ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าใช้extremeเล่นกับSB.Live 5.1 แบบแยกเสียง  (อ่าน 2772 ครั้ง)

yaifom

• บุคคลทั่วไป
ถ้าใช้extremeเล่นกับSB.Live 5.1 แบบแยกเสียง
« เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2007, 17:44:38 น. »
อยากทราบว่าถ้าเราใช้โปรแกรมextremeกำหนดเสียงดนตรีแตกละชิ้นให้ออกตามchต่างๆของsound cardโดยทำได้เลยหรือเปล่าครับ หรือต้องใช้โปรแกรมอื่นช่วยอยากทราบว่าต้องใช้โปรแกรมอะไรครับ  ??? ??? ???

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: ถ้าใช้extremeเล่นกับSB.Live 5.1 แบบแยกเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2007, 18:05:36 น. »
อยากทราบว่าถ้าเราใช้โปรแกรมextremeกำหนดเสียงดนตรีแตกละชิ้นให้ออกตามchต่างๆของsound cardโดยทำได้เลยหรือเปล่าครับ หรือต้องใช้โปรแกรมอื่นช่วยอยากทราบว่าต้องใช้โปรแกรมอะไรครับ  ??? ??? ???

ได้ครับ ใช้ Midi Tables ครับ
เช่น Lock ให้ BASS ออก Ch 16

INPUT: *,{0,1,2,3,4,5,6,7,8,10,11,12,13,14,15},*,*,{32,33,34,35,36,37,38,39},*       FORWARD: *,15,*,*,*,*

ปลาทู

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนเรียนถามผู้รู้ครับ เรื่อง midi mapper ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2007, 00:57:49 น. »
ขอ รบกวน ท่านผู้รู้ นิดนึงน่ะครับ
       ว่าแต่ในส่วนของ midi maper  ใส่อะไรบ้างครับ คือตอนนี้ผมใช้ B8 final อยู่น่ะครับ โดยใช้ sf ของท่านหนุ่มเมืองน่าน แยกชิ้นดนตรี แบบ 2 ซาวด์การ์ด    โดยการ์ดที่ 1 เป็นเสียงกลอง การ์ดตัวที่ 2เป็น melodic ครับ
            คือผมอยากทราบว่า ในส่วนของ midi mapper หลังจากที่ ได้ lock ค่าต่างๆแล้ว คุณภาพเสียง สมจริง อย่างควรที่จะเป็นยังไงครับ (ในความเห็นส่วนตัวของท่านผู้รู้น่ะครับ)......แล้วค่าต่างๆ ที่ควร lock ควรมีไรบ้างครับ พร้อมทั้ง Code ด้วยครับ เพราะว่าผมลองย้อนไปอ่านกระทู้ก่อนหน้า ยิ่งอ่านยิ่ง งงมากเลยครับ  แล้วค่าที่ใส่ ควรเป็นค่าเท่าไรด้วยครับ เพื่อที่จะฟังแล้วไม่ขัดหู

อยากที่อยากให้เท่ากันทุกเพลงก้มี  เบส สแน ทรัมแปต (พิมพ์ถูกเปล่าก้อไม่รู้) หากว่าผมเข้าใจผิดพลาดอะไร ก็รบกวนแนะนำด้วยน่ะครับ เพราะว่าผมไม่มีความรู้ทางด้านดนตรีเลยครับ

.........ปล.งานของผม เป็นงานเวที สำหรับกลางแจ้งครับ งานสนาม

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำน่ะครับ