ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องโหมดอีเล็คโทนหน่อยครับ  (อ่าน 8139 ครั้ง)

yoshiji

• บุคคลทั่วไป
ถามเรื่องโหมดอีเล็คโทนหน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2009, 12:40:50 น. »
ในหมวดอีเล็คโทนจำเป็นมั้ยว่าต้องมีคีย์บอร์ดมาร่วมเล่นด้วย

tukae

Re: ถามเรื่องโหมดอีเล็คโทนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2009, 13:53:47 น. »
ในหมวดอีเล็คโทนจำเป็นมั้ยว่าต้องมีคีย์บอร์ดมาร่วมเล่นด้วย

การตอบคำถามของท่าน สามารถแยกได้เป็น 2 ประเด็นครับ.. คือ
1. ลักษณะของการใช้งาน Electone จากคีย์บอร์ดคอม หรือ คีย์บอร์ดใบ๊ (Intro, Fillin , Ending)
    1.1  ใช้งานผ่านการกดสั่งการจากคีย์บอร์ดคอมพิวเตอร์ เพียว ๆ  หรือ
    1.2  ใช้งานผ่านการกดสั่งการจากคีย์บอร์ดใบ้ (สามารถเล่นเมโลดี้ หรือ SoLo ไปด้วยได้พร้อม ๆ กัน)
2. ลักษณะของการใช้งานจากคอมพิวเตอร์ ผสม กับเล่นคีย์บอร์ดสด ๆ ไปด้วย
    2.1  เล่นคอมพิวเตอร์โหมดอิเลคโทนปกติ
    2.2  ใช้คีย์บอร์ดจริง ๆ เล่นแจมไปด้วย หรือใช้ SoLo
..... ไม่ทราบว่าคำถามของท่านเข้าข่ายประเด็นไหนครับ จะได้ตอบถูก

แต่ขอตอบล่วงหน้าก่อนก็แล้วกันครับ
1. กรณี ไม่มี คีย์บอร์ด...
    1.1 สามารถเลือก สไตล์ ที่ได้ทำสำเร็จไว้ให้ เช่นที่ 900 - 906 นำมาเล่นได้เลย วิธีเล่นคร่าว ๆ
         - เลือกสไตล์ 1 สไตล์ เช่น 902 สามช่า โจ๊ะ ลำซิ่ง (ดนตรีจะมีครบทุกชิ้นตามที่เลือกจาก Soundfont) ในนั้น จะมี อินโทร ให้เลือก 3 แบบ (F1 F2 F3) พออินโทรเสร็จ ก็จะเป็นจังหวะลำซิ่งปกติ ปรับลดคีย์ตามถนัด พอลำเสร็จ ก็จะต้อง SoLo แม่นบ่ครับ เราก็เลือกลูกส่งกลอง หรือ Fill in มี 3 แบบ เหมือนกัน (F5 F6 F7) ก็เล่นไปเรื่อย ๆ จนหมอลำใกล้จะจบเพลง ก็มี Ending ให้อีก 3 แบบ (F9 F10 F11)
         - ขณะที่จังหวะดำเนินไป ก็จะมีเสียงดนตรีทุกเสียงครบครัน ครับ...

งงมั๊ยครับ... ผมอ่านเองผมยังงงงงหน่ะครับ..อิ ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 มีนาคม 2009, 14:13:59 น. โดย ศิลปินหน้าวัด »

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 740F32AE
Re: ถามเรื่องโหมดอีเล็คโทนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2009, 14:02:21 น. »
มีก็ดีครับถ้าเล่นเป็น แต่ไม่มีก็ได้กดคีย์ที่แป้นคีย์บอร์ดคอมได้เลย
ผมก็ยังไม่เคยเล่นแค่เข้าไปลองๆมั่วดู 
ครับเหมือนกัน

yoshiji

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2009, 08:29:55 น. »
ขอบคุณมากมายสำหรับทุกท่านครับโดยเฉพาะท่านศิลปินหน้าวัดที่ให้ความกระจ่างในเรื่องของโหมดอิเล็คโทน แล้วที่กันทรลักษณ์จะออกมาแนวไหนสำหรับอิเล็คโทน อยากไปร่วมด้วยเหมือนกันไม่รู้ว่าจะว่างมั้ย มันเป็นอะไรที่น่าสนใจมาก ถ้าว่างคงไม่พลาดแน่งานนี้

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 10:14:16 น. »
จนป่านนี้แล้วผมยังตั้งค่าในEXTREME ไม่เป็นเลย ว่าจะลองดูหน่อย ใช้XP-10+ usb midi interface ของ dirol um1-ex(roland) จะได้มั๊ย ลองตั้งแล้วมันยังเงียบฉี่ อยู่ ขอถามหน่อยครับ ท่านทั้งหลาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 10:32:25 น. โดย วัฒนาพงษ์ »

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 10:34:03 น. »
จนป่านนี้แล้วผมยังตั้งค่าในEXTREME ไม่เป็นเลย ว่าจะลองดูหน่อย ใช้XP-10+ usb midi interface ของ dirol um1-ex(roland) จะได้มั๊ย ลองตั้งแล้วมันยังเงียบฉี่ อยู่ ขอถามหน่อยครับ ท่านทั้งหลาย
รีบเอาขึ้นมาก่อนเดี๊ยวทู้ตก กำลังจะลองครับช่วยหน่อยครับ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 11:34:48 น. »

ได้สิครับป๋า ตั้งค่า MIDI input เป็น UM-1 ครับ

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 11:47:53 น. »
อาจารย์ไก่ครับ คอมของผมเล่นโหมดอีเลคโทน เปลี่ยนจังหวะไปมา เปลี่ยนคีย์ไปมา มันคือเพี้ยนสะ  งง ครับ

เช่น เล่น 906 พอได้จังหวะเปลี่ยนไปเป็น 905 เอ๋า มันคือเพี้ยน เบสกะเพี้ยน ดนตรีกะเพี้ยน ขนาดยังไม่ได้เปลี่ยนคีย์นะครับ ต้องกลับไปตั้งหลักที่ 906 ใหม่ พอจะแก้ยังงัยครับ

ออฟไลน์ พ่อใหญ่หิน

• *
  • HL#9C012BFA
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 12:35:11 น. »
อาจารย์ไก่ครับ คอมของผมเล่นโหมดอีเลคโทน เปลี่ยนจังหวะไปมา เปลี่ยนคีย์ไปมา มันคือเพี้ยนสะ  งง ครับ

เช่น เล่น 906 พอได้จังหวะเปลี่ยนไปเป็น 905 เอ๋า มันคือเพี้ยน เบสกะเพี้ยน ดนตรีกะเพี้ยน ขนาดยังไม่ได้เปลี่ยนคีย์นะครับ ต้องกลับไปตั้งหลักที่ 906 ใหม่ พอจะแก้ยังงัยครับ
คาแต่จก อยู่ตินั่น.. ;D เป็นผู้คุม 4 อยู่ดีๆ สิเป็นผู้คุมจกมันเลยเพี้ยลลล... :hap3:
เอ..ของเอาจ๊ะ บ่เพี้ยนนา... ??? ลบออกลงใหม่ดู..มันจะเพี้ยนบ่
ถ้ายังเพี้ยน...สงสัยต้องเพิ่มตำแหน่งไปเป็นผู้คุม ห.. ??? (ห้า) ซะละมั้ง... :hap3: :hap3:
..เอ้าลองเอาไปฟังก่อนสี่จก..แก้เซ็ง หย่าวลูกลูกเดียว..5555
http://upload.bluegy.com/show.php?6fba4ccfa9cd2ad774b85d0717b4cb6c.rar

tukae

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 12:50:34 น. »

.55  ทดสอบเมื่อวานเป็นครือกันครับ   ลองถอยไปเล่นที่ 54 ดูครับผม...

• *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 16:06:10 น. »
.55  ทดสอบเมื่อวานเป็นครือกันครับ   ลองถอยไปเล่นที่ 54 ดูครับผม...
.54 ไม่เป็นครับ ผมเล่น.55 เริ่มเป็นครับ .56 ไม่ทันได้โหลด ทุกวันนี้เล่น.57เป็นคือกัน  เอ่อ ผมนึกว่า เป็นคอมผมผู้เดียว งั้นทำงัยต่อครับ :cry:

คาแต่จก อยู่ตินั่น.. ;D เป็นผู้คุม 4 อยู่ดีๆ สิเป็นผู้คุมจกมันเลยเพี้ยลลล... :hap3:
เอ..ของเอาจ๊ะ บ่เพี้ยนนา... ??? ลบออกลงใหม่ดู..มันจะเพี้ยนบ่
ถ้ายังเพี้ยน...สงสัยต้องเพิ่มตำแหน่งไปเป็นผู้คุม ห.. ??? (ห้า) ซะละมั้ง... :hap3: :hap3:
..เอ้าลองเอาไปฟังก่อนสี่จก..แก้เซ็ง หย่าวลูกลูกเดียว..5555
http://upload.bluegy.com/show.php?6fba4ccfa9cd2ad774b85d0717b4cb6c.rar

บ่แมนพ่อใหญ่บ่ได้กดคีย์บอร์ดคอมบ่   ;D ผู้กุม 4 เอ้ยคุม4  :drool: เอาคีย์บอร์ดคอมเล่นอย่างเดียว เพียว ๆ เลยครับ ยังบ่มีคีย์บอร์ดอีหลีคือพ่อใหญ่
เลยเที่ยวจกเอ้ยกดคีย์บอร์ดคอมไปก่อนพอมีแฮงนั่นหนา  ;D

ออฟไลน์ sunun

• ระดับ 3
  • *
  • 4D2190DF (พ.พล)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 16:24:30 น. »
ผมคนหนึ่งที่เล่นอิเล็กโทนไม่เป็น แต่เอผมเล่นเป็นก็เลยลองต่อเล่นลองดู ปรากฏว่าเวลากดคอร์ดที่คียบอร์ดมันไม่ตรงกันครับ(จะว่ากดคอร์ดหรือคีย์ดีน้อ เอาเป็นว่า พอกด Em คอร์ดมันเป็นตัวอื่นเลยครับ) งงเลยครับ  ไม่ทราบว่ามีตัวอย่างการกดคอร์ดที่ลิ่มคีย์บอร์ดไหมครับ นอกจากกดที่แป้นพิมพ์แล้ว

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 16:32:28 น. »
ผมคนหนึ่งที่เล่นอิเล็กโทนไม่เป็น แต่เอผมเล่นเป็นก็เลยลองต่อเล่นลองดู ปรากฏว่าเวลากดคอร์ดที่คียบอร์ดมันไม่ตรงกันครับ(จะว่ากดคอร์ดหรือคีย์ดีน้อ เอาเป็นว่า พอกด Em คอร์ดมันเป็นตัวอื่นเลยครับ) งงเลยครับ  ไม่ทราบว่ามีตัวอย่างการกดคอร์ดที่ลิ่มคีย์บอร์ดไหมครับ นอกจากกดที่แป้นพิมพ์แล้ว
เห็นท่าน Xบอกว่าจังหวะที่ 900 ขึ้นไปมันเป็นคอร์ดสำเร็จรูป ต้องกดอีกแบบครับ C จะเป็น Am  D จะเป็น Bm  อะไรประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 16:36:57 น. »

คีย์บอร์ดรุ่นไหน ยี่ห้ออะไร มีกี่คีย์ครับจะได้บอกถูก

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 16:40:35 น. »
ของผมกด c เป็น f เหอๆๆ   ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 16:54:32 น. »
ของผมกด c เป็น f เหอๆๆ   ;D ;D
คีย์บอร์ดใบ้ละสิพี่อู๊ด กดโลดบ่มีเสียงดอกบ่ได้ต่อสาย คริ ๆ  ;D

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 17:06:23 น. »
ของผมกด c เป็น f เหอๆๆ   ;D ;D

สงสัยรุ่นเดียวกันกับของเจ้าบ้อ มันเลยเพี้ยน  ;D

ponpon

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 18:46:34 น. »
ผมกำลังจะไปหามาต่อแต่ไม่รู้ว่าต่อยังไงครับ อีกอย่างก็เล่นไม่เป็นอีก สงสัยคงงงน่าดูครับ

ponpon

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 18:48:30 น. »
สงสัยคงต้องศึกษา กับพ่อใหญ่หินอีกต่อหนึ่งแล้ว :drool: :th1:

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 19:53:03 น. »
.54 ไม่เป็นครับ ผมเล่น.55 เริ่มเป็นครับ .56 ไม่ทันได้โหลด ทุกวันนี้เล่น.57เป็นคือกัน  เอ่อ ผมนึกว่า เป็นคอมผมผู้เดียว งั้นทำงัยต่อครับ :cry:
 บ่แมนพ่อใหญ่บ่ได้กดคีย์บอร์ดคอมบ่   ;D ผู้กุม 4 เอ้ยคุม4  :drool: เอาคีย์บอร์ดคอมเล่นอย่างเดียว เพียว ๆ เลยครับ ยังบ่มีคีย์บอร์ดอีหลีคือพ่อใหญ่
เลยเที่ยวจกเอ้ยกดคีย์บอร์ดคอมไปก่อนพอมีแฮงนั่นหนา  ;D
...เอ..5 ได๋ ก็บ่เป็นน่ะ..ท่าน X ว่าแก้แล้วหนา เครื่องพ่อใหญ่ เล่นบ่เคยเพี้ยนหนา.. ???
   พ่อใหญ่กะเล่น คีย์บอร์ดคอมนี่หละ บัก คาสี่โอ่ กะตั้งไว้เสยย..ๆ แค่นั้น
   เสียบเข้ามิกซ์พุ้นอีกต่างหาก ขี้คร้านหยุม.. ;D เอามือไว้หยุมอันอื่นดีกว่า.. :evil:
..คึดหม่วนยามได๋ก็ค่อย SOLO เล่น ตาม xtreme..เรื่องหยังจะเล่นให้มันเมื่อย.. :th2:
  คอร์ด ก็ไม่เหมือนกันเด้อ..ถ้าเล่นจากคีย์บอร์ดคอม
  เช่น 900 เรา จิ้ม ตัว R มันจะเป็น Bb หรือ Gm
 แต่   901      จิ้ม ตัว A มันจะ ขึ้น F ให้ เห็น  แต่เสียง มันจะตรงกับ 900
-คอร์ดก็คงจะยังไม่มาตรฐาน เหมือนกับเราต่อ คีย์บอร์ดกืก(ใบ้)และไม่กืก
  เข้าร่วมกับโปรแกรม(คอมพ์) เรากดคอร์ด(เบส) มือซ้าย มือขวา จก เอ้ย SOLO
  ได้ตามมาตรฐานคอร์ดได้เลย..
..เดี๋ยวว่างๆจะทำแบบคอร์ดกดแป้นคอมพ์มาให้ดู..
  ไม่ต้องใช้หรือซื้อคีย์บอร์ดใบ้ให้เปลืองเงินหรือจะซื้อก็ไม่ว่า.
  .ถ้าบ่ย้านเปลืองตังค์.. :th2: :happy:
..

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 21:26:45 น. »
...เอ..5 ได๋ ก็บ่เป็นน่ะ..ท่าน X ว่าแก้แล้วหนา เครื่องพ่อใหญ่ เล่นบ่เคยเพี้ยนหนา.. ???
   พ่อใหญ่กะเล่น คีย์บอร์ดคอมนี่หละ บัก คาสี่โอ่ กะตั้งไว้เสยย..ๆ แค่นั้น
   เสียบเข้ามิกซ์พุ้นอีกต่างหาก ขี้คร้านหยุม.. ;D เอามือไว้หยุมอันอื่นดีกว่า.. :evil:
..คึดหม่วนยามได๋ก็ค่อย SOLO เล่น ตาม xtreme..เรื่องหยังจะเล่นให้มันเมื่อย.. :th2:
  คอร์ด ก็ไม่เหมือนกันเด้อ..ถ้าเล่นจากคีย์บอร์ดคอม
  เช่น 900 เรา จิ้ม ตัว R มันจะเป็น Bb หรือ Gm
 แต่   901      จิ้ม ตัว A มันจะ ขึ้น F ให้ เห็น  แต่เสียง มันจะตรงกับ 900
-คอร์ดก็คงจะยังไม่มาตรฐาน เหมือนกับเราต่อ คีย์บอร์ดกืก(ใบ้)และไม่กืก
  เข้าร่วมกับโปรแกรม(คอมพ์) เรากดคอร์ด(เบส) มือซ้าย มือขวา จก เอ้ย SOLO
  ได้ตามมาตรฐานคอร์ดได้เลย..
..เดี๋ยวว่างๆจะทำแบบคอร์ดกดแป้นคอมพ์มาให้ดู..
  ไม่ต้องใช้หรือซื้อคีย์บอร์ดใบ้ให้เปลืองเงินหรือจะซื้อก็ไม่ว่า.
  .ถ้าบ่ย้านเปลืองตังค์.. :th2: :happy:
..

หายจากเอดส์มีแฮงจกกันต่อเนาะ อิอิ  สิศึกษากับพ่อใหญ่นี่หละ ว่าแต่ว่า จังหวะเด๋ ดาก เอ้ย ประตูหลังยังเปิดอยู่ได๋ อิอิ  ;D

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 21:53:07 น. »
คีย์บอร์ดรุ่นไหน ยี่ห้ออะไร มีกี่คีย์ครับจะได้บอกถูก

XP 10  ครับท่าน  ช่วยแนะนำด้วย

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 09:33:13 น. »
มาดันอีกที

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 10:02:02 น. »
XP 10  ครับท่าน  ช่วยแนะนำด้วย
รุ่นใหน ถ้ามี MIDI IN  และ MIDI OUT ก็ใช้ใด้ครับ
กดคอร์ดหรือกดคีย์มันก็คือกันครับ..
ทางซ้ายมือของอิเลกโทนกดเบส ฝั่งขวามือ solo เสียงดนตรี..คลำดู
สว่นรูปแบบการกดคอร์ดหรือคีย์ เยอะแยะครับตามร้านขายหนังสือ..