ผู้เขียน หัวข้อ: ทิศทางของสัญญาณ?  (อ่าน 3821 ครั้ง)

ออฟไลน์ LungWATCR

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
ทิศทางของสัญญาณ?
« เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 13:25:33 น. »
เพื่อนซื้อสายสัญญาณมาฝาก Canare มีแจ๊ค RCA หัวท้าย ใช้มาเป็นเดือนไม่สังเกตสักที วันนี้ใช้เป็นสายจากคอมพ์เข้าลำโพงคอมพ์โดยแปลงเป็นแจ๊คโฟนเล็กด้านเสียบคอมพ์ สังเกตเห็นลูกศรชี้จากปลายข้างหนึ่งไปอีกข้างหนึ่ง ก็เลยสงสัยว่า สายสัญญาณมันมีทิศทางจ่าย-รับด้วยใช่ไหมครับ แล้วสายที่ไม่มีลูกศรบอกไว้ล่ะครับ

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
Re: ทิศทางของสัญญาณ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 14:23:16 น. »
เพื่อนซื้อสายสัญญาณมาฝาก Canare มีแจ๊ค RCA หัวท้าย ใช้มาเป็นเดือนไม่สังเกตสักที วันนี้ใช้เป็นสายจากคอมพ์เข้าลำโพงคอมพ์โดยแปลงเป็นแจ๊คโฟนเล็กด้านเสียบคอมพ์ สังเกตเห็นลูกศรชี้จากปลายข้างหนึ่งไปอีกข้างหนึ่ง ก็เลยสงสัยว่า สายสัญญาณมันมีทิศทางจ่าย-รับด้วยใช่ไหมครับ แล้วสายที่ไม่มีลูกศรบอกไว้ล่ะครับ
สายนำสัญญานมีทิศทางของเสียง ทิศทางของสัญญาณเสียงจะเริ่มต้นก็ต่อเมื่อมีกระแสไหลผ่าน หรือที่เรียกว่าการ BURN  สายสัญญาณที่ผ่านการ BURN มาจากผู้ผลิตแล้วจะกำหนดทิศทางของเสียงมาให้ สำหรับสายที่ไม่กำหนดทิศทางมาให้ เมื่อต่อใช้งานก็ให้เราทำเครื่องหมายไว้ เพราะการนำมาใช้งานก็เปรียบเสมือนการ BURN   แล้วมันแตกต่างกันอย่างไรกับการไม่กำหนดทิศทาง  อนุภาคของวัสดุที่นำมาทำสายสัญญาณ เงิน ทอง ทองแดงฯ จะถูกเบียดและเริ่มเรียงตัวชิดติดๆกันไปในทิศทางที่กระแส ไฟฟ้าไหลผ่าน ช่องว่างอากาศเดิมก็จะถูกดันไล่ทิ้งออกไป อนุภาคของของวัสดุที่นำมาทำสายสัญญาณก็จะมีความต่อเนื่องกันมากขึ้น ทำให้กระแสไฟฟ้าไหลผ่านได้ง่ายขึ้น พอไหลได้ง่ายสัญญานก็ไวขึ้น ทำให้เสียงที่ได้ออกใสขึ้น   :flower:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 15:13:52 น. โดย พิมพ์ชนก »

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 748A44D7(X-WIN)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 14:30:10 น. »
มีสาย ยี่ห้อ Furukawa ก็มีทิศทางเหมือนกัน โดยผู้ทดสอบที่เป็นหูทองคำคนหนึ่งที่ผมนับถือมากในวงการ เป็นเจ้าของบรรณาธิการหนังสือ ใช้สายยี่ห้อนี่
ในการทดสอบทุกครั้ง ต่อแบบย้อนทิศให้เสียงที่ดีกว่า ในบ้างยี่ห้อ ตามทิศให้เสียงที่ดีกว่า...  ;D ;D ของแบบนี้...ฟังเองแล้วเชื่อไม่เชื่ออย่างไร อยู่ทีตัวผู้ฟังเองครับ...

การดูทิศสัญญาณอีกวิธีหนึ่งคือดู เรียงตามตัวอักษรว่าอ่านไปทางไหนครับ...

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 15:09:19 น. »
ยังไงก็อย่าให้สัญญาณไปทางทิศตะวันตกล่ะ โบราณว่าไม่ดี... ;D
จะทำให้ลูกไม่กล้านอนคนเดียว...

ออฟไลน์ kick-ass

• ระดับ 5
  • *
  • 55D96D78 ท่านกุ้ง D4D จัดให้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 15:48:47 น. »
มีสาย ยี่ห้อ Furukawa ก็มีทิศทางเหมือนกัน โดยผู้ทดสอบที่เป็นหูทองคำคนหนึ่งที่ผมนับถือมากในวงการ เป็นเจ้าของบรรณาธิการหนังสือ ใช้สายยี่ห้อนี่
ในการทดสอบทุกครั้ง ต่อแบบย้อนทิศให้เสียงที่ดีกว่า ในบ้างยี่ห้อ ตามทิศให้เสียงที่ดีกว่า...  ;D ;D ของแบบนี้...ฟังเองแล้วเชื่อไม่เชื่ออย่างไร อยู่ทีตัวผู้ฟังเองครับ...

การดูทิศสัญญาณอีกวิธีหนึ่งคือดู เรียงตามตัวอักษรว่าอ่านไปทางไหนครับ...
ท่าน อ.ไมตรี............ อะไรคือไฮ-ไฟ?  :th2: ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 15:51:12 น. โดย kick-ass »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 15:53:10 น. »
ท่าน อ.ไมตรี............ ไฮไฟคืออะไร?  :th2: ;D
ผมเคยเจอ อ.ไมตรี ที่ งานแสดงเครื่องเสียง... ฟังแกบรรยายเพลินดี เจอก็ก็รู้สึกตื่นแต้นมากๆ... ผมชอบบทความ ทดสอบเครื่องเสียงไทยยี่ห้อหนึ่ง ราคาแค่ 2พันกว่าบาท แกโมตรงนั้น รื้อตรงนี้... ขยับนั้นขยับนี้ ดึงคุณภาพออกมาแบบสุดๆ ดูแล้ว ไฮไฟ ไม่จำเป็นต้องแพง...เลย แต่เครื่องราคาแพงๆ ที่แก ทดสอบ ผมไม่ชอบอ่านเท่าไหร่..นะ อิอิ... กิเลสคอยจะมาเยือนทุกที..

• ระดับ 5
  • *
  • 55D96D78 ท่านกุ้ง D4D จัดให้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 15:55:25 น. »
ผมเคยเจอ อ.ไมตรี ที่ งานแสดงเครื่องเสียง... ฟังแกบรรยายเพลินดี เจอก็ก็รู้สึกตื่นแต้นมากๆ... ผมชอบบทความ ทดสอบเครื่องเสียงไทยยี่ห้อหนึ่ง ราคาแค่ 2พันกว่าบาท แกโมตรงนั้น รื้อตรงนี้... ขยับนั้นขยับนี้ ดึงคุณภาพออกมาแบบสุดๆ ดูแล้ว ไฮไฟ ไม่จำเป็นต้องแพง...เลย แต่เครื่องราคาแพงๆ ที่แก ทดสอบ ผมไม่ชอบอ่านเท่าไหร่..นะ อิอิ... กิเลสคอยจะมาเยือนทุกที..
เช่นกันครับ โซเคน อานาถาไฮ-เอนด์ :th2:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 15:56:43 น. »
เช่นกันครับ โซเคน อานาถาไฮ-เอนด์ :th2:
แหมะ...ๆๆ !! ไม่เอ่ยนาม..รู้หมดผมพูดถึงใคร... ยี่ห้อไหน... :o^: :o^:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 16:01:33 น. »
แล้วยี่ห้อที่ไม่ได้บอกทิศไว้ แต่สังเกตจากตัวหนังสือ ผมเข้าใจว่าต่อผิด แต่เบิร์นไปแล้วกว่าร้อยชั่วโมง จะต้องมาบัดกรีสลับหัวใหม่หรือเปล่าครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 16:03:25 น. »
แหมะ...ๆๆ !! ไม่เอ่ยนาม..รู้หมดผมพูดถึงใคร... ยี่ห้อไหน... :o^: :o^:
;D ;D ;D
 :cheer:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 16:05:02 น. »
แล้วยี่ห้อที่ไม่ได้บอกทิศไว้ แต่สังเกตจากตัวหนังสือ ผมเข้าใจว่าต่อผิด แต่เบิร์นไปแล้วกว่าร้อยชั่วโมง จะต้องมาบัดกรีสลับหัวใหม่หรือเปล่าครับ
;D เบิร์นแล้ว อิเล็คตรอนในสายคงเรียงตัวดีแล้วครับ แต่ถ้าจะลองก็ไม่เสียหายครับ เครื่องเสียงมีแต่เรื่องสนุก ผิดๆถูกๆ ดีกว่าคนที่ถูก..ตลอดครับ เอาเลย..กลับทิศแล้วเบิร์นต่อนะครับ...

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 17:40:33 น. »
เอ๊า! ไม่ลองไม่รู้ จะได้พูดได้บ้าง "หมอเรียนหมอรู้ใบหูเด็ก"

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011, 06:44:31 น. »
;D เบิร์นแล้ว อิเล็คตรอนในสายคงเรียงตัวดีแล้วครับ แต่ถ้าจะลองก็ไม่เสียหายครับ เครื่องเสียงมีแต่เรื่องสนุก ผิดๆถูกๆ ดีกว่าคนที่ถูก..ตลอดครับ เอาเลย..กลับทิศแล้วเบิร์นต่อนะครับ...

คำตอบนี้ถูกใจผมจริงๆ 

ฟังมาตั้งนานด้วยความสุข  พอรู้ว่ามันผิดเนื่องจากฟังคนอื่นพูดคุยเรื่องทิศทางของสาย ความสุขก็เลือนหายไป

เอาอย่างนี้  ลองเสียบให้มันถูกทิศทาง  ถ้าฟังแล้วยังเพราะดีเหมือนเดิม  ถือว่าเป็นโชคดีของท่าน
แต่ถ้าฟังแล้ว  อื้อฮือ  เสียงมันแย่ลง  หรือมันดีขึ้นแฮะ  คราวนี้และครับ ???????? 

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011, 09:35:33 น. »
ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ดีๆ...แบบนี้