ผู้เขียน หัวข้อ: EXTREME......... ร้องยาก เหนื่อย.........  (อ่าน 35157 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL4C9D39B0(X-men)
Re: EXTREME ร้องยาก เหนื่อย.........
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2015, 15:50:12 น. »
สมัยก่อนเล่นอยู่ร้านอาหาร มีนักร้องมาสมัครเจ้าของเลยให้ไปทดสอบให้ ทำเป็นเท่ ยื่นโน้ตให้ทำท่าเหมือนจะถามว่าเล่นได้ ปะ ประมาณนั้น ผมเหลือบไปดูโน้ต ไรวะโน้ตถ่ายเอกสารมา แล้วก็เป็นของตรูนี่หว่าที่ทำขายให้นักร้องคนอื่นไป ก็เล่นเลย ทำหน้าเหมือนจะร้องไห้ บอกเราว่าเล่นผิด คีย์สูงไป ร้านเก่าเล่นต่ำกว่านี้ เลยเรียกมาถามว่ารู้จักลายเซนต์นี้มั๊ย สั่นหัว บอกว่าไปขอถ่ายเอกสารพี่นักร้องเค้ามาเพราะเห็นพี่เขาบอกว่า ร้านนี้ใช้โน้ตนะ เลยถามว่าร้านเก่าเค้าใช้โน้ต ปะละ สั่นหัว เห็นแต่พี่เค้าแกะเพลงเล่นกันอยู่ เลยหมดคำถาม หันไปบอกกับเจ้าของร้านว่าก็แล้วแต่จะพิจารณาเถอะนะ เจ้าของร้านก็ใจดีให้ร้องอยู่ 2-3 วัน เข้าไปในร้านอีกทีเป็นเด็กเสิร์พไปแระ :cry:

ออฟไลน์ tidjoy

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
Re: EXTREME ร้องยาก เหนื่อย.........
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2015, 18:31:18 น. »
 :D ฟังแค่หางเสียง แอ้ ดนตรีท่อนขึ้นของเพลงขอใจเธอแลกเบอร์โทรก็รู้แล้ว..... :th2:

ออฟไลน์ nunfather

• ระดับ 5
  • *
  • HL#55E2ED73 (ครูภูม)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2015, 21:12:26 น. »
สมัยก่อนเล่นอยู่ร้านอาหาร มีนักร้องมาสมัครเจ้าของเลยให้ไปทดสอบให้ ทำเป็นเท่ ยื่นโน้ตให้ทำท่าเหมือนจะถามว่าเล่นได้ ปะ ประมาณนั้น ผมเหลือบไปดูโน้ต ไรวะโน้ตถ่ายเอกสารมา แล้วก็เป็นของตรูนี่หว่าที่ทำขายให้นักร้องคนอื่นไป ก็เล่นเลย ทำหน้าเหมือนจะร้องไห้ บอกเราว่าเล่นผิด คีย์สูงไป ร้านเก่าเล่นต่ำกว่านี้ เลยเรียกมาถามว่ารู้จักลายเซนต์นี้มั๊ย สั่นหัว บอกว่าไปขอถ่ายเอกสารพี่นักร้องเค้ามาเพราะเห็นพี่เขาบอกว่า ร้านนี้ใช้โน้ตนะ เลยถามว่าร้านเก่าเค้าใช้โน้ต ปะละ สั่นหัว เห็นแต่พี่เค้าแกะเพลงเล่นกันอยู่ เลยหมดคำถาม หันไปบอกกับเจ้าของร้านว่าก็แล้วแต่จะพิจารณาเถอะนะ เจ้าของร้านก็ใจดีให้ร้องอยู่ 2-3 วัน เข้าไปในร้านอีกทีเป็นเด็กเสิร์พไปแระ :cry:

ยังดีที่ไม่เป็นเด็กล้างจาน

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2015, 22:18:19 น. »
ยังดีที่ไม่เป็นเด็กล้างจาน
ก็ดีนะ มีมานะ ปรับตัวเข้ากับสถานะการณ์ได้ ฝึกร้องจนยกระดับได้อีกครั้ง แต่ตอนนี้ไปใหนแล้วก็ไม่รู้ ติดค่าเขียนโน้ตให้จนทุกวันนี้ :strom:

ออฟไลน์ nunfather

• ระดับ 5
  • *
  • HL#55E2ED73 (ครูภูม)
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2015, 22:25:31 น. »
 :flower: ฟรีไปเหอะครับปู่

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2015, 22:32:44 น. »
:flower: ฟรีไปเหอะครับปู่
เปิดตูดไปเป็นสิบปีแล้ว  :hap5:

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2015, 09:19:03 น. »
การ ลด-เพิ่ม คีย์ ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ นักร้องบางคนถนอมเสียงปกติเขาก็ร้องได้แต่ถ้าหลายๆชั่วโมงก็ไม่ไหว

แต่ถ้าเป็นเงาเสียงนะครับ บางคนต้องเพิ่ม เพราะร่องเสียงที่ออกมาจะไม่เหมือนเงาเสียงต้นฉบับ

:th2:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2015, 09:21:12 น. »
ดีเจ คาราโอเกะ  ...วันดีคืนดี ออกมารับจ๊อบ เป็นนักร้อง งานเลี้ยง 

วันไหนว่าง จะโทรมาตาม    คืนนี้ อาจารย์ มีงานบ่ครับ  ถ้าว่าง มาร้านผมเด้อ

ผมเลี้ยง.....

ก็ไปตามที่เขาบอกจะเลี้ยง   พอได้ที่ หูเริ่มดี

ผมได้ยินเสียง เมโลดี้ เพลง ไม่ได้ปิด

เดินไปบอกน้องว่า เอ็งลืมปิด  รึป่าว

.............  น้องบอก ผมมาใหม่ๆ ผมก็ปิด แต่แขกไปบ่น กะเจ้าของร้านว่า

ผมไม่เป็นงาน  สู้คนเก่าไม่ได้   พอปิด แขกร้องเพี๊ยนเลย...............

(  เออ..น่าคิด  ถ้าจะจริง ของน้องมัน  เพลงไหนไม่มีเมโลดี้ ต้องแก้ไขนะครับ  )

สรุป นั่งนานไม่ได้  เดินออกมา หูผมอื้อ  ใครพูดอะไร    ผมได้ยินแต่เสียง งุ๊งงิ๊ง ๆๆๆๆๆๆ.................ตลอด

ร้านไหนน้อ  ตรูจะไม่เข้าไปใช้บริการ  กลัวได้ยินเสียง  งุ๊งงิ๊ง ๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2015, 09:25:59 น. »
ร้านไหนน้อ  ตรูจะไม่เข้าไปใช้บริการ  กลัวได้ยินเสียง  งุ๊งงิ๊ง ๆๆๆๆๆๆ

ร้านกาแฟครูหรือเปล่า

ออนไลน์ จุฑาภรณ์ มิวสิคคอมพ์

• *
  • HL#6D22186E , 6D219861 ,55D8ACCD,(47E55510-XMEN)
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2015, 10:33:06 น. »
แบบนี้ผมโดนประจำ กับนักร้องรุ่นเก๋า

แต่ถ้าไปเล่นให้กับวง นักร้องบอกว่า มันดี เหมือนเล่นสดเลยๆๆๆๆๆๆ :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2015, 10:44:22 น. »
แบบนี้ผมโดนประจำ กับนักร้องรุ่นเก๋า

แต่ถ้าไปเล่นให้กับวง นักร้องบอกว่า มันดี เหมือนเล่นสดเลยๆๆๆๆๆๆ :hap3: :hap3:

เคยเจอกับนักร้องกรมประชาสัมพันธ์  ว่าเราเล่นคีย์ไม่ตรงห่วย

ก็เลยพูดนิ่มๆกลับไป  แหม่นักร้องมืออาขีพแบบคุณพี่ร้องมาสี่ห้าสิบปี ปัญหาแค่นี่แก้ด้วยตัวเองไม่ได้  แสดงว่าเริ่มแก่แล้ว เสียงไม่ถึง   แกค้อนมาสองวงแล้วเดินหนีเลน

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2015, 10:59:51 น. »
เพิ่งมาตามอ่าน เห็นพี่ๆคุยกันเรื่องคีย์  ผมนี้คิดเลยครับ.... ;D

ออฟไลน์ วรชัย23

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2015, 12:03:33 น. »
บางคนก็ตำหนิเครื่องเสียงแก้เขินก็มีนะครับ

ออฟไลน์ eakmon

• ระดับ 3
  • *
  • 7EE1AD69 จากบ้านเก๋มิวสิคครับ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2015, 12:06:00 น. »
ผมไปเล่นงานขึ้นบ้านใหม่ที่ผ่านมา มีแต่คนเดินมาถามเสียงดีจังเครื่องเสียงชุดนี้ซื้อมาเท่าไหร่ จริงๆแล้วผมเอ็กตรีมของแท้

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2015, 16:12:20 น. »
เคยเจอกับนักร้องกรมประชาสัมพันธ์  ว่าเราเล่นคีย์ไม่ตรงห่วย

ก็เลยพูดนิ่มๆกลับไป  แหม่นักร้องมืออาขีพแบบคุณพี่ร้องมาสี่ห้าสิบปี ปัญหาแค่นี่แก้ด้วยตัวเองไม่ได้  แสดงว่าเริ่มแก่แล้ว เสียงไม่ถึง   แกค้อนมาสองวงแล้วเดินหนีเลน
สมัยหนึ่งนานมาแล้ว ผมไปเล่นกีตาร์กับวงคอมโบ้ (อะไรคือวงคอมโบ้ ให้น้านพแกเฉลยสำหรับคนเกิดไม่ทัน) เพราะผมอ่านโน๊ตได้

งานหนึ่งมีนักร้องรับเชิญเป็นท่าน อ. ธานินทร์ อินทรเทพ ตอนนั้นโด่งดังมาก แกให้คนมาแจกโน๊ตเพลง "วันใดขาดฉันแล้วเธอจะรู้สึก"

แม่เจ้าเพลงแกคีย์ บีแฟลตไมเนอร์ สูงกว่าคือเอไมเนอร์ที่เราเล่นประจำอยู่ครึ่งเสียง ซึ่งไม่มีตัวแฟลตและตัวชาร์ปอยู่ในบันไดเสียงเลย

พวกเราตอนนั้นยังไม่แก่กล้าเท่าไหร่ ที่ว่าอ่านโน๊ตได้ก็แค่เพียง อินโทร(เริ่มต้น) เซ็กโน(ท่อนย้อน) โกดา(ท่อนจบ) ไอ้ที่เป็นตัวถั่วงอก

อ่านออกแต่ยังเล่นไม่ทัน เจอโน็ตมีตั้งห้าแฟลต หันหน้ากันเลิ่กลั่ก เอาไงกันดีว่ะ สุดท้ายตกลงเล่นตามคีย์ที่เราถนัดคือเอไมเนอร์ หรือคีย์ซี

ต่างกันแค่ครึ่งเสียง คงไม่เป็นไรมั้ง

ไอ้คนเป่าทรัมเปต มันรุ่นเดียวกับผมตอนนั้น พึ่งหลุดวงดุริยางค์โรงเรียนมาใหม่ๆเล่นคีย์ยากๆยังไม่เก่ง ขึ้นอินโทรมาตามที่เคยเล่นอย่างหวานเลย

ยืนโชว์ด้วย ตามธรรมเนียมวงคอมโบ้ไหง ทั่งวงจะนั่งเล่นอยู่หลังแสตนด์โน๊ต เครื่องไหนโซโล่จะลุกขึ้นยืนโชว์ พออินโทรจบส่งเข้าร้อง

ท่าน อ.ธานินทร์ แกเอาไมค์จ่อปากจะร้อง แล้วแกก็ไม่ร้อง หันมาบอกว่าผิดคีย์ ท่านขออภัยท่านผู้ชม แล้วมาให้พวกเราเริ่มใหม่ตามคีย์ในโน๊ต

แกต้องแม่นคีย์ตัวเองมาก สมัยก่อนคนทำดนตรีให้อัดเสียง เขาต้องทำเป๊ะกับช่วงเสียงนักร้องแต่ละคนเลย

สุดท้ายก็ผ่านไปได้แต่ไม่เนียนเท่าคีย์ที่เราเล่นประจำกัน ก็เป็นประสพการณ์ชีวิตเราให้ไปฝึกฝนเพิ่มในทางบันไดเสียงแฟลท ทางบันไดเสียงจร

อันนี้เป็นวงคอมโบ้

แล้วก็มาเปลี่ยนเป็นสติงคอมโบ ผมเล่นคีย์บอร์ดแล้ว เวทีสำเร็จรูปสมัยนู้นเป็นไง 555

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2015, 16:36:14 น. »
เดี๋ยวนี้ก็ยังพอมีให้เห็นครับ เวทีแบบนี้

Sent from my iPad using Tapatalk

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2015, 16:38:33 น. »
ป๊าด  พี่ป้อม เท่ห์วุ้ย     

มีแฟนยังครับ  ผมจะได้ตามไปจีบ  55555+

ออฟไลน์ ขวัญ

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2015, 17:02:52 น. »

มีแฟนยังครับ  ผมจะได้ตามไปจีบ  55555+

หมายถึงนักร้องญิงเหรอครับลุง   ไม่กลัวถาดเหรอครับ   :hap3:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2015, 17:24:20 น. »
สมัยหนึ่งนานมาแล้ว ผมไปเล่นกีตาร์กับวงคอมโบ้ (อะไรคือวงคอมโบ้ ให้น้านพแกเฉลยสำหรับคนเกิดไม่ทัน) เพราะผมอ่านโน๊ตได้

งานหนึ่งมีนักร้องรับเชิญเป็นท่าน อ. ธานินทร์ อินทรเทพ ตอนนั้นโด่งดังมาก แกให้คนมาแจกโน๊ตเพลง "วันใดขาดฉันแล้วเธอจะรู้สึก"

แม่เจ้าเพลงแกคีย์ บีแฟลตไมเนอร์ สูงกว่าคือเอไมเนอร์ที่เราเล่นประจำอยู่ครึ่งเสียง ซึ่งไม่มีตัวแฟลตและตัวชาร์ปอยู่ในบันไดเสียงเลย

พวกเราตอนนั้นยังไม่แก่กล้าเท่าไหร่ ที่ว่าอ่านโน๊ตได้ก็แค่เพียง อินโทร(เริ่มต้น) เซ็กโน(ท่อนย้อน) โกดา(ท่อนจบ) ไอ้ที่เป็นตัวถั่วงอก

อ่านออกแต่ยังเล่นไม่ทัน เจอโน็ตมีตั้งห้าแฟลต หันหน้ากันเลิ่กลั่ก เอาไงกันดีว่ะ สุดท้ายตกลงเล่นตามคีย์ที่เราถนัดคือเอไมเนอร์ หรือคีย์ซี

ต่างกันแค่ครึ่งเสียง คงไม่เป็นไรมั้ง

ไอ้คนเป่าทรัมเปต มันรุ่นเดียวกับผมตอนนั้น พึ่งหลุดวงดุริยางค์โรงเรียนมาใหม่ๆเล่นคีย์ยากๆยังไม่เก่ง ขึ้นอินโทรมาตามที่เคยเล่นอย่างหวานเลย

ยืนโชว์ด้วย ตามธรรมเนียมวงคอมโบ้ไหง ทั่งวงจะนั่งเล่นอยู่หลังแสตนด์โน๊ต เครื่องไหนโซโล่จะลุกขึ้นยืนโชว์ พออินโทรจบส่งเข้าร้อง

ท่าน อ.ธานินทร์ แกเอาไมค์จ่อปากจะร้อง แล้วแกก็ไม่ร้อง หันมาบอกว่าผิดคีย์ ท่านขออภัยท่านผู้ชม แล้วมาให้พวกเราเริ่มใหม่ตามคีย์ในโน๊ต

แกต้องแม่นคีย์ตัวเองมาก สมัยก่อนคนทำดนตรีให้อัดเสียง เขาต้องทำเป๊ะกับช่วงเสียงนักร้องแต่ละคนเลย

สุดท้ายก็ผ่านไปได้แต่ไม่เนียนเท่าคีย์ที่เราเล่นประจำกัน ก็เป็นประสพการณ์ชีวิตเราให้ไปฝึกฝนเพิ่มในทางบันไดเสียงแฟลท ทางบันไดเสียงจร

เจอกันมาแล้ว คุณธานินทร์ อินทรเทพ งานประจำปีของอำเภอ เกิดกรณีเดียวกันกับวงน้าป้อมเป๊ะเลย นักดนตรีมองหน้ากันเลิ่กลั่ก แต่ไม่ใช่วงผม เป็นวงที่เพิ่นจ้างมา เจ้าของวงดันเป็นเพื่อนกับผม ผมกำลังเดินไปคุยกับเพิ่อนอยู่ข้างๆเวทีพอดี ต้องโดดขึ้นเวทีไปคว้าคีบอร์ด บอกกับคุณธานินทร์ว่า ขอโทษด้วยครับ นักดนตรียังไม่เฟิสไซด์เรื่องโน๊ต บอกชื่อเพลงแล้วส่งซิกคีย์มาเดื๋ยวพวกผมลุยกันเอง แกก็ไม่ได้ว่าอะไร ร้องได้ทั้งๆที่เพลงไม่ค่อยจะเหมือนแผ่นเลย บางเพลงก็แต่งทำนองให้แกใหม่เลย คริคริ ก็อาศัยลูกเก๋าลุยกันทั้งคนร้องคนเล่น แหละครับ  :hap5: :hap5:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2015, 17:52:53 น. »
เรื่องมากแท้   สูงต่ำก็ขยับเอาไม่ได้หรือไงหนอ

นักร้องประกวดตามบ้านนอกสมัยก่อน   ร้องกับกลองคองก้าคู่เดียว   ไม่เห็นต้องเรียกหาคีย์

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2015, 18:01:12 น. »
เฟิสไซด์  คืออะไรครับปู่

ไซร้ซอกคอครั้งแรก?

ออฟไลน์ บรรณ บางแค

• ระดับ 5
  • *
  • 8666C892 สมใจนึก
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2015, 18:13:44 น. »

กร๊าก...กกกกกกกกกกกกกกก

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2015, 18:22:21 น. »

ความชำนาญในการใช้โน้ตครับ เห็นแล้วเล่นได้เลย เป็นคำศัพท์ที่ใช้เรียกกับผู้แก่กล้าวิชาครับผมอาจจะพิมพ์ผิดก็ได้ เพราะยังไม่แก่กล้าวิชาในการพิมพ์ ;D มีอีกเยอะครับที่เห็นเจ้าตาลูกอ๊อดเหล่านี้(โน้ต 5 บรรทัด)แล้วเบือนหน้าเลย

ออฟไลน์ โกศัลย์

• ระดับ 4
  • *
  • 6F8D397A
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2015, 18:45:28 น. »
ความชำนาญในการใช้โน้ตครับ เห็นแล้วเล่นได้เลย เป็นคำศัพท์ที่ใช้เรียกกับผู้แก่กล้าวิชาครับผมอาจจะพิมพ์ผิดก็ได้ เพราะยังไม่แก่กล้าวิชาในการพิมพ์ ;D มีอีกเยอะครับที่เห็นเจ้าตาลูกอ๊อดเหล่านี้(โน้ต 5 บรรทัด)แล้วเบือนหน้าเลย

ผมเคยโดนนักร้องด่าครับปู่ แจกโน้ตเพลง ขอร้อง ของใหม่ มะเคยฟังเลย คาเฟ่ซอยพณิชย์ธน(ตอนนั้นเพลงเพิ่งออก) โน้ตเป็นถั่วงอกเลย ให้โคตรเซียนก็อ่านไม่ทัน พอเพลงจบหันมาตวาดบอกเอาโน้ตไปแกะเลยนะ คุณพระช่วย ผมรีบหาแผ่นฟังแกะเลยดีที่สุด ตั้งแต่นั้นมาผมเลยใช้วิธีดึงนักร้องมาเป็นพวกเดียวกันเพื่อความเข้าใจอันดี.....อิอิ.
     แต่เพลงลูกกรุงส่วนใหญ่กีตาร์มีแต่คอร์ด โน้ตส่วนใหญ่ไปอยู่ที่คีย์บอร์ด คนเครื่องเป่าหลายคนเก่งมาก ใช้อ่านโน้ตคีย์บอร์ด แต่ต้องทดคีย์ไปด้วย เพราะเป็นเครื่อง Eb หรือ ฺBb ผมนี่งงเลย เป่าได้ไง หรือว่าเคยเล่นบ่อยอามั้ง :th2: :th2: :th2: :flower: :thank1:

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2015, 18:46:51 น. »

First Sight หรือเปล่าครับ ประเภทปิ้งแรกพบ