ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับไมโครโฟนครับ  (อ่าน 4081 ครั้ง)

krisuperb

• บุคคลทั่วไป
ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับไมโครโฟนครับ
« เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2009, 14:08:07 น. »
ตอนนี้เล็ง sm58 ไว้ตัวนึงแล้วครับ อยากทราบราคาตอนนี้ประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วรุ่น8700 พอใช้ได้มั๊ยครับเผื่อซื้อไว้สำรอง

แล้วก็อยากได้ไมค์ลอยไว้ซักชุด เอาที่พอใช้ได้ ไม่ต้องดีมาก ราคาไม่เกิน 5000 ไม่ทราบพอมีมั๊ยครับ

ขอบคุณมากครับ :em06:

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
Re: ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับไมโครโฟนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2009, 14:22:56 น. »
แล้วก็อยากได้ไมค์ลอยไว้ซักชุด เอาที่พอใช้ได้ ไม่ต้องดีมาก ราคาไม่เกิน 5000 ไม่ทราบพอมีมั๊ยครับ

ลองดูที่นี่ ประกอบการตัดสินใจครับ.

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=7433.msg126155#new

krisuperb

Re: ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับไมโครโฟนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2009, 14:33:24 น. »
ขอบคุณครับ อยากถามเพิ่มอีกนิดครับ ว่า เครื่อง MBOX นี่น่าใช้มั๊ยครับ และการใช้งานง่ายและสะดวกกว่าคอมเยอะมั๊ย

เพราะจะให้พ่อใช้ ถ้าเป็นคอม ท่านคงใช้ไม่เป็นแน่ แต่เห็นราคา mbox แล้ว ซื้อคอมได้สบายๆเหมือนกัน เลยอยากทราบว่าคุ้มมั๊ยถ้าจะเล่น

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2009, 14:56:09 น. »
ขอบคุณครับ อยากถามเพิ่มอีกนิดครับ ว่า เครื่อง MBOX นี่น่าใช้มั๊ยครับ และการใช้งานง่ายและสะดวกกว่าคอมเยอะมั๊ย

เพราะจะให้พ่อใช้ ถ้าเป็นคอม ท่านคงใช้ไม่เป็นแน่ แต่เห็นราคา mbox แล้ว ซื้อคอมได้สบายๆเหมือนกัน เลยอยากทราบว่าคุ้มมั๊ยถ้าจะเล่น

ไม่เคยใช้นะครับ แต่ส่วนตัวผมคิดว่า คอมฯ ใช้งานได้หลากหลายกว่าครับ
ไม่พอใจโปรแกรมนี้ก็เปลี่ยนเป็นโปรแกรมอื่นได้ และมีอะไรให้เล่นเยอะ
มีทั้งที่ขายและที่แจกฟรีให้เลือกตามความต้องการของแต่ละท่านครับ.

natthaset

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2009, 14:59:43 น. »
SM58 แท้ เสียงจะดีมากครับ โดยเฉพาะเสียงร้อง :em01:
น่าจะดีกว่า 8700 ครับ (นอกจากจะไปเจอของปลอม)

ออฟไลน์ ธนกานต์บดี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 4
  • 740CB2B1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2009, 16:44:19 น. »

ถ้าเน้นเอามาร้องเพลง และไม่ซีเรียสเรื่องงบประมาณ
เครื่อง MBOX น่าสนใจครับ เล่น Karaoke โดยใช้ Remote เลือกเพลง
ร้าน Karaoke หลาย ๆ แห่งก็ใช้ตัวนี้

m sound

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2009, 04:15:06 น. »
SM58 แท้ เสียงจะดีมากครับ โดยเฉพาะเสียงร้อง :em01:
น่าจะดีกว่า 8700 ครับ (นอกจากจะไปเจอของปลอม)จริงครับ...เดี๋ยวนี้.เยอะแยะ..ทีทั้ง.ปลอม/เทียมเกรด a/b/c (แยกไม่ออก) sm 58 แท้ เสียงดีครับ..ผมมีใช้อยู่ 1 ตัว เมื่อก่อนตอนที่ซื้อ 4000 นิด ๆ(หลายปีแล้วครับ) ตอนนี้ลองถามดู 3000 ปลาย ๆ น่าจะได้ครับ...ส่วนของเทียมเกรด a ผมลองซื้อมาใช้แล้วครับ. คุณภาพเสียงประมาณ 75%(เทียบกับของแท้) และที่สังเกตุแตกต่างมีหลายจุดครับ.(ทั้งที่รู้จากเวบ.ต่าง ๆ และเทียบดูเองครับ.) ที่ชัดสุดคือ อย่างแรกเลย น้ำหนักละครับ....ของแท้หนักกว่าครับ. :em26:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2009, 06:11:36 น. »
อาทิตย์ก่อนสั่งซื้อไมค์ลอยของชัวร์(ไม่แท้)จากเก๋มิวสิคมาชุดนึง  ต่อสายบาล้านซ์เข้ามิก  ไม่ต้องเร่งเสียงมากเลย  เสียงดังดีมากปรับเอฟเฟคนิดหน่อย ก็พอใช้ร้องได้สบาย ราคา  สี่พันเอง  เดี๋ยวมีตังค์ต้องหาซื้ออีกสักคู่นึงแล้ว  ไมค์สายพวกชอบร้องไปหมุนไป สายขาดใน  วันก่อนสี่ตัวทำเราขาดในหมดทุกตัวเลย