ผู้เขียน หัวข้อ: POWER AMP CLASS D ใช้ขับเบสดีไหมครับ  (อ่าน 21236 ครั้ง)

ออฟไลน์ pfh

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 2
  • *
  • 7E6748B4ซื้อจากคุณอนันตชัย2009
Re: POWER AMP CLASS D ใช้ขับเบสดีไหมครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 13:34:38 น. »
ความเห็นของนะครับ   คลาส d  มันเป็น ดิจิตอลแอมป์ รูปสัญยานเสียงมันต้องแก้ไขแล้วยกระดับขึ้นมา เสียงกลางและเสียงสูงมันไม่ใส เหมือนพวกคลาส ab  อันนี้รับฟังได้ชัดเจนด้วยหู ไม่ต้องใช้เครื่องมือ แต่ถ้าจะทำคลาส d ให้เสียงดีในทุกความถี่เสียงเนี่ยผมว่ามันต้องใช้ต้นทุนสูงเมื่อจะต้องให้เสียงเหมือนคลาส ab แต่ใช่ว่าจะทำไม่ได้ แต่ถ้า กลางจนถึงแหลม ผมยกให้ ab ความถี่ต่ำ ab หรือ d ก็ได้แล้วแต่  อันนี้ความคิดส่วนตัวผมนะครับ :beer:

ออฟไลน์ ป.ภูธร

• ระดับ 4
  • *
  • HL#4C9D39A4,ืN0748933
Re: POWER AMP CLASS D ใช้ขับเบสดีไหมครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 18:53:01 น. »
อ้างถึง
แอมป์ที่อยู่ในตู้ลำโพงแบบแอคทีพ
คลาส D ทั้งนั้น..
ถูกต้องครับ สำหรับผมใช้มันทุกอย่าง ฮ่าๆ โดยเฉพาะใครว่าบอสเทคไม่ดี คลาสดี ไม่ดี ส่วนตัวผมดีคนละอย่างครับ ทุกวันนี้ใช้บอสเทค 3600 vz ขับกลางแหลมล้วนๆ 3 แท่น อัดเต็มๆเสียงเต็มไม่พีคให้เห็น ส่วนโลว์ ก็คลาสดี ท่านวีรยุทธ ประทะกับ 3600vz อย่างละสองแท่น  สำหรับขับโลว์ ได้เนื้อก็เคยใช้ประเภทหม้อแปลงต้องยกนิ้วให้ เพราะมีกระแสสำรองที่หม้อแปลง เสียงย่อมหนึบหนักแน่นกว่าแต่มันหนักนั่นแหละ สรุปสุดท้ายใช้สวิสชิ่ง เบาแต่ต้องใช้หลายแท่นเอา โหลดแค่ 4 โอห์ม ข้างละสองพอ(พิมพ์ผิดๆถูกๆขออภัยด้วย)

ออฟไลน์ surakich

• ระดับ 1
  • *
  • HL/676236FB ดชคส
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 18:51:32 น. »
เท่าที่ตระเวนฟัง และไปดูมาแบบไม่มีพื้นฐานเรื่องแนวเสียง ผมมีข้อคิดเห็นดังนี้

เทศโดยไม่ผ่านเครื่องปรุง
-คลาสดี ที่ีออกแบบใช้เพื่อขับเบสให้พละกำลังเสียงได้แน่น แต่ใช้โหลดต่ำได้ถึง 2โอมห์ และกำลังเสียงปกติ
  ส่วนที่ออกแบบกลางแหลมมานั้นสดใส จัดจ้าน แต่ต้องปรับบางความถี่โดยเครื่องปรุง

- AB ขับเบสให้พละกำลังเสียงได้แน่น+ คือต่า่งจากคลาสดีขึ้นมามีความนุ่มให้เห็นชัด ส่วนมากใช้ขับข้างละ 4-2.66โอม์
  ส่วนกลางแหลมติดนุ่มเรียบตามสไตล์ คุมได้ง่าย

ทั้งสองรายการเทสโดยใช้ระบบสวิทซ์ชิ่ง และหม้อแปลง เปิดเพลง เล่นเพลงไม่ต่างกันแต่มีความต่างของเสียง
แต่ถ้าเล่นสด ไม่ทิ้งกันครับ ท่านใดชอบแบบไหน หรืออยากลองก็เป้นประสบการณ์ที่ดีครับ เพราะมันกำลังและแนวเสียง
ที่ต้องไปต่อยอดสู่การปรุงอีกครั้ง แต่เรื่องกำลัง และแนวเสียงก็มีเอกลักษณ์ที่ต่างกัน ซึ่งก็แล้วแต่คนชอบ
  :love2: :love2: :love2:

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2012, 06:39:17 น. »
ผมใช้อยู่ครับ  ก็พอใจนะครับ