ผู้เขียน หัวข้อ: "เบาหวาน" ภัยใกล้ตัวของผู้สูงวัย+อ้วนลงพุง  (อ่าน 16882 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมอแม็ค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 86654897
"เบาหวาน" ภัยใกล้ตัวของผู้สูงวัย+อ้วนลงพุง
« เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2009, 23:24:45 น. »
เบาหวาน(Diabetes melitus ; DM)

เบาหวาน คือ ?
         ตอบ  ภาวะที่มีระดับน้ำตาลในเลือดสูงกว่าค่าปกติ อาจเกิดจากการขาดอินสุลินหรือจากเนื้อเยื่อของร่างกายไม่ตอบสนองต่ออินสุลิน (Insulin คือ ฮอร์โมนที่ช่วยพาน้ำตาลกลูโคส เข้า ไปในเซลล์)

การวินิจฉัย ตามเกณฑ์ของของ American diabetic association เอาข้อใดข้อหนึ่ง
1. fasting plasma glucose (FPG) งดอาหารอย่างน้อย 8 ชม. ตรวจFPGแล้วมีค่า มากกว่าหรือเท่ากับ 126 mg/dl 2 ครั้ง ตรวจห่างกัน 3-7 วัน
2. Random plasma glucose มากกว่าหรือเท่ากับ 200 mg/dl โดยมีอาการของเบาหวานร่วมด้วย ได้แก่ กินจุ น้ำหนักลด
กระหายน้ำบ่อย ปัสสาวะกลางคืน(นอนแล้วต้องตื่นขึ้นมาปัสสาวะ ตั้งแต่ 2 ครั้งขึ้นไป)  
3. 75 g OGTT มากกว่า 200 mg/dl
4. มี ภาวะเลือดเป็นกรดจากเบาหวาน DKA, ภาวะเลือดมีHyper osmolar จากเบาหวาน HHS, ชัก จากเบาหวาน Focal hyperglycemic seizure

รักษาหายหรือไม่?
- รักษาไม่หาย อยู่กับเราไปจนตาย ขึ้นอยู่กับเราควบคุมอาหารและระดับน้ำตาลในเลือดให้ดี หากคุมไม่ดีก็อาจเกิด ภาวะแทรกซ้อนต่างๆได้

ใคร ? ที่ควรมาตรวจเบาหวาน
- ผู้ที่มีอาการของเบาหวาน (กินจุ น้ำหนักลด กระหายน้ำบ่อย ปัสสาวะกลางคืน(นอนแล้วต้องตื่นขึ้นมาปัสสาวะ ตั้งแต่ 2 ครั้งขึ้นไป))
- ผู้ที่มีปัจจัยเสี่ยงได้แก่
     1. อายุมากกว่า 40 ปี
     2. อ้วน BMI มากกว่า 23 kg/m2 [BMI=น้ำหนักเป็นkg/(ส่วนสูงเป็นเมตร)2]
     3. เป็นความดันโลหิตสูงหรือไขมันในเลือดผิดปกติ
     4. มีประวัติเคยเป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์ (GDM)

เบาหวาน มีกี่ประเภท?
มี 4 ประเภท คือ
    1. DM type 1 ลักษณะ ผู้ป่วยจะเริ่มเป็นตั้งแต่อายุน้อย เช่น 10-20 ปี รูปร่างมักจะผอม อาจมาพบแพทย์ด้วยภาวะ DKA
    2. DM type 2 ลักษณะ ผู้ป่วยเริ่มเป็นตอนอายุมากกว่า 40 ปี รูปร่างมักจะอ้วนลงพุง ท้วม สามารถเกิด DKA ได้หากมีภาวะติดเชื้อรุนแรง
    3. เบาหวานจากโรคอื่นๆ เช่น Steroid abuse ติดยาสเตียรอยด์  Chronic pancreatitis ตับอ่อนอักเสบเรื้อรัง
    4. Gestational DM (GDM) เบาหวานที่เกิดในขณะตั้งครรภ์ รักษาหาย หากไม่รักษาหลังคลอดอาจกลายเป็น DM type2 ได้

หลักการรักษา
- หากระดับ FPG 126-200 รักษาด้วยการควบคุมอาหาร และออกกำลังกาย
- FPG 200-250 มักไห้ยาลดระดับน้ำตาล ควบคู่กับการควบคุมอาหาร และออกกำลังกาย
- รักษาด้วย Insulin

ควบคุมน้ำตาลให้ได้เท่าไรจึงจะดี?
- FPG 90-130
- ระดับน้ำตาลหลังรับประทานอาหาร น้อยกว่า 180
- HbA1C ตรวจทุก 6 เดือน เอาน้อยกว่า 6.5%

ภาวะแทรกซ้อนจากเบาหวาน มีอะไรบ้าง?
แบ่งเป็น 2 กลุ่ม

1. ภาวะแทรกซ้อนของหลอดเลือดขนาดใหญ่ ได้แก่ โรคหลอดเลือดสมอง (Stroke)  โรคหัวใจขาดเลือด(Ischemic heart disease) เป็นต้น
2. ภาวะแทรกซ้อนของหลอดเลือดขนาดเล็ก ได้แก่
   2.1 Diabetic nephropathy ทำให้เกิดไตวายเรื้อรังได้
   2.2 Diabetic retinopathy จอประสาทตาเสื่อม ทำให้ตามัว-ตาบอดได้ มักเกิดในรายที่ เป็นเบาหวานอย่างน้อย 10 ปีล
   2.3 Diabetic neuropathy  ผู้ป่วยมักมีอาการชาปลายมือปลายเท้า ควรสวมรองเท้าให้พอดี ไม่อับชื้น ตรวจเท้าก่อนนอน เพราะหากมีบาดแผลที่เท้าจะไม่มีความรู้สึกเจ็บและติดเชื้อได้ง่ายเพราะเส้นเลือดส่วนปลายไม่ดี  เท้าอาจเน่า(Diabetic foot) แล้วลงท้ายด้วยการตัด นิ้วเท้า-เท้า-ขา

รูปแสดงจอประสาทตาที่เป็น Diabetic retiopathy

รูปแสดง Diabetic foot ต้องตัดเท้าทิ้งเพื่อป้องกันการติดเชื้อในกระแสเลือดและไตวายเฉียบพลัน

รูปแสดง ผู้ป่วยไตวาย จาก Diabetic nephropathy ต้องฟอกไตทางหน้าท้อง วันละ 4 ครั้ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กันยายน 2009, 23:46:58 น. โดย หมอแม็ค »

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: "เบาหวาน" ภัยใกล้ตัวของผู้สูงวัย+อ้วนลงพุง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 08:49:10 น. »
ขอบคุณครับ..

ออฟไลน์ ยุทธเดชช

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
Re: "เบาหวาน" ภัยใกล้ตัวของผู้สูงวัย+อ้วนลงพุง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 08:58:59 น. »
ผมก็เพิ่งจะตรวจเจอปีแรก :cry:

winit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 11:02:45 น. »
 :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 11:05:49 น. »
ขอบคุณ ท่าน "หมอแม็ค"  หมอ/แพทย์ใหญ่ และ กูรู ด้าน sound ประจำบอร์ด karaoke-soft.com ครับ

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 18:09:39 น. »
ขอบคุณ ท่าน "หมอแม็ค"  หมอ/แพทย์ใหญ่ และ กูรู ด้าน sound ประจำบอร์ด karaoke-soft.com ครับ
ขอบคุณครับ :thank1: :thank1: 
แต่ผมยังไม่ได้เป็นหมอใหญ่นะครับ เป็นแค่ นศ.พ.ปี 5 ตัวเล็กๆ ที่ช่วยดูแลคนไข้แบบอ้อมๆ มากหน่อยก็เย็บแผล ทำแผล ที่ท่านเห็นๆกันนั่นแหละ ครับ

james-giggs

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 18:16:00 น. »
ขอบคุณครับ :thank1: :thank1: 
แต่ผมยังไม่ได้เป็นหมอใหญ่นะครับ เป็นแค่ นศ.พ.ปี 5 ตัวเล็กๆ ที่ช่วยดูแลคนไข้แบบอ้อมๆ มากหน่อยก็เย็บแผล ทำแผล ที่ท่านเห็นๆกันนั่นแหละ ครับ
:thank1: :th2: :th2: :th2: :happy:

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 19:35:04 น. »
ผมก็เพิ่งจะตรวจเจอปีแรก :cry:
ตรวจเจอครั้งแรกควร ตรวจตากับจักษุแพทย์นะครับ screening เรื่อง Diabetic retinopathy เพราะไม่รู้ว่าเราเป็นเบาหวานมาก่อนตรวจเจอกี่ปี

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 21:09:52 น. »
กำผมไม่อยากคิดครับ บ้านผมเป็นกันเกือบทุกคน - -*

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 21:20:46 น. »
ตรวจเจอครั้งแรกควร ตรวจตากับจักษุแพทย์นะครับ screening เรื่อง Diabetic retinopathy เพราะไม่รู้ว่าเราเป็นเบาหวานมาก่อนตรวจเจอกี่ปี
ผมตรวจเจอครั้งแรก น้ำตาล340 ใขมัน 405 หมอโวยลั่นอยู่ได้ยังไง จะจับผมนอนโรงพยาบาลท่าเดียว ผมดื้อ ซดเบียร์แกล้มยาอยู่ มันก็ไม่เห็นเป็นไง ปัจจุบัน น้ำตาลวิ่งๆขึ้นๆลงๆ 130 -200 แต่ความดัน หมอบอกแทบไม่น่าเชื่อ 70-110 มันของเด็กนี่หว่า ตรวจแล้ว ปอด ไต หัวใจ ปกติครับ ผมก็ไม่เชื่อตัวเองเหมือนกัน แต่ตอนนี้ อาการคือเนื่อยเร็ว เดินขึ้นตึกไปสอนเด็กแทบแย่ทุกวัน ทางเพศไม่ต้องถาม เรียบร้อยโรงเรียนเบาหวานไปแล้ว ฮือฮือๆๆ

ออฟไลน์ ยุทธเดชช

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 21:26:19 น. »

ตรวจทุกปี  แต่เพิ่งเจอปีนี้  120ครับ

ppl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 21:46:22 น. »
ดื่มน้ำใบมะยมตอนเช้า ก่อน7โมงเช้าทุกๆวันช่วยลดน้ำตาลในเลือดได้ดีค่ะ
หรือใครที่ชอบทานส้มตำ ลองหายอดใบมะยมมาทานแกล้มดูค่ะ อร่อย น้ำตาลในเลือดก็ลดลงด้วยค่ะ
ถ้าหาใบมะยมมาคั้นน้ำทานยากนักก็แนะนำให้ดื่มน้ำแครอทแทนก็ได้นะคะ แต่ได้ผลน้อยกว่าน้ำใบมะยมค่ะ
อันนี้เป็นวิถีทางธรรมชาติบำบัดซึ่ง หมอแป้ง ใช้รักษาคนไข้ได้ผลอยู่ค่ะ
โดยเฉพาะโรคเบาหวานและมะเร็ง ของถนัดของ หมอแป้ง เลยค่ะ :hap3:

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2009, 22:53:11 น. »
แต่ตอนนี้ อาการคือเนื่อยเร็ว เดินขึ้นตึกไปสอนเด็กแทบแย่ทุกวัน
ลองเช็ค หัวใจใหม่นะครับ เนื่องจากอาการเหนื่อยง่าย หลังจากมีการออกแรง บ่งบอกว่าการทำงานของหัวใจแย่ลง  จากสาเหตุใดนั้นไม่ทราบต้อง work up หาสาเหตุอีกที อาจเป็นโรคเดียวกัน หรือคนละโรค
ถ้าหากเป็นโรคหัวใจ(หัวใจวาย) อาการที่สำคัญคือ เหนื่อยง่าย ชอบนอนหมอนสูง  บางครั้งนอนหลับไปแล้วต้องลุกขึ้นมาหอบเหนื่อยตอนกลางคืน ขาบวมกดบุ๋ม 2 ข้าง  

Functional class ของหัวใจ
class 1 ทำงานหนักๆถึงเหนื่อย -----คนปกติ
class 2 ทำงานได้ตามปกติ แต่เหนื่อยเร็ว เช่น เดินขึ้นบันได ชั้น2 ได้แต่เหนื่อยมาก
class 3 ทำงานเล็กๆน้อยๆก็เหนื่อย เช่น แปรงฟัน อาบน้ำก็เหนื่อย
Class 4 นอนอยู่เฉยๆก็เหนื่อย อันนี้ เป็นมากแล้ว

การตรวจ หัวใจ ง่ายสุดคือ ตรวจร่างกาย ดู คลำ ฟัง อันนี้หมอจะเป็นคนตรวจ
การส่งตรวจเพิ่มเติม  ได้แก่ X-ray ทรวงอก ดูขนาดของหัวใจ อันนี้ sensitivity ต่ำ
การตรวจ คลื่นไฟฟ้าหัวใจ อันนี้ sens สูงหน่อย
การอัลตร้าซาวด์หัวใจ (Echo cardiogram) อันนี้สามารถวินิจฉัยความผิดปกติ ได้ ตั้งแต่ หลอดเลือด ลิ้นหัวใจ กล้ามเนื้อหัวใจ เยื่อหุ้มหัวใจ รวมถึงการทำงานด้านต่างๆของหัวใจ

ออฟไลน์ บ่าวบุรีรัมย์

• ระดับ 3
  • *
  • 7EE0AD73 ลุงกานต์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2010, 21:17:34 น. »
เพิ่งเข้าครอสอบรมสุขภาพกลุ่มเสี่ยงจากรพ.บุรีรัมย์  ฟังบรรยายจากแพทย์ผู้เชี่ยวชาญเรื่องเบาหวานและความดันโลหิตสูงก็เลยขอเล่าสู่พี่ๆน้องๆฟัง  สรุปเรื่องเบาหวานเรากินอาหารทุกอย่างมันก็จะย่อยเป็นนำ้ตาลโดยมีโฮโมนอินสูรินเป็นตัวช่วยนำน้ำตาลไปสู่เซลร่างกาย (ตับอ่อนแหล่งผลิตอินซูริน) หากน้ำตาลในกระแสเลือดสูง แสดงว่าร่างกายเริ่มผิดปกติ อาจจะเิกิดได้หลายสาเหตเช่นอินซูลินมากหรือน้อยเกินไป  หมอจึงให้เลือกกินอาหารที่พอเหมาะ อาหารแต่ละประเภทมีแครอรี ต่างกันมาก  ต้องเลือกกินไปอบรมได้กินแต่แกงส้ม  น้ำพริกผัก และผลไม้  รวมๆก็คืออาหารที่มีแครอรีต่ำ กินให้หายหิว มากเกินก็ไม่ดี  การรักษาตัวเองต้องช่วยตัวเองก่อน เรื่องการกิน  ออกกำลังกาย ที่สำคัญคือตรวจร่างกายเช็คสุขภาพอย่างน้อยปีละครั้งก็ยังดี  หมอจะพิจรณาเรื่องการทานยา(ควบคุม)ตามอาการ ถามว่าเป็นเบาหวานหายขาดไหม  ตอบว่าไม่หายครับเพียงแต่เราต้องรักษาให้มันลดลงและอยู่ในระดับที่ไม่มีอันตรายต่อร่างกาย  บางคนอาการไม่แสดงแต่ก็ต้องทานยารักษาระดับไว้นะครับ ไม่ใช่เป็นมากถึงไปหาหมอและทานยา  เป็นเบาหวานสามารถถอนฟันได้ไหม ตอบได้ ถ้าเรารักษาเบาหวานอย่างต่อเนื่อง หลายคนกลัวต้องตัดนิ้วตัดขามันเป็นโรคที่เป็นกันมากครับตอนนี้  คนไทยชอบกินกินทุกอย่างที่ขวางหน้า  ปัญหาจึงตามมามากมาย  แต่ก็อดสงสัยไม่ได้พี่ๆน้องที่ชอบดื่มเหล้า ดื่มแล้วมันมีสารอะไรที่เป็นประโยชน์ต่อร่างกาย นอกจากจะทำให้เส้นเลือดตีบตันก็ลองคิดพิจารณาดู  ใครกลัวเบาหวานก็เพลาๆหน่อยก็ดี ไปเห็นคนป่วยเบาหวานตัดนิ้วตัดเขา เป็นแผลรักษาไม่หาย  ผมว่าเลิกเหล้าหันมาดูใส่ใจสุขภาพกันเถอะ อัมพฤกอัมพาตมันจะถามหาเอานะครับ  หมอบอกว่าการดิ่มเบียร์ดื่มเหล้าช่วยแก้คนความดันต่ำความดันสูงไม่ได้นะครับ  มันคนละเรื่องเข้าใจผิดกัน  หมั่นออกกำลังกาย  เลือกทานอาหารแครอรีต่ำๆ  ที่สำคัญอารมณแจ่มใสเข้าทางพี่น้องเราเลยเพราะชีวิตเราอยู่กับเสียงเพลง อยู่กับดนตรีอยู่แล้ว  ก็อวยพรให้ทุกท่านมีสุขภาพกาย  กำลังใจ อยู่ในโลกใบนี้อย่างมีควาสุขทุกๆท่าน  สวัสดี

ออฟไลน์ อ.ชุม สีหมอก

• ระดับ 5
  • *
  • HD#4DE5ACF3(ลูกทุ่งสมใจนึก)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2010, 10:12:52 น. »
ผมมียาดี เห็นเพื่อนกินหาย  บางคนก็เริ่มดีขึ้นเรื่อยๆ คนที่เป็นแผล ทั้งกินทั้งทา  แผลก็หาย ไม่รู้ว่าบางคนถูกกับยาหรือเปล่า  แต่ที่ชัดเจนที่สุด ริดสีดวงหายขาด ใครสนใจติดต่อได้ในข้อความส่วนตัว

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2010, 10:16:10 น. »
อย่าบอกว่ารักษาโรคเบาหวานหายนะครับเพราะนั่นคือการโกหกครับ  ไม่มีทางครับ

ออฟไลน์ เดวิด ณ.นครราชสีมา

• *
  • HL#8D1F1119 ครูภูม
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2010, 13:23:14 น. »
ผมก็เป็นครับ ก็เพิ่งตรวจเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ พชรมิวสิค กรุ๊ป

• ระดับ 5
  • *
  • HL#2C8CA532 x-men
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2010, 13:43:40 น. »
เป็นตา..ย้าน..

ออฟไลน์ อ.ชุม สีหมอก

• ระดับ 5
  • *
  • HD#4DE5ACF3(ลูกทุ่งสมใจนึก)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2010, 14:18:06 น. »
อย่าบอกว่ารักษาโรคเบาหวานหายนะครับเพราะนั่นคือการโกหกครับ  ไม่มีทางครับ
ไม่รู้ว่าหายขาดหรือเปล่าแต่แผล ไม่ลุกลามแล้ว วัดน้ำตาลในเลือดก็เริ่มลดลง ตัวผมเองก็กินอยู่ แต่ตัวผมเองไม่ได้ป่วยเป็นอะไร กินไปเพื่อสร่างภูมิคุ้มกัน  และอีกอย่างผมดื่มเหล้าบ่อย ยานี้จะไปช่วยล้างตับอ่อน ที่คนเราป่วยก็เพราะตับอ่อน ขับสารพิษออกจากร่างกายไม่ได้ เราจะรอให้ป่วยก่อนแล้วค่อยกินยาหรอ

ออฟไลน์ NoiMusic

• ระดับ 3
  • *
  • HDL:57E0D0E3
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2010, 15:24:19 น. »
โรคภัยไข้เจ็บมันชอบผู้ไม่ดูแลรักษาสุขภาพร่างกายครับ,,,วันๆเราเจอแต่สารพิษหลีกเลี่ยงไม่ได้ ก็ให้ใช้อาหารเสริม(ระดับโลกหน่อยนะ)เป็นตัวช่วย.. อินซูลินเป็นฮอร์โมนที่สร้างจากตับอ่อน ออกฤทธิ์โดยการนำน้ำตาลจากเลือดเข้าไปในเซลล์ของร่างกายเพื่อใช้เป็นพลังงาน ในผู้ป่วยที่ขาดอินซูลินหรืออินซูลินไม่สามารถออกฤทธิ์ได้ตามปกติ( ดื้อต่ออินซูลิน) ทำให้เซลล์ไม่สามารถนำน้ำตาลไปใช้ จึงทำให้ระดับน้ำตาลในเลือดสูงจึงเกิดโรคเบาหวาน.. โมเลกุลของอินซูลินประกอบด้วยกรดอะมิโนเรียงตัวกันเป็นโซ่เอ chain A และโซ่บี chain B และมีเปปไทด์เชื่อมให้เป็นสายเดียวกัน สายเอมีกรดอะมิโน 21 ตัว สายบีมีกรดอะมิโน 30 ตัว สายเอและสายบีเชื่อมกันโดย disulfide bond สองพันธะภายในสายเอยังมี disulfide bond กรดอะมิโนคือหน่วยย่อยสุดของโปรตีน,,..ดังนั้นต้นเหตุอยู่ที่ตับครับ หาโปรตีนดีๆคุณภาพสูงๆและเข้มข้นมาบำรุงมันซะ...แนะนำนิวทรีไลท์ครับผมทานประจำมาเป็นปีแล้ว..ดีมากขอบอก(ไม่ได้มาขายนะครับ)....เหอๆๆๆๆ

ออฟไลน์ เคนยา

• ระดับ 5
  • *
  • 8D1C911C ( จาก ศิลปินหน้าวัด อ.ไก่)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2010, 15:36:16 น. »
ได้อ่าน และได้ดูภาพประกอบแล้ว  น่ากลัว   เป็น ตา....ย้าน...หลาย

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2010, 15:39:35 น. »
ขอบคุณความรู้ที่นำมาฝากสมาชิกครับ หมอแม๊ก

ช่วงนี้อยู่ ขอนแก่นหรือเปล่าครับ

ถ้าเข้าไปจะไปตรวจเบาหวาน แต่หนักขมกับหมอแม๊กครับ

TANG_STOR

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2010, 16:33:38 น. »
ได้ความรู้มากทที่เดียว :thank1:

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2010, 01:41:10 น. »
ไม่รู้ว่าหายขาดหรือเปล่าแต่แผล ไม่ลุกลามแล้ว วัดน้ำตาลในเลือดก็เริ่มลดลง ตัวผมเองก็กินอยู่ แต่ตัวผมเองไม่ได้ป่วยเป็นอะไร กินไปเพื่อสร่างภูมิคุ้มกัน  และอีกอย่างผมดื่มเหล้าบ่อย ยานี้จะไปช่วยล้างตับอ่อน ที่คนเราป่วยก็เพราะตับอ่อน ขับสารพิษออกจากร่างกายไม่ได้ เราจะรอให้ป่วยก่อนแล้วค่อยกินยาหรอ

ตับอ่อนมีไว้ สร้าง nzyme ช่วยย่อยอาหารครับ และผลิตฮอร์โมนที่สำคัญ เช่น insulin glucagon  ไม่ได้มีไว้กำจัดสารพิษครับ
การดื่มเหล้านี่หละเป้นตัวที่ทำให้ทั้ง ตับ และตับอ่อนอักเสบ

islets of Langerhans คือ กลุ่มของเซลล์ที่ทำหน้าที่สร้าง ฮอร์โมน ประกอบด้วย

Alpha cell สร้าง glucagon ทำหน้าที่สลาย glycogen ในกล้ามเนื้อและตับ เป็นน้ำตาล
Beta cell สร้าง insulin ทำหน้าที่เอาน้ำตาลเข้า cell
Delta cell สร้าง somatostatin ปรับสมดุลการหลั่ง insulin และ glucagon
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 มิถุนายน 2010, 02:14:09 น. โดย หมอแม็ค »

ออฟไลน์ เด็กชากไม้รวก

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5D02150F By อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2010, 19:23:44 น. »
หากเป็นโรคเบาหวานให้นำเอากระชายดำมาหนึ่งกำมือล้างให้สะอาดทุบพอแตกๆจากนั้นตวงน้ำสามแก้วใส่กระชายดำลงในหม้อพร้อมกับน้ำสามแก้วจากนั้นต้มจนกะว่าน้ำที่ใส่ไว้สามแก้วเหลือแก้วเดียวนำมาดื่มจะช่วยให้ความดันปกติและระดับน้ำตาลในเลือนลดลงเป็นปกติ กระชายดำ1กำมือต้มกินได้3ครั้ง (เป็นสูตรยาที่อาจารย์ผมบอกมาแล้วผมต้มให้แม่ผมกินมันหายจริงๆนะครับไม่ได้ล้อเล่นโดยมากจะไม่มีใครรู้กันเพราะมันเป็นยาเทวดาบอกครับ)