ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ มีปัญหา Mixer ไม่มี ECHO จะร้องคาราโอเกะได้ไหม + ไมค์ลอยเสียงไม่ค่อยดังครับ  (อ่าน 25497 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
แค่นี้แม่บ้านก็เริ่มจะไม่ขำด้วยแล้วครับ เดี๋ยวจะหัวแตก รอเวลาผ่านไปซักหน่อยก่อนครับ

เดี๋ยวก็อดใจไม่ไหว  ... :84:

ขอแนะนำให้เลิกใช้ขั้วต่อแปลง  rca > phone jack 

เพราะอนาคตใช้ไปแกนกลางมันจะหลุดและคาในรู mix     ต้องรื้อ mix เลยครับ  ผมเคยแล้ว   :84
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ตุลาคม 2017, 21:51:37 น. โดย ขวัญ »

ออฟไลน์ สนเท่

• กำเนิดใหม่
  • *

เดี๋ยวก็อดใจไม่ไหว  ... :84:

ขอแนะนำให้เลิกใช้ขั้วต่อแปลง  rca > phone jack  4.3

เพราะอนาคตใช้ไปแกนกลางมันจะหลุดและคาในรู mix     ต้องรื้อ mix เลยครับ  ผมเคยแล้ว   :84
กำลังจะ DIY mini 3.5 to 2 TR อยู่ สำหรับต่อคอมมาเข้า Mixer ครับ
และ DIY สาย RCA to TR สำหรับต่อเข้าลำโพงอยู่ครับ

ปล. Jack TR,Mono,1/4" เขาเรียกว่าอะไรครับ จะได้เรียกกะเค้าได้ถูกบ้าง :58:

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
ผมเรียกแบบนี้   ไม่รู้สากลเค้าเรียกยังไงครับ

Jack phone 1/4"  (6.35mm) 
mono tr      ถ้าสเตอริโอ TRS   

ถ้า mini ที่ notebook เป็น trs 3.5mm

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ตุลาคม 2017, 22:02:17 น. โดย ขวัญ »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
ผมเรียกแบบนี้   ไม่รู้สากลเค้าเรียกยังไงครับ

Jack phone 1/4"  (6.35mm) 
mono tr      ถ้าสเตอริโอ TRS   

ถ้า mini ที่ notebook เป็น trs 3.5mm

TR
TRS
MINI TR
MINI TRS

ออฟไลน์ สัจจะ สัมยาสี

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • เลข HL# 56552D0B (ป๊อกมิวสิคโปร เชียงใหม่)
หาแจ๊คตัวผู้เสียบที่ช่อง Fx คาไว้ขยับดู แค่ครึ่ง ลองดู...

• *
หาแจ๊คตัวผู้เสียบที่ช่อง Fx คาไว้ขยับดู แค่ครึ่ง ลองดู...
พอจะมีรูปตัวอย่างมั้ยครับ

ขอขอบคุณทุกๆ ท่านนะครับ ตอนแรกหากระทู้ไม่เจอ มัวแต่ดูในห้องเครื่องเสียงในบ้าน ไม่ได้สังเกตุว่ามันไปอยู่บนหมุด  :2: :2:

ออฟไลน์ tonjung

• ระดับ 4
  • *
  • HL#4784EB20 :noi1960
มีเนื้อหาต่างๆซ่อนอยู่อีกมากมายที่่ทานไม่สามารถมองเห็นได้  ท่านสามารถมองเห็นได้เพียง ลงทะเบียน HL   หรือ ซื้อ HL  แล้วลงทะเบียน  สาระมีอีกมากมายครับ

ออฟไลน์ long

• ระดับ 3
  • *
  • HL#56292D18
ลองปรับปุ่มเอฟเฟคจามนี้นะครับ ถ้ายังไม่เข้าที่ก็ลองปรับลดเพิ่มเอาอีกที

ออฟไลน์ Mek Music

• ระดับ 4
  • *
  • 95E75326 (ครูภูมิ)
เพิ่มเติม ในฐานะเคยใช้มิกซ์แบรนด์นี้ครับ  :95:
การใช้เอฟเฟ็คไมค์ คือ ปุ่มสีน้ำเงินเท่านั้น
DELAY / REP => ไม่เกิน 9 และ 12 นาฬิกา (ถ้ามากกว่านี้ หางเสียงทับกัน คำไม่ชัด ฟังไม่รู้เรื่อง)
EFF/ MAIN => ไม่เกิน 13 นาฬิกา (ถ้ามากกว่านี้มันฟุ้งและมีผลต่อไมค์หอน)
EFF / CH1, MIC => ไม่เกิน 9 นาฬิกา (ถ้ามากกว่านี้มันฟุ้ง....ทั้งนี้แล้วแต่ชอบ, สว. อาจจะต้องดันถึง 12 นาฬิกา) / ตัดเอฟเฟ็คเวลาพูด ให้ใช้ปรับลดปุ่มนี้
GAIN / MIC (ปุ่มสีแดง) => ไม่เกิน 12 นาฬิกา (XLR connect), การเปิด gain เยอะ และ connect ต่อสายไมค์แบบ unbalance ส่งผลให้ไมค์หวีด หอน มากที่สุด (ควรเลือกใช้ balance และ ground ทั้งระบบ) / ไมค์ห่างปาก, ไม่ดูด ให้ดันสไลด์ใน line MIC
หมายเหตุ:  AUX ไม่ใช้งานควรปิด 0 ทั้งหมด (aux ส่งผลต่อ eff ในกรณีต่อเอฟเฟ็คนอก)

NOTE:  ไม่ควรเสียบแจ็คคารู FX/INS ทิ้งไว้ถ้าหากว่าไม่ได้ต่อเอฟเฟ็คนอก(เอฟเฟ็คในของมิกซ์จะไม่ออก)....เพราะมิกซ์มันตัดช่องสัญญาณให้ไปใช้เอฟเฟ็คนอก
 :2: ทุกอย่างไม่มีกฎตายตัว แต่ต้องเรียนรู้หน้าที่และทำความเข้าใจของปุ่มต่างๆ เท่านี้เราก็จะสนุกและมิกซ์เสียงได้ถูกใจเราครับ  :2:

• *
มีเนื้อหาต่างๆซ่อนอยู่อีกมากมายที่่ทานไม่สามารถมองเห็นได้  ท่านสามารถมองเห็นได้เพียง ลงทะเบียน HL   หรือ ซื้อ HL  แล้วลงทะเบียน  สาระมีอีกมากมายครับ
ขอบคุณที่แนะนำครับ กำลังศึกษาข้อมูล Extreme Karaoke อยู่ครับ ปัจจุบันยังไม่ได้ใช้
แม่บ้านชอบคาราโอเกะแบบที่เป็น MV ซึ่งได้สะสมรวบรวมไว้เยอะตั้งแต่สมัยวัยรุ่น โดยใช้ K-lite Player, KM Player ตัดเสียงลำโพงซ้าย-ขวาเอาครับ

• *
ลองปรับปุ่มเอฟเฟคจามนี้นะครับ ถ้ายังไม่เข้าที่ก็ลองปรับลดเพิ่มเอาอีกที

เพิ่มเติม ในฐานะเคยใช้มิกซ์แบรนด์นี้ครับ  :95:
การใช้เอฟเฟ็คไมค์ คือ ปุ่มสีน้ำเงินเท่านั้น
DELAY / REP => ไม่เกิน 9 และ 12 นาฬิกา (ถ้ามากกว่านี้ หางเสียงทับกัน คำไม่ชัด ฟังไม่รู้เรื่อง)
EFF/ MAIN => ไม่เกิน 13 นาฬิกา (ถ้ามากกว่านี้มันฟุ้งและมีผลต่อไมค์หอน)
EFF / CH1, MIC => ไม่เกิน 9 นาฬิกา (ถ้ามากกว่านี้มันฟุ้ง....ทั้งนี้แล้วแต่ชอบ, สว. อาจจะต้องดันถึง 12 นาฬิกา) / ตัดเอฟเฟ็คเวลาพูด ให้ใช้ปรับลดปุ่มนี้
GAIN / MIC (ปุ่มสีแดง) => ไม่เกิน 12 นาฬิกา (XLR connect), การเปิด gain เยอะ และ connect ต่อสายไมค์แบบ unbalance ส่งผลให้ไมค์หวีด หอน มากที่สุด (ควรเลือกใช้ balance และ ground ทั้งระบบ) / ไมค์ห่างปาก, ไม่ดูด ให้ดันสไลด์ใน line MIC
หมายเหตุ:  AUX ไม่ใช้งานควรปิด 0 ทั้งหมด (aux ส่งผลต่อ eff ในกรณีต่อเอฟเฟ็คนอก)

NOTE:  ไม่ควรเสียบแจ็คคารู FX/INS ทิ้งไว้ถ้าหากว่าไม่ได้ต่อเอฟเฟ็คนอก(เอฟเฟ็คในของมิกซ์จะไม่ออก)....เพราะมิกซ์มันตัดช่องสัญญาณให้ไปใช้เอฟเฟ็คนอก
 :2: ทุกอย่างไม่มีกฎตายตัว แต่ต้องเรียนรู้หน้าที่และทำความเข้าใจของปุ่มต่างๆ เท่านี้เราก็จะสนุกและมิกซ์เสียงได้ถูกใจเราครับ  :2:

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ ลองปรับเล่นดูแล้ว ได้ผลเป็นที่น่าพอใจดีครับ
ทีนี้มีประเด็นนึงของคุณ Mek Music กล่าวถึงในเรื่อง ground คือ คอม+ไฟบ้านมีระบบกราวด์อยู่แล้ว แต่ Receiver ไมค์ลอย + Mixer นี่มันต่อไฟเลี้ยงจาก Adapter ซึ่งเป็นปลั๊ก 2 ขา ไม่มีกราวด์ แบบนี้คือระบบกราวด์ไม่สมบูรณ์ใช่มั้ยครับ ควรใช้วิธีแก้แบบไหนดีครับ

ออฟไลน์ มร สุวรรณภูมิ

• ระดับ 3
  • *
  • 42E70E86 จากหนึ่งซาวด์ โปรมิวสิค

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ ลองปรับเล่นดูแล้ว ได้ผลเป็นที่น่าพอใจดีครับ
ทีนี้มีประเด็นนึงของคุณ Mek Music กล่าวถึงในเรื่อง ground คือ คอม+ไฟบ้านมีระบบกราวด์อยู่แล้ว แต่ Receiver ไมค์ลอย + Mixer นี่มันต่อไฟเลี้ยงจาก Adapter ซึ่งเป็นปลั๊ก 2 ขา ไม่มีกราวด์ แบบนี้คือระบบกราวด์ไม่สมบูรณ์ใช่มั้ยครับ ควรใช้วิธีแก้แบบไหนดีครับ

ว่าจะไม่ขุดแล้วนะ

หากสายโลหะที่นำไฟฟ้าได้ ต่อถึงกันทุกอุปกรณ์แล้ว ถ้ามีอุปกรณ์ใดอุปกรณ์หนึ่งต่อสายดินไว้แล้ว ก็ถือว่าครบวงจรแล้วครับ

และเสียงจะดีกว่าต่อสายดินทุกอุปกรณ์

ดีที่สุดคืออะไร

หากคุณมี เครื่อง pre-amp หรือ เครื่อง crossover ให้ต่อเข้าตัวใดตัวหนึ่งพอ ที่เหลือ ไม่ต้อง (บางคนตัดสาย บางคนตัดขาที่ปลั๊ก ground บางคนถอดสายที่เต้าเสีบปลั๊กสามตา)

หากไม่มีตามข้างบนให้ต่อจาก Mixer ปรกติ Mixer ผู้ผลิตจะให้เป็นปลั๊กสามขาอยู่แล้ว

วิธีนี้เหมาะกับใช้ภายในอาคารเท่านั้น!!! :39:

เช็คโดย

ที่ลำโพง ทวิสเตอร์ เสียงซ่าอาจจะพอได้ยินบ้างหากเอาหูไปใกล้ลำโพง แต่ถ้าเสียงดังมาแต่ไกลให้สัญนิษฐานว่าระบบยังไม่ลงดิน

ไมค์ดูดปาก แต่ระบบไม่ลงดินทำให้ไมค์ดูดปาก เป็นเพียงสาเหตุหนึ่งเท่านั้น อีกสาเหตุคือไมค์นั้นอาจชอบคุณก็เป็นไปได้ เกี่ยวมั๊ยนะ :undecided:

• คณะก่อการ

ไมค์ดูดปาก แต่ระบบไม่ลงดินทำให้ไมค์ดูดปาก เป็นเพียงสาเหตุหนึ่งเท่านั้น อีกสาเหตุคือไมค์นั้นอาจชอบคุณก็เป็นไปได้ เกี่ยวมั๊ยนะ :undecided:

เค้าใช้ไมค์ลอย   มันจะดูดปากได้ยังไงครับ     :84: :84:

ออฟไลน์ happiness

• ระดับ 5
  • *
  • 23093B6C (MP)
ความรู้ทั้งนั้น   
 :thank1:

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย