ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตแนะนำ CARAT-EMERALD & CARAT-TOPAZ ตัวใหม่ล่าสุดจากเกาหลี  (อ่าน 3504 ครั้ง)

discoveryhifi

• บุคคลทั่วไป

CARAT-EMERALD

CARAT-TOPAZ

USB DAC รุ่นใหมล่าสุดจาก CARAT ประเทศเกาหลี

จาก CARAT PERIDOT และ RUBY   Styleaudio จากประเทศเกาหลีได้พัฒนา USB DAC ทั้ง 2 รุ่น อย่างต่อเนื่องไปสู่พัฒนาการระดับสูงสุด คือ CARAT EMERALD และ TOPAZ ซึ่งเป็นรุ่นสูงสุด โดยที่ EMERALD พัฒนาจากรุ่น PERIDOT และ TOPAZ พัฒนาจากรุ่น RUBY

EMERALD & TOPAZ มีการปรับปรุงมากมายทั้งภายในและภายนอก อุปกรณ์ภายในมีการปรับปรุงใหม่ ให้มีคุณภาพสูงขึ้นไปกว่าเดิม ไม่ว่าจะเป็น Capacitor จาก Wima และ Sanyo Oscon   Resister จาก Vishay-Dale    TCXO ที่มีความคลาดเคลื่อนต่ำสุดในระดับ 1 PPM   แผ่น PCB ชนิดหนาพิเศษ ภาค ต่างๆถูกแยกอิสระออกจากกัน ไม่ว่าจะเป็นภาคอินพุท Digital Conversion และ Analog Output เพื่อให้ Noise มีค่าต่ำสุด   CARAT-TOPAZ นั้นใช้ชิพ PCM 1972 ซึ่งเป็นชิพที่ดีที่สุดของ Burr-Brown ใน ปัจจุบัน โดยมีค่า Dynamic Range, Signal to Noise Ratio และ Total Harmonics Distorsion ที่ดีที่สุด และแน่นอนที่สุดว่าผลิตภัณฑ์ระดับเรือธงทั้งสองรุ่นต่างให้คุณภาพเสียงในระดับที่เทียบเคียงได้กับเครื่อง เล่นในระดับไฮเอ็นด์ทีเดียว.....

Download Feature & Specification of CARAT-EMERALD

http://www.discoveryhifi.com/pdf/Spec%20&%20Features_Emerald.pdf

Download Feature & Specification of CARAT-TOPAZ

http://www.discoveryhifi.com/pdf/Spec%20&%20Features_TOPAZ.pdf

ผลการทดลองฟัง CARAT-TOPAZ เบื้องต้น

หลังจากทิ้งให้ burn-in ประมาณ 1 อาทิตย์ ลักษณะของเสียงจาก Topaz ทำให้นึกถึงเสียงของ Shanling CD-T100SE ซึ่งเป็นเครื่องเล่นซีดีรุ่นใหญ่จาก Shanling ราคาเกินครึ่งแสนไปนิดหน่อย เหตุที่ทำให้นึกถึง CD-T100SE เพราะใช้ DAC Chip เบอร์เดียวกันกับ Topaz คือเบอร์ PCM1792 ของ Burr-Brown เสียงกลางแหลมจาก Topaz คล้ายเสียงจาก CD-T100SE อย่างมาก อันที่จริงทั้งสองเครื่องนี้ให้เสียงที่แตกต่างจากเครื่องอื่นๆพอสมควรและมีเสียงที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัว ถ้าได้ฟังแล้วไม่มีลืม..... เสียงร้องของนักร้องมีความโดดเด่นมากครับและเป็นจุดแข็งของทั้งสองเครื่อง เสียงจะมีความเนียนหวานละเอียดละมุนละไม ฟังแล้วติดใจเอาง่ายๆ ลักษณะเสียงแบบนี้ไล่จากเสียงกลางไปจนถึงเสียงแหลมด้านบนสุด ที่โดดเด่นอีกด้านคือไดนามิกและความสด ให้ความรู้สึกแบบว่าเหมือนมีวงดนตรีมาบรรเลงตรงหน้า แต่ไม่ได้เน้นแบบเลยเถิดจนเกินงามนะครับ เป็นความสดแบบพอดีๆ แม้ราคาของ Topaz ออกจะสูงไปบ้าง แต่สำหรับคุณภาพเสียงที่ได้เมื่อเทียบกับราคาถือว่าเกินคุ้มครับ........ :em07:

ชมและทดลองฟังตัวจริงได้ที่ Discovery Hifi ครับ.......

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
Re: ขออนุญาตแนะนำ CARAT-EMERALD & CARAT-TOPAZ ตัวใหม่ล่าสุดจากเกาหลี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 1 เมษายน 2009, 01:54:15 น. »
ขอทราบราที่ PM หน่อยครับผม :em01: :em01: :em01:
อยากเล่นสิท่า....อิอิ

ขอทราบราคาที่ PM หน่อยครับผม

ออฟไลน์ แจ๊ค-มายเฟรนด์

• ระดับ 5
  • *
  • SWEDEN HL#6D209855
Re: ขออนุญาตแนะนำ CARAT-EMERALD & CARAT-TOPAZ ตัวใหม่ล่าสุดจากเกาหลี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 1 เมษายน 2009, 03:15:28 น. »
ขอโทษนะครับแต่ไม่รู้จริงๆ มือใหม่ครับ ^-^

อย่ากทราบว่าแครื่องนี้ไช้งานอย่างไรหรือมีหน้าที่อะไรครับท่าน มาจากตัวไหนเข้า Input และ output ออกไปหาตัวอะไรครับ สำหรับ พี.ซี หรือแลบทอบครับ

คอบคุณครับ

k2508

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 1 เมษายน 2009, 06:15:14 น. »
ขอโทษนะครับแต่ไม่รู้จริงๆ มือใหม่ครับ ^-^

อย่ากทราบว่าแครื่องนี้ไช้งานอย่างไรหรือมีหน้าที่อะไรครับท่าน มาจากตัวไหนเข้า Input และ output ออกไปหาตัวอะไรครับ สำหรับ พี.ซี หรือแลบทอบครับ

คอบคุณครับ

Digital to anlog converter(DAC) เป็นอุปกรณ์ที่ทำหน้าที่แปลงสัญญาณที่อยู่ในรูปดิจิตอลให้เป็นสัญญาณอนาล็อกครับ
ตัวนี้ใช้เสียบที่พอร์ต USB ทำหน้าที่คล้ายซาวนด์การ์ด เป็น 2 แชลแนล ใช้กับสำหรับ พีซี หรือแลบท๊อปก็ได้ ที่มี USB ให้เสียบ(USB2เหมาะสมกว่า)

ออฟไลน์ แจ๊ค-มายเฟรนด์

• ระดับ 5
  • *
  • SWEDEN HL#6D209855
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 1 เมษายน 2009, 07:13:05 น. »
Digital to anlog converter(DAC) เป็นอุปกรณ์ที่ทำหน้าที่แปลงสัญญาณที่อยู่ในรูปดิจิตอลให้เป็นสัญญาณอนาล็อกครับ
ตัวนี้ใช้เสียบที่พอร์ต USB ทำหน้าที่คล้ายซาวนด์การ์ด เป็น 2 แชลแนล ใช้กับสำหรับ พีซี หรือแลบท๊อปก็ได้ ที่มี USB ให้เสียบ(USB2เหมาะสมกว่า)
ขอบคุณมากๆๆครับที่ให้ความรู้ :em07: :em07: :em07:

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 1 เมษายน 2009, 23:59:33 น. »
ขอทราบราที่ PM หน่อยครับผม :em01: :em01: :em01:

ส่งราคาให้แล้วครับ.......

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 2 เมษายน 2009, 00:00:09 น. »
อยากเล่นสิท่า....อิอิ

ขอทราบราคาที่ PM หน่อยครับผม

ส่งราคาให้แล้วครับ.....