ผู้เขียน หัวข้อ: การมิกซ์ เสียง ทำยังไงคับ  (อ่าน 4188 ครั้ง)

ford

• บุคคลทั่วไป
การมิกซ์ เสียง ทำยังไงคับ
« เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 07:19:31 น. »
การมิกซ์ เสียง ทำยังไงคับ

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
Re: การมิกซ์ เสียง ทำยังไงคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 07:29:22 น. »
มิกซ์ คือ การผสมสัญญาณเสียง

แห่ะๆ รออ่านของคนอื่นดีฟ่า อิอิ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 07:37:12 น. »
สูตรง่ายๆไปลองดูก็ได้ครับ
1 จัดการกับชุดกลอง Pan ให้ถูกต้องคือ เหมือนเรากำลังดูConcert Hi hat ต้องอยู่ขวา Floor Tom อยู่ซ้าย แล้วมาCompress Kick และ Snare โดยตั้ง Attack ช้านิดนึง แล้ว Release เร็วหน่อย ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ Tempo ของเพลง แค่นี้ก็จะได้ Sound ที่ Punchy โดย Level เท่าเดิม แต่ผมแนะนำให้ Comp แต่ Kick Snare หรือ Tom พอแล้วครับ บางทีผมก็ใช้ Gate กับ Snare บ้างบางเพลงแต่พยายามจะหลีกเลี่ยงครับเพราะผมชอบ Sound ที่เป็นธรรมชาติมากกว่า ตั้ง Mic ดีๆก็ลดอาการเสียงรั่วได้ครับ หลังนั้นก็ EQ ที่ Kick ตัดย่านบวมๆ ขุ่นๆที่ 100-160 Hz ออก เลยครับ แล้วเพิ่มความใหญ่ที่ 80 Hz เล็กน้อยถ้ามากอยู่แล้วก็ไม่ต้องครับ ก็ดูตามความเหมาะสม แล้วหา Sweet Sport คือจุดย่านความถี่ที่ดีที่สุดของ Attack ของ Kick ให้เจอ แล้ว Boost ขึ้นมาครับ เราจะได้เสียง จิกๆ(Attack) ของ Kick มากขึ้น ต่อมาดูที่ Snare Cut ย่าน ตั้งแต่ 100 Hz ออกให้หมดเพื่อเอาเสียงที่รั่ว Leak เข้ามาที่ Mic Snare หรือผมจะเรียกว่า Clean Up นะครับ ถ้า Snare ที่อัดมามีเสียงกลางที่แสบหูลอง Cut เสียงแถวๆ 2.5KHz-5KHz ออกดู(ต้องลอง กวาดหาดูนะครับแต่ละใบไม่เหมือนกัน)แล้วผมมักจะเพิ่มความคม ชัด ที่ 6-7.5KHz มาที่ Tom ส่วนใหญ่จะ Cut แถวๆ 100-160Hz ออกบ้างเพราะจะเป็น หึ่งๆ จากหนังกลองซึ่งบางทีเราไม่ได้ตี แล้วก็หา Attack ของ Tom แต่ละใบต้อง กวาดหาครับ มาที่ OverHead ผมจะคัดตั้งแต่ 160 Hz ออกครับเสียงต่ำๆย่านนี้มีอยุ่ที่ Kick พอแล้ว จากนั้นก็เพิ่มที่ 10-12 KHz บ้างเล็กน้อยเพื่อความสดใส บางทีก็เพิ่มที่ 8Khz แล้วแต่ชุดกลองและคนตี ส่วนระดับ Level ผมจะให้ Kick Snare เป็นพระเอกโดยที่ Snare ดังกว่าเล็กน้อย ต่อจากนั้นก็ใส่ Efx ส่วนใหญ่ผมจะใส่ที่ Snare Tom บางทีก็มี Hi hat บ้าง ก็เลือกชนิดของ Reverb ตามใจเลยแต่ผมชอบเริ่มจาก Preset พวก Large Room แล้วก็ค่อย Edit เพิ่มตามเพลง
2 มาถึง Bass ผมจะ Cut แถว 80 Hz ออกเล็กน้อยเพื่อไม่ให้ไปทับกับ Kick ที่อุดมไปด้วยย่านความถี่นี่ ถ้าเสียงบวมไปลองลดแถว 100Hz-160Hz ดูนะครับ อยากได้กลางเหนียวๆลองเพิ่มที่ 700Hz มาถึงการ Compress Bass ผมจะAttack กลางๆไม่ช้าไม่เร็ว Release ก็จะตาม Tempo เพลงแต่จะไม่ช้ามาก ความดังนั้นผมจะวัดจาก Kick ให้มันออกมาเป็นเนื้อเดียวกันเลย
3 เสียงร้องผมจะ EQ ก่อนโดยจัดการตัดย่าน ที่ต่ำกว่า 160 Hz ออกให้หมดเพื่อให้เสียงให้เสียง Clear ที่สุด แล้วผมก็จะเพิ่มเสียงกลางที่ 1.6-2.5 KHz ดูแต่ละคนเสียงไม่เหมือนกัน แล้วก็จะเพิ่มความซึ่บซั่บที่ 10-12 KHz อีกเล็ก ความดังLevel นั้นต้องชัดแต่กลองก็ยังแข็งแรงอยู่ข้างหน้าตลอด เบสให้อุ้มอยู่ข้างล่าง

ตอนนี้มี 3 lines แล้ว เราก็มาจัดการกับกีต้าร์กัน
เริ่มจาก EQ ย่านต่ำตั้งแต่ 160 Hz ลงไปส่วนตัวแล้วผมว่ามันเป็นที่อยู่ของ Bass ครับ เสียงใหญ่มันไม่ได้มาจากตรงนี้ครับ คิดสภาพว่าคางคกตัวนึงอาจจะพองตัวได้เท่าแมว แต่ยังไงก็สู้แมวไม่ได้ครับ กีต้าร์ผมให้ความสำคัญตอน ตั้ง Mic หรือ Set Sound หรือ Tracking มากๆ เพราะมันแก้ยากตอน Mix พยายามเลือกเสียงที่เหมาะกับเพลงไว้เลยแล้วลองอัดดูว่ามันไปได้สวยไหม ถ้าไม่ได้หาให้เจออย่าไปหวังตอน Mix เต็มที่ก็เหมือนแต่งหน้าให้ศพครับแต่งดียังไงก็ไม่หน้าดู ส่วนความดังของ Level นั้นผมชอบกีต้าร์ดังๆแต่ร้องฟังรู้เรื่อง กลองหนัก Bass ห่อ คือถ้าคุณทำ 3 ข้อข้างบนดี กีต้าร์มันก็ไม่ยากครับ แต่ต้องเคารพ 3 ข้อแรก ไม่ใช่พอเพิ่มกีต้าร์แล้วร้องไม่ได้ยินก็เลยไปเพิ่มร้อง ทำสับกันไปมาอย่างนี้ เดือนนึงก็ไม่เสร็จครับ ถ้าเรา EQ ดีทุกอย่างจะเหมือน Jigsaw ครับอยู่ในที่ของมันเองครับ จำไว้ 3 ข้อแรกเป็นพี่ใหญ่ใครมาทีหลัง Level ต้องเคารพ 3 ข้กแรก ถ้าเรา Mix 3 ข้อเเรกดีแล้วห้ามแตะที่ Fader ความดังของ 3 ข้อแรกอีกเลย แต่จงปรับที่เหลือที่มาทีหลัง 3 ข้อนี้ จบครับ เคล็ดลับสั้นๆง่ายๆ

ท่องไว้ครับ Strong and Solid But Controlled,Lows

ขอบคุณที่มาครับ  กีตาร์ไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 07:42:42 น. โดย เด็กชายเคยโสด »

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 07:45:16 น. »
แหะๆ ลองดู...
คือการเอาสัญญาณเสียงจากหลายแหล่งมารวมกัน เพื่อให้ออกเป็นสัญญาณที่ต้องการ ส่งออกไปเข้าระบบขยายเสียงเพื่อออกไปยังผู้ฟัง หรือสำหรับส่งเข้าระบบบันทึกเสียง

ซึ่งมีทั้งการปรับแต่งโดย เพิ่ม ลด สัญญาณ ขาเข้า ขาออก และสัญญาณผสม การรวมกลุ่ม (grouping) การแทรก (insert) และน่าจะรวมถึงการใส่ processor ต่างๆลงไปในสัญญาณทั้งก่อน และหลังการรวมสัญญาณด้วย เช่น คอมเพรสเซอร์ ดีเลย์ รีเวิร์ฟ คอรัส แฟลงเกอร์ ฯลฯ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 07:49:35 น. »
อืมมม  ใช่ครับ  ผมก็ลืมถามดูว่า    ....ต้องการมิกซ์เสียงอะไร  แบบไหน  สรุปการมิกซ์คือการรวมครับ  อิอิ

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 07:51:23 น. »
ฮ่าๆๆๆ เก็บๆๆๆๆ ข้อมูลไว้...อิอิ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 07:56:31 น. »
อืมมม  ใช่ครับ  ผมก็ลืมถามดูว่า    ....ต้องการมิกซ์เสียงอะไร  แบบไหน  สรุปการมิกซ์คือการรวมครับ  อิอิ
เอาสายลำโพงไปต่อแล้วเปิดเสียง ก็ใช้ได้แล้ว แบบว่าเอาเสียงมาผสมกัน งัย

;D ;D