ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยสอน Mix หน่อยครับ  (อ่าน 3337 ครั้ง)

ket_peangsan

• บุคคลทั่วไป
ช่วยสอน Mix หน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2008, 08:52:38 น. »
ไม่ใช่ผสมเหล้านะครับ...  คือว่าตอนนี้ผมเพิ่งมาไม่นานและได้ถามวิธีการต่างๆ จากรุ่นพี่ๆ ก็ได้รับคำแนะนำให้อ่านกระทู้ศึกษาไปเลื่อยๆ  ตอนนี้ก็ติดตามมาห่างๆ ครับ แยกเสียงออกหมดแล้ว แต่ว่าพอแยกไปแล้ว Mix เองมันฟังไม่ไพเราะเท่ากับรวมเลย  ช่วยบอกเทคนิคในการ mix ให้หน่อยครับ (เอาเป็นว่าเสียงมาตรฐานละกัน)  คือเท่าที่เข้าใจตอนนี้
1.ต้องพยายามทำแต่ละเสียงให้เหมือนกับเสียงดนตรีแท้ๆ ใช่หรือไม่
2.ความดังของแต่ละตัวเป็นไงครับ อะไรควรดังกว่าอะไร
3.pan ควรเลือกเป็น Center หรือว่าตัวไหนต้องซ้าย ตัวไหนต้องขวา
4.ตอนแยกมา อะไรต้อง mono อะไรต้องเป็น ster.
5.ความสัมพันธ์ของกระเดื่องกับเบส ควรฟังออกมาเป็นอย่างไร (ผมเข้าใจว่าเมื่อฟังรวมกันแล้วต้องดูเหมือนชิ้นเดียวกันถูกเปล่าครับ..)
6. 7. 8...  ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
Re: ช่วยสอน Mix หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2008, 10:56:23 น. »
1. เสียงที่แยกออกมาแล้ว มันออกมาจากคอมยังไง มันก็เป็นอย่างงั้นครับ
จะทำให้มันเหมือนจริงมากกว่าเดิม ย่อมเป็นไปได้ยาก

ที่ใกล้เคียง ก็แค่ เอากีตาร์ ไปใส่เอฟเฟค
เอาเบส ไปใส่ tube
ฯลฯ

2. ความดัง  ต้องรู้ว่า อะไรเล่นเด่น  อะไรเล่นเป็น background ครับ
ช่วงที่โซโล  อาจจะดึงให้เสียงเด่นขึ้นมา ก็ได้
แต่ช่วงร้อง ก็ให้คลอๆ ไป

3. เหมือนดนตรีสดครับ
ว่าแต่ ได้แยกถึงขนาดนั้นเลยเหรอครับ
ถ้าเครื่องมือเยอะ
ก็อาจจะเอาไลน์นั้น ไปเข้าเอฟเฟค ใส่ดีเลย์ แล้วต่อเข้ามิกซ์ แพนไปอีกข้างก็ได้ครับ
ข้างนึงเสียงจริง  อีกข้าง เป็นดีเลย์ เบา
ถ้านึกไม่ออก  ฟังเพลงของทอปไลน์ไดมอน ครับ  หลายๆเพลง นิยมทำแบบนั้น

4. ตามธรรมชาติ ของเครื่องดนตรีจริง ครับ
ส่วนใหญ่ mono หมด  แล้วมาแพนเองที่มิกซ์
ที่เป็น stereo ก็แค่ ดนตรีรวม แค่นั้นเอง  เพราะเห็นใจคนทำ midi เค้าอุตส่าห์ pan มา
:)

5. กระเดื่องนำเบส ครับ  อย่าให้เบสท่วมกระเดื่อง
ถ้าเป้นไปได้  ลองเทียบ spectrum ของ กระเดื่องกับเบส  อย่าให้ยอดตรง peak ของมัน มาอยู่ย่านเดียวกันมากนัก
ให้หลบๆ หน่อยก็ได้ (อันนี้ มันก้อยู่ที่ซาวน์ฟอนต์แล้วล่ะครับ  แต่ก้ใช้ EQ ช่วยได้บ้าง)

6. อย่าไปเอาศาสตร์การมิกซ์ดนตรีสด มาใช้กับระบบคาราโอเกะแยกไลน์มากครับ
เพราะเสียงมันไม่ใช่ดนตรีสด
dynamic มันก็ไม่ได้
อะไรหลายๆ อย่างที่ มันไม่ใช่

แต่ถ้า มีเครื่องมือเยอะอยู่แล้ว มันก็จะสนุกครับ

แยกไลน์ออกมา  ทุกไลน์ insert processor เพิ่ม   เอาแค่ EQ ก็พอ ครับ
พวก comp ไม่ได้ใช้หรอก  เพราะมันไม่ใช่ดนตรีสด

ป.ล.2 ถ้ามีอุปกรณ์เยอะ แล้วจะสนุกครับ
 ;D ;D ;D

คิดดูภาพ ถ้ามี rack gear เยอะๆ
คงจะอลังการ น่าดู

ถึงขนาดนั้นแล้ว  ราคาโปรแกรม xtreme ถือว่า จิ๊บจ๊อยไปเลยครับ
เพราะ rack gear คงหมดไปหลายหมื่น

tharachdx

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2008, 12:58:58 น. »
ถ้ามิกซ์แล้วไม่ดี ให้ใช้ ไสยศาสตร์ เข้าช่วย !!

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2008, 13:01:55 น. »
ถ้ามิกซ์แล้วไม่ดี ให้ใช้ ไสยศาสตร์ เข้าช่วย !!

แสดงว่าผู้ที่ชำนาญการมิกซ์ที่ดีได้นั้นต้องเรียนจบสายศิลป์สิญจน์น่ะซีท่านผู้ใหญ่

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2008, 13:15:45 น. »
1. เสียงที่แยกออกมาแล้ว มันออกมาจากคอมยังไง มันก็เป็นอย่างงั้นครับ
จะทำให้มันเหมือนจริงมากกว่าเดิม ย่อมเป็นไปได้ยาก

ที่ใกล้เคียง ก็แค่ เอากีตาร์ ไปใส่เอฟเฟค
เอาเบส ไปใส่ tube
ฯลฯ

2. ความดัง  ต้องรู้ว่า อะไรเล่นเด่น  อะไรเล่นเป็น background ครับ
ช่วงที่โซโล  อาจจะดึงให้เสียงเด่นขึ้นมา ก็ได้
แต่ช่วงร้อง ก็ให้คลอๆ ไป

3. เหมือนดนตรีสดครับ
ว่าแต่ ได้แยกถึงขนาดนั้นเลยเหรอครับ
ถ้าเครื่องมือเยอะ
ก็อาจจะเอาไลน์นั้น ไปเข้าเอฟเฟค ใส่ดีเลย์ แล้วต่อเข้ามิกซ์ แพนไปอีกข้างก็ได้ครับ
ข้างนึงเสียงจริง  อีกข้าง เป็นดีเลย์ เบา
ถ้านึกไม่ออก  ฟังเพลงของทอปไลน์ไดมอน ครับ  หลายๆเพลง นิยมทำแบบนั้น

4. ตามธรรมชาติ ของเครื่องดนตรีจริง ครับ
ส่วนใหญ่ mono หมด  แล้วมาแพนเองที่มิกซ์
ที่เป็น stereo ก็แค่ ดนตรีรวม แค่นั้นเอง  เพราะเห็นใจคนทำ midi เค้าอุตส่าห์ pan มา

5. กระเดื่องนำเบส ครับ  อย่าให้เบสท่วมกระเดื่อง
ถ้าเป้นไปได้  ลองเทียบ spectrum ของ กระเดื่องกับเบส  อย่าให้ยอดตรง peak ของมัน มาอยู่ย่านเดียวกันมากนัก
ให้หลบๆ หน่อยก็ได้ (อันนี้ มันก้อยู่ที่ซาวน์ฟอนต์แล้วล่ะครับ  แต่ก้ใช้ EQ ช่วยได้บ้าง)

6. อย่าไปเอาศาสตร์การมิกซ์ดนตรีสด มาใช้กับระบบคาราโอเกะแยกไลน์มากครับ
เพราะเสียงมันไม่ใช่ดนตรีสด
dynamic มันก็ไม่ได้
อะไรหลายๆ อย่างที่ มันไม่ใช่

แต่ถ้า มีเครื่องมือเยอะอยู่แล้ว มันก็จะสนุกครับ

แยกไลน์ออกมา  ทุกไลน์ insert processor เพิ่ม   เอาแค่ EQ ก็พอ ครับ
พวก comp ไม่ได้ใช้หรอก  เพราะมันไม่ใช่ดนตรีสด

ป.ล.2 ถ้ามีอุปกรณ์เยอะ แล้วจะสนุกครับ
 ;D ;D ;D

คิดดูภาพ ถ้ามี rack gear เยอะๆ
คงจะอลังการ น่าดู

ถึงขนาดนั้นแล้ว  ราคาโปรแกรม xtreme ถือว่า จิ๊บจ๊อยไปเลยครับ
เพราะ rack gear คงหมดไปหลายหมื่น

ขอบคุณมากๆ ครับคุณเด็กบางมด..
1. ตอนแรกผมเข้าใจว่าใน Mixer แต่ละช่องจะมีตัวปรับอยู่ 3 ตัว (สูง กลาง ต่ำ) ผมเข้าใจว่าจะสามารถทำให้เสียงได้ใกล้เคียงที่ต้องการได้.
    คำว่า เอาเบสไปใส่ tube  -> ช่วยขยายอีกหน่อยได้ไหมครับ (กำลังสะสมความรู้ด้านดนตรีอยู่ครับ)
2. ช่วงที่โซโล  อาจจะดึงให้เสียงเด่นขึ้นมา ก็ได้    เราจะใช้อะไรมาช่วยครับที่จะให้โซโลดังขึ้นมาจากปกติ
3. ใน Mixer จะมี option ดีเลย์ บ้างหรือเปล่าครับ  ตัวที่ผมทดลองอยู่นี่มีปุ่มอะไรหลายปุ่มเหมือนกันที่ไม่รู้ว่าใช้อย่างไร (พอดีว่าญาติๆ เคยทำร้านอาหาร เหลือไว้ดูต่างหน้าตัวเดียวนี่แหละ)

7. คุณมีความรู้เยอะจัง หามาได้อย่างไรหรือ  ที่บางมดมีสาขาดนตรีโดยตรงเลยหรือครับ ..  เห็นคุณมีโปรเจ็คออกมาดูหาตัวจับยาก ผมจะคอยดูผลงานของคุณต่อไปครับ

ขอบคุณหลาย ๆ 

ออฟไลน์ บุญสม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • No.55DAED71 (X-MEN)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2008, 20:09:37 น. »
ผมนับถือท่านเด็กบางมดว่าเป็นอาจารย์ผมอีกคนนึงครับ ผมตัดต่อวีดีโอเป็น(แต่ยังไม่เก่ง)
ก็เพราะท่านคอยชี้แนะครับ

ออฟไลน์ อมตะนคร

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#5F64245F From (MP)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2008, 21:25:31 น. »
อีกเรื่องหนึ่งที่ค่อนข้างเข้าใจผิดกันมาตลอดจนถูก ก็คือ q ของ mixer ครับ
หากเป็น q ในมิกซ์สมัยก่อนนั้นหรือสมัยนี้ที่ตัวเล็กๆ จะมีให้หมุนไม่กี่ปุ่ม และซอยความถี่ออกง่ายๆ

เช่น มี q 3 channel ก็มี 3 ปุ่มให้หมุนปรับความถี่ เช่น
treble(12Khz)
mid(สมมุติประมาณ 1KHz)
bass(80Hz)
ปรับตัวไหน เสียงก็ออกตามที่ปรับ :angel:

สำหรับ mixer ตัวใหม่ๆ q จะเป็น sweep q แทนครับ

สักครู่มาต่อครับ..ว่ามันต่างกันยังไง

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2008, 21:42:32 น. »
สำหรับที่ผมบอกว่ายังเข้าใจผิดกันก็คือ sweep q ครับ

ความเข้าใจดั้งเดิมของเราคือ ปุ่มปรับ q บนสุดคือแหลมสุด จนไล่ลงมากลางแหลม กลาง กลางเบส เบสต่ำ(ประมาณนี้ครับ ภาษาชาวบ้านเรียกง่ายๆ) ;D

ดูรูปตัวอย่างครับแล้วผมจะอธิบาย... ;D มันคือ q 4 channel แต่มีปุ่มปรับ q 6 ปุ่ม
แล้วจะปรับยังไงนิ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2008, 21:49:27 น. »
ใต้ปุ่ม gain สีแดงที่ใช้ตั้งความไวของสัญญาณหรือค่า sensitivity

ขอเรียกปุ่มละกันครับง่ายๆ แต่มันคือ volume

ปุ่ม q บนสุด และล่างสุดคือ q ธรรมดา ตามมาตรฐานแล้วบนสุดคือ treble 12Khz เสียงแหลมนั่นเออง
ส่วนล่างสุดคือ bass 80Khz ความถี่มาตรฐานจะเป็นตามนี้ แต่ตามรูปมันแปลกๆ นะผมว่า ;D

ส่วน 4 ปุ่มกลางแยกสีชัดเจน(เฉพาะมิกซ์ตัวนี้ครับ แต่ส่วนใหญ่ไม่แยกสี) อีกทั้ง เขียนค่าความถี่และความแรงไว้ด้วยแต่ตัวเล็กหน่อย เค้าไม่ค่อยดูกัน อันนี้แหล่ะครับ sweep q 2 channel

แบ่งเป็น chennel ละ 2 ปุ่มคู่กันตัวบนปรับจูนความถี่(สีเขียว) ตัวล่าง(สีฟ้า)ปรับความดังถ้าเอาไว้ตรงกลางคือ 0dB คือไม่เปลี่ยนแปลงครับ
จะลองทำดูก็ได้ครับปรับตัวล่างไว้ตรงกลาง 0dB แล้วหมุนตัวบนที่จูนความถี่ หมุนให้มิกซ์พัง เสียงก็ไม่เปลี่ยนแปลง

นั่นหมายความว่า จากรูปรวม ตัวบนสุดสีแดงคือ gain ถัดมาคือ
แหลม 12Khz
จูนความถี่กลางแหลมคู่ที่ 1
ปรับความแรงกลางแหลมคู่ที่1
จูนความถี่กลางต่ำคู่ที่2
ปรับความแรงกลางต่ำคู่ที่2
เบส 80Khz
(ภาษาง่ายๆ ครับ)
นั่นก็คือ 6 ปุ่ม 4 ย่านความถี่ครับ

แถมท้าย gain ใช้ปรับความไวของสัญญาณหรือปรับอัตราขยาย
ส่วน slide fader ที่เลื่อนปรับความดังอยู่ล่างสุด มันไม่ได้ขยายครับเพียงแต่แค่ลดทอนสัญญาณจาก gain เท่านั้นเอง

นั่นหมายความว่าหาก gain มากจนไมค์หอน ควรลด gain ลง แต่ส่วนมากจะลด slide fader แทน เป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุครับ ;D

แต่หากไม่เข้าใจ ขออภัยครับป๋ม....ผมไม่เก่งนักครับแค่อยากแบ่งปัน ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 มีนาคม 2008, 22:10:44 น. โดย HS4PZB(กิ๊บ) »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2008, 23:24:55 น. »
ขอบคุณครับ คุณกิ๊บ ของผมคล้ายที่อยู่ใน link นี่แหละครับ ต่างที่จำนวนช่องมากกว่าเท่านั้นครับ

http://warehousesound.com.au/yamemx2c.htm

เบอร์ 5 และ 9 ตอนนี้ยังไม่ทราบเลยครับ ว่าใช้ทำอะไร

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2008, 00:00:13 น. »
เลข5. คือส่งสัญญาณไปใช้ภายนอกของช่องนั้นๆ เช่นไปใส่ ffect หรือชุดมอนิเตอร์ คุณต้องปรับปุ่มรูปเลข5 แล้วสัญญาณจะส่งไปที่ aux1 bus รูปเลข 9 เอาสไลด์ aux1 send ตามรูปเลข 11 ควบคุมสัญญาณออกทั้งหมดอีกที สายสัญญาณเสียบออกด้านหลังช่อง aux send1

สัญญาณที่กลับเข้ามาหลังใส่ ffect แล้วคือ aux1 rtn สามารถปรับความแรงได้โดยปุ่มหมายเลข 10 aux1 rtn
แต่หากออกเป็นชุดมอนิเตอร์ ก็ไม่ต้องใช้ครับ เพราะใช้แต่ aux send อย่างเดียว

ส่วน aux2 ของรุ่นนี้เป็น dsp control นั่นคือมิกซ์ตัวนี้มี ffect ในตัวคร๊าบ

งงมั๊ยครับ ;D

สรุป เลข 5 ส่งออกของใครของมันไปที่ aux bus(เลข 9 และ 11)
เลข 9 และ 11 จะควบคุมรวมทั้งหมดที่ส่งมาของแต่ละช่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มีนาคม 2008, 00:05:23 น. โดย HS4PZB(กิ๊บ) »