ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการปรับมิกซ์แยกไลน์  (อ่าน 2376 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongbam

• ระดับ 2
ถามเรื่องการปรับมิกซ์แยกไลน์
« เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2009, 09:28:16 น. »
ผมสงสัยถ้าดนตรีแต่ละชิ้นปรับไลน์ FR , FL  หรือ SR , SL (โมโน) ที่มิกซ์ต้องแพนซ้ายขวาตามด้วยหรือเปล่าครับหรือจะแพนก็ได้ไม่แพนก็ได้ มีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรครับ (ดูตามรูปบางทีก็แยกแบบโมโน บางทีก็อสเตอริโอ) ตอนนี้อยากลองแยกเสียงเล่นบ้างครับ ช่วยอธิบายให้ผมบรรลุหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามเรื่องการปรับมิกซ์แยกไลน์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2009, 09:56:49 น. »
ผมสงสัยถ้าดนตรีแต่ละชิ้นปรับไลน์ FR , FL  หรือ SR , SL (โมโน) ที่มิกซ์ต้องแพนซ้ายขวาตามด้วยหรือเปล่าครับหรือจะแพนก็ได้ไม่แพนก็ได้ มีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรครับ (ดูตามรูปบางทีก็แยกแบบโมโน บางทีก็อสเตอริโอ) ตอนนี้อยากลองแยกเสียงเล่นบ้างครับ ช่วยอธิบายให้ผมบรรลุหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
ไม่ต้องแพนซ้ายขวาที่มิกซ์ครับ
แต่ถ้าช่องออกตั้งไว้เป็นสเตอริโอ ก็จะแยกไว้เหมือนกันอีกช่องหนึ่ง เช่น (FL+FR)รวมเป็น 2 ช่อง เพื่อเอาไว้แพนที่มิกซ์ เพื่อให้ทอมตีวิ่งไล่กันจากซ้ายไปขวา หรือจากขวาไปซ้ายครับ

• ระดับ 2
Re: ถามเรื่องการปรับมิกซ์แยกไลน์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2009, 10:14:05 น. »
ไม่ต้องแพนซ้ายขวาที่มิกซ์ครับ
แต่ถ้าช่องออกตั้งไว้เป็นสเตอริโอ ก็จะแยกไว้เหมือนกันอีกช่องหนึ่ง เช่น (FL+FR)รวมเป็น 2 ช่อง เพื่อเอาไว้แพนที่มิกซ์ เพื่อให้ทอมตีวิ่งไล่กันจากซ้ายไปขวา หรือจากขวาไปซ้ายครับ

ดังนั้นการปรับแบบโนโมก็เพื่อแยกกลุ่มเสียง เพื่อปรับเสียง(ที่มิกซ์)ให้ง่ายขึ้นตามเสียงกลุ่มนั้นๆ ไม่ไช่เพื่อทำให้เสียงมีมิติถูกต้องไหมครับ ถ้าเป็นเช่นนั้น ช่วยแนะนำว่าเสียงไหนอยู่กลุ่มไหนด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

somjainuk74

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2009, 10:17:27 น. »
ตัวอย่างครับ

• ระดับ 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2009, 10:22:24 น. »
ขอบคุณครับ  การ์ดเสียงผมใช้ sb0100 5.1 เสียง sub ดังเบามากและมีเสียงดนครีแทรกด้วยแก้ไขยังไงดีครับ

somjainuk74

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2009, 10:33:47 น. »
ขอบคุณครับ  การ์ดเสียงผมใช้ sb0100 5.1 เสียง sub ดังเบามากและมีเสียงดนครีแทรกด้วยแก้ไขยังไงดีครับ
ดูว่าช่องอื่นๆ มีตั้งซ้ำกับช่องที่ลูกศรชี้ไหม
หากช่องอื่นมีตั้งไว้เหมือนกัน ให้เปลี่ยนช่องอื่น ไปตั้งให้เสียงออกช่องอื่นๆครับ

• ระดับ 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2009, 10:44:48 น. »
ดูว่าช่องอื่นๆ มีตั้งซ้ำกับช่องที่ลูกศรชี้ไหม
หากช่องอื่นมีตั้งไว้เหมือนกัน ให้เปลี่ยนช่องอื่น ไปตั้งให้เสียงออกช่องอื่นๆครับ

ขอบคุณมากครับ

• ระดับ 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2009, 11:05:32 น. »

ถ้าเป็นแบบนี้โมโนทั้งหมดเสียงก็ไม่มีมิติแล้วจะฟังเป็นยังไงครับ ถ้าไม่แพนซ้ายขวาตาม (http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=17748.0):em32: :em32: งงจัง ช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยครับ จุดเด่นจุดด้อยอยู่ตรงไหน

somjainuk74

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2009, 11:44:51 น. »
อธิบายลำบาก เอาเป็นว่าท่านอยู่ใกล้กาญจน์ไหม ถ้าอยู่ใกล้มาฟังและทดสอบที่บ้านผมได้ทันทีครับ ผมต่อไว้เรียบร้อยเพียงเสียบปลักไฟก็ทดสอบได้เลย

ออฟไลน์ jgn 8bit

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 752F6A1E (เหลืออันเดียว)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2009, 11:57:57 น. »
sb0100 5.1 เสียง sub ดังเบามาก
-สาเหตุเนื่องจาก ต้องใช้ DRIVER รุ่น ฟ้าผ่า ครับ DRIVER ปกติ เสียงจะไม่ออก (เบามากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)
 ครับ หรือ ถ้าลง DRIVER รุ่น ฟ้าผ่า แล้ว ตั้งใน พาแนล เป็น 5.1 ตัวนี้เสียงดีกว่า SB0220 ครับ

• ระดับ 2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2009, 12:16:19 น. »
sb0100 5.1 เสียง sub ดังเบามาก
-สาเหตุเนื่องจาก ต้องใช้ DRIVER รุ่น ฟ้าผ่า ครับ DRIVER ปกติ เสียงจะไม่ออก (เบามากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)
 ครับ หรือ ถ้าลง DRIVER รุ่น ฟ้าผ่า แล้ว ตั้งใน พาแนล เป็น 5.1 ตัวนี้เสียงดีกว่า SB0220 ครับ

แล้วรุ่นที่ว่าโหลดได้ที่ไหนครับกำลังลง os ใหม่พอดี