ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามท่านผู้เชียวชาญ Hi-Fi Audio ครับ  (อ่าน 5136 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
เรียนถามท่านผู้เชียวชาญ Hi-Fi Audio ครับ
« เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2009, 14:46:24 น. »
คืองี้ครับ  (คืออย่างนี้นะครับ)

ผมไปเจอเว็บนึง

เว็บนี้ล่ะครับ

http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=17&id=3455

เค้าพูดคุยกันถึงเรื่อง ลูกบิด หรือ Knob
แล้วเค้าว่ากันว่า เปลี่ยนลูกบิด แล้ว จะทำให้เสียงดีขึ้น

ด้วยความที่อ่อนต่อโลกเครื่องเสียงhi-fi  ผมอ่านหลายรอบ ก็ยังไม่เข้าใจ
และด้วยความที่หูของผม ไม่ใช่หูทองคำฟังเสียงดีๆ ออก
ไม่อาจแยกแยะได้ว่า การเปลี่ยนลูกบิดแล้ว จะทำให้เสียงดีขึ้น

ถ้าไปเปลี่ยนเจ้าวอลุ่ม หรือ potentiometer ก็ว่างไปอย่าง อันนี้ยังพอพิสูจน์ได้

เรียนท่านผู้เชี่ยวชาญช่วยชี้แนะด้วยครับผม

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
Re: เรียนถามท่านผู้เชียวชาญ Hi-Fi Audio ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2009, 14:52:59 น. »
คืองี้ครับ (คืออย่างนี้นะครับ)

http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=17&id=3455

เค้าพูดคุยกันถึงเรื่อง ลูกบิด หรือ Knob
แล้วเค้าว่ากันว่า เปลี่ยนลูกบิด แล้ว จะทำให้เสียงดีขึ้น

ด้วยความที่อ่อนต่อโลกเครื่องเสียงhi-fi  ผมอ่านหลายรอบ ก็ยังไม่เข้าใจ
และด้วยความที่หูของผม ไม่ใช่หูทองคำฟังเสียงดีๆ ออก
ไม่อาจแยกแยะได้ว่า การเปลี่ยนลูกบิดแล้ว จะทำให้เสียงดีขึ้น

ถ้าไปเปลี่ยนเจ้าวอลุ่ม หรือ potentiometer ก็ว่างไปอย่าง อันนี้ยังพอพิสูจน์ได้

เรียนท่านผู้เชี่ยวชาญช่วยชี้แนะด้วยครับผม

เปลี่ยนลูกบิด ลูกบิดวอลลุ่มอะไร
หรือว่าผู้ผลิตใส่วอลลุ่มค่า KB มา แล้วมาเปลี่ยนเป็นค่า KA เสียงจึงเปลี่ยนไป งง เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • You'll never drunk alone
Re: เรียนถามท่านผู้เชียวชาญ Hi-Fi Audio ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2009, 14:58:38 น. »
คืองี้ครับ  (คืออย่างนี้นะครับ)

เหมือนผมละครับ วันไหนตัดผมมาหมาดๆ กีต้าร์ของผม จะเสียงใสเหมือนไก่อูเลยครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2009, 15:45:05 น. »
 >:D ไม่ต้องงง บอร์ดนี้ก็มีครับ อ.ชาก็เปลี่ยนลูกบิดแล้วเสียงดีขึ้น... >:D

ได้การแระ...เดี๋ยวจะเปลี่ยนสไตล์การเล่นมั่ง
เอากีตาร์แดงมาปัดฝุ่นยืนเล่นทับลายดีกั่ว..เท่ห์ดี อิอิ..
ซื้อวอลลุ่มจากเซียร์มาเปลี่ยน(ร้านพี่อ้วน) 120 บาท เสียงแหล่มจริงๆ..ที่เหยียบๆ ต่างๆ ว่าจะไปขอกับป๋าอู๊ด  แกมีเป็นกระบุง >:D >:D

ขอบคุณครับ..

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2009, 15:49:26 น. »
เปลี่ยนลูกบิด ลูกบิดวอลลุ่มอะไร
หรือว่าผู้ผลิตใส่วอลลุ่มค่า KB มา แล้วมาเปลี่ยนเป็นค่า KA เสียงจึงเปลี่ยนไป งง เหมือนกันครับ

ไม่ได้เปลี่ยนวอลุ่มครับป๋า

เปลี่ยน "ลูกบิด"  ตัวที่ครอบวอลุ่มอยู่น่ะครับ

ส่วน เรื่องของ A กับ B  มันก็แค่ curve ของความสัมพันธ์ระหว่างวอลุ่มกับการหมุน อันนึงเป็นลอการิทึ่ม ส่วนอีกอันเป็นเชิงเส้น

ไอ้เรื่องสายสัญญาณยี่ห้อดีๆ กับสายสัญญาณถูกๆ
ผมยอมรับนะ ว่ามันต่าง   มิบังอาจไปถกเถียงบรรดานักฟังหูทองทั้งหลาย

แต่นี่ เปลี่ยนลูกบิด แล้วเสียงดีขึ้น
ผมยังหาเหตุผลสนับสนุนไม่ได้  ก็เลยยังงงๆ ครับ

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2009, 15:56:28 น. »

เปลี่ยน "ลูกบิด"  ตัวที่ครอบวอลุ่มอยู่น่ะครับ

แต่นี่ เปลี่ยนลูกบิด แล้วเสียงดีขึ้น
ผมยังหาเหตุผลสนับสนุนไม่ได้  ก็เลยยังงงๆ ครับ

งง...ด้วยคน บ้าจริงเปลี่ยนที่ครอบ แล้วเสียงดี :em17: :em18:

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • 748A44D7(X-WIN)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2009, 15:59:38 น. »
เดอะหั่ง   ของเขามีอะไรแปลกก อีกเยอะเลย...  เมื่อก่อนผมก็จะหลงไปกับเขาอยู่แล้วววว  :em22: :em22: :em22: :em22: :em22:

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2009, 16:02:58 น. »
เป็นผลทางจิตวิทยาหรือเปล่า..
ใช้ทฤษฎีทางวัสดุศาสตร์และทางโลหะวิทยาอธิบายได้ไหม..

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • 748A44D7(X-WIN)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2009, 16:05:54 น. »
เป็นผลทางจิตวิทยาหรือเปล่า..
ใช้ทฤษฎีทางวัสดุศาสตร์และทางโลหะวิทยาอธิบายได้ไหม..
ผมกินข้าวอิ่มๆยังฟังเพลงเพราะกว่าตอนหิวเลยครับ รึหูไม่ถึงจริงๆนะเรา 555

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2009, 16:21:38 น. »

ส่วน เรื่องของ A กับ B  มันก็แค่ curve ของความสัมพันธ์ระหว่างวอลุ่มกับการหมุน อันนึงเป็นลอการิทึ่ม ส่วนอีกอันเป็นเชิงเส้น

ไอ้เรื่องสายสัญญาณยี่ห้อดีๆ กับสายสัญญาณถูกๆ
ผมยอมรับนะ ว่ามันต่าง   มิบังอาจไปถกเถียงบรรดานักฟังหูทองทั้งหลาย

อาจจะเกิดจาก Electro static เกิด Reaction กับ Knob แล้วทำให้มีการ Induce เข้าไปรบกวนสัญญาณเสียง ละมั้ง เหอๆๆ ว่าไปโน่น

อย่าไปซามันเลย เอาหัวไปคึดแนวอื่นดีกว่า ปล่อยเขา มีความสุขกับ Imaginary ไปเถิด โลกไผโลกมัน

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2009, 16:28:45 น. »
งง...ด้วยคน บ้าจริงเปลี่ยนที่ครอบ แล้วเสียงดี :em17: :em18:

จริงๆยอด  มีผลจริงๆ  สมัยก่อนรถกระบะไมตี้ เอ็กที่พี่ใช ใส่้เครื่องดีเซล  ฟังเพลงไงก็ไม่เพราะ   

พอเปลี่ยนมาวางเครื่องเบนซิน  ฟังเพลงเพราะขึ้นอีกบานตะเกียงเลย  :em01: :em01:  เชื่อดิ  มีผล

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2009, 16:45:43 น. »
จริงๆยอด  มีผลจริงๆ  สมัยก่อนรถกระบะไมตี้ เอ็กที่พี่ใช ใส่้เครื่องดีเซล  ฟังเพลงไงก็ไม่เพราะ   

พอเปลี่ยนมาวางเครื่องเบนซิน  ฟังเพลงเพราะขึ้นอีกบานตะเกียงเลย  :em01: :em01:  เชื่อดิ  มีผล

มันเหมือนกันเดี๊ยะเลยครับลุงนพ :em04:

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2009, 16:48:07 น. »
อ้าว แล้วกัน มันจะทำให้เสียงดีได้ไงกัน  :laugh: :laugh: :laugh:

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2009, 09:57:30 น. »
เค้าพูดถึง น้ำหนักและจุดศูนย์ถ่วงของลูกบิดเครื่องที่มีผลต่อคุณภาพเสียงครับ...ดีไม่ดีอาจจะเกี่ยวกับรูปร่าง ขนาด รูปทรงของลูกบิด ที่มีผลกระทบต่อการสะท้อนหรือการกระจายของเสียง เหมือนแผงดิฟฟิวเชอร์ทั้งหลายแหล่ครับ..แฮ่..แฮ่...

ผมได้เป็นผู้ร่วมทดสอบดินน้ำมันของเดอะหั่งรุ่นก่อนออกวางจำหน่าย (คล้ายๆ บลูแท็ค) สมัยแรกๆ ยอมรับว่าหูไม่ถึง ฟังแล้วไม่ค่อยแตกต่าง...แต่ของบางอย่างทุกคนสามารถพิสูจน์ได้ครับ...ใครฟังไม่ออก ลองแล้วไม่แตกต่าง ก็โชคดีไป...ใครที่หูหาเรื่องก็เดือดร้อนกันเป็นทิวแถวละครับงานนี้...ทั้งนี้ก็อยู่ที่งบประมาณในกระเป๋าครับ ว่ามันจะสมดุลย์กับน้ำในหู.(ทองคำฝังเพชร) ของท่านหรือไม่..อิ..อิ...

ออฟไลน์ ต้นกล้า

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8485AC52:HL#5D2EE58A:
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2009, 22:41:07 น. »
เกี่ยวกับการนำกระแสของโลหะที่ครอบโวลลุ่มหรือป่าวครับ ผมก็มั่วเหมือนกันเดาเอา :em19:

ออฟไลน์ ต้นกล้า

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8485AC52:HL#5D2EE58A:
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2009, 22:47:24 น. »
คงจะมีความสำพันเวลากระทบกับนิ้วเราแล้วมีแรงดันตกคร่อมน้อยมั้ง :em19:

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2009, 22:51:23 น. »
เกี่ยวกับการนำกระแสของโลหะที่ครอบโวลลุ่มหรือป่าวครับ ผมก็มั่วเหมือนกันเดาเอา :em19:

ผมคิดว่าจะแต่มีผมคิดอยู่คนเดียว
ผมคนละที่คิดอย่างนี้  มีใครอีกบ้างครับ ขอเสียง หน่อย
การนำกระแสของโลหะที่ครอบลูกบิด หากนำไฟฟ้าได้ดีย่อมมีผล ก็แกนของโวลลุ่มเป็นโลหะ
และออกแบบต่างกันไป บางแบบก็ลงกราวด์หมด

แต่จะไปกระทบ รบกวนเสียงปานไหน ก็แล้วแต่หูแต่ละท่านละครับ
เพราะผมฟังไม่ออก แน่นอน

เอ หรือหากเปลี่ยนลูกบิด เป็นพลาสติก หรือไฟร์เบอร์จะเสียงดีขึ้น...
แปลก... ดู แปลก ๆ  ..ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2009, 22:54:55 น. โดย กฤษฎานคร »

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2009, 23:33:55 น. »
น่าจะมีผลนะในความคิดผม
อยากลองฟังบ้างจังว่าเป็นจังได๋
ในความแตกต่าง ว่าใส่กับไม่ใส่อันไหนดีกว่ากัน ;D

ดูจากชิ้นส่วนที่ใช้ คงเกี่ยวกับการดูดเอาขยะทางเสียงออก
เลยทำให้เสียงดีขึ้น เพราะวัสดุที่ใช้เป็นทองแดง
คงเหมือนเราใช้แท่งทองแดงตอกลงไปในดินเพื่อทำกวานด์
ส่วนแกนที่ใส่น่าจะเป็นดิน หรือไม่ก็ถ่านอัดแท่งเพราะสิ่ง
พวกนี้สามารถดูดซับของพวกนี้ได้ดี คงเป็นการทำให้การทำงาน
ของเครื่องครบวงจรเลยทำให้เพิ่มคุณภาพเสียงไปด้วย
เอ้าคิดไปโน้น เพียงแต่ดูแล้ว คิดเล่นๆครับท่าน ;D