ผู้เขียน หัวข้อ: คอส 3ทาง + เน็ตเวิค 2 ทาง จะเป็นยังไง คะ  (อ่าน 3223 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตั๊กแตน มิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 6DE5D9ED(ลูกทุ่งสมใจนึก)
คอส 3ทาง + เน็ตเวิค 2 ทาง จะเป็นยังไง คะ
« เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2011, 11:13:15 น. »
สงสัยคะ  ถ้าเราใช้คอส 3 ทาง (เมื่อก่อนใช้ 3 ทาง) มาทำเป็น 2 ทางโดยใช้สาย Y เพื่อประหยัดแอม  แล้วเราเอาตู้กลางแหลม มาใส่เน็ตเวิค 2 ทาง 
แล้วสัญญานที่มาจากคอสจะมาเฉพาะ กลางแหลมใช่ไม๊คะ พอผ่านเน็ตเิวิคที่ตู้ มันก็จะแยกเสียงแหลมออกจากดอกกลางใช่ไม๊คะคะ ที่นี้ตู้กลางแหลม
มัีนก็จะมีเฉพาะสัญญานกลางแลมของใครของมันใช่ไม๊คะ  ก็กลับมาเป็น 3 ทางเหมือนเดิมหนูเข้าใจถูกต้องไม๊คะ แต่ประหยัดแอมไป 1 ตัวเอาไว้ทำมอนิเตอร์
สงสัยมานานแล้วคะยังคาใจอยุ่ทุกวันนี้ ว่ามันยังเป็น 3 ทางอยุ่ไม๊คะ (แต่ก็ใช้แบบนี้มา 5-6 งานแล้ว) :thank2: ;D

• ระดับ 5
  • *
Re: คอส 3ทาง + เน็ตเวิค 2 ทาง จะเป็นยังไง คะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2011, 13:49:08 น. »
ไม่มีใครให้คำตอบเลยหรือคะ แค่อยากรู้ว่ามันยังเป็น 3 ทางอยุ่หรือเปล่าคะ :zzz:

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
Re: คอส 3ทาง + เน็ตเวิค 2 ทาง จะเป็นยังไง คะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2011, 19:55:55 น. »
สงสัยคะ  ถ้าเราใช้คอส 3 ทาง (เมื่อก่อนใช้ 3 ทาง) มาทำเป็น 2 ทางโดยใช้สาย Y เพื่อประหยัดแอม  แล้วเราเอาตู้กลางแหลม มาใส่เน็ตเวิค 2 ทาง  
แล้วสัญญานที่มาจากคอสจะมาเฉพาะ กลางแหลมใช่ไม๊คะ พอผ่านเน็ตเิวิคที่ตู้ มันก็จะแยกเสียงแหลมออกจากดอกกลางใช่ไม๊คะคะ ที่นี้ตู้กลางแหลม
มัีนก็จะมีเฉพาะสัญญานกลางแลมของใครของมันใช่ไม๊คะ  ก็กลับมาเป็น 3 ทางเหมือนเดิมหนูเข้าใจถูกต้องไม๊คะ แต่ประหยัดแอมไป 1 ตัวเอาไว้ทำมอนิเตอร์
สงสัยมานานแล้วคะยังคาใจอยุ่ทุกวันนี้ ว่ามันยังเป็น 3 ทางอยุ่ไม๊คะ (แต่ก็ใช้แบบนี้มา 5-6 งานแล้ว) :thank2: ;D
ใช้สายY แบบ3 ทางมาเป็นสองทาง ใช้คลอส 3 ทางปกติ  แต่ที่ตู้กลางแหลมใส่เน็ตเวิคเฉพาะแหลม เพื่อไม่ให้ความถี่ย่านกลางเบส มาออกแหลมและเป็นอันตรายต่อแหลม กลางไม่ควรใส่เน็ตเวิคเพราะการตัดความถี่ซำ้ซ้อนกันกับคลอส จะทำให้ความถี่ของเสียงกลางบางตัวหายไปหรือตอบสนองไมถึงบางความถี่  และตามที่ท่านเข้าใจถูกต้องแล้ว  แต่ถ้าคลอสของท่านสามารถกดเล่นแบบสองทางได้ก็แนะนำให้กดเล่นแบบสองทางดีกว่าด้วยคุณภาพของเสียงและการตัดความถี่จะแตกต่างกันเพียงแต่ไปเน้นการใช้เน็ตเวิคตัดความถี่ระหว่างกลางกับแหลมหรือท่านจะทดลองดูก็ได้ครับ ผมก็กลับมาเล่นสองทางแบบกดปุ่มเลือกคลอส 3 ทาง มาเป็น 2 ทาง ส่วนผลการทดสอบการใช้คลอส 3 ทาง  มาทำเป็น 2 ทางโดยใช้สาย Y บางส่วนตามนี้ครับ    http://pimchanok.fix.gs/index.php?topic=119.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มกราคม 2011, 19:58:26 น. โดย พิมพ์ชนก »

ออฟไลน์ verayut357

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE7D9F2 (ครูภูมิ)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2011, 20:06:40 น. »
1.ตู้กลางแหลม มีเน๊ทเวิคในตัว เรียกว่าตู้  2 ทาง..ใช้แอมป์ขับตัวเดียว
2.ตู้เบส กลาง แหลม มีเน็ทเวิค ในตู้เดียวกัน เรียกว่าตู้ 3 ทาง ..ใช้แอมป์ขับตัวเดียว

ส่วน..ของท่านเรียกว่า..ระบบ...
มี..แอมป์ 2 ตัว กะคลอส 3 ทาง
มีตู้เบส กะตู้ 2 ทาง

ใช้แอป์ขับแยก 2 ตัว
1เบส
2กลางแหลม

ระบบนี้..ก็เป็น..2..ทาง..อยู่ดี..ครับ
ถึงแม้เราจะใช้ครอส 3 ทาง แล้ว y สาย เข้าแอมป์

ความเห็นส่วนตัว.ครับ

ออฟไลน์ ครูโอ

• ระดับ 4
  • *
  • 6DDB59DD,5E66CE6B (MP)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2011, 00:56:33 น. »
แต่ถ้าคลอสของท่านสามารถกดเล่นแบบสองทางได้ก็แนะนำให้กดเล่นแบบสองทางดีกว่าด้วยคุณภาพของเสียงและการตัดความถี่จะแตกต่างกันเพียงแต่ไปเน้นการใช้เน็ตเวิคตัดความถี่ระหว่างกลางกับแหลมหรือท่านจะทดลองดูก็ได้ครับ

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ หนุ่มริมเมย

• ระดับ 3
  • *
  • HL#9E8FDCC5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2011, 08:17:07 น. »
ง่ายๆครับ ถ้าท่านสามารถปรับแยกเสียงได้อิสระทั้ง เบส กลาง แหลม ก็เป็นระบบ 3 ทาง
ถ้าใช้เนตเวิร์ค 2 ทาง ออกลำโพงกลาง แหลม มันไม่อิสระจากกัน(ไปไหนไปด้วยกัน)
สรุป ยังเป็นระบบ 2 ทางครับ

ถ้าจะเล่น 3 ทาง และประหยัดแอมป์ ก็เล่น แบบโมโน
แอมป์ตัวแรกเป็นเบส แอมป์ตัวที่ 2 ก็แยกเป็นกลางแหลม
แต่ก็แลกมากับกำลังของแอมป์ที่จะลดลง  ;D

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2011, 21:21:04 น. »
ชอบคุณทุกท่านคะ :thank2: