวมทั้งครูแก่ๆด้วย)ต้องเพื่มวิถีชีวิตใหม่กันวุ่นวาย

ยังไงๆก็ต้องขอบคุณ ครูนพ ณ สุพรรณ เป็นอย่างสูงที่เข้ามาร่วมให้ความรู้แก่ครูแก่ผู้ด้อยประสบการณ์ ครับ

หากเห็นข้อความใดขัดๆ ตกหล่นต่อไปอีก ยินดีทุกเวลาครับ   :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 07:43:09 น. »
ผมหามาฝาก  อยากให้ตาดูและหูฟัง  อย่าฟังจากลำโพงมือถือหรือลำโพงโน๊ตบุค     หาหูฟังมาเสียบ

ตาดูวิดีโอเพื่อดูว่าเขาตีอะไร  เสียงอยู่ตำแหน่งใหน
คลิปนี้คือคำตอบที่คนที่เน้นจำนวนในการแยกไลน์มากกว่าความสมจริงของเสียงควรดู

สิ่งที่ผมพยายามบอกมาตลอดว่าหากยังไม่เข้าใจอะไรอย่างดีพอสมควร  อย่าพยายามหาเรื่องเข้าตัวโดยอ้างเพื่อการเรียนรู้   เพราะการเรียนรู้โดยไม่รู้วิธีการกำ็คือการเดามั่วๆมันไป   แบบนี้แทนที่จะเป็นผลดีกลับเป็นผลเสียต่อวงการ  เหมือนที่หลายๆคนพยายามยัดเยียดสิ่งแปลกใหม่ที่ตนเองหัดทำให้คนฟังเป็นตัวประกันอยู่ในตอนนี้   แต่ยิ่งห้ามเหมือนยิ่งยุ  ยิ่งกีดกันสมาชิกส่วนใหญ่ขี้เกียจเปลืองตัวจึงอ่านแค่ผ่านๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 08:16:39 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 09:08:28 น. »
สวัสดีครับ พี่เพื่อน และน้องสมาชิกที่เคารพรักทุกท่าน

พบกันอีกครั้งแล้วครับ สำหรับสมาชิกใหม่ ครูจะขอทบทวนความรู้ความเข้าใจที่ได้ฟังมาตั้งแต่ต้นนะครับ

ตั้งแต่เริ่มแรกที่สมาชิกใหม่ยังเป็นผู้ใช้eXtrmeอันอับจน คือมีรุ่น Crack กับโน้ตบุคเท่านั้น แล้วในโลกออนไลน์เห็นเค้ามีMixerเล่นอลังการงานสร้าง ตื่นเต้น อยากเป็นบ้าง ก็สืบเสาะหามาใช้กัน

พอรู้ว่าสร้างจาก  SONAR  ก็เริ่มหาเลย อันดับแรกก็ Sonar รุ่นไหนหละครับ 6  7   8  X3   Patinum  เอากันให้สุดกันเลย

หาโปรแกรเสริมทัพ  
1. Soundfont (sf2รวมชิ้นเสียงดนตรี)
2. Soundfont (sf2แยกชิ้นเสียงดนตรี) ทั้งชุดกลอง และชุดดนตรี ครบทั้งมาตรฐาน Gm กันเลย
3. Live Synth Pro เอามาเป็นตัวเชื่องระหว่างsf2เฉพาะชิ้นกับSonarตอนสร้างTrackร่องเสียง
4. ASIO4all  เอาไว้เสริมพลังสัญญาณเสียงเข้าออกระหว่างโปรแกรมSonarกับeXtremeให้sound card ผ่อนกำลัง
5. LoopMidi เอาไว้เป็นช่องPortของสัญญาณเสียงเจ้าออกหากันระหว่างeXtremeกับSonar
6. Soundfont Librarain เอาไว้ปรับแต่ง เพิม ลด ชิ้นเสียงดนตรีsf2
7. Awave Studio  เอาไว้ตัด เสียงชิ้นดนตรีsf2
8. ฯลฯ  

ได้มาก็ลงมือทำ ปรับแต่งกันไปตามอัธยาศัย สนุกสนานกันไป มีMixerแสดงสีแสงวูบวาบขึ้นลง  สนุกกันครับ  บ้างปรับไปใช้ เช่น  

ใช้SONAR  ทำeXtreme  เล่น 8 ไลน์

ใช้SONAR  ทำeXtreme  เล่นเสียงดนตรีไทยลูกทุ่ง (เหมือนครูสุเมธ ชอบ เสียงอังกะลุง)

อีกมาก       ..........  

นั่นคือ อดีตใช่ไหมครับ สมาชิกใหม่ที่รักทุกคน

แต่เดี๋ยวนี้ท่านทั้งหลายมาเป็นผู้ใช้eXtreme V3 สูงขึ้นมาแล้วนะครับ    เดี๋ยวว่าต่อ  พักก่อนครับ

ในV3 ของเราก็มีความอลังการงานสร้างนะครับท่านสมาชิกใหม่ คือมีMixerอันทรงพลังเหมือนกัน  

จะให้ดูรูป ลิงค์ลงมาจากก้อนเมฆ ก็มีปัญหา    เอาว่า มีแถบต่างๆ ดังนี้

มิกเซอร์ของ eXtreme V3  ประกอบด้วย
1. Piano
2. Organ
3. Accordion
4. Synth
5. Bass
6. Guitar Clean
7. Guitar Nylon
8. Guitar Jazz
9. Guitar Overdrive
10. Guitar Distortion
11. String
12. Violin
13. Brass
14. Trumpet
15. Bass Synchs
16. Reed
17. Saxophones
18. Pipe
19. Kick
20. Snare
21. Side Stick
22. Tom Low
23. Tom Mid
24. Tom High
25. Hi Hat
26. Cowbell
27. Crash
28. Ride
29. Bongo
30. Conga
31. Timberline
32. Percussion
33. ฉิ่ง
34. ฉาบ
35. Live Audio 1.     stereo Mix
36. Live Audio 2. Overdrive Solo 1
37. Live Audio 3. Overdrive Solo 2 corus
39. Live Audio 5. G. Jazz clean Nylon steel Solo
41. Live Audio 7. Cord 2 Acoustic
48. Live Audio 14. Accordion Harmonica
49. Live Audio 15. ขลุ่ย Flute
51. VSTi 1
52. VSTi 2
53. VSTi 3
54. Audio
55. Effect
56. Video
57. Record

เชิญสมาชิกใหม่ เลือกเน้นเสียงชิ้นต่างๆระว่างฟังเล่นได้เลย ครับ   หรือถ้าอยากจะรวมกลุ่มเป็นBusgroupก็รวมจากแทบ แยกลำโพง  ตามนี้ไปได้ครับ

แยกลำโพงของ eXtreme V3  มีดังนี้
1. Main Instrument
2. Piano
3. Chromatic Percussion
4. Organ
5. Accordion
6. String
7. Ensemble
8. Synth
9. Ethnic
10. Guitar Clean
11. Guitar Nylon
12. Guitar Jazz
13. Guitar Overdrive
14. Guitar Distortion
15. Bass
16. Brass
17. Reed
18. Saxophone
19. Pipe
20. Percussive
21. Kick Drum
22. Snare
23. Side Stick
24. Tom Low
24. Tom Mid
25. Tom High
26. Hi Hat
27. Cowbell
28. Cymbal
29. Bongo
30. Conga
32. Timberline
33. Percussion
34. Metronome
35. Melody
36. Live Audio 2. OverDrive Solo 1
37. Live Audio 3. OverDrive Solo 2 corus
51. VSTi 1
52. VSTi 2
53. VSTi 3
54. Audio Player
55. Video Player

รวมBusในแทบ Bus Group เลยนะครับ  เอาให้ครบ 8 กลุ่ม ตามจุดประสงค์และแนวคิคของคุณพี่ครูหมอนพ(เป็นหลายอย่างเวลาเดียวกัน)ตามใจ ท่านเถอะครับ

เสียดายที่ลิงค์ภาพลงมาจาก "เมฆ"  ไม่ได้            (เดือนนี้ เมฆน้อย ร้อนจริงๆ) 

เป็นอันว่าความรู้เบื้องต้น ประสบการณ์เบื้องต้น สำหรับผู้ใช้ eXtreme Karaoke ให้เล่นแยก 8 ไลน์ โดยไม่ต้องพิ่งMixerนอก ก็คงยุติเป็นเบื้องต้นเพียงนี้

ขอขอบคุณสมาชิกทุกท่าน โดยเฉพาะท่านแอดมินได้ให้โอกาสครูแสดงความรู้สึกต่อรุ่นน้องสมาชิกใหม่ซึ่งน่าจะมีมาก(ดูจากจำนวนอ่าน ภายในระยะเวลา 1 สัปดาห์)   ขอบคุณเพื่อนรุ่นพี่ที่ร่วมเสนอความรุ้ ความคิดไว้ ประโยชน์ทั้งหมดจะไปเป็นของรุ่นน้องผู้เข้ามาใหม่ จะเป็นกำลังสำคัญของกลุ่มเราต่อไป    ขอบคุณครับ

:thank1:  :th2:  :th2:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 10:26:11 น. โดย Sumatethep »

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 11:41:30 น. »
 :flower:   :flower: 
จบบทความสั้นเรื่อง "หาวิธีเล่น 8 ไลน์ให้ eXtreme โดยไม่ต้องพึ่งMixerนอก" แล้วครับ

ขอสมาอภัยเพื่อนสมาชิกรุ่นพี่ทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ด้วย ครับ

กำลังประมวล ข้อเท็จจริง ข้อคิดเห็น หลักการ ทฤษฎี  คุณธรรม ปัญหา ข้อเสนอแนะ การพัฒนา และโครงการใหม่ต่อไป  ที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับหัวข้อกระทู้นี้อยู่ครับ

คงนำเรียนท่านผู้บริหารต่อไป ครับ    :thank1:

ออฟไลน์ หลวงเก่ง

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4838749E
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 12:58:56 น. »
มิติเสียงดนตรี ถึงเราจะแยกออกมาเป็นมิติดีแค่ไหน การวางลำโพงผิดตำแหน่งหรือน้อยเกินไปกับผู้รับฟังที่มีจำนวนมากก็ไม่ทำให้เกิดมิติเสียงที่ดีขึ้นได้นะครับ....ขออภัยนะครับ ถ้าแนวคิดอาจจะผิด ขอบคุณครับ.. ;D

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 14:00:14 น. »
มิติเสียงดนตรี ถึงเราจะแยกออกมาเป็นมิติดีแค่ไหน การวางลำโพงผิดตำแหน่งหรือน้อยเกินไปกับผู้รับฟังที่มีจำนวนมากก็ไม่ทำให้เกิดมิติเสียงที่ดีขึ้นได้นะครับ....ขออภัยนะครับ ถ้าแนวคิดอาจจะผิด ขอบคุณครับ.. ;D

แบบนี้คงไม่น้อยเกินไป

ออฟไลน์ หลวงเก่ง

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4838749E
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 14:27:08 น. »
(....)

แบบนี้คงไม่น้อยเกินไป
ครับ. เอาที่สบายใจ..

ออฟไลน์ รัก

• ระดับ 3
  • *
  • 57E3D0DE ซื้อจากพี่จ่ากอบ
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2016, 15:14:10 น. »
ผมยังเล่นแค่สองรู อยู่เลยครับ เข้ามาดูเฉยๆ  :mad244: