ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆช่วยแนะนำ ปรีเเอมป์ หน่อยครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เลยครับ  (อ่าน 9896 ครั้ง)

naitone

• บุคคลทั่วไป
คือที่บ้านผมครับมี พาวเวอร์แอมป์ ของ sonar 1ตัว และ q ของ npe 1ตัว ลำโพงดอก 6 นิ้ว 4 ดอก
ผมเล่นกับคอมครับ ใช้ ซาวด์การ์ด์ ของ creative เสียงที่ออกมาถือว่าใช้ได้ แต่ผมอยากปรับปรุงนิดหนึ่ง
ทว่าผมเพิ่ม ปรีแอมป์ อีกตัวเสียงที่ออกมาจะเป็นอย่างไรบ้างครับ
ปรกติผมเป็นคนที่ชอบเสียงเบสหนักและนุ่มครับ สำหรับ ปรีแอมป์ ที่ดูไว้ครับ
เป็นของ npe-ck001 พี่ๆว่าคุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง อีกอย่างผมจะเพิ่ม sub อีกตัว 12 นิ้ว
มันจะเหมาะสมหรือเปล่าครับ 

ออฟไลน์ จูเนียร์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#7C06BEF7, 740FB2AF, 4F62EF19(X-MEN)
ถ้ามีโครงการจะเพิ่มลำโพง เพิ่ม amp ผมว่าน่าจะใช้ mixer แทนปรีแอมป์นะครับ หาตัวเล็กๆก็ได้ สามารถที่จะปรับเสียงได้หลากหลายกว่านะครับ  :) เช่น

http://www.spksound.co.th/productDetail.asp?PID=972&keyword=&G=&B=&S=

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
 ;D ใช่ครับ...ปรีแอมป์ส่วนมากเขาจะเล่นกับเครื่องเสียงในบ้าน (พวกออดิโอไฟล์--หูทองคำฝังเพชร)..ถ้าเป็นเครื่องเสียง PA จะใช้มิกเซอร์แทนครับ แต่ผมไม่ทราบว่าทำไม... :P...น่าจะเพราะมิกเซอร์มีที่ป้อนสัญญาณได้หลากหลายกว่าปรีแอมป์..

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#648948B1 (x-men)
npe-ck001 ราคา 1750 บาท มีช่อง sub out จะเพิ่ม sub ได้   
ลำโพงซับ 12 นิ้ว ราคาเท่าไหร่ + แอมป์ขับซับ + ตู้ซับ รวมราคาเท่าไหร่  ดูแล้วมันจะไม่นิดล่ะครับ ที่สำคัญอยู่ที่ฝีมือการปรับแต่ง รวมถึงคุณภาพลำโพง แอมป์ เป็นส่วนประกอบครับ 

naitone

ถ้าผมเลือก เอามิกซ์ ผมคงไม่มีงบ เพราะราคาไม่เบาเลยครับพี่ ผมต้องซื้อหลายอย่างเลย ลำโพงผมต้องเปลียนใหม่ ผมไปเดินดูแถวบ้านหม้อ 8000 บาทครับ เป็นตู้ลำโพง 2 ตู้ ผมเอามาฟังที่ห้องเช่าครับ
ตัว ck 001 จะมีที่ต่อ sub ได้ครับ สำหรับ sub เป็นของ sherman รูปตามนี้ครับ http://www.sherman.co.th/TH/webinside/product/subwoofer/SB-80B.php ตัว sub
จะมีแอมป์ในตัวครับ ขอบคุณพี่มากครับ

ออฟไลน์ ศาลาวัด

• ระดับ 3
  • *
  • 54A3FA99 (ครูภูมิ)
ตกลงเป็น PA หรือ AV กันละครับ  ???

pued

ในเมื่อsubมีแอมป์ในตัวแล้วก้เอาmixดีกว่าครับเผื่ออนาคตอยากได้ใหญ่กว่านี้

ออฟไลน์ เพียงดาวมิวสิค

• ระดับ 3
  • *
npe-ck001 ราคา 1750 บาท มีช่อง sub out จะเพิ่ม sub ได้   
ลำโพงซับ 12 นิ้ว ราคาเท่าไหร่ + แอมป์ขับซับ + ตู้ซับ รวมราคาเท่าไหร่  ดูแล้วมันจะไม่นิดล่ะครับ ที่สำคัญอยู่ที่ฝีมือการปรับแต่ง รวมถึงคุณภาพลำโพง แอมป์ เป็นส่วนประกอบครับ 

ถ้า  npe-ck001 ราคา 1750 บาท ถ้างบน้อย ตัดสินใจใช้ตัวนี้เลยครับเสียงดีมากครับ(แถวบ้านผมราคาเกือบถึง 3,000บาทแล้วครับตอนนี้) :) :)

DANGMUSICSOUND

ผมเชียร์ALTO100FXครับเสียงดีเอฟเฟกเยี่ยมไว้ร้องโอเกะในย้านไปเลย5555
 ;D

natthaset

ผมเชียร์ALTO100FXครับเสียงดีเอฟเฟกเยี่ยมไว้ร้องโอเกะในย้านไปเลย5555
 ;D
ตัวนี้ผมใช้อยู่ครับ
เวลาทดสอบเสียงอยู่บ้านก่อนออกไปเล่นงานจริง
เสียงดีครับ :D :D

Apinan Srisawang

สนับสนุน NPE CK001 ครับใช้ดี เสียงดี ตอนนี้ซื้อมาให้ที่บริษัทใช้เวลามีงานคาราโอเกะ  ยอดเยี่ยมมากครับ

ออฟไลน์ ruamchat

• ระดับ 3
  • *
  • HL=5409D310 เลิศ
ผมใช้ปรีของ JSP Elextronice อยู่แถวชัยนาท มี sub Out สัญญาณ Out Put เป็นแบบ บาลานซ์ เสียง เบส แน่น นุ่ม เสียงกลางแหลม ใส ครับ มี In Put ไมค์ 3 ช่อง ลองติดต่อเบอร์นี้ครับ 081-9722-834 หรือ 056-484-166 ชื่อ คุณ สมจิตร ราคาอยู่ ประมาณ ไม่เกิน 3000 บาท  ผมใช้เล่นดนตรีวงเล็ก ๆ ครับ และเล่นอยู่สมศักดิ์มิวสิค อ่างทอง

ออฟไลน์ คมคิด

• ระดับ 5
  • *
  • รักแท้คือแม่ข้า ลองลงมาคือน้องเมีย5D2FE589
อ้างถึง
ในเมื่อsubมีแอมป์ในตัวแล้วก้เอาmixดีกว่าครับเผื่ออนาคตอยากได้ใหญ่กว่านี้
เห็นด้วยครับพี่น้อง

jack117

ปรีแอมป์มันเป็นตัวขยายรวมครับ รวทั้งเบส และกลางแหลมอยู่ในตัว และยังมี cho เพิ่มฟังค์ชั่นเข้าม เพื่อต่อไมค์เข้าเพื่อร้องเพลงสำหรับร้องในบ้านโดยเฉพาะ ถ้าพี่ๆ อยากจะแยกเสียงต้องใช้มิกซ์ละครับแล้วต่อเข้าปรีแอมป์ ควรใช้ปรีแอมป์สัก 2 ตัวนะครับ ตัวหนึ่งแต่งเสียงให้ออกเฉพาะเบสนะครับแต่เสียงจะออกมาไม่นุ่มเหมือนเราใช้มิกซ์ต่อเข้าครอส(cross)เพราะปรีแอมป์มันเป็นเสียงรวม แต่เสียงเบสที่ปรับออกจากปรีแอมป์ก็ถือว่าโอเคแต่มันจะกระด้างขัดหูนิดๆนอกจากจะใช้ EQ มาช่วยแต่งเสียงอีกนิดนะครับถึงจะฟังดูดีขึ้นอีกนิดหนึ่ง ส่วนอีกตัวให้ใช้ปรับออกเฉพาะกลางแหลมรวมกันในส่วนนี้ให้พี่ๆ ปรับลดเบสให้หมด เร่งเฉพาะตัวปรัเสียงแหลม(Treble) ขึ้นอย่างเดียว แล้วเสียงจะออกมาเป็นกลางแหลมรวมกัน การปรัปรีแอมป์ทั้งสองส่วนนี้ ให้ปิดฟังค์ชั่น Echo ออกให้หมด และส่วนต่างๆที่ไม่เกี่ยวข้องออกให้หมด(ปิดไปซะ)แล้วเสียงจะออกมาดีเอง ถ้าไม่ต้องการใช้มิกซ์(ไม่มีเงินซื้อมิกซ์ อิอิอิ) ให้ต่อสัญญาณออกจากคอมฯหรือVCD ฯลฯ มา 2 ช่องสัญาณ แล้วต่อเข้าปรีแอมป์ทั้ง 2 ตัวตามที่ผมแนะนำนะครับ ส่วนไมค์ที่จะร้องนะครับ ให้ไปต่อกับส่วนที่เป็นกลางแหลมแล้วเร่งEchoในส่วนของกลางแหลม ไมค์จะไม่ออกเบสนะครับ ถ้าอยากจะให้ออกเบสนะครับต้องใช้มิกซ์อย่างเดียวเสียงถึงจะรวมได้ อิอิ

jack117

ลองดูนะอาจจะเข้าใจอีกนิด