ผู้เขียน หัวข้อ: มิกซ์ Digital มาแรง เรามาช่วยแชร์ข้อมูลเพื่อเลือกสิ่งที่เหมาะสมกันดีไหม  (อ่าน 12958 ครั้ง)

ออฟไลน์ pompattaya

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 8CA852E6, 55019532
ตอนนี้ผมเห็นว่ากระแสเครื่องเสียงในแบบ Digital กำลังเป็นที่สนใจ ทั้งความคล่องตัว ขนาดและน้ำหนัก
ราคาสูงก็จริงแต่ครบเครื่องในตัวเดียว ไม่ต้องมาหาเครื่องปรุงเพิ่มซึ่งรวมแล้วก็จะยุ่งยากกว่าในการติดตั้ง
และราคารวมแล้วก็สูงกว่า

ที่อยากชวนกันมาแชร์ก็เพราะอยากให้พวกเราที่ส่วนมากไม่ค่อยสันทัด จะได้แชร์ความรู้จากท่านที่รู้จริงรู้ลึก
เป็นข้อมูลจริงๆ ในการเลือกใช้ ไม่ใช่ข้อมูลจากฝ่ายขายอย่างเดียว

อย่างข้อมูลในเวปต่างประเทศเขาจะพูดกันตรงๆจากสิ่งที่ผู้ใช้เจอ เช่นเล่นแป็บเดียวร้อนแล้ว วัสดุไม่ทนทาน

ตอนนี้เท่าที่ผมรู้สึกก็คือเรื่องราคา ซึ่งมาจากการตลาดบ้านเราไม่ค่อยซื่อสัตย์ต่อผู้ปริโภค สร้างกระแสปั่นราคา
ลองเช็คราคาต่างประเทศแล้วจะเห็นว่าเครื่องบางตัว บ้านเราปั่นราคามากเกินไป แพงกว่าน่าจะเป็นเมื่อเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นถึง100%

ยกตัวอย่าง ตัวหนึ่งราคา 990 $ กับอีกตัว 2,895.95 $  
ตัวแรกถึงเมืองไทย 39,000 ฿ ค่าขนส่งค่าภาษีประมาณ 14-16%(คิดจากความต่างของราคาที่โน่นและราคาที่นี่)

ส่วนอีกตัวถึงเมืองไทย ราคาตั้งแสนเจ็ด ซื้อพิเศษผ่านเวปแสนสาม ราคาต่างเกิน30% ถ้าคิดง่ายๆก็คือตัวหลังเสีย
ค่าขนส่งค่าภาษีมากกว่าตัวแรกถึง100%

ผมถึงว่าถ้าเรามาแชร์ข้อมูลกัน เพื่อประกอบการตัดสินใจ เป็นเจตนารมย์ในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสารต่างๆ

ลูกบ้านท่านอื่นมีข้อคิดเห็นอย่างไร โดยเฉพาะเวปนี้คงมีอิสระมากกว่าเพราะมีข้อต่างคือไม่มีสปอนเซอร์เป็นผู้จำหน่าย

หรือกลัวว่าจะแรงไปสำหรับ บ้านที่อบอุ่นของเรา ก็เฉยๆเสีย หรือลบทิ้งซะ ก็ได้นะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2012, 14:09:21 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
น่าจะเป็นผลดีนะครับ...อะไรที่ไม่รู้เราก็จะได้รู้โดยไม่ตกเป็นเหยื่อ...ครับ... :thank1:

ออฟไลน์ ป.ภูธร

• ระดับ 4
  • *
  • HL#4C9D39A4,ืN0748933
เห็นด้วยอย่างแรงครับผม

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
asymmetric information

:beer: :beer: :beer: :beer: :beer:

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0
ฝากบทความดีๆ Behringer x-32 by : อ.โต ติงต๊อง

32 IN/16 OUT/6 AUXin/6 AUXout นะครับ
มิกซ์ธรรมดา 32Ch ราคาก็พอๆกันนะว่ามั้ย
แต่.......
ไม่ต้องซื้อ Effect อีก (จาก KlarkTecnik โดยตรง)
ไม่ต้องซื้อ Equalizer อีก
ไม่ต้องซื้อ Compressorอีก
ไม่ต้องซื้อ Gate อีก
ไม่ต้องซื้อ Delay อีก (สามารถปรับ Delay ที่ Input และ Output ทุกช่องได้ (32/16)
ฯลฯลฯลฯลฯลฯ
แค่นี้คุ้มรึยังครับกับราคาเพียงแสนต้นๆ

***เทคโนโลยีของ MIDAS และ KlarkTeknik มารวมอยู่ในนี้หมดแล้วครับท่าน

ออฟไลน์ ทินกรณ์แมน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#440A42CE(wolverine)
เจ๋งครับ
 :devil: :devil:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
ฝากบทความดีๆ Behringer x-32 by : อ.โต ติงต๊อง

32 IN/16 OUT/6 AUXin/6 AUXout นะครับ
มิกซ์ธรรมดา 32Ch ราคาก็พอๆกันนะว่ามั้ย
แต่.......
ไม่ต้องซื้อ Effect อีก (จาก KlarkTecnik โดยตรง)
ไม่ต้องซื้อ Equalizer อีก
ไม่ต้องซื้อ Compressorอีก
ไม่ต้องซื้อ Gate อีก
ไม่ต้องซื้อ Delay อีก (สามารถปรับ Delay ที่ Input และ Output ทุกช่องได้ (32/16)
ฯลฯลฯลฯลฯลฯ
แค่นี้คุ้มรึยังครับกับราคาเพียงแสนต้นๆ

***เทคโนโลยีของ MIDAS และ KlarkTeknik มารวมอยู่ในนี้หมดแล้วครับท่าน

ดีครับ  กำลังมองๆอยู่   ว่าจะซื้อสักสองสามตัว  มารับงานสองพันห้า   :hap3: :hap3:

yadongsound

• บุคคลทั่วไป
ราคามันเท่าใหร่ ที่ใหนมีขาย 

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
ดีครับ  กำลังมองๆอยู่   ว่าจะซื้อสักสองสามตัว  มารับงานสองพันห้า   :hap3: :hap3:

เห็นด้วยครับ...

ไงงานบวชเจ้าพงษ์เอาเครื่องมาใช้ฟรีนะครับลุง... :thank1:

yadongsound

• บุคคลทั่วไป

ไงงานบวชเจ้าพงษ์เอาเครื่องมาใช้ฟรีนะครับลุง... :thank1:
ว่าจะซื้อมาเล่นวันเกิดลูกซะหน่อย

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)

จะเป็นไรไป   ให้เจ้าเอมาขนไปได้เลย 

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
เห็นด้วยครับ   เกือบหน้าแหกมาครั้งหนึ่งแล้ว

ลองเล่นที่บ้าน เสียงดีมั่กมาก   แต่ พอออกงานจริง

เสียงโคตะระ ทุเรียนเรยยยยยย กว่าจะปรับได้ ประสาทแทบเสีย

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
เห็นด้วยครับ   เกือบหน้าแหกมาครั้งหนึ่งแล้ว

ลองเล่นที่บ้าน เสียงดีมั่กมาก   แต่ พอออกงานจริง

เสียงโคตะระ ทุเรียนเรยยยยยย กว่าจะปรับได้ ประสาทแทบเสีย

ขายต่อผมไหมสามพันห้าผมคิดว่าผมปรับเป็น   :beer:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
ขายต่อผมไหมสามพันห้าผมคิดว่าผมปรับเป็น   :beer:

ตกลงครับ  แล้วขายมงกุฏ ให้ผม 2000 น่ะ 

ตกลงครับ  แล้วขายมงกุฏ ให้ผม 2000 น่ะ 

ไม่บังอาจแย่งอาชีพท่านอู๊ดครับครู เพราะตอนนี้ผมยังยืม ROLAND VM3100Pro เขาเล่นอยู่  ;D

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 :cheer: :beer: เล็งๆเหมือนกันแหละ กับมิกซ์ดิจิตอล  :cheer: :beer:

:cheer: :beer: เล็งๆเหมือนกันแหละ กับมิกซ์ดิจิตอล  :cheer: :beer:

พี่อรุณมีตัวที่ผมใช้ครับกุ้ง  ;D

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
พี่อรุณมีตัวที่ผมใช้ครับกุ้ง  ;D

:cheer: :beer: ตอนนี้พี่ใช้ตัวไหนอยู่ครับ ตัวล่าสุด  :beer: :cheer:

• *
เมื่อคืนผมไปงานเจอมิกซ์ดิจิตอล ของ อลัน ตู้ลำโพงแอกทีฟ น้องยา ผมฟังซาวด์มันโปร่งๆ ไม่หนึบเหมือนอนาล็อก
ลองมานึกวิเคราะห์ดู หรือว่าเป็นเพราะว่าเราเคยชินกับซาวด์อนาล็อก พอมาฟังแบบโปร่งๆ ชัดๆ มันก็เลยแปลกๆไป
อีกเหตุผลก็ซาวเอนจิเนีย ยังเอากันไม่อยู่ ข้อนี้ทางวงดนตรีเป็นคนวิเคราะห์

แต่โดยประสพการณ์กับ Presonas ซึ่งเจอบ่อยมากกว่ายีห้ออื่น คงเพราะตอนนี้ราคาถูกลงมากกว่าเจ้าอื่น
คือไปงานหนึ่งเซททุกอย่างดี เก็บรายระเอียดทุกแชนแนล พอไปใช้กับอีกงานหนึ่งซึ่งสภาวะอคูสติก รูมแอมเบี้ยน ต่างไป
เสร็จเลย ต้องเซทกันใหม่หมด ถ้ารีบๆก็ต้องบายพาสไปก่อน แล้วไอ้เจ้ามิกซ์ดิจิตอลนี่มันแก้ยากซะด้วยมันไม่เหมือนอนาล็อก
ที่เรามองเห็นทุกปุ่มคลำแพล่บเดียวก็เจอ ดิจิตอลเวลาเปลี่ยนที่ถ้า"เอาอยู่"ไม่ทันละเป็นอะไรที่ทำให้หมดความสุขเลยทีเดียว

ส่วนที่เจอบ่อยมากก็คือเสียงโลว์รัมเบิล(เสียงวุ้งๆเกือบจะหอนด้วยความถี่ต่ำ) ตอนเป็นอนาล็อค ก็ต้องรีบลดเบสที่แชนแนลก่อน
กดโลว์คัท พอลดแล้วเนื้อหาย แต่ตอนนี้เป็นดิจิตอลรีบเปิดเข้าไป fat channel ตั้งค่า Compressor ใหม่หรือบายพาสตัดทิ้งไปก่อน
แล้วตั้งค่าดีๆเนื้อไม่หาย ชัดเจนมีน้ำหนัก พอหายใจหายคอได้แล้วก็เปิดหน้า q parametric ของแชนแนลมา fine tune อีกนิด

วันนี้จึงอยากมาแชร์ความรู้กัน เพราะว่ามันต้องเจอแน่ ทุกวันนี้รับงานมีสองอย่างเป็นจุดขายคือ ไฟLED กับมิกซ์ Digital

บางเจ้ามีใช้แล้วแต่บอกตรงๆว่ายังทำซาวด์ได้ไม่ถึงมืออนาล็อก ก็รอต่อไปว่าจะเอาอยู่กันไหม หรือ มีไว้แค่รับงานไปวันๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2012, 21:01:50 น. โดย pompattaya »

• คณะก่อการ
 :cheer: :beer: คงต้องเอาหน้าแบบนี้ดีกว่า เห็นเกือบหมดทุกความสามารถของมิกซ์  :cheer: :beer:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
วิธีการแก้ใข
เปิดอบรม เชิญวิทยากรมาบรรยายแนะนำการใช้ เก็บตังค่าอบรม กินเหล้า เมาแล้วกลับบ้าน ลืมที่ฟังมา(เหมือนทุกครั้ง) ;D

• *
:cheer: :beer: คงต้องเอาหน้าแบบนี้ดีกว่า เห็นเกือบหมดทุกความสามารถของมิกซ์  :cheer: :beer:

(....)
ตัวนี้เจอตัวเป็นๆขณะใช้งานจริง ที่งานคาราบาวแดงชลบุรี วัสดุสีสันเหมือนของเล่น โดยเฉพาะปุ่มเฟดเดอร์
ซุ้มเสียงก็โอเค ตัวนี้ที่ผมเจอโลว์รัมเบิลมากหน่อย

แต่ก่อนหน้างานนี้ผมไปงานคาราบาวแดงที่จันทบุรี เจอมิกซ์ดึกดำบรรพ์ RAMZA ทำซาวด์ได้หนึบกว่ากัน

นี่แหละครับหูเรามันยังชินกับอนาล็อกอยู่ "อยากที่จะตัดสินว่าเป็นเพราะฝีมือหรืออุปกรณ์"

• *
วิธีการแก้ใข
เปิดอบรม เชิญวิทยากรมาบรรยายแนะนำการใช้ เก็บตังค่าอบรม กินเหล้า เมาแล้วกลับบ้าน ลืมที่ฟังมา(เหมือนทุกครั้ง) ;D
ถูกต้องที่สุด พวกเราอยู่ในวงการบันเทิง ต้องบันเทิงให้ถึงที่สุด  :cheer:  :beer:  :drool:  ;D

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน

(....)
ค่าตัวเท่าไรน้อ...จะเก็บตังค์ไว้รอ  :hap3: :hap3: :hap3:

• *
ผมก็รอ รอให้ราคาลดลงอีกหน่อย ที่ U.S. มิถึงหกหลัก(เกือบๆ) มีเพื่อนเปิดร้านขายเครื่องดนตรีที่โน่น
มันให้เมียกับลูกสาวดูแล ตัวมันไปซื้อที่ทำฟาร์ม เลี้ยงวัว ปลูกพริกพันธ์จากเมืองกาญจ์ (แซมสมุนไพรต้องห้าม)
ถามมันเรื่องเครื่องดนตรี มันบอกมีหน้าที่แบกไปส่งลูกค้าอย่างเดียว แล้วจะพึ่งมันได้ไหมเนี่ย

ชื่อร้านเพื่อนผม B & C Music  เวปร้าน http://www.bcmusic.biz/ อยากรู้ราคา รายละเอียด ก็ติดต่อกันดู

อ้างชื่อ PomPattaya ได้เลยสนิทกันเหมือนเครือญาติ ปีนี้ก็พาลูกพาเมียมาเที่ยวหา เมากันอย่างเดียวเกือบเดือนถึงกลับไป

Address: 113 S Broad Street, Albertville, AL 35950 Phone: 256-878-0771

Mon-Wed, Fri: 9:00AM - 5:30PM Sat: 9:00AM - 5:00PM Thurs, Sun: Closed

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2012, 22:01:40 น. โดย pompattaya »