ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย  (อ่าน 188595 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย
« ตอบกลับ #625 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2016, 10:16:23 น. »
 ผมดูเป็นหลายร้อยครั้ง  ดูเฉพาะแด๊นเซอร์คนขวามือหลังหญิงลี ครับ

[flash=600,500]https://www.youtube-nocookie.com/v/CKDwsFbq1_c[/flash]

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย
« ตอบกลับ #626 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2016, 17:06:50 น. »
ผมถือว่า เป็นเพียงผู้ใช้งาน(User)  มิใช่ผู้สร้างงาน (Creator)

VST , VSTi  ออกมาสำหรับผู้สร้างงาน ที่ต้องมีความรู้ความเข้าใจในเรื่องของดนตรี บทเพลง

VSTi  ที่ทำเป็นตัวเดียวสำเร็จรูปให้เสียงทุกอย่างเหมือนซาวด์โมดูล , ซาวด์ฟอนท์ หายากยิ่ง หรืออาจไม่มีเลยก็ได้
ทำได้เพียง หยิบบางชิ้นมาผสมผสานกัน แล้วสร้างบทเพลงขึ้นมาตามจินตนาการ
มิใช่เอาเสียงกลองอย่าง Addictive  มาเล่นเพลงนับพันเพลง เสียเวลาเปล่า ครับ

ไปโหลด SynthFont 2  มาลงให้เรียบร้อยก่อนครับ ในนั้นมีสุดยอด SF2 ตัวจิ๋วที่คัดสรรแล้วหนึ่งตัวแถมมาด้วย
ผมถือว่า โปรแกรมนี้ครอบครบทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับ  MIDI , Soundfont , VST , VSTi  ให้ลองเล่น
โปรปกรมให้ลองเล่น 30 วันนะครับ  เอามา Edit MIDI File ให้มี Dynamic เล่นกับ SF2 เทียบเท่า  VSTi  พอไหว
กดตรง full Package นะครับ

และในหน้าดาวน์โหลด เขามีโปรแกรมที่เกี่ยวข้องให้เลือกใช้ฟรี ครับ

SynthFont2: Version 2.0.2.7 is now available either as a full package for first time installation,
or as an update with only changed files.
NOTE: The first time you install SynthFont2 you MUST run the full package!

http://www.synthfont.com/Downloads.html

ขอบคุณอย่างสูงครับ

• *
« ตอบกลับ #627 เมื่อ: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2016, 08:22:45 น. »
ถึงวัยชราภาพ  ไม่ได้ทำงาน ทำให้มีเวลามากกว่าท่านทั้งหลาย
ผมจึงใช้เวลาให้คุ้มค่า ยกตัวอย่างเมื่อสี่ห้าปีก่อนผมค้นหาคำว่า MIDI , Soundfont  แล้วก็เจอหน้าลักษณะนี้

เนื่องจากภาษาประกิดอ่อนแรงจึงอ่านช้า และเมื่อพบคำที่เขาลิ๊งค์ไปยังอีกแห่งหนึ่งผมก็กดลิ๊งค์ตามอ่าน
ทำบ่อยๆ เข้า ทำทุกครั้งที่ค้น จากที่แห่งหนึ่งนำไปสู่อีกเว็บหนึ่งซึ่งมีความเกี่ยวข้องกัน
ผ่านไป 7-8 เดือนผมจึงเกิดความเข้าใจในเรื่องของ  MIDI , Soundfont , VST , VSTi  ฯลฯ
และหลากหลายโปรแกรมใช้งานที่เกี่ยวเนื่อง จนที่สุดผมสะสม SF2 , VSTi  น้ำหนักรวมกันกว่า 1000 กิ๊ก
VSTi เปียโนที่สุดของโลก ผมก็เสาะหามาลองเล่นแทบทุกตัว อยู่เมืองไทยอยากได้ของพวกนี้ รักจริง หาจริงไม่ยากดอกครับ
เล่นและลองจริงจังชนิดฝันถึงฝันเห้น VSTi หลายครั้ง
เสพติดน่าจะปีกว่าได้ เล่นเพื่อจะหาข้อสรุปนำมาใช้งานกับ eXtreme Karaoke
ที่สุดเลิกเล่น และเพื่อไม่กลับมาเล่นใหม่ ฟอร์แม็ทฮาร์ดดีสลูกที่เก็บ SF2 , VSTi เสียเลย
ไม่ขอบอกนะครับว่าทำไมถึงได้เลิกเล่น

เล่าสู่กันฟัง เผื่อเป็นไอเดียสำหรับท่านสมาชิกที่เริ่มลองเล่นทางนี้ ครับ

ความรู้มีให้อ่านฟรีในอินเตอร์เน็ท
อ่านแล้วก็นำมาเล่าสู่กันฟัง
บางทีบางครั้งสนุกสนานกว่าเล่นลำโพงเป็นไหนๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2016, 08:26:10 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
« ตอบกลับ #628 เมื่อ: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2016, 08:29:28 น. »
ผมดูเป็นหลายร้อยครั้ง  ดูเฉพาะแด๊นเซอร์คนขวามือหลังหญิงลี ครับ

[flash=600,500]https://www.youtube-nocookie.com/v/CKDwsFbq1_c[/flash]
เรียกว่าสดใสมีชีวิตชีวา.. หรือ เรียกว่าสะดิ้ง ดีครับป๋า...มองแบบไหนครับ ;D

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #629 เมื่อ: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2016, 10:42:59 น. »
มาเก็บแนวคิด ความรู้ครับ

• *
« ตอบกลับ #630 เมื่อ: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2016, 15:20:01 น. »
เรียกว่าสดใสมีชีวิตชีวา.. หรือ เรียกว่าสะดิ้ง ดีครับป๋า...มองแบบไหนครับ ;D

หลานสาวเพื่อนสนิทคนหนึ่ง ร้องเพลงได้ถ้วยเต็มบ้านมาแต่เด็ก
ผมเคยบันทึกเสียงทำเดมโมให้เธอ ส่งไปญี่ปุน
กระทั่งต่อมาได้เงินจากการร้องเพลงโฆษณา
วันหนึ่งเธอผ่านการคัดเลือกเข้าสังกัดแกรมมี่ เพื่อฝึกเป็นนักร้อง
แต่แกรมมี่ให้เป็นได้แค่ ฝึกเต้น ฝึกรำ หมดสัญญาหันมาเอาดีทางเรียน

ชีวิตของแด๊นเซอร์ค่ายแกรมมี่ ถ้าไม่ทุ่มเทสุดตัวคงตกรอบนะครับ
แต่ละครั้งที่แกรมมี่เปิดสาวหนุ่มนับหลายพันสมัคร เหลือรอดนับสิบเท่านั้น

ความฝันของเด็กๆ เหล่านั้น เป็นความหวังของพ่อแม่ด้วย สุดท้ายคือความสำเร็จ ชื่อเสียงและเงินตรา

ผมขอมอง หรือ เรียกว่าเป็นการแสดง
การแสดงต้องให้สมจริงตามบทบาท
พลาดตกรอบทันที ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2016, 15:24:17 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #631 เมื่อ: วันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2016, 16:58:26 น. »
ผมดูเป็นหลายร้อยครั้ง  ดูเฉพาะแด๊นเซอร์คนขวามือหลังหญิงลี ครับ

คนขวามือหลังหญิงลี ตอนนี้มาอยู่ทีมนี้แล้วครับ เป็กกี้ ศรีธัญญา ทีมศรีธัญญาแฟมมิลี่ คนที่สามจากซ้ายชื่อแอมมี่ครับ

คนซ้ายสุดหญิงลี ก็มาอยู่ครับ คนที่นั่งคนแรกซ้ายมือในภาพนี้ชื่อนุ้ยครับ ชุดนี้ค่าตัวแพงครับ  เจอบ่อยๆในทีวี MV

น้องแอมตอนนี้รับงานทีวีเองหลายรายการ ประจำชิงร้อยชิงล้าน น้องนุ้ยก็ไมค์ทองคำ วันดวลไมค์

แนะนำคนที่สองน้องแนน คนนี้สายสตริง พวกพี่เจ พี่ติน่า ตอนนี้ทำทีมรับพวกแดนซ์เปิดงานอีเว้นท์ คอนเทมป์แดนซ์

คนที่สี่น้องน้ำอยู่เวิร์คพอยท์ เต้นคู่กับแอมมี่ สองคนที่เห็นในชิงร้อยชิงล้าน

ผมเห็นด้วยที่ว่า การแสดงต้องให้สมจริงตามบทบาท ที่ป๋าว่า

ในรูปนี้คนยืนขวาสุด เป็นคนที่อยู่ขวาสุดใน MV หญิงลี ประจำอยู่กับ ก็อต จักรพรรณ

เด็กจากทุ่งเสลี่ยมที่ชนะเลิศชิงช้าสวรรค์ ชื่อน้องเจเล่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2016, 17:26:34 น. โดย pompattaya »

• *
« ตอบกลับ #632 เมื่อ: วันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2016, 19:33:56 น. »

ขอบคุณมากครับ  ได้รายละเอียด
เพลงนี้หญิงมียอดวิว 172 ล้าน   ผมดูตอน 30 ล้านวิว
การแสดงที่พริ่วไปทั้งตัว + สีหน้าเปื้อนรอยยิ้มแย้ม ไปพร้อมกันหาดูยากครับ
อีกอย่างดูเธอสนุกกับจังหวะเพลงจริงๆ

งวดนี้จะลงทุนซื้อล๊อตเตอรี่  ถูกเยอะๆ  จะจ้างทั้งทีมมาแด็นซ์แบบนันสต็อปที่เคบินน้อยนะครับ

• *
« ตอบกลับ #633 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2016, 07:22:17 น. »
กลับมาที่่  SynthFont 2

Synth  =   เสียงสังเคราะห์ให้เหมือนเสียงจริง

SynthFont 2  ที่ผมรู้ และเท่าที่ลองเล่นมา
                   เป็นโปรแกรมที่เล่น MIDI File  , Edit , สามารถ เล่น SF2 , VSTi , Sound Module และ ฯลฯ

เมื่อนำ มีดี้ไฟล์มาเล่นกับ SynthFont 2  เสียงเพลงที่ได้ยินฟังแล้วรู้สึกคุ้นเคย อบอุ่น ใกล้ชิด
                  ฟังแล้วอิ่ม เป็นเสียงที่เหมือนเรากินอาหารครบ 5 หมู่ ไม่มีขาด ไม่มีเกิน ครับ

ผมออกจะเชื่อว่า ในบ้านเรานี้มีสมาชิกหลายท่านเล่นและใช้งานอยู่  ยังงัย ช่วยชี้แนะในสิ่งที่ผมขาดด้วยนะครับ

ถ้าโหลดโปรแกรมทดลองใช้งาน 30 วันมาแล้ว เปิดดู หน้าตาแบบนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2016, 07:27:38 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #634 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2016, 07:30:05 น. »
อันดับแรกตั้งค่าก่อนนะครับ  กด ที่ Setup and Options  บนสุด  ที่ Option 1 ติ๊กที่ช่องตามรูปเลยครับ แล้วกด Save

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2016, 07:32:43 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #635 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2016, 07:36:06 น. »
ลองเล่นมีดีไฟล์ได้เลย  ที่รูปแรก กดที่ Openmidi or Arrangement  แล้วเลือกมีดี้ที่ท่านมีอยู่
ผมมีมีดี้ไฟล์เอาไว้ทดลอง 3-4 เพลง เลือกแล้วกด  Open

จะเห็นรายละเอียดชิ้นดนตรีเยอะแยะขึ้นมาด้านล่างสุด  เคาะแป้น สเปซบาร์  เล่นเพลงฟังดูครับ
มันจะเล่นผ่านซาวด์ฟอนท์ตัวจิ๋วที่แถมมา  โดยที่ช่อง  MIDI OUT นั้นจะปิดไว้ก่อน
ลองเล่นหลายๆ เพลงเรียกน้ำย่อยไปก่อนนะครับ ค่อยไปบริหารจัดการเกี่ยวกับ Soundfont , VSTi  ให้ตลึงตึง ตึง กันต่อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2016, 07:43:17 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #636 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2016, 18:14:45 น. »
ยังตามไม่ทันครับ มีเวลาบ้างไม่มีบ้างตามโอกาส แต่ software ที่ป๋าแนะนำมาผมโหลดหมดไม่เหลือครับ

ตอนนี้อยู่ที่ขั้นตอนนี้ ครับ ยังไม่ได้เข้าแก้มิดี้

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #637 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2016, 18:43:16 น. »
Synthfont เซ็ตแล้วครับ
ลองฟังแล้วแต่มิดีไม่ได้แก้ครับ

• *
« ตอบกลับ #638 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2016, 19:07:04 น. »

การเล่น ถ้าต้องการไปให้ถึงดวงดาว ต้องตัดใจซื้อ Sound Module  ที่แนะนำคือ  Roland SC 88 Pro ครับ

ยามนี้มือสอง สาม สี่ ห้า ราคาลงมาติดดินละครับ
ซื้อมาใช้ เบื่อก็ขายแทบไม่ขาดทุน  เกรงแต่ว่า เมื่อแก้มีดี้ให้ตรงกับ Roland SC 88 Pro แล้วจะไม่ขายนะซี

SynthFont  เล่นไปเรื่อยๆ ครับ พอคุ้นเคยสักพักค่อยมา Edit  ทีนี้แทบจะเรียกว่า เราปั้นมีดี้ไฟล์ตัวใหม่ขึ้นมา
ความแตกต่างในเรื่องเสียงมีให้เปรียบเทียบแน่นอนครับ ใจเย็นไม่ต้องรีบหรอก
ผมขอเวลาไปลุยพันทิบ หา VSTi มาลองเล่นเพิ่ม

ครือว่า ไม่อยากนั่งเทียนเขียนนะครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #639 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2016, 19:12:26 น. »

ลูกผมชอบ hidef karaoke

Sent from my X9006 using Tapatalk

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
« ตอบกลับ #640 เมื่อ: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2016, 09:35:52 น. »
(....)

ลูกผมชอบ hidef karaoke

Sent from my X9006 using Tapatalk

ไฮเดฟฯ...เครื่องไฮเอนด์...เพื่อให้เหมาะสมกัน...คนร้องจึงต้องร้องสดๆ โดยไม่ใช้ไมค์ใช่ไหมครับ..5555...

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #641 เมื่อ: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2016, 11:06:20 น. »

ที่ช่อง  Patch  ดับเบิ้ลคลิ๊กช่องแรก จะได้หน้าตาแบบนี้

ที่  Port  จะขึ้น 1 Roland Sc 88 Pro  ถ้าไม่ขึ้นให้กดเลือก  จากนั้นที่ช่อง  bank  ให้เลือก  Roland Sc pro Cappital Tones
ช่อง  Patch  จะแสดงเครื่องดนตรีขึ้นมาเอง  แล้วกด  OK
ทำเหมือนกันให้ครบทุกแถวนะครับ

เราจะได้ รายชื่อเครื่องดนตรีที่ถูกต้อง  จากนั้นจะ Edit ให้เสียงถูกใจได้สะดวกครับ
เสร็จแล้ว Save เก็บที่เดิม  เปิด  eXtreme  ฟังผลงานอีกที  ฟังหลายครั้งจะพบเห็นการเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้นครับ

เป็นไปได้ใช่ไหมครับว่าเพลงแต่ละเพลงไม่จำเป็นต้องมีชิ้นดนตรีตามนี้
เมื่อคืนผมลองเอาเพลงมาทำตามที่ป๋าแนะนำนี้ patch ช่องที่ 1 ไม่ชิ้นดนตรี จึงได้ตั้งตั้งค่าตั้งแต่ช่องที่ 2 ถึง 10 (เฉพาะที่มีชิ้นดนตรี)
เอาไปเปิดใน extreame ผลที่ได้ ไม่ทราบอุปาทานหรือเปล่า เสียงชัดสดใสกังวาล เครื่องดนตรีเป็นชิ้นเป็นอัน

• *
« ตอบกลับ #642 เมื่อ: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2016, 11:28:45 น. »
ตอบลุงวัฒน์

ผมเองตอบไม่ได้ในเรื่องเสียงดนตรี ดีขึ้น หรือเลวลง หรือ ...
อยู่ระหว่างการค้นหาเหมือนกันครับ ถือว่ากำลังเรียนรู้ แล้วแลกเปลี่ยนซึ่งกันและกัน
ถึงได้แนะนำให้หาซื้อ  Roland SC 88 Pro มาใช้งาน
เพีนงแต่ให้รู้สึก ว่ามันให้เสียงที่ถูกใจกว่าไม่ได้ทำครับ

ไปโหลด  .ins  ตัว Roland Integra 7 มาลองจะยิ่งสนเท่ห์ ขึ้นไปอีกครับ

Integra 7  Sound Module ที่โรแลนด์รวมเอาซาวด์ในอดีตทุกตัวมา แล้วเพิ่มความอลังการขึ้นอีกมาก แพงแต่ดี

http://roland.com/support/article/?q=downloads&p=INTEGRA-7&id=62481992

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2016, 11:44:13 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #643 เมื่อ: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2016, 11:30:58 น. »
ตอนนี้ผมได้ VSTi มาสองตัว  เป็นเปียโน
นั่งลองเล่นแต่สายวันวาน จนค่ำ ถึงมีเสียง คุ้มค่าจริงๆ ครับ

The Grand 2  ของ   STEINBERG

• *
« ตอบกลับ #644 เมื่อ: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2016, 12:00:46 น. »
อีกตัว ข่าวว่ามีคุณงามความดีหลากหลาย

ผมลองแล้ว  แต่ยังเซ็ทให้เสียงออกไม่ได้ครับ ต้องพยายามต่อ

OMNISPHERE

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2016, 12:24:13 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #645 เมื่อ: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2016, 12:45:48 น. »
มาฟังเสียง

[flash=600,500]https://www.youtube.com/v/91icoNHGpuU[/flash]

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #646 เมื่อ: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2016, 17:10:08 น. »
ขอบคุณครับป๋า ต้องหามาลองแล้วล่ะครับ...

• *
« ตอบกลับ #647 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2016, 06:25:50 น. »
ขอบคุณครับป๋า ต้องหามาลองแล้วล่ะครับ...

ไม่ต้องหาหรอก  มันคงเอามาใช้กับ  eXtreme ทุกเพลงได้ไม่สะดวกนักครับ
ที่นำเสนอเป็นเพียงตัวอย่างว่า การหาความรู้เกี่ยวกับ MIDI , Soundfont , Sound Module และจำพวก VST , VSTi มันทำงานกันอย่างไร
มิใช้รู้ผิวเผินแล้วจะหยิบมาใช้ได้เหมือนกันหมด คงไม่ง่ายขนาดนั้น

เช่นผมจัดปาร์ตี้ที่บ้าน อยากโชว์เพลงโปรดสักเพลงสองเพลง
ผมจะเตรียมเพลงโปรดที่ว่า ด้วยซาวด์ VSTi ไว้ล่วงหน้า
ถึงเวลาโชว์ก็โหลดขึ้นมาเล่นเท่านั้น

• *
« ตอบกลับ #648 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2016, 06:26:37 น. »
แหล่งความรู้ภาคภาษาไทย

http://www.patid.com/board/index.php?action=forum

http://www.prartmusic.com

ยุคที่ใช้ Win 98  ตัวหนังสือของ อ.ปราชญ์ อรุณรังษี ถือได้ว่า เป็นครูคนแรกที่ให้ความรู้ผมด้าน Com-Music
ผมถึงกับบุกไปที่สำนักงาน  RCA โซน D ซื้อหนังสือ OVERDRIVE ย้อนหลังตั้งแต่ฉบับที่ 1
ต่อมา บทความด้าน Com-Music ในหนังสือ OVERDRIVE  ก็แยกออกมาเป็นหนังสือให้ความรู้เรื่อง คอมมิวสิคอีกเล่ม
ให้ความรู้พื้นฐานแน่นปึ๊ก สอนการเซ็ท Win XP วิธีปิดเซอร์วีสต่างๆ ที่ไม่จำเป็น แนะนำการทำคอมเพื่อดนตรีอย่างถูกต้อง ฯลฯ
นั่นมัน 20 กว่าปีมาแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2016, 04:55:34 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #649 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2016, 19:06:30 น. »
คงยังติดตามครับ