ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการให้ eXtreme มีตัวเลือกให้ Reset หรือไม่ Reset ได้ เมื่อเริ่มเพลงใหม่  (อ่าน 4553 ครั้ง)

thaworn

• บุคคลทั่วไป
เรียนคุณ x-men มีวิธีเขียน Midi Tables หรือตั้งค่าอย่างไรใน Xtreme ไม่ต้องทำการเรียกพวก GM,GS,XG,Roland Reset ก่อนเล่นเพลงทุกๆ เพลงได้บ้างหรือเปล่าครับ เห็นที่ Option มี Check Box  [  ] Reset Mute รู้สึกว่าจะไม่ทำงาน คือผมอยากให้มีตัวเลือกว่าจะให้ Reset หรือไม่ เพราะมันจะล้างค่าต่างๆที่ตั้งไว้ ใน Sound Module ทุกครั้ง ซึ่งค่าที่ตั้งดังกล่าวก็มีทั้งที่เป็นเหมือนคำสั่ง Midi และไม่ใช่คำสั่ง Midi ซึ่งเกี่ยวกับพวก Hardware ของมัน เช่นพวก Assign Output ให้ออกตามช่องที่เลือกได้ ทำให้ไม่สามารถเขียนบน Midi Tables ได้ ถ้าจะแก้โดยการเขียนคำสั่ง Sysx. ไว้ที่หัวเพลงทุกเพลงก็เหนื่อยเหมือนกันครับ..
ผมลองเล่นเพลงโดยผ่าน Calkwalk โดยตั้งค่าต่างๆ ไว้ที่ Sound Module ครั้งเดียว ก็สามารถใช้ได้กับทุกๆ เพลงเลยครับ ผมอยากให้เป็นอย่างนั้นกับ Xtreme ด้วย...
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 ตุลาคม 2007, 09:27:39 น. โดย Thaworn »

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
กรณีที่ต้องมีคำสั่ง reset sound เพื่อป้องกันไม่ให้เสียงเพีัยนเวลาเล่นเพลงต่อไปครับ
เพราะถ้าเพลงก่อนหน้ามีคำสั่งปรับเสียงแล้วเพลงต่อมาไม่ได้ปรับเสียงที่จะใช้แต่ใช้ค่าเริ่มต้นที่ตั้งไว้ของ sound
เวลาเล่นเพลงเสียงก็จะเพี้ยนเป็นเสียงที่เพลงก่อนหน้าได้ตั้งค่าไว้ครับ
เดี๋ยวหาวิธีใส่คำสั่งที่ตั้งไว้อัตโนมัติที่หัวเพลงตอน load เพลงให้ครับ

อ้างถึง
เห็นที่ Option มี Check Box  [  ] Reset Mute รู้สึกว่าจะไม่ทำงาน

ส่วน reset mute เอาไว้คืนค่าการตั้ง mute channel ต่าง ๆ ครับ
เช่นต้องการ mute เสียงกลอง หรือ bass ไว้ตลอดให้เอาออกครับไม่ต้อง reset ตอน load เพลงใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 ตุลาคม 2007, 09:41:31 น. โดย x-men »

tharachdx

ถ้าไม่มีคำสั่ง Reset เพลงเก่าๆมีปัญหาแน่นอน เช่นเพลงแรกเล่นเพลง แม่ ของโลโซ ซึ่งเพลงนี้มีการใช้ ค่า Pitch Wheel หรือ Bender ไว้เยอ๊ะมากๆ แล้วเพลงต่อไป เล่น เก่าๆ ที่ไม่มีคำสั้ง Control 120,121 บังคับไว้ รับรองว่า เพลงนั้นเพี๊ยนแน่ๆ    ;D ;D

tharachdx

ผมอยากให้มีตัวเลือกว่าจะให้ Reset หรือไม่ เพราะมันจะล้างค่าต่างๆที่ตั้งไว้ ใน Sound Module ทุกครั้ง

ใช้ Module อะไรครับ  ใน Sound Module ขนิดที่ให้เปิดให้เซตค่าต่างๆเองได้ ท่านก็เข้าไปเซ็ตปิดคำสั่ง ไม่รับ SysEx สิครับ....